เวิร์ล 5 เริ่มน่าเบื่อหน่าย เพราะเกมส์ไม่เป็นไปตามเกมส์

คะแนน react
0
ผมเล่นเวิร์ล 5 รู้สึกว่าเริ่มน่าเบื่อหน่าย

สาเหตุที่เบื่อหน่ายเพราะ เกมส์ไม่ได้เดินไปตามเกมส์

แต่เกมส์เดินไปเพราะ มีการกำหนดกฎเกณฑ์

ที่ประเทศเยอรมัีนก็คงจะคาดไม่ถึงว่าคนไทยจะทำได้

ระบบเกมส์มีการตั้่งโปรเกรมน่าจะกำหนดกันมาอย่างดี

ระหว่างผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนนพรีเมี่ยมกับผู้ที่มีโอกาสได้ซื้อนั้น

ความได้เปรียบเสียเปรียบ ย่อมมีความแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย

แต่ขณะ ณ เวลานี้ มีการกำหนดโปรแกรม

ที่ทำให้น่าเบื่อหน่ายใน เวิร์ล 5

ผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี่มากสักเท่าไร แต่ก็ได้เล่นแล้วก็ได้รับรู้ความรู้สึก

ตอนนี้ในเวิร์ล 5 มีการกำหนดมิให้โจมตีบ้านเถื่อนที่มีคะแนนน้อยกว่า

บ้านที่จะตีในสัดส่วน 20 เท่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าคำนวณอย่างไร

แต่เมื่อเล่นแล้วจะรู้ว่า ผู้ที่เล่นตามปกติ จะเป็นผู้ที่เสียเปรียบ

ผู้ที่เล่นแบบซื้อคะแนนพรีเมี่ยมอย่างเห็นได้ชัด

เพราะเมื่อมีกา่รกำหนดห้ามมิให้โจมตีบ้านเถื่อนดังกล่าว

พวกที่อัพเกรพบ้านตามปกติ คะแนนระดับกลาง

ก็จะกลายเป็นเป้าที่ถูกโจมดี จากผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งมีคะแนนสูงห่าง เนื่องจากไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่คะแนนน้อยได้

เมื่อผู้เล่นคะแนนปานกลางถูกโจมตีบ่อยๆ ก็ต้องสูญเสียทรัพยากร

แสะสูญเสียเวลาในการอัพเกรดสิ่งก่อสร้างและกำลังพล

แต่ขณะเดียวกันก็ไม่สามารถโจมตีบ้านเถื่อนที่ผู้เล่นทิ้งไปแล้วได้

ซึ่งมีคะแนนอยู่ระดับประมาณ 36 - ไม่เกิน 150 เพื่อมาทดแทนได้

ดังนั้น ความลำบากและความเครียดและความเบื่อหน่ายก็จะเกิดกับ

ผู้ที่เล่นตามปกติที่ไม่ได้ซื้อคะแนน

และอาจเป็นสาเหตุให้เกิดความห่างระหว่างหมู่บ้านขึ้นเรื่อยๆ

และเมื่อความสนุกของเกมส์เริ่มหมดไปความเบื่อหน่ายเข้ามาแทน

ผู้ที่เล่นตามปกติก็จะน้อยลงไปทุกวัน เพราะเล่นอย่างไรก็กูกกดขี่

และเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผู้ดูแลได้ประกาศออกมาว่ายังไม่ลบบ้านเถื่อน

ที่ผู้เล่นได้ทิ้งไป เพราะเหตุน้ำท่วมภาคใต้

ผมเห็นว่า มันเป็นคนละเรื่อง ไม่เห็นเกี่ยวกับเกมส์ตรงไหนเลย

กลับทำให้ผู้เล่นตามปกติถูกกดลงอีก เพราะเมื่อไม่มีการลบชื่อ

ผู้เล่นออกจากบ้านเถื่อน บ้านหลังดังกล่าวก็จะยังไม่โตเอง

ผู้ที่เล่นโดยไม่ซื้อคะแนน ก็จะอยู่กับที่ไปตลอด

บ้านที่เจ้าของทิ้งไปก็ผลิตมรัพยากรเพียงหลักร้อย

ผู้ที่ทนเล่นก็ถูกผู้ที่ซื้อคะแนนโจมตีทุกวัน

ยิ่งไม่สามารถหาทรัพยากรมาทดแทนเพิ่มได้อีก

ยิ่งมีการประกาศงดโจมตีช่วงวันสงกรานต์อีก

ถามว่า เมื่องดไม่ให้โจมตี บ้านของผู้ที่ซื้อคะแนนพรีเมี่ยม

ซึ่งปกติก็ได้เปรียบในเรื่องการอัพเกรดอยู่แล้ว

กับบ้านของผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ซื้อคะแนน

บ้านหลังไหน สามารถผลิดทรัพยากรได้มากกว่ากันใน 2 วันที่ห้ามโจมตีนี้

ผมขอทำนายว่า หากยังมีการกำหนดกฎเกณฑ์ในลักษณะนี้เรื่อยๆ

คนเล่นก็จะน้องลงไปเรื่อยๆ เพราะมานะไปก็ไม่เกิดประโยชน์

ทนเล่นไปก็มิได้ประเทืองปัญญาหรือพัฒนาความรู้

ผมจึงขอวอนให้ผู้เกี่ยวข้องพิจารณาถึงกฎเกณฑ์ที่กำหนดขึ้น

ซึ่งผู้ดูแลอาจจะปฎิเสธว่า เป็นข้อกำหนดที่มาจากเยอรมัน ก็ตาม

แต่ที่ประเทศเยอรมัน คงไม่เกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมภาคใต้

และคงไม่เกี่ยวข้องกับวันสงกรานต์สักเท่าไร

ทีผมให้ความเห็นนี้ ผมอาจถูกแบนได้

แต่หากผู้ดูแลใจกว้างรับฟังเหตุผล ก็จะรู้ว่า

ความรู้สึกของผู้เล่นต่อข้อกำหนดที่ผู้ดูแลออกมาเช่นนี้

ไม่ได้เป็นเรื่องพัฒนาหรือเป็นเหตุจูงใจให้มีผู้เล่นเข้ามาเล่นกันอีก

กลับเป็นเหตุให้ผู้เล่นพูดกันปากต่อปากว่า ไม่สนุก

ก็จะเกิดกระทบต่อผลโดยรวมของเกมส์ อย่างแน่นอนครับ

ผมอาจถูกแบบเพราะให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

แต่ผมให้ความเห็นเพระาอยากให้เกมส์มีอรรถรส

และสนุกไปตามเกมส์ ให้เกมส์มันเดินไปตามเกมส์ครับ

อย่าไปกำหนดกฎเกณฑ์ที่ทำให้เกมส์มันเปลี่ยนไปครับ

ขอขอบพระคุณ/.

DeletedUser

Guest
ผมคงไม่แบนหรอกครับ ไม่ต้องห่วงเพราะผมทราบดีครับว่ามันต้องมีทั้งคนที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วยที่ไม่ลบหมู่บ้าน แต่ถ้ามีผู้เล่นจำนวนเกิน 25% ของจำนวนผู้เล่นทั้งหมดเดิอดร้อน อันเนื่องมาจากเรื่องภัยธรรมชาติที่เค้าไม่คาดคิดมาก่อน ไม่มีไฟฟ้าใช้ ตัดขาดจากโลกภายนอก ไม่ต้องพูดถึงว่าจะได้เล่นเกมส์นะครับ ผมได้รับเรื่องผ่านระบบสนับสนุนผู้เล่นเข้ามาเป็นจำนวนมากว่าพวกเค้าไม่สามาถเข้ามาเล่นได้ จากเพื่อนๆ ที่ห่วงใยของพวกเค้า ดังนั้นหากผมช่วยได้ก็คงต้องช่วย และเรื่องไม่ลบหมู่บ้านนี่ผมว่าคงไม่ได้ส่งผลอะไรมากมายอะไรนะครับ และยังไงถ้าเหตุการณ์สงบเช่นผ่านไป 18 วัน และระบบที่ลบหมู่บ้านทิ้งทำงานในวันที่ 18 หากเค้ายังไม่ได้เข้าสู่ระบบมานาน 19 วันมันก็จะโดนลบในวันที่ 18 นั้นเช่นกัน (ไม่ได้เริ่มนับ 1 ใหม่) ดังนั้นที่คุณจะเสียหายก็แค่ 3-4 วัน (ปกติจะลบเมื่อไม่มีคนเล่น 14 วัน) เมื่อเทียบกับเรื่องเลวร้ายที่เค้าต้องเผชิญกับที่อยู่อาศัย การดำรงชีวิตของเค้า ผมว่ามันเป็นเรื่องจิ๊บจ๋อยครับ ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีคนที่ยังไม่เข้าใจว่ามันเป็นยังไง ก็ขออธิบายให้ฟังกันก่อนจะได้ไม่ต้องไปปากต่อปากกันผิดๆ ผมรู้ว่าคุณไม่ได้เดือดร้อน และจะเสียประโยชน์ แต่อย่าลืมว่าโลกใบนี้ไม่ได้มีแค่คุณ แต่ยังมีคนอื่นอยู่ด้วย หากฝ่ายใดฝ่ายนึงมัวแต่จะเอาๆ อีกฝ่ายมัวแต่จะไม่เอาๆ ไม่มีตรงกลางเสียที เราคงไม่ต้องทำอะไรกินกันในชาตินี้แหละครับ เอาเป็นว่าเกิดพรุ่งนี้มีภัยธรรมชาติเกิดขึ้น เช่น อุทกภัย วาทภัย ฯลฯ ทำให้คุณออนไลน์ไม่ได้ ไฟฟ้าไม่มีคุณอยากจะให้ทีมงานช่วยไม่ลบหมู่บ้านอย่างน้อยไหมหล่ะครับ? แล้วถ้าคุณเจอผู้เล่นคนอื่นออกมาพูดในลักษณะเห็นแก่ผลประโยชน์แบบนี้คุณจะเสียใจไหมครับ คนไทยเหมือนกัน ไม่ช่วยกันแล้วใครจะช่วยคุณหล่ะครับ? ผมไม่จำเัป็นต้องประกาศว่าจะไม่ลบหมู่บ้านก็ทำได้ครับ ผมก็ยิ่งสบายด้วยซ้ำไม่ต้องทำอะไร แถมไม่ต้องออกมาโต้ตอบอะไรแบบนี้ แต่ในเมื่อมันเป็นหน้าที่ผมและทีมงานทุกคนที่ต้องหาทางช่วย ไม่ว่าจะช่วยได้มากหรือน้อยก็ต้องช่วย ดังนั้นเราจึงหาทางออกที่ช่วยเค้าได้ โดยส่งผลกระทบต่อภาพรวมมากที่สุดครับ

ส่วนเรื่องโจมตีแล้วอัตราส่วนคะแนนเกิน กับหมู่บ้านคนเถื่อนคงโจมตีได้ตลอดนะครับ ไม่ว่าคะแนนห่างเท่าไร จะมีผลต่อแค่กับหมู่บ้านของผู้เล่นคนอื่นๆ เท่านั้น และเมื่อผ่านไปสักระยะเวลานึง ถึงแม้มันห่างมันก็โจมตีได้ (แต่ กำลังใจจะลด ทำให้การโจมตีไม่ดี) ซึ่งมันเป็นมานานเหมือนกันทุกเวิลด์นะครับ ซึ่งมันเป็นกติกามากกว่าการที่ทีมงานไปทำอะไรหรอกนะครับ

ส่วนเรื่องวันสงกรานต์ผมไม่ขอพูดยาวๆ อีกนะครับ อย่างที่บอกมีทั้งคนต้องไปเที่ยวกับครอบครัว และคนที่พักผ่อนอยู่บ้าน ในอัตราส่วนเท่าๆ กันผมเชื่อว่าแบบนั้น ดังนั้นหากคนที่เค้าไปพักผ่อนต่างจังหวัดหรือต่างประเทศกับครอบครัว ต้องมานั่งกังวล จัดทหาร ย้ายทหาร แบบนี้ผมว่าคงแย่นะครับ

สุดท้ายนี้เกมส์ไม่ใช่ทุกอย่างครับ มันยังมีโลก มีชีวิต มีคนอื่นๆ อยู่ในโลกใบนี้ รู้จักให้ รู้จักแบ่งปัน โลกมันจะสวยกว่านี้ครับ

ส่วนเรื่องระงับการลบหมู่บ้านเอาเป็นว่าอีก 4-5 วันข้างหน้า (วันที่ 4 เมษา) ผมจะสั่งให้ระบบมันลบหมู่บ้านที่ไม่เคลื่อนไหวเกิน 14 วันให้แล้วกันทีหนึ่งครับ ดังนั้นหากคนที่เจอน้ำท่วมก็จะไม่ถูกลบไปด้วย จะถูกลบเฉพาะคนที่ไม่ได้เล่นนานตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม หวังว่าคงจะช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ทำไมคุณไม่ลองใช่เทคนิคละ

1.ในเมื่อคุณมีหรือไม่มีฟรีเมียม มันต่างกันไหม
มันไม่ต่างกันเลย ไม่ใช่ข้ออ้างที่ดีครับ
เเค่เปิดใช่งานมันช่วยให้สะดวกขึ้นเเค่นั่นเองระยะเวลาก็เท่ากันเเค่สั่งได้มากขึ้น เเต่หากอยากให้สร้างไวขึ้นคือ เราต้องกดจำนวนฟรีเมียม 1 ครั่งต่อระยะเวลา ครึ่งหนึ่งของการก่อสร้างโดยเสียเงิน 10 คะเเนน <<ก็เข้าใจอยู่นะครับ ว่ามันเสียเปรียบนิดๆหน่อยๆ เเต่เกมที่สร้างขึ้นมา ทางบริษัทเกมเองก็ต้องการกำไรบ้่าง ซึ้งมันไม่ใช่เรื่องเเปลก คุณลองไปเล่นเกมอื่นๆดูสิ ความเเตกต่างมันเยอะกว่านี้หลายเท่า เช่นเกมเก็บ lv หรือเกมยิงปืนทั่วๆไป

2.เมื่อคุณถูกปล้นสะดม ไม่สามารถเติบโตได้
ขอถามนะครับ เกมนี้มันเกมสงคราม มันต้องมีการตีกันอยู่เเล้ว เพื่อเเย่งชิงความเป็นใหญ่ เช่น"ปลาใหญ่กินปลาเล็ก" ในเมื่อคุณถูกล่า ทำไมไม่อัพเมืองในสิ่งที่เป็นประโชยน์เเละเเอดทีพให้มันบ่อยๆละ
เช่น อัพที่ซ่อนลับ กำเเพง ทหารนิดหน่อยเเล้วค่อยโยกหลบจนกว่าจะมีกองกำลังเพียงพอที่จะต้านไหว << เเค่นี้อีกฝ่ายที่มาตีก็ไม่ได้ทรัพยากร+ทหารตายฟรี
คุณไม่เเอดทีพเอง โทษใครไม่ได้ครับ

3.เรื่องการระงับบ้านผู้เล่้นที่ไม่ออนเพราะน้ำถ่วมภาึคใต้
ผมซึ้งเป็นคนใต้ จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้ยินคุณพูดเเบบนี้เเล้วของขึ้นนะครับ จะเห็นเเก่ตัวไปถึงไหน พี่น้องร่วมประเทศเดือนร้อน ยังมาเห็นเเก่ตัวอีก ก็จริงที่มันไม่เกี่ยวข้องกับเกม ไม่ว่าจะน้ำถ่วม ปีใหม่ สงการณ์ ขอถามหน่อย คุณไม่้เที่ยวหรือ ถ้าคุณเทียวเเล้วกลับมาบ้านหายละ จะเสียความรู่สึกไหม เล่นมาตั่งนานเเต่้มีเหตุจำเป็นจริงๆที่ไม่สามารถออนเกมได้ เพราะน้ำถ่้วมหนัก คุณไม่ถ่วมไม่รู้หรอกพวกเขาลำบากเเค่ไหนช่วย"เอาใจเขาใจใส่เราหน่อยนะครับ"
ถึงเเม้ผมก็ไม่พอใจเช่นกันในการพักสงครามในวันสงการณที่จะมาถึง เเต่ในเมื่อคุณรู้ตัวล่วงหน้าหลายวัน ทำไมไม่เตรียมตัวละ อัพทรัพยากรให้ัมันเยอะๆ จะได้พอใช่

คะแนน react
0
ขอโทษครับ

ประการแรก

ที่ผมกล่าวข้างต้น ผมไม่ได้กล่าวเรื่องถึงเรื่องส่วนตัว แต่ผมกล่าวถึงระบบ

ทีมงานซึ่งถือว่ามีคุณสมบัติที่ครบถ้วน เพราะอาสามาทำหน้าที่ และเท่าที่รู้ก็ไม่มีค่าตอบแทน

การที่ผมให้ความเห็นนี้อาจไม่ถูกใจท่าน แต่เจตนาคือ เป็นการแนะนำเพื่อให้เกมส์นี้

มีผู้คนหลากหลายเข้ามาเล่น เพราะมันก็คือสังคมหนึ่ง ส่วนเนื้อหาเกมส์ก็ล้วนเป็นเรื่องสมมุติ

ขอความกรุณาทีมงานใช้เหตุผลในการพูดคุย หากใช้อารมณ์ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้ว

ในภายหน้าก็จะไม่มีใคร กล้าที่จะให้ความเห็นในฟอรั่มอีก

ประการที่สอง

เรื่องความเดือดร้อนภาคใต้ ผมขอเรียนว่า ผมก็เป็นคนไทย มีความรักในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

และรัปประชาชน ทีมงานกรุณาอย่าของขึ้น ในความเป็นจริงแล้วผมอาจจะช่วยบรรเทาความเดือดร้อน

ทั้งแรงใจและแรงทรัพย์ให้กับประชาชนภาคใต้มากกว่าผู้ที่ตำหนิผมอีก แม้แรงกายอาจไม่มีโอกาสได้เข้าไปช่วยเหลือ

ดังนั้น จึงไม่ควรนำมาระคนปนกันกับอารมณ์

ประการที่สาม

ผมไม่ได้ให้ความเห็นว่า การที่มีการกำหนดให้หยุดโจมตีในช่วงเทศกาลสงกรานต์ในเกมส์นี้ เป็นเรื่องผิดหรือถูก

เป็นเพียงการให้ความเห็นในฐานะผู้เล่นที่ทีมงานควรต้องรับฟัง และนำไปเป็นข้อมูลเพื่อวิเคราะห์

ส่วนจะให้ หยุดโจมตีหรือไม่หยุดโจมตีนั้น ผมคงไม่ได้ประโยชน์และไม่มีส่วนได้เสียอะไร

และต่อไปผมคงไม่กล้าที่จะให้ความเห็นอะไรอีก เพราะมันเป็นลักษณะการโต้ตอบโดยใช้อารมณ์

DeletedUser

Guest
ถึงเราไม่ได้เล่นเวิล 5 แต่เจอคำพูดแบบนี้ก็ปี๊ดขึ้นมาทันที

อย่างที่คุณต้น(t0ny) ว่ามาก็ให้เหตุผลแทนเราได้แล้ว ก็จะไม่พิมตรงนั้นอีก

แต่อยากให้มองเห็นความรู้สึก เห็นอกเห็นใจคนอืนบ้าง

เราเป็นคนใต้ ที่ประสบเหตุแต่ไม่รุนแรง บ้านเราไม่เสียหายอะไร แต่บ้านเพื่อนเรา ถูกน้ำท่วม ทางขาด ไฟฟ้าดับ ต้นไม้ล้มขวางทางจราจร

ออกจากบ้านไม่ได้ โทรหาก็ไม่ได้ เพิ่งจะติดต่อได้เมื่อวานนี้เอง เพราะไฟดับมานานถึง 7 วัน

แล้วถ้าหากเค้าเล่นเกมส์นี้ คุณจะให้เค้า เดินออกมาจากบ้าน ที่ห่างจากตัวเมือง 40 กว่ากิโล เพื่อมาออนไลน์เกมส์หรือ ขนาดมอเตอร์ไซ ยังขับออกมาไม่ได้

ต้องเดินเท่านั้น อาหารก็ไม่มี ต้องรับของบริจาคที่เค้าเอ่ไปให้ ต้องเดินออกมาเืกือบๆ 5 กิโล เพราะรถขนของมาได้แค่นั้น สุดๆจริง

ลองคิดดู หากเป็นท่าน โดนบ้าง จะเป็นยังไง จะลำบากมั๊ย เราเสียความรู้สึกมากๆ ที่เห้นคนไทยเห็นแก่ตัวแบบนี้ หากมีคนแบบท่านซัก 10 คนชาติก็ไม่เจริญแล้ว

ขอโทษที่ต้องใช้ถ้อยคำรุนแรง แต่มันคือความจริง หรือทุกท่านว่ามันไม่จริง

DeletedUser

Guest
ขอโทษครับ

ประการแรก

ที่ผมกล่าวข้างต้น ผมไม่ได้กล่าวเรื่องถึงเรื่องส่วนตัว แต่ผมกล่าวถึงระบบ

ทีมงานซึ่งถือว่ามีคุณสมบัติที่ครบถ้วน เพราะอาสามาทำหน้าที่ และเท่าที่รู้ก็ไม่มีค่าตอบแทน

การที่ผมให้ความเห็นนี้อาจไม่ถูกใจท่าน แต่เจตนาคือ เป็นการแนะนำเพื่อให้เกมส์นี้

มีผู้คนหลากหลายเข้ามาเล่น เพราะมันก็คือสังคมหนึ่ง ส่วนเนื้อหาเกมส์ก็ล้วนเป็นเรื่องสมมุติ

ขอความกรุณาทีมงานใช้เหตุผลในการพูดคุย หากใช้อารมณ์ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้ว

ในภายหน้าก็จะไม่มีใคร กล้าที่จะให้ความเห็นในฟอรั่มอีก

ประการที่สอง

เรื่องความเดือดร้อนภาคใต้ ผมขอเรียนว่า ผมก็เป็นคนไทย มีความรักในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

และรัปประชาชน ทีมงานกรุณาอย่าของขึ้น ในความเป็นจริงแล้วผมอาจจะช่วยบรรเทาความเดือดร้อน

ทั้งแรงใจและแรงทรัพย์ให้กับประชาชนภาคใต้มากกว่าผู้ที่ตำหนิผมอีก แม้แรงกายอาจไม่มีโอกาสได้เข้าไปช่วยเหลือ

ดังนั้น จึงไม่ควรนำมาระคนปนกันกับอารมณ์

ประการที่สาม

ผมไม่ได้ให้ความเห็นว่า การที่มีการกำหนดให้หยุดโจมตีในช่วงเทศกาลสงกรานต์ในเกมส์นี้ เป็นเรื่องผิดหรือถูก

เป็นเพียงการให้ความเห็นในฐานะผู้เล่นที่ทีมงานควรต้องรับฟัง และนำไปเป็นข้อมูลเพื่อวิเคราะห์

ส่วนจะให้ หยุดโจมตีหรือไม่หยุดโจมตีนั้น ผมคงไม่ได้ประโยชน์และไม่มีส่วนได้เสียอะไร

และต่อไปผมคงไม่กล้าที่จะให้ความเห็นอะไรอีก เพราะมันเป็นลักษณะการโต้ตอบโดยใช้อารมณ์

แสดงความเห็นมันไม่ผิดหรอกครับ ก็ไม่มีใครว่าอะไรคุณ ผมเองก็เปิดรับ และก็ไม่ได้แบนอะไรหนิครับ? แต่ที่ออกมาแสดงความเห็นก็ต้องยอมรับความเห็นของคนอื่นด้วยถูกไหมครับ คุณจะคิดอย่างไรก็คงไม่มีใครไปห้ามคุณได้ เพราะแต่ละคนมีความเห็นต่างกัน เรามีประชาธิปไตย มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น คุณใช้สิทธิคุณ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรตราบใดที่มันอยู่ในกฎ ผมก็ไปแบน หรืออะไรไม่ได้อยู่แล้ว แล้วที่ผมอ่าน ผู้อื่นอ่าน มันไม่เรียกว่ารับฟังหรอครับ ผมแม้กระทั่งจะสั่งให้ระบบลบหมู่บ้านให้ในวันที่ 4 เมษา 1 ครั้ง ผมว่าผมทำยิ่งกว่ารับฟังแล้วนะครับ

ยังไงถ้ากล้าออกมาแสดงความเห็น ก็ต้องกล้าจะรับฟังเสียงจากคนอื่นกลับด้วยนะครับ แต่แน่นอนว่าก่อนจะแสดงความเห็นอะไรบางทีมันก็มีแง่สร้างสรรค์ ติเพื่อให้ปรับปรุง หรือนำเสนอทางออกในทางสร้างสรรค์ แน่นอนว่าหากคุณมีความคิดดีๆ ที่ดีกว่านี้ทางออกดีๆ ก็นำเสนอได้ครับ ผมเชื่อว่าผู้เล่นท่านอื่นๆ ถ้าเค้าเห็นชอบด้วยเค้าก็คงสนับสนุนอย่างแน่นอนครับ แต่อะไรบางอย่างมันก็ทำให้เห็นถึงตัวตนของคุณนะครับ

เรื่องอารมณ์ผมคงไม่มีอารมณ์ร่วมด้วยหรอกนะครับ เพราะผมเจออะไรแย่ๆ กว่านี้มาแล้ว ผมคิดว่าคุณแค่ยังเข้าใจอะไรผิดๆ เลยออกมาอธิบายให้ฟังเท่านั้นเองครับ

-Lusifer-

Member
คะแนน react
0
จิ๊บๆ

เรื่องอารมณ์ผมคงไม่มีอารมณ์ร่วมด้วยหรอกนะครับ เพราะผมเจออะไรแย่ๆ กว่านี้มาแล้ว ผมคิดว่าคุณแค่ยังเข้าใจอะไรผิดๆ เลยออกมาอธิบายให้ฟังเท่านั้นเองครับ

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ แค่นี้จิ๊บๆเอง

DeletedUser

Guest
18วันถ้าไม่เล่นจะกลายเป็นบ้านคนเถื่อนหรอคับ
ทำไมของผมมันบอก ในระหว่างนี้จนถึง 18.5. 12:55 เป้าหมายของคุณจะเข้าโจมตีหรือถูกโจมตีได้ก็ต่อเมื่ออัตราส่วนระหว่างคะแนนของฝ่ายโจมตีกับฝ่ายป้องกันมีค่าไม่เกิน 20

มันสองเดือนนี่คับ

crewmember

Member
คะแนน react
0
ผมเป็นคนหนึ่งที่เสนอคุณ t0ny เรื่องการลบหมู่บ้าน
เหตุเนื่องจากผมเห็นใจพี่น้องทางภาคใต้ ที่เกิดภัยน้ำท่วม
ถึงแม้ผมเองจะเสียผลประโยชน์ แต่ผมก็เห็นใจครับ
ไม่เชื่อคุณไปดูข้างบ้านผม
ผมตีทุกวันจนคะแนนไม่ขึ้น แล้วในที่สุด คะแนนเค้าก็ต่างกับผมเกิน20เท่า
ผมตีเค้าไม่ได้ แล้วทำไมผมจะไม่อยากให้เค้าโดนลบบ้านและวฟาร์มบ้านเค้าทั้งๆที่ห่างกันเพียงช่องเดียว
แต่คนเราต้องมีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อเพื่อนคนไทยด้วยกันนะครับ
ควรจะเห็นใจผู้ที่เดือดร้อน

สงกรานต์ที่เค้าห้ามโจมตี เผื่อคนจะไปเที่ยว หากคุณไม่อยากเที่ยว ก็สร้างทหารไปสิครับ จะได้เก่งเหนือคนอื่น
หรือจะสร้างสิ่งก่อสร้างก็ได้ เค้าพักการโจมตี เค้าไม่ได้ปิดระบบ

สุดท้าย ผมคิดว่าทีมงานเค้ามีน่าที่รับฟังความเห็น แต่ไม่ได้มีหน้าที่รองรับอารมครับ
แต่ที่เค้าทนได้ เพราะ เค้ามี"วุฒิภาวะทางอารมณ์ " มากกว่า คนที่พูดไงครับ
ผมไม่เห็นเค้าจะใช้อารมณ์ในการตอบคำถามคุณเลยนะครับ

nutsuna

Member
คะแนน react
0
18วันถ้าไม่เล่นจะกลายเป็นบ้านคนเถื่อนหรอคับ
ทำไมของผมมันบอก ในระหว่างนี้จนถึง 18.5. 12:55 เป้าหมายของคุณจะเข้าโจมตีหรือถูกโจมตีได้ก็ต่อเมื่ออัตราส่วนระหว่างคะแนนของฝ่ายโจมตีกับฝ่ายป้องกันมีค่าไม่เกิน 20

มันสองเดือนนี่คับ

ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับบ้านคนเถื่อนนะครับ นี้คืออัตราส่วนของคะแนนที่ไม่สามารถตีได้ ภายใน2เดือนครับ
เช่นคุณมีคะแนน2000 จะตีคนคะแนน100ไม่ได้ ภายใน2เดือน

crewmember

Member
คะแนน react
0
ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับบ้านคนเถื่อนนะครับ นี้คืออัตราส่วนของคะแนนที่ไม่สามารถตีได้ ภายใน2เดือนครับ
เช่นคุณมีคะแนน2000 จะตีคนคะแนน100ไม่ได้ ภายใน2เดือน

แต่ว่าพอถึงกำหนดมันก็เลื่อนไปอีกอ่า ผมเคยเจอมาละ

DeletedUser

Guest

ตอนที่ตีได้มันจะกลายเป็นบ้านเถื่อนนิคับ จะไล่มาจากตรงกลางเป็นเเถบๆวงกลม

minidestiny

คะแนน react
0
ถึงเราไม่ได้เล่นเวิล 5 แต่เจอคำพูดแบบนี้ก็ปี๊ดขึ้นมาทันที

อย่างที่คุณต้น(t0ny) ว่ามาก็ให้เหตุผลแทนเราได้แล้ว ก็จะไม่พิมตรงนั้นอีก

แต่อยากให้มองเห็นความรู้สึก เห็นอกเห็นใจคนอืนบ้าง

เราเป็นคนใต้ ที่ประสบเหตุแต่ไม่รุนแรง บ้านเราไม่เสียหายอะไร แต่บ้านเพื่อนเรา ถูกน้ำท่วม ทางขาด ไฟฟ้าดับ ต้นไม้ล้มขวางทางจราจร

ออกจากบ้านไม่ได้ โทรหาก็ไม่ได้ เพิ่งจะติดต่อได้เมื่อวานนี้เอง เพราะไฟดับมานานถึง 7 วัน

แล้วถ้าหากเค้าเล่นเกมส์นี้ คุณจะให้เค้า เดินออกมาจากบ้าน ที่ห่างจากตัวเมือง 40 กว่ากิโล เพื่อมาออนไลน์เกมส์หรือ ขนาดมอเตอร์ไซ ยังขับออกมาไม่ได้

ต้องเดินเท่านั้น อาหารก็ไม่มี ต้องรับของบริจาคที่เค้าเอ่ไปให้ ต้องเดินออกมาเืกือบๆ 5 กิโล เพราะรถขนของมาได้แค่นั้น สุดๆจริง

ลองคิดดู หากเป็นท่าน โดนบ้าง จะเป็นยังไง จะลำบากมั๊ย เราเสียความรู้สึกมากๆ ที่เห้นคนไทยเห็นแก่ตัวแบบนี้ หากมีคนแบบท่านซัก 10 คนชาติก็ไม่เจริญแล้ว

ขอโทษที่ต้องใช้ถ้อยคำรุนแรง แต่มันคือความจริง หรือทุกท่านว่ามันไม่จริง
ผมก้อเห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ คุณคิดถึงคนที่เค้าเจอมั่งสิครับแล้วถ้าเป็นตัวเราล่ะ โดนไปแบบนี้ใครจะมานั่งเล่นเกมส์ได้ในตอนนี้ แล้วถ้าเกิดเค้าอยากกลับมาเล่นแล้วบ้านเค้าโดนลบไปมันก้อซ้ำเติมคนที่เค้าประสพเหตุเข้าไปอีก ให้โอกาสและเห็นใจคนอื่นมั่งสิท่าน

DeletedUser

Guest
เผอิญมีน้องคนนึงส่งไปให้อ่านครับ ในเมื่อทุกคน ณ ทีนี้ แสดงความคิดเห็น และผมเองก็อ่านและยอมรับความเห็นทุกความเห็น ผมเองก็มีความคิดเห็นที่อยากแสดงบ้างเหมือนกันครับ
เรื่องการได้เปรียบเสียเปรียบของผู้เติมพรีเมียมกับไม่เติมนั้น ผมเห็นแย้งกับคุณทนายน้องครับ แน่นอนที่สุดว่า ผู้เล่นที่เติมพรีเมียมย่อมได้เปรียบกว่าผู้เล่นที่ไ่ม่เติม ตรงจุดที่ว่าสามารถประหยัดเวลาได้มากกว่า ไม่ใช่การเล่นที่ได้เปรียบกว่าเพราะสามารถทำทุกอย่างได้เหมือนๆกัน และที่ำสำคัญผู้เติมและไม่เติมอยู่ภายใต้กฎ กติกา เดียวกัน
การประหยัดเวลาเพราะมีเมนูที่ง่ายกว่า การปล้นสะดมที่ทำได้บ่อยกว่า การดูแลที่ง่ายกว่า เหล่านี้ทำให้ดูเหมือนว่าคะแนนของผู้เติมพรีเมียมสูงกว่าผู้เล่นที่ไม่เติม แต่ก็ไม่เสมอไป หากผู้เล่นที่ไม่เติมพรีเมียมแอคทีฟบ่อยกว่า ขยันกว่า พอแล้วละก็ คะแนนไม่น้อยไปกว่าผู้เล่นที่เติมพรีเมียมของอย่างแน่นอน การเสียเงินเพื่อประหยัดเวลาเป็นทางเลือกนึงสำหรับผู้มีเวลาน้อยแต่ไม่ได้ทำให้ผู้เล่นนั้นอยู่เหนือกฎที่ใช้ร่วมกัน
เมื่อคะแนนไม่น้อยไปกว่ากันแล้ว การโจมตีหรือการป้องกัน ก็สามารถทำได้โดยไม่เปรียบเสียเปรียบกันหรอกครับ

สำหรับคุณโทนี่
การทำงานเป็นผู้ดูแลนั้น ต้องเจอคนมากมายหลากหลายความคิด หลายหลากอารมณ์และเหตุผล ผมเชื่อว่าเราทุกคนล้วนแต่เป็นผู้เจริญและใช้เหตุผลประลองกันทางความคิด ผมชื่นชมคุณโทนี่ที่ไม่ได้คำพูดที่หยาบคายแต่ประการใดแต่ผมเห็นว่าคุณโทนี่ใช้อารมณ์ในคำพูดที่ใช้ในการตอบคำถามมากเกินไปครับ การตอบคำถามหรืออธิบายเหตุผลที่ใช้อารมณ์เปรียบเปรยนั้นเหมาะสมที่จะเป็นคำพูดของผู้ที่เข้ามาคอมเม้นท์มากกว่า เนื่องจากเขาเหล่านั้นไม่ใช่ผู้ดูแลระบบหรือตอบคำถามผู้เล่น ผมคงไม่ยกตัวอย่างประโยคเพื่อเพิ่มเติมในเหตุผล

ส่วนท่านใดจะแสดงความคิดเห็นใด ๆ ได้ตามความรู้สึกและเหตุผลของท่านครับ ผมเห็นว่าทุกท่านแสดงความคิดเห็นได้หลากหลายซึ่งเป็นเรื่องปรกติของการเข้ามาแสดงความเห็นครับ

ขอบคุณครับ
กฤต

l3arOzUd

คะแนน react
0
แต่ว่าพอถึงกำหนดมันก็เลื่อนไปอีกอ่า ผมเคยเจอมาละ

มันหมายถึง คนที่มีคะแนน 100 ต้องเล่นมาเกิน 2 เดือน ถึงจะโดน คนที่คะแนน 2000+ โจมตีได้..

ไม่ใช่ เราเล่นมาเกิน 2 เดือน แล้วไปไล่ตีคนคะแนนต่ำ ๆ ได้

sb55688

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
รอ 2 เดือนยังทนกันไม่ได้
พวกผมเล่นกันเวิล1 มาครบ1ปี รอเป็นบ้านคนเถื่อนไม่ต่ำกว่า5-6เดือน ยังรอมาแล้ว
ทุกอย่างมันอยู่ที่ทักษะการเล่น ความเอาใจใส่ในตัวเกมส์
ถึงจะขึ้นชื่อเกมสงคราม แต่หากมองกันจริงๆแล้วผมไม่เคยคิดว่าเป็นเกมสงคราม ผมคิดว่าเกมส์นี้คือการหาเพื่อนดีดี 1คน หรือได้มองคนอื่นจากอีกมุมของซอกจิตใจ
ทุกอย่างจะดีจะเลว สักแค่ไหน มันจะออกมาตอนที่คุณโมโห เท่านั้นเป็นกันทุกคน (ผมเป็นบ่อยจนชิน ในเรื่องที่ไม่สบอารมณ์)
เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา ไม่ใช่คิดเอาแต่ได้อย่างเดียว
ผมเองก็เล่นทุกเวิล ชอบเวิลไหนก็เล่นยาวๆหากไม่ชอบก็นานๆจะเข้าไปเล่น
ผมก็ไม่เคยคิดใช่ฟรีเมี่ยม ผมเล่น1ปี ฟรีเมี่ยมใช่แต่ของฟรีเท่านั้น (ผมอาศัยดูจากเว็บเท่านั้น)
ประสบการณ์มันจะสอนตัวเรา ว่าควรที่จะรับมืออย่างไรบ้าง

b078932078

Member
คะแนน react
0
เกมส์นี้สอน อะไรหลายๆๆ อย่างรู้ว่าคนแต่ล่ะคนเป๊นยังไง
บ้างก๊ดี บางก๊ไว้ใจไม่ได้ ดูไปดูมามันช่างคล้ายชีวิตคนเราซะแหละ
จะไห้เล่ายาวผมคงจะเล่าไม่จบ เพราะมันเหนือคำอธิบาย เป๊นเกมส์ ที่สามารถรู้นิสัยของคนแต่ล่ะคนได้ว่าเป๊นคนแบบไหน เอาไปใช้กับชีวิตประจำวันได้เลยเกมส์นี้ สอนคนไห้เป๊นคน สวดยอดเลย

บน