อยากให้ทีมงานเขียนคู่มือตรงไหนบ้าง บอกเราได้เลย!

DeletedUser

Guest
หลายท่านคงเห็น Wiki หรือส่วนช่วยเหลือของเราไปแล้ว หากใครยังไม่เคยเห็นแวะไปดูได้ที่ http://help.tribalwars.asia ครับ ซึ่งด้านในเป็นการย้ายข้อมูลออกมาจากระบบช่วยเหลือเก่า และปรับปรุงรูปและเนื้อหาให้เข้ากับสมัยมากขึ้น ตอนนี้ทีมงานพร้อมแล้วที่จะสร้างเนื้อหาเพิ่มเพื่อให้มันสามารถช่วยเหลือผู้เล่นตั้งแต่ผู้เล่นใหม่ ไปยังผู้เล่นที่มีความชำนาญขั้นสูงด้วย

หากท่านอยากให้ทีมงานเขียนกับเรื่องอะไรเป็นพิเศษ หรือเจาะลึกระบบอะไรก็สามารถแจ้งได้นะครับ ส่วนถ้าใครอยากจะร่วมเขียนให้ส่งเนื้อหาในเรื่องที่คุณชำนาญมาที่ทีมงานครับ หากเรื่องนั้นน่าสนใจเราก็พร้อมที่จะนำไปลงให้ และมีเครดิตเป็นชื่อของคุณติดไว้กับผลงานของคุณด้วยครับ (หากเป็นขาประจำ ก็คุยกันเรื่องค่าตอบแทนได้เช่นกันนะครับ :gold:)

เอาหล่ะครับ ถ้าอยากรู้เรื่องอะไรเพิ่ม (เอาเรื่องการเล่นในเกมส์ เทคนิคในเกมส์ ก่อนนะครับ แล้วเรื่องด้านนอกเดี๋ยวค่อยต่อจากนี้) ก็แจ้งได้เลยนะครับ :p

* หากพบข้อผิดพลาดในวิกิ ไม่ว่าจะสะกดคำผิดรูปผิด ฯลฯ แจ้งผมทาง PM ได้เลยนะครับ วิกิเราจะได้เป็นที่ที่ดีกว่าเดิมครับ *

DeletedUser

Guest
สิ่งก่อสร้างอ่ะครับ
อยากให้มี Building tree
ลำดับขั้นตอนการสร้างอ่ะครับ (เมื่อก่อนเคยเห็นครับ)

เพิ่มเติม อยากให้มี popup เมื่อเวลาเอาเม้าส์ ชี้ไปแต่ละส่วนของ building tree
เป็นเงื่อนไขการสร้าง แล้วก็จำนวนทรัพยากรที่ใช้ (lv.1)

DeletedUser

Guest
อยากให้มีการนิยามคำต่างๆ ด้วยครับ เช่น เหรียญทอง ค่าความจงรักภักดี ฯลฯ

DeletedUser

Guest
อยากให้ ฟาร์ม เพิ่ม เวลใด้สูงกว่า่นี้ สูงจนล้นโกดัง เลยยิ่งดี

DeletedUser

Guest
สิ่งก่อสร้างอ่ะครับ
อยากให้มี Building tree
ลำดับขั้นตอนการสร้างอ่ะครับ (เมื่อก่อนเคยเห็นครับ)

เพิ่มเติม อยากให้มี popup เมื่อเวลาเอาเม้าส์ ชี้ไปแต่ละส่วนของ building tree
เป็นเงื่อนไขการสร้าง แล้วก็จำนวนทรัพยากรที่ใช้ (lv.1)

อันนี้ย้ายไปแล้วครับ
http://help.tribalwars.asia/wiki/ลำดับการพัฒนาเทคโนโลยี

(ลำดับการพัฒนาเทคโนโลยี)

DeletedUser

Guest
เรื่องภาพรวมกองกำลัง ทรัพยากรที่ใช้สร้างขุนนาง

ภาพรวมกองกำลัง จาก Wiki กับ
Unit จาก TWstat ไม่ตรงกัน

แล้วจาก Wiki

ขวัญกำลังใจ

ที่เขียนว่า

โค้ด:
หากผู้เล่นที่เล็กกว่าเข้าโจมตีผู้เล่นที่ใหญ่กว่ามาก จะไม่มีโบนัสพิเศษให้แต่อย่างใด ขวัญกำลังใจมีค่าสูงสุดที่ 100% เท่านั้น

โบนัสพิเศษคืออะไรครับ
ตามที่เขียนแสดงว่าผู้เล่นที่ใหญ่กว่าโจมตีจะมีโบนัสพิเศษใช่ไหมครับ

DeletedUser

Guest
เรื่องภาพรวมกองกำลัง ทรัพยากรที่ใช้สร้างขุนนาง

ภาพรวมกองกำลัง จาก Wiki กับ
Unit จาก TWstat ไม่ตรงกัน

แล้วจาก Wiki

ขวัญกำลังใจ

ที่เขียนว่า

โค้ด:
หากผู้เล่นที่เล็กกว่าเข้าโจมตีผู้เล่นที่ใหญ่กว่ามาก จะไม่มีโบนัสพิเศษให้แต่อย่างใด ขวัญกำลังใจมีค่าสูงสุดที่ 100% เท่านั้น

โบนัสพิเศษคืออะไรครับ
ตามที่เขียนแสดงว่าผู้เล่นที่ใหญ่กว่าโจมตีจะมีโบนัสพิเศษใช่ไหมครับ

หมายถึงว่า

กรณีที่ ผู้เล่นใหญ่ โจมตีผู้เล่นเล็ก กำลังใจอาจจะไม่ถึง 100% (อาจจะ กำลังใจ 80%)
และ
กรณีที่ ผู้เล่นเล็ก เข้าโจมตีผู้เล่นใหญ่ กำลังใจก็จะเต็มที่ ที่ 100% (จะไม่มีมากกว่า 100%)

ผมเข้าใจประมาณนี้แหล่ะงับ :cool::cool:

DeletedUser

Guest
อยากให้มี ลิ้งค์ไปยัง twstat และ swapmaps อ่ะครับ

รางวัล
อยากให้มีการทำเป็นตาราง ว่าแต่ละระดับเท่าไร ไม้ ทองแดง เงิน ทอง อ่ะครับ
แจกแจงเป็นรายละเอียดทุกรางวัลเลยครับ ^.^

หมู่บ้านโบนัส
แยกเป็นหมูบ้าน โบนัสแต่ละอย่าง มีออฟชั่นเพิ่มเติมกี่เปอเซนต์

ค่ายสนาม
ผมไม่รู้ว่า ปัจจุบัน เซิฟอื่นๆมีอยู่รึป่าว
ใช้เหรียญกี่เหรียญ ใส่ได้กี่ทัพ กดยกเลิกโดยใคร อยู่ได้กี่วัน
(ถ้าไม่มีแล้วก็ไม่เป้นไรงับ)

DeletedUser

Guest
อ่านให้เคลียร์ครับ ผมไม่ได้ถามว่าขวัญกำลังใจหมายถึงอะไร

ผมถามว่าในข้อความนั้นน่ะ ที่พูดถึงโบนัสพิเศษ

อะไรคือโบนัสพิเศษ

DeletedUser

Guest

อ่านยังไง ก็ชี้ไปที่ขวัญกำลังใจ
เราอาจจะคิดไปเองก็ได้

ยังไงก็ลองถามผู้รู้ดูละกันครับ

DeletedUser

Guest
สำหรับขวัญกำลังใจ หากเราเป็นผู้เล่นที่มีคะแนนเยอะๆ และไปโจมตีผู้เล่นที่คะแนนน้อยกว่า (ในช่วงที่เป็นไปได้) ขวัญกำลังใจก็จะลดลงครับ ทำให้การโจมตี หรือป้องกัน หรือโบนัสอื่นๆ ลดน้อยหายลงไปด้วยครับ

DeletedUser

Guest
ครับ อีกครั้งแล้วกันเอาเป็นว่าผมเป็นคนเข้าใจยากแล้วกันครับ
ตามความเข้าใจของผม
ขวัญกำลังใจคือค่าที่ใช้ในการคำนวณการโจมตีของผู้โจมตี
ถ้าบ้านใหญ่หรือมีคะแนนเยอะไปโจมตีบ้านน้อยหรือคะแนนน้อยกว่าแล้วค่าขวัญกำลังใจเป็น 80
แล้วค่าการโจมตีของบ้านใหญ่มี 1000 จะทำให้ค่าการโจมตีนั้นเหลือ 800

ในทางกลับกันบ้านคะแนนน้อยกว่าไปโจมตีบ้านใหญ่กว่าแล้วค่าขวัญกำลังใจเป็น 100
ค่าการโจมตีบ้านเล็กมี 1000 จะทำให้ค่าการโจมตีเป็น 1000 เท่าเดิมไม่มีลดเพราะค่าขวัญกำลังใจเป็น 100
นี่คือความเข้าใจของผมเรื่องขวัญกำลังใจครับ

ปัญหาที่ผมถามในข้อความนั้นถ้าไม่มีคำว่าโบนัสพิเศษผมก็คงไม่ถาม
ถ้าแค่เขียนว่า

หากผู้เล่นที่เล็กกว่าเข้าโจมตีผู้เล่นที่ใหญ่กว่ามาก ขวัญกำลังใจมีค่าสูงสุดที่ 100% เท่านั้น ก็จบครับ

ทีนี้มันมีคำว่า จะไม่มีโบนัสพิเศษให้แต่อย่างใด

ย้ำอีกครั้งครับ โบนัสพิเศษ

หมายความว่าถ้าผู้โจมตีมีค่าโจมตี 1000 ไปตีบ้านที่มีคะแนนเท่ากันแล้วค่าขวัญกำลังใจเป็น 100
นอกจากการโจมตีด้วยค่าการโจมตี 1000 เต็มแล้ว
จะได้โบนัสพิเศษใช่ไหม?
เพราะในข้อความนั้นเขียนว่า

หากผู้เล่นที่เล็กกว่าเข้าโจมตีผู้เล่นที่ใหญ่กว่ามาก
จะไม่มีโบนัสพิเศษให้แต่อย่างใด <<<< (อันนี้ครับที่สงสัยเรื่องโบนัสพิเศษไม่ได้สงสัยเรื่องค่าขวัญกำลังใจมีผลอย่างไรต่อการโจมตีและรู้ว่ามีผลทำให้ได้หรือไม่ได้โบนัสพิเศษ)
ขวัญกำลังใจมีค่าสูงสุดที่ 100% เท่านั้น

แล้วโบนัสพิเศษที่ว่านี่คืออะไรครับ

เป็นโอกาสที่จะได้ไอเทมขุนพลเพิ่มหรืออย่างไร
หรือค่า oda จะเพิ่มขึ้นหรือไม่
หรือได้รับอะไรเพิ่มขึ้น

ผมย้ำแต่เรื่องโบนัสพิเศษนะครับ ไม่ใช่เรื่องขวัญกำลังใจแม้ว่าขวัญกำลังใจจะส่งผลต่อโบนัสพิเศษทำให้ได้หรือไม่ได้
อีกครั้งครับอะไรคือโบนัสพิเศษ
ไม่ใช่ขวัญกำลังใจคืออะไร
ถ้าได้คำตอบเหมือนเดิมอีกก็คงพอแล้วครับ
เพราะคำตอบก็จะวนอยู่แบบนั้นคืออธิบายเรื่องขวัญกำลังใจไม่ได้บอกว่าอะไรคือโบนัสพิเศษ
หรือจะวนอยู่ที่ขวัญกำลังใจมากทำให้ได้โจมตีได้เยอะและได้โบนัส

แค่นี้แหละครับที่สงสัย ขอโทษครับหากที่ถามยากไปหน่อยและอธิบายยืดยาวครับ

DeletedUser

Guest
ผมขออธิบายแบบนี้นะครับ

หากคุณเข้าใจเรื่อง ขวัญกำลังใจ ที่มีไว้เพื่อผู้เล่นที่มีคะแนนน้อยกว่าแล้ว
มันก็เหมือนกับ ขวัญกำลังใจนี้ คือ โบนัสพิเศษที่มีให้เฉพาะผู้เล่นที่มีคะแนนน้อยกว่า
ซึ่งจะไม่มีขวัญกำลังเกิน 100% ให้กับผู้โจมตีที่มีคะแนนมากกว่าครับ

พูดอีกอย่างคือ ขวัญกำลังใจ -> ผู้เล่นมีคะแนนน้อยกว่า
มันก็น่าจะมี ขวัญกำลังใจหรือโบนัสพิเศษให้คนที่มีคะแนนมากกว่าด้วยสิ
แต่ไม่มีโบนัสพิเศษให้ผู้โจมตีที่มีคะแนนมากกว่าครับ
เช่น ผู้โจมตีมีคะแนนมาก -> โจมตี -> คะแนนน้อย ผู้โจมตีจะได้ขวัญกำลังใจ 120%
แบบนี้ไม่มีครับ สูงสุดคือ ขวัญฯ 100% เท่านั้น
เราจึงเขียนว่า ผู้โจมตีที่มีคะแนนมาก จะไม่มีโบนัสพิเศษใดๆ ครับ

หรือง่ายๆ อีกอย่างคือ โบนัสพิเศษ ที่เขียนไว้นั้นหมายถึง ขวัญกำลังใจของผู้เล่นที่มีคะแนนน้อยกว่า
แต่ โบนัสพิเศษ สำหรับผู้ที่มีคะแนนมากกว่า นั้นไม่มีครับ

แบบนี้น่าจะพอเข้าใจแล้วนะครับ

DeletedUser

Guest
OK ครับ ;)
ขอบคุณที่พยายามตอบครับแต่ไม่เคลียร์ครับงงหนักกว่าเดิมอีก :confused:
ผมไม่ถามแล้ว
ยังไงก็ขอบคุณครับ :p

DeletedUser

Guest

ขวัญกำลังใจ คือ โบนัสพิเศษ (อันเดียวกัน แต่เรียกอีกอย่าง)

แต่โบนัสพิเศษหรือขวัญกำลังใจนี้ ให้เฉพาะผู้เล่นที่ถูกโจมตี ซึ่งมีคะแนนน้อยกว่าผู้โจมตี
มีแต่ ลดจาก 100% ไม่มีสูงกว่า 100% ครับ

จริงๆ แล้วประโยคที่บอกว่า
เขียนอีกอย่างได้ว่า
หากผู้เล่นที่เล็กกว่าเข้าโจมตีผู้เล่นที่ใหญ่กว่ามาก จะไม่มีขวัญกำลังใจเพิ่มให้แต่อย่างใด ขวัญกำลังใจมีค่าสูงสุดที่ 100% เท่านั้น

คุณพยายามคิดให้ได้ว่า โบนัสพิเศษ คือ อย่างอื่น มันก็ไม่จบครับ
เพราะคุณเข้าใจผิด ที่ถูกต้องมันคืออันเดียวกัน แค่อีกฝ่ายได้ กับอีกฝ่ายไม่ได้

DeletedUser

Guest
OK ครับเริ่มเข้าใจแล้วขอบคุณครับ
เหตุที่ผมคิดว่าโบนัสพิเศษคืออย่างอื่นไม่ใช่ขวัญกำลังใจก็เพราะประโยคนั้นเหมือนแยกเป็นสองส่วน

คือไม่ได้โบนัสพิเศษ แต่ได้ค่าขวัญกำลังใจเต็ม 100%
เพราะยังไม่เคยตีใครได้มากกว่า 100% เลย (หรือไม่ทันสังเกตกดตกลงอย่างเดียวเคยแต่เห็นต่ำกว่า 100%)

มันเหมือนกับว่าไม่ได้อันหนึ่งแต่ได้อีกอันหนึ่งแบบนี้น่ะครับ
เสมือนว่ามันเป็นคนละอันกันแยกกันน่ะครับ :D

ขอบคุณอีกทีแล้วกัน ที่พยายามทำให้เข้าใจครับ

DeletedUser

Guest
OK ครับ ;)
ขอบคุณที่พยายามตอบครับแต่ไม่เคลียร์ครับงงหนักกว่าเดิมอีก :confused:
ผมไม่ถามแล้ว
ยังไงก็ขอบคุณครับ :p

อยากให้มี ลิ้งค์ไปยัง twstat และ swapmaps อ่ะครับ

รางวัล
อยากให้มีการทำเป็นตาราง ว่าแต่ละระดับเท่าไร ไม้ ทองแดง เงิน ทอง อ่ะครับ
แจกแจงเป็นรายละเอียดทุกรางวัลเลยครับ ^.^

หมู่บ้านโบนัส
แยกเป็นหมูบ้าน โบนัสแต่ละอย่าง มีออฟชั่นเพิ่มเติมกี่เปอเซนต์

เรื่องรางวัล ทำให้แล้วนะครับ แต่ยังไม่ครบทุกรางวัล
ส่วนหมู่บ้านโบนัส ก็จะทำให้เป็นลำดับต่อไปครับ
http://help.tribalwars.asia/wiki/รางวัล

บน