(คำถาม)พลังโจมตี-พลังป้องกัน

DeletedUser

Guest
สมมุติว่าเรามีพลธนู1นาย

พลังโจมตี15
พลังป้องกันทหารราบ50
พลังป้องกันทหารม้า40
พลังป้องกันพลธนู5

คำถามคือ
1.หากเรานำพลธนูออกไปบุกเมืองอื่นโดยพลธนูมีพลังโจมตี15 พลังป้องกันมีส่วนเกี่ยวข้องในการบุกด้วยหรือไม่
2.หากพลธนูกำลังเฝ้าเมืองอยู่หากมีกองกำลังเมืองอื่นบุกมาจะคิดค่าป้งกันและค่าโจมตีทั้งหมดหรือไม่(คำถามคล้ายๆข้อ1)
3.พลธนูและธนูม้าต้องอัพเยอะแยะเลยกว่าจะได้ ทรัพยากรในการสร้างก็ใช้เยอะกว่าทหารอื่น แต่ทำไมพลังโจมตีและป้องกันพอๆกับทหารอื่น
3.1พลธนูป้องกันเมืองดีกว่าใช่หรือไม่
3.2ธนูม้าสามารถยิงทหารบนกำแพงได้ใช่หรือไม่

ขอบคุณมากครับ จะเป็นประโยชน์มากในการปั๊มทหารคับ

DeletedUser

Guest
1.ไืม่ ป้องกันคือการรับในเมือง
2.คิดป้องกันม้า โจมตีปกติ
3.ธนูใช้ป้องกันได้ทุกแบบ ทหารราบก็ได้ทหารม้าก็ดี แต่แพ้ทางม้าธนู
3.1 ดีที่สุดแพงที่สุด
3.2 ไม่สามารถบอกได้ว่ายิงบนกำแพงหรือไม่ แต่อัพกำแพงไว้ระดับสูงเท่าไหร่ก็ป้องกันดีขึ้นเท่านั้น :d

zon23

คะแนน react
0
สมมุติว่าเรามีพลธนู1นาย

พลังโจมตี15
พลังป้องกันทหารราบ50
พลังป้องกันทหารม้า40
พลังป้องกันพลธนู5

คำถามคือ
1.หากเรานำพลธนูออกไปบุกเมืองอื่นโดยพลธนูมีพลังโจมตี15 พลังป้องกันมีส่วนเกี่ยวข้องในการบุกด้วยหรือไม่
2.หากพลธนูกำลังเฝ้าเมืองอยู่หากมีกองกำลังเมืองอื่นบุกมาจะคิดค่าป้งกันและค่าโจมตีทั้งหมดหรือไม่(คำถามคล้ายๆข้อ1)
3.พลธนูและธนูม้าต้องอัพเยอะแยะเลยกว่าจะได้ ทรัพยากรในการสร้างก็ใช้เยอะกว่าทหารอื่น แต่ทำไมพลังโจมตีและป้องกันพอๆกับทหารอื่น
3.1พลธนูป้องกันเมืองดีกว่าใช่หรือไม่
3.2ธนูม้าสามารถยิงทหารบนกำแพงได้ใช่หรือไม่

ขอบคุณมากครับ จะเป็นประโยชน์มากในการปั๊มทหารคับ

1.พลังป้องกันไม่มีส่วนในการโจมตี
2.พลังโจมตีไม่มีส่วนในการป้องกัน
3.ธนูกันได้ทั้งทหารม้าและทหารราบ ในขณะที่พลดาบกันทหารราบและธนู และพลหอกกันทหารม้า
3.1ใช่แต่ไม่เหมาะที่จะสร้างเพียงชนิดเดียว (แต่ผมว่าดาบ+หอกน่าจะคุ้มมากกว่า)
3.2ไม่ได้ เกมส์พวกนี้ใช้หลักการคำนวนแบบคณิตศาสตร์ โดยใช้ค่าพลังป้องกันเฉพาะอย่างมารวมกัน+โบนัสแล้วหักลบกับพลังโจมตีชนิดนั้นๆ
แล้วมาหารกับจำนวนทหาร ดั้งนั้นจึงไม่น่าจะมีการคิดแบบหลักความเป็นจริงที่ว่าธนูสามารถยิงข้ามกำแพงได้แต่อย่างใด

DeletedUser

Guest
1.พลังป้องกันไม่มีส่วนในการโจมตี
2.พลังโจมตีไม่มีส่วนในการป้องกัน
3.ธนูกันได้ทั้งทหารม้าและทหารราบ ในขณะที่พลดาบกันทหารราบและธนู และพลหอกกันทหารม้า
3.1ใช่แต่ไม่เหมาะที่จะสร้างเพียงชนิดเดียว (แต่ผมว่าดาบ+หอกน่าจะคุ้มมากกว่า)
3.2ไม่ได้ เกมส์พวกนี้ใช้หลักการคำนวนแบบคณิตศาสตร์ โดยใช้ค่าพลังป้องกันเฉพาะอย่างมารวมกัน+โบนัสแล้วหักลบกับพลังโจมตีชนิดนั้นๆ
แล้วมาหารกับจำนวนทหาร ดั้งนั้นจึงไม่น่าจะมีการคิดแบบหลักความเป็นจริงที่ว่าธนูสามารถยิงข้ามกำแพงได้แต่อย่างใด

3.1 ในวงเล็บไม่จริงครับ ธนู ดาบ หอก กินประชากร 1 คนเท่ากัน ถ้าฟาร์มระดับ 30 ประชากรทุกอย่างเต็มแล้ว การป้องกันที่คุ้มค่าและดีที่สุดคือธนู 100% ครับ แรกๆอาจต้องใช้ดาบ,หอกเพราะทรัพยากรที่กินน้อยกว่า ส่วนม้าหนักนั้นดีหมดทุกอย่างแต่กินประชากรและทรัพยากรสูงเหมาะสำหรับไว้เรน เมืองต่างๆครับ เพราะวิ่งได้เร็วกว่าธนู :d

linda555

คะแนน react
0
อ่านแล้ว งงมากๆๆๆๆๆ

งั้นจะคำนวนยังไง

เวลารับ เอาค่าป้องกันมา + กัน แล้ว ลบ ด้วยค่าดจมตีของฝ่ายโจมตีเหรอ

ถ้ารับมากกว่า ฝ่ายดจมตีก้ตายหมดงั้นเหรอ

แล้วถ้าพลังโจมตีมีมากกว่า พลังป้องกัน

แล้วทำไม ฝ่ายดจมตี ก้ยังเสีย ยูนิตล่ะ

ถ้า นับแยก โจมตีป้องกันนะ

ถ้างั้น

ทหารราบ นอกจากขวานแล้วตัวอื่นก้ไม่ต้องเอาไปแล้วดิ ขวาน ตี 40 ทหารราบตัว

อื่น น้อยกว่ามากนะ

งงมาก

เรากฃลับคิดว่า

ไม่ง่า บุก หรือรับ

ก้เอาค่าทั้งหมด มาคิดคำนวน ซะอีก ทั้งรับ ทั้งบุก เพียงแต่ฝ่ายตั้งรับจะได้ รับ

โบนัส ตั้งรับ จากกำแพงน่ะ

goodknife

Member
คะแนน react
0
อ่านแล้ว งงมากๆๆๆๆๆ

งั้นจะคำนวนยังไง

เวลารับ เอาค่าป้องกันมา + กัน แล้ว ลบ ด้วยค่าดจมตีของฝ่ายโจมตีเหรอ

ถ้ารับมากกว่า ฝ่ายดจมตีก้ตายหมดงั้นเหรอ

แล้วถ้าพลังโจมตีมีมากกว่า พลังป้องกัน

แล้วทำไม ฝ่ายดจมตี ก้ยังเสีย ยูนิตล่ะ

ถ้า นับแยก โจมตีป้องกันนะ

ถ้างั้น

ทหารราบ นอกจากขวานแล้วตัวอื่นก้ไม่ต้องเอาไปแล้วดิ ขวาน ตี 40 ทหารราบตัว

อื่น น้อยกว่ามากนะ

งงมาก

เรากฃลับคิดว่า

ไม่ง่า บุก หรือรับ

ก้เอาค่าทั้งหมด มาคิดคำนวน ซะอีก ทั้งรับ ทั้งบุก เพียงแต่ฝ่ายตั้งรับจะได้ รับ

โบนัส ตั้งรับ จากกำแพงน่ะ

คุณเข้าใจผิดครับ ข้อเท็จจริงคือ ค่าโจมตีมีผลเฉพาะเมื่อโจมตี ค่าป้องกันมีผลเฉพาะเมื่อป้องกัน ส่วนวิธีคิด ผมไม่ทราบแน่ชัด

linda555

คะแนน react
0
คุณเข้าใจผิดครับ ข้อเท็จจริงคือ ค่าโจมตีมีผลเฉพาะเมื่อโจมตี ค่าป้องกันมีผลเฉพาะเมื่อป้องกัน ส่วนวิธีคิด ผมไม่ทราบแน่ชัด

แล้วฝ่ายป้องกันเอาไรไปฆ่าฝ่ายโจมตีล่ะ

คำว่าโจมตีและป้องกัน มันทำให้สับสนมากเลย

หรือจะเป็นค่าพลัง เมื่อเปนฝ่ายตั้งรับ

และค่าพลังเมื่อเป็นฝ่ายโจมตีงั้นเหรอ

และค่าพลังเมื่อเปนฝ่ายตั้งรับแยกไปตาม ประเภทของยูนิตที่โจมตีเหรอ

อ่านแล้ว งง ไหม

แล้ว แกะกับแมวละ เปนประเภท ไหน

แล้วฝ่ายตั้งรับ เอาค่าไหนไป เปนค่าลพังเมื่อตั้งรับ แกะ กับ แมว ล่ะ

งั้นท้ายที่สุด

ก็ปั้ม แต่ทหารม้าหนัก อย่างเดียวเลยสิ เพราะ ค่า ดจมตี และ ป้องกันมากสุด

พวกทหารราบก็ไม่ต้องสร้างแล้วดิ

สร้างแต่ทหารม้า

goodknife

Member
คะแนน react
0
แล้วฝ่ายป้องกันเอาไรไปฆ่าฝ่ายโจมตีล่ะ

คำว่าโจมตีและป้องกัน มันทำให้สับสนมากเลย

หรือจะเป็นค่าพลัง เมื่อเปนฝ่ายตั้งรับ

และค่าพลังเมื่อเป็นฝ่ายโจมตีงั้นเหรอ

และค่าพลังเมื่อเปนฝ่ายตั้งรับแยกไปตาม ประเภทของยูนิตที่โจมตีเหรอ

แล้ว แกะกับแมวละ เปนประเภท ไหน

แล้วฝ่ายตั้งรับ เอาค่าไหนไป เปนค่าลพังเมื่อตั้งรับ แกะ กับ แมว ล่ะ

ก็ปั้ม แต่ทหารม้าหนัก อย่างเดียวเลยสิ เพราะ ค่า ดจมตี และ ป้องกันมากสุด

พวกทหารราบก็ไม่ต้องสร้างแล้วดิ

ค่าพลังเมื่อเปนฝ่ายตั้งรับแยกไปตาม ประเภทของยูนิตที่โจมตีเหรอ

^ อันนี้ถูกครับ

แรมกับแมว ถือเป็นทหารราบครับ

^ อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า อยู่ในสถานการณ์ไหนครับ ถ้าต้องการพลังป้องกันที่มากที่สุดในระยะสั้น ยังไงก็ต้องปั๊มทหารราบคู่ทหารม้า , ถ้าวัดจากลิมิตของข้าว ต้องปั๊มแต่ทหารราบ (เพราะเมื่อเทียบข้าวที่กินแล้ว ป้องกันจะมากกว่าม้าหนัก เวลาถึงขีดจำกัดของฟาร์ม จะทำให้ได้พลังป้องกันมากกว่าปั๊มราบคู่ม้า) , ถ้ามีกองไฟ ก็ปั๊มแมวอย่างเดียว

ปล. ไปค้นมาให้ สูตรอันนี้น่าจะใกล้เคียงนะครับ (แต่ผมไม่รับรองนะว่าจะถูกรึเปล่า) http://forum.tribalwars.net/showthread.php?t=72505

DeletedUser

Guest

ยกตัวอย่างนะครับ

ทหารที่มาบุกมี ม้าเบา และขวาน สมมุติให้พลังโจมตีรวมของทั้งม้าเบาและขวานเป็น 100 โดยแยกเป็น
พลังโจมตีของม้าเบา 70
พลังโจมตีของขวาน 30

ส่วนฝ่ายป้องกันมีหอกและดาบ โดยสมมุตให้มีพลังป้องกันรวม 100 เช่นกัน ซึ่งแยกเป็น
พลังป้องกันทหารม้า 50 (พลังป้องกันทหารม้าของหอก+ดาบ)
พลังป้องกันทหารราบ 50 (พลังป้องกันทหารราบของหอก+ดาบ)

พลังป้องกันม้าก็จะไปจะไปหักในส่วนของพลังโจมตีของทหารม้า ส่วนพลังป้องกันทหารราบก็ไปหักในส่วนโจมตีของทหารราบ ดังนั้นจิงเกิดการสูญเสียทั้ง 2 ฝ่ายครับ ไม่ใช่ถ้าคะแนนสูงกว่าแล้วจะไม่สูญเสีย กรณีที่จะไม่เสียทหารบุกเท่าที่ผมรู้มีกรณีเดียวนะครับคือฝ่ายรับไม่มีทหารซึ่งค่าป้องกันจะคิดจากเมืองเพียงอย่างเดียว ถ้าฝ่ายบุกมีกำลังมากพอก็จะไม่สูญเสียนะครับ ซึ่งต้องใช้ปริมาณทหารเท่าไรนั้น ลองใช้แบบจำลองศึกษาดูครับ

และในส่วนของแรมและแมวนั้น เป็นทหารราบครับ

linda555

คะแนน react
0
งี้ถ้าเล่นสายตี ไม่เน้นรับ

ก้ปั้ม ขวาน ทนู ม้าเบา บุกแหลกเลยสิ

แล้ว ม้าธนู นับเปนม้า หรือนับเปนธนูคับ

DeletedUser

Guest
1.ไืม่ ป้องกันคือการรับในเมือง
2.คิดป้องกันม้า โจมตีปกติ
3.ธนูใช้ป้องกันได้ทุกแบบ ทหารราบก็ได้ทหารม้าก็ดี แต่แพ้ทางม้าธนู
3.1 ดีที่สุดแพงที่สุด
3.2 ไม่สามารถบอกได้ว่ายิงบนกำแพงหรือไม่ แต่อัพกำแพงไว้ระดับสูงเท่าไหร่ก็ป้องกันดีขึ้นเท่านั้น :d

อ้างอิงจากคุณ Hel2oKunG ในข้อ 3 ซึ่งตามสเตตัสของพลธนู

พลธนู
พลธนูเป็นฝ่ายป้องกันที่มีประสิทธิภาพมาก ลูกธนูสามารถทำลายได้แม้กระทั่งเกราะที่หนาที่สุด

พลังโจมตี 15
พลังป้องกัน 50
พลังป้องกันต่อทหารม้า 40
พลังป้องกันต่อพลธนู 5

จึงสรุปได้ว่าม้าธนู คิดค่าโจมตีเป็นธนูอะครับ

DeletedUser

Guest
งี้ถ้าเล่นสายตี ไม่เน้นรับ

ก้ปั้ม ขวาน ทนู ม้าเบา บุกแหลกเลยสิ

แล้ว ม้าธนู นับเปนม้า หรือนับเปนธนูคับ

ธนูไม่ใช้บุกครับ ใช้้ป้องกัน บุกใช้ ม้าเบา ขวาน ม้าธนู ส่วนม้าหนักมีทุกสิ่งที่เลือกสรร แต่แพงและกินประชากร :d

DeletedUser

Guest
แล้วเครื่องกระทุ้งอ่ะคับแพงก็แพง โจมตีเบา ใช้ทำลายกำแพงได้จริงหรือไม่

DeletedUser

Guest
ถ้าลองคำนวนดูเวลาไปโจมตี ถ้าเอาพลธนูไป จะสูญเสียมากกว่าปกติโดยไม่จำเป็น

DeletedUser

Guest
แล้วเครื่องกระทุ้งอ่ะคับแพงก็แพง โจมตีเบา ใช้ทำลายกำแพงได้จริงหรือไม่

กระทุ้งและยิงหิน ลองเอาไปอย่างละ 300 สิครับ ทำลายได้จริงๆ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกำลังที่บุกด้วยว่าเป็นฝ่ายชนะหรือไม่ แต่เอาไปเยอะก็ลดระดับไปได้เยอะครับ :d

linda555

คะแนน react
0
แมวนี่ มันตีคนด้วยหรือเปล่า

หรือตีแต่สิ่งก่อสร้าง

เท่าที่ดูแล้ว ม้าหนักกับม้าเบา

ตีต่างกัน 10

ถ้าเปนพวกบ้าพลังบุกอย่างเดียว จะสร้างม้าหนักไปทำไม

สร้างม้าเบาเยอะๆไม่ดีกว่าเหรอ

เพราะตอนบุกไม่นับพลังป้องกันนะ

ม้าหนักที่เด่นรับ ก็ไม่จำเปนเท่ากับม้าเบา ที่ถูกกว่าสิ atk ต่างกัน 10 เอง

goodknife

Member
คะแนน react
0
แมวนี่ มันตีคนด้วยหรือเปล่า

หรือตีแต่สิ่งก่อสร้าง

เท่าที่ดูแล้ว ม้าหนักกับม้าเบา

ตีต่างกัน 10

ถ้าเปนพวกบ้าพลังบุกอย่างเดียว จะสร้างม้าหนักไปทำไม

สร้างม้าเบาเยอะๆไม่ดีกว่าเหรอ

เพราะตอนบุกไม่นับพลังป้องกันนะ

ม้าหนักที่เด่นรับ ก็ไม่จำเปนเท่ากับม้าเบา ที่ถูกกว่าสิ atk ต่างกัน 10 เอง

แมวตีคนด้วยครับ ^^

ใช่ครับ สายบุกสร้างม้าเบาคุ้มกว่าแน่นอน เพราะม้าหนักเอาไว้รับด่วนครับ (เช่น อยู่ระหว่างสงคราม ต้องการป้องกันเยอะที่สุดในเวลาอันสั้น ก็กดม้าหนัก + ทหารราบไป หรือต้องการเรนให้เพื่อนๆอย่างรวดเร็วหลายๆคน โดยไม่พึ่งขุนพล) ไม่ใช่เอาไว้บุก

linda555

คะแนน react
0
แล้วเวลาโดนบุก ควรโยกขวานหลบไหม หรือเอาอยุ่ช่วยสู้

DeletedUser

Guest
หลังจากทราบข้อมูลแล้วผมก็ตีความได้ดังนี้

ถ้าเป้าหมายมีธนูเยอะก็เอาม้าธนูไป

ถ้าพลหอกเยอะก็เอาขวานไป

ถ้าพลดาบเยอะก็เอาม้าไป

แต่ถ้าม้าเยอะก็เอาตำรวจไป

บน