Mars แจ้งต้องการปิด W4 อย่างเป็นทางการ

DeletedUser

Guest
สรุปคือมันไม่มีข้อกำหนดอะไรตายตัว แต่ถามว่าจากจำนวนคนเล่นและสัดส่วนการยึดครองของเผ่านั้นควรจะปิดไหม ผมก็คงต้องตอบว่าไม่ครับ
แต่ในเมื่อถ้ามีการเรียกร้องผมก็จะทำแบบนี้ครับ ภายในสิ้นเดือนนี้ - ต้นเดือนหน้า จะเปิดแบบสำรวจให้คนทั้งเวิลด์โหวตว่าจะปิดเวิลด์ไหม โดยมีเงื่อนไขดังนี้
คนออกเสียงต้องมีอย่างน้อย 75% ของผู้เล่นทั้งหมด เช่นจำนวนคนเล่นในเวิลด์มี 100 คนก็ต้องมีคนออกเสียงอย่างน้อย 75 คน (นับจากวันที่ปิดผลโพลเป็นหลัก) หากน้อยกว่านี้เช่นมี 100 คนทั้งเวิลด์ออกเสียงแค่ 40 คนก็ยังจะไม่ทำอะไรและค่อยว่ากันอีกทีครับ

หากมีผู้ออกเสียงอย่างน้อย 75% ก็จะมาตัดสินด้วยผลโหวต โดยนับผลโหวตที่ตอบว่าใช่ต้องมากกว่า 55% เช่น
ทั้งเวิลด์มี 1000 คน
คนออกเสียง 750 คน (ผ่านเงื่อนไข 75%) (แค่โหวตจะโหวตว่าต้องการปิด หรือไม่ต้องการปิดก็ไม่ว่ากัน)

จาก 750 คน 50% คือ 375 คน 55% คือ 413 คน (คิดจาก 750/55 x 100 - เศษปัดขึ้น)
ถ้า 413 คนโหวตว่าใช่ ทีมงานก็จะเริ่มขบวนการปิดเวิลด์ คืออาจจะตกลงกันว่ามีช่วงให้รบ 3 เดือน โดยเมื่อจบ 3 เดือนจะตัดเผ่า / ผู้ชนะจากอันดับ หรือพื้นที่การยึดครอง

ซึ่งเงื่อนไขอันหลังก็จะให้โหวตกันอีกที

ประมาณนี้ครับ ดังนั้นรอสิ้นเดือนนี้ - ต้นเดือนหน้าครับ

หากมีคำถามก็โพสต์ไว้ได้เลยนะครับ จะตามมาตอบให้ครับ :)

----------------------------------------------------------

และแล้วววว คุณโทนนีก็เผยหน้าไพ่ซักที... เป็นไปดังที่คาดการณ์ ยังแอบเกเงินเพิ่มอีกนิดก่อนจะเปิดหน้าไพ่สองใบสุดท้าย

----------------------------------------------------------

***รู้ทั้งรู้จะไปถามเซิร์ฟมาสเตอร์เยรมันทำไม..??สรุป..อยากรู้อยากฟังจากปากคนคุมเซิร์ฟไทยว่า มีอำนาจพอจะปิดเวิล์ดได้จริงรึเปล่า ถ้าทำตามเงื่อนไขแล้ว จะได้รู้ไว้เป็นบรรทัดฐาน

***เป็นเงื่อนไขที่ฟังดูง่าย.. แต่คิดดีดี แสบเหลือรับประทาน.. ถ้าไม่สามรรถทำให้ที่เวิล์ด4มองไปในทิศทางเดียวกันได้80-90เปอร์เซ็นก็อย่างหวังจริงสินะ เป็นการเกเงินทับในเชิงหากินกับมุมมองตามของกลุ่มคนในเวิล์ด4ทั้งขัดแย่งแต่ไม่แสดงตัวออก เชื่อเถอะว่า ต้องกินเวลา6-8เดือน กว่าจะผ่านด่านนี้

***อันนี้คนที่รับหน้าที่เป็นหัวเรือพอเวิล์ด4เดินไปจบ น่าจะพอรับมือได้ 3-4เดือน

***แต่..อันนี้สิที่ไม่เข้าใจ ทำไมต้องสองแง่สองมุมด้วย

***สุดท้าย ผมว่าจากสีแดงจนถึงสีส้มนี้ มันบีบเวลากันเกินไปน้อยไหมครับ การที่ได้พื้นที่มีครองร้อยละ95%ทั้งหมดเวิล์ด4จริง แต๋ก็ไม่ใช่ว่าจะคุมมุมมองบางกลุ่มได้ถ้าการปิดเวิล์ด4ยังมีภาพรวมที่ยังไม่ชัดเจน ดังนั้นต้องรีบกำจัดตัวแปรที่เป็นปํญหาให้หมดไปเพื่อตอบโจทย์ให้ได้ และอาจจะมีสงครามทิ้งท้ายซักสองสงครามถึงจะสงบและปรับสู่สภาพเดินไปจนกัน และระยะเวลาคงตอบไม่ทันสิ้นเดือนนี้หรอกครับ แต่ถ้าถามว่า ถ้าอยากจบก็ทำให้ได้สิ.. เฮ้อ..แต่เปอร์เซอร์มันน้อยเกินแต่ก็ที่จะทำได้อยู่บาง คือตามคุยกับหัวกลุ่มที่มีปัญหาในเวิล์ดและตกลงกัน แต่การขัดแย่งมันรื้อรังมานาน ผมว่าไม่น่าจะคุยได้ ต้องตีกันอย่างเดียว ถึงจะเจอแนวทาง สรุปเข้าทางคนนั้นเลย เอิ๊กกๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ลืมบอกไป... ผมพูดในสถานะคนกลางนะครับ ไม่ได้เป็นคนสั่งตีกลุ่มใดอยู่เบื้องหลัง เพราะผมวางอำนาจในเวิล์ด4นานแล้ว พิสูทได้จากคะแนนที่ไม่ขยับ และมีคนขึ้นมาแทนเพื่อพาจบเวิล์ด4

ถ้าอยากให้เป็นคนกลางเพื่อให้สองกลุ่มที่ขัดแย่งกันอยู่ตอนนี้คุยกัน ก็พอจะทำได้ แต่ไม่รับปากว่าจะสำเร็จแค่ไหนนะ
แค่อยากอยู่รอดูการจบเวิล์ด4พอ

เพือ่นๆเวิล์ด4อย่ามองผมผิดๆละครับ เอิ๊กกๆ

DeletedUser

Guest
ประมาณช่วงอาทิตย์หน้า หรือหลังจากการอัพเดท 8.4 จะมีการเปิดโพลตามที่แจ้งนะครับ ระหว่างนี้จะมีการไล่แบนพวกทำผิดกฎครั้งใหญ่เพื่อเคลียร์ไอดีที่เจ้าของไม่ได้เล่นเองนะครับ

DeletedUser

Guest
ประมาณช่วงอาทิตย์หน้า หรือหลังจากการอัพเดท 8.4 จะมีการเปิดโพลตามที่แจ้งนะครับ ระหว่างนี้จะมีการไล่แบนพวกทำผิดกฎครั้งใหญ่เพื่อเคลียร์ไอดีที่เจ้าของไม่ได้เล่นเองนะครับ

ไม่แน่W.1อาจแซงทางโค้งนี้ก็ได้ครับ เพราะทุกเผ่ายอมจำนนกันหมดแล้ว :p:p:p

theerayuthkp

คะแนน react
0
ยังปิดไม่ได้นะครับ เพราะยังมีสงครามไหญ่อยู่ 5555+

บน