โดนแบนแล้วเป็นเรื่องใหญ่

DeletedUser

Guest
เหตุเกิดเมื่อวันสองวันที่แล้วนะครับ เนื่องจากมีผู้เล่นแจ้งให้ตรวจสอบผู้เล่นท่านหนึ่ง ซึ่งผมเป็นคนรับเรื่องไว้พอดี จึงทำการตรวจสอบก็พบการกระทำผิด ในเรื่องอื่นๆ (ไม่ใช่เรื่องที่ได้รับแจ้งเข้ามา) ประกอบด้วยการส่งทรัพยากรแบบผิดกฎ และการส่งกองกำลังแบบผิดกฎ ซึ่งถ้าใครเคยส่งทรัพยากรแบบผิดกฎคงจะทราบนะครับว่าถ้ารับ หรือส่งผิดๆ ไว้เยอะคะแนนจะโดนหักเป็นจำนวนมาก ส่วนคำสั่งผิดกฎก็เป็นโทษสถานเบา สำหรับสองข้อกล่าวหานี้สามารถรับโทษได้ แต่ถ้าคิดว่าตนเองไม่ได้ทำ และต้องการหลักฐานก็สามารถอุทธรณ์ได้ หรือหากเป็นความผิดครั้งแรกจะต่อรองโทษกับทีมงานก็ยังมีโอกาส ตามที่ผมเคยกล่าวไว้ในโอกาสอื่นๆ ที่ผ่านมาครับ

ซึ่งเมื่อตรวจสอบเสร็จก็จำเป็นต้องแบนเพราะพบว่ามีการรับ ส่งอย่างผิดกฎจากบัญชีที่เค้าดูแลเป็นจำนวนมาก ซึ่งเรื่องทรัพยากรมันคำนวนโดยระบบอยู่แล้วทีมงานไม่มีสิทธิ์ไปคำนวนเองครับ ส่วนคำสั่งผิดกฎให้ดูตามเจตนาและประวัติการทำผิดซึ่งมีสูตรคำนวนไว้ชัดเจนสำหรับผู้ดูแล ซึ่งเมื่อบวกกันแล้วคะแนนอาจจะเยอะขึ้นไปถึงหลักครึ่งล้าน ซึ่ง 99% มาจากการส่งทรัพยากรแบบผิดกฎครับ

ผมเองก็ได้ตอบอุทธรณ์ของเจ้าของบัญชีตามที่เค้าร้องขอและอธิบายมาด้วยเหตุและผลซึ่งก็ได้ส่งหลักฐานตรงส่วนการส่งทรัพยากรที่ผิดกฎไป ซึ่งเจ้าตัวก็ยอมรับว่ามีการส่งจริง ซึ่งจากประวัติก็ไม่เคยทำผิดมาก่อน ผมจึงพิจารณาลดโทษให้และทำทัณฑ์บนตามมาตราฐานเดียวกับผู้เล่นอื่นๆ ซึ่งมันก็เป็นเคสโดนแบนทั่วๆ ไป ซึ่งทำผิดมาก็แบนไป แต่แล้วก็เกิดปัญหาขึ้น

มีผู้เล่นอีกคนไปโพสต์นินทากันในฟอรัมเผ่าตนเอง เกี่ยวกับโทษของผู้เล่นคนนี้ โดยมีการระบุอะไรนอกเหนือจากเรื่องจริงลงไปด้วย อย่างที่ผมคุยกับเจ้าตัวที่โดนแบน ว่าผมเองก็เพิ่งรู้ว่าต้องแบน x วัน + ลดคะแนน ปกติโทษตรงนี้เป็นโทษที่ไม่มีการแบนเป็นวันติดนะครับ ถ้าถามทีมงานคนไหนๆ ดูก็จะทราบเพราะถือว่าเป็นลหุโทษที่ใครก็พลาดทำผิดได้ (แต่ถ้าทำมานานเจอคะแนนเยอะๆ แบบนี้ก็ลองคุยกับทีมงานดูครับ) ถามว่าเค้ารู้ได้อย่างไร? เค้าเป็นทีมงานหรือเปล่า? ข่าวลือเริ่มออกไปตามฟอรัมเผ่าบางเผ่า บอกว่า GM ห่วยๆ ทำงานแย่ๆ ในนั้นก็มีการคิดไปเอง (อีกแล้ว) การด่า ว่า ซึ่งผมก็เพิ่งเห็นเมื่อกี้ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรนะครับ เพราะถือว่าเป็นฟอรัมเผ่าส่วนตัวของคุณ ที่ได้เห็นเพราะมีผู้เล่นมาแจ้งอีกแหละครับ ผมจึงจะจัดการกับผู้เล่นคนนั้นที่ปล่อยข่าวเรื่องโทษแบน ซึ่งที่จริงมันควรเป็นความลับระหว่างทีมงานและผู้เล่นที่โดนแบน และดันปล่อยข่าวไม่จริงอีกตังหาก ผมจึงขอหลักฐานไปกับผู้เล่นที่แจ้งว่านายคนนี้ปล่อยข่าวซึ่งก็ได้หลักฐานเป็นภาพถ่ายฟอรัมเผ่า และ URL มาซึ่งจากการดูมันก็กล้ำกึ่งว่าจะแบนได้ไหม แต่ระหว่างนั้นผู้ที่ปล่อยข่าวก็ส่งเรื่องเข้าระบบสนับสนุนผู้เล่นมา บอกว่าผมทราบเรื่องโทษมาจากอีกคนในเผ่าของผู้ที่โดนแบน (เป็นสายอยู่ทำนองนั้น) และเมื่อผมแวะไปดูฟอรัมของผู้ที่โดนแบนก็เห็นภาพถ่ายหน้าจอที่โดนแบน หากเจ้าตัวนำไปโพสต์ ไม่ผิดกฎนะครับ แต่แน่นอนว่าคุณเป็นคนเปิดเผยความลับเอง ซึ่งผมก็ไม่สามารถห้ามอะไรได้

แต่การที่คุณปล่อยให้สมาชิกเผ่าเข้าใจผิดๆ ว่าไอนั้นมันมีเส้น ไอนั่นมันเป็นทีมงาน หรือว่าทีมงานสอง สาม สี่มาตราฐาน บางทีผมว่ามันก็นะครับ บางครั้งเจออะไรแปลกๆ มันอาจจะเกิดได้จากมุมอื่นก็เป็นได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเกิดจากพลังเหนือธรรมชาติเสมอไป และผมขอบอกตรงๆ ว่ารู้สึกตกใจ และก็ขำ ไปในเวลาเดียวกันหลังจากประติประต่อเรื่องแล้ว ยังไงก็อยากจะให้ตั้งสติครับ ถ้าสงสัย PM ผมก็ว่าง หรือจะโพสต์ถามในฟอรัมก็ทำได้ เพราะผมเองก็เน้นโปร่งใสอยู่แล้ว ถ้าทีมงานคนไหนออกนอกลู่นอกทางก็โดนเชิญออกอยู่แล้วครับ แม้ว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ในอดีตที่ผ่านมาก็มีนะครับ ถ้าผมแคลงใจและถึงแม้ว่าหลักฐานจะน้อย แต่ทำให้สงสัยได้ผมก็ไม่ปล่อยไว้ ทีมงานที่ทำงานอยู่ทุกคนเค้าทำด้วยความเสียสละและตั้งใจ ก็ที่คุณออกไปด่าเค้า ทั้งๆ ที่เค้าไม่ได้ทำอะไร ยังไงก็ดูทางลมด้วยนะครับ เกิดวันใดลมเปลี่ยนทิศแล้วความจริงปรากฎจะถอนคำด่ากันไม่ทัน แต่จากการอ่านฟอรัมเผ่าของเผ่านั้นก็ยังแอบดีใจนะครับ ที่ยังมีคนมีสติอยู่ รอดูว่าอะไรเป็นอะไร อารมณ์หรือความคิดชั่ววูบมันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาหรอกครับ ทางที่จะแก้ปัญหาก็พูดคุยกันครับ สงสัยอะไรผมก็พร้อมที่จะตอบให้ ถ้าเปิดเผยได้ก็จะเปิดให้ดู อีกอย่างคือรายชื่อทีมงานที่ทำงานอยู่ดูได้ที่ http://www.tribalwars.asia/team.php ครับ ผมหวังว่าคงไม่เจอนาย ABC ที่เดาอะไรบางอย่าง (แล้วก็ผิด แต่คนดันเชื่อว่าเป็นทีมงานได้อีกนะครับ) แล้วถ้าเจออะไรน่าสงสัยหรือคิดว่าทีมงานคนไหนแอบซ่อนอะไรก็ส่ง PM มาคุยกันได้ครับ เรื่องการใช้เครื่องมือไปในทางผิดๆ ผมคิดว่าคงไม่มีในทีมงานชุดนี้ครับ เพราะผมก็ไล่ตรวจสอบประจำมาเกือบ 5-6 เดือนแล้ว แต่ถ้าเป็นเรื่องนิสัย หรือคำพูดแนะนำ หรือติชมมาได้ครับ ก็พร้อมที่จะรับไปปรับปรุง ขออย่างเดียวคืออย่าคิดไปเอง และอย่าฟังความข้างเดียวครับ

ขนาดเจ้าตัวที่โดนแบนเค้ายังไม่เดือดร้อนเท่าคุณเลยนะครับ ผมพูดได้แต่เพียงเท่านี้แหละครับ อ่อและปัญหาของเค้า บางคนถามว่าทำไมโดนแบนนานกว่าบางคนโดนแค่ 1x ชม เอง

อันนี้ขอชี้แจงดังนี้ครับ โทษมีหลายประเภท อย่างคำหยาบแบบนี้โดนแบน 24 ชั่วโมงแต่ถ้าเป็นครั้งแรก และคำที่ใช้ไม่ได้รุนแรง แน่นอนว่าคุณสามารถขอโทษและขอพิจารณาลดโทษได้ ปกติทีมงานก็จะลดให้ครับ แต่ถ้าคำมันแรงมาก ก็อีกเรื่องนะครับ หรือทำผิดครั้งแล้วครั้งเล่า

โทษอย่างที่สอง คำสั่งผิดกฎ ส่งทรัพยากรผิดกฎ พวกนี้จะโดนหักคะแนน ถ้ายอมรับผิด และโทษยอมรับได้ คุณก็กดรับโทษในเกมส์ได้เลย เมื่อทีมงานลงโทษเสร็จระบบจะปลดแบนให้เอง (ปกติเสร็จภายใน 24 ชั่วโมงหลังกดรับโทษ)

โทษอย่างที่สาม พวกเล่นหลายบัญชี พวกนี้ต้องติดต่อกับทีมงานครับ ถ้าครั้งแรกอาจจะให้เลือกเก็บไว้เล่นต่อหลังโดนแบน 3-7 วัน แน่นอนว่าอันนี้จะนานที่สุด

ดังนั้นจะเทียบกันไม่ได้นะครับ มันต้องดูกรณี และคิวของข้อความในระบบสนับสนุนผู้เล่น การที่คุณส่งคำถามว่าทำไมเค้าถูกแบน คำประท้วงแบบที่ไม่มีเหตุผลเช่น ถ้าเค้าโดนแบนผมจะเลิกเล่น ผมจะไม่เติมพรีเมี่ยม แบบนี้บอกตรงๆ ครับมันไม่ได้ช่วยอะไรนอกจากทำให้อุทธรณ์ของคนที่ต้องการให้ที่มงานอ่านและตอบจริงๆ มันช้าลงไปก็เท่านั้นครับ บางคนถ้าเจออย่างนั้นผมก็จะตอบกลับให้ อย่างที่ได้เห็นกันในฟอรัมเผ่าที่กล่าวมา แต่บางคนที่ล่อคำหยาบ คำขู่บ้างอะไรบ้าง ก็จะกดปิดไป ผมทำใจไม่คิดอะไรมากเพราะไม่อยากจะแบนครับ แต่ถ้าถามว่าเจอหลังอ่านฟอรัมก็อาจส่งผลให้ท่านโดนแบนได้ อย่างที่ผมกล่าวผมไม่สนิทกับใคร ไม่ว่าผู้เล่น หรือทีมงาน จะคุยก็คุยแค่เรื่องงานเพราะตอนเชิญออกหรือแบนผมก็จะได้ไม่คิดมากก็เท่านั้นแหละครับ นั่นเป็นอีกเหตุผลว่าทำไมเค้าเร็ว ทำไมอีกคนช้า อ่อแล้วก็คำถามหรืออุทธรณ์ที่ส่งเข้าระบบสนับสนุนผู้เล่น ทีมงานจะตอบภายใน 24 ชั่วโมง (ตามมาตราฐานบริษัท) นะครับ แต่ประเทศไทยด้วยทีมงานที่ตั้งใจ ทีมเล็กๆ คุณจะเห็นว่าเวลาเฉลี่ยนในการตอบของเราจะสถิติจะตกอยู่ที่ประมาณ 4-5 ชั่วโมงเท่านั้น บางครั้ง 5 นาทีได้คำตอบก็มีนะครับ ผมเชื่อว่าทีมงานเราทำงานได้มีประสิทธิภาพกว่าอีกหลายๆ ที่ครับ ดังนั้นการมานั่งด่าว่ากัน คงไม่ได้ช่วยอะไร ถ้ามีอะไรสงสัย ข้องใจ ถามกัน แนะนำกันได้ครับ ไม่ใช่ด่าแล้วพอความจริงออกมาก็หายไป พอมีควัน ก็มาร่วมวงใหม่ทั้งๆ ที่มันไม่มีอะไรในควัน แถมไม่ใช่ควันที่ทีมงานก่อด้วย

ขอชี้แจงแบบไวๆ ก่อนนอนเท่านี้แหละครับ

ขอบคุณครับ

(ใครอยู่ในเผ่านั้นจะ copy link ไปวางให้ก็จักขอบคุณมากครับ)

**ขออภัยถ้าเจอคำผิด หรือสะกดผิดนะครับ เดี๋ยวผมจะมานั่งอ่าน ตรวจทานอีกที เพราะตอนนี้รีบครับ **

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:
คะแนน react
0
แล้วเคทของผมที่ก็อบข้อมูลลงที่ฟอรั่มจะโดนแบนไหมครับ

สอบถามอีกครั้งเพื่อความชัว

เเชมบ้า

คะแนน react
0
ผมจึงจะจัดการกับผู้เล่นคนนั้นที่ปล่อยข่าวเรื่องโทษแบน ซึ่งที่จริงมันควรเป็นความลับระหว่างทีมงานและผู้เล่นที่โดนแบน และดันปล่อยข่าวไม่จริงอีกตังหาก ผมจึงขอหลักฐานไปกับผู้เล่นที่แจ้งว่านายคนนี้ปล่อยข่าวซึ่งก็ได้หลักฐานเป็นภาพถ่ายฟอรัมเผ่า และ url มาซึ่งจากการดูมันก็กล้ำกึ่งว่าจะแบนได้ไหม แต่ระหว่างนั้นผู้ที่ปล่อยข่าวก็ส่งเรื่องเข้าระบบสนับสนุนผู้เล่นมา บอกว่าผมทราบเรื่องโทษมาจากอีกคนในเผ่าของผู้ที่โดนแบน (เป็นสายอยู่ทำนองนั้น) และเมื่อผมแวะไปดูฟอรัมของผู้ที่โดนแบนก็เห็นภาพถ่ายหน้าจอที่โดนแบน หากเจ้าตัวนำไปโพสต์ ไม่ผิดกฎนะครับ แต่แน่นอนว่าคุณเป็นคนเปิดเผยความลับเอง ซึ่งผมก็ไม่สามารถห้ามอะไรได้
ผมนี้ละครับที่ปล่อยข่าวไปก็ขอโทษด้วยละกัน แต่ผมจะไม่อุทรถ้าโดนแบน ผมจะปล่อยให้แบนไปครับว่าจะได้เลิกเล่นชะที
ใครที่มายึดบ้านผมคงเหนื่อยแน่อิอิ 5ล้านแต้ม 400+ คนที่ใกล้ก็ปั้มขุนนางรอยึดสนุกแน่
เพราะตอนนี้เวิล2 ได้จุดจบของสงครามละ เลิกทำสงครามกันละ ถือว่าผมได้จบสวยละ
สงครามมาปีกว่าละ

แต่ก็ขอบคุณเกมนี้มากที่ให้อะไรหลายอย่างมีเพื่อนมีมิตรภาพที่ดี
ขอบคุณทีมงานทุกท่านขอบคุณโทนี่ที่ตอบเรื่องให้หานสงสัยดีมากเลย

ถ้าไม่โดนคงได้มานั่งชิมไปวันๆ เหนื่อยมากกับสงครามที่กินเวลาในแต่ละวัน

DeletedUser

Guest
ผมนี้ละครับที่ปล่อยข่าวไปก็ขอโทษด้วยละกัน แต่ผมจะไม่อุทรถ้าโดนแบน ผมจะปล่อยให้แบนไปครับว่าจะได้เลิกเล่นชะที
ใครที่มายึดบ้านผมคงเหนื่อยแน่อิอิ 5ล้านแต้ม 400+ คนที่ใกล้ก็ปั้มขุนนางรอยึดสนุกแน่
เพราะตอนนี้เวิล2 ได้จุดจบของสงครามละ เลิกทำสงครามกันละ ถือว่าผมได้จบสวยละ

แต่ก็ขอบคุณเกมนี้มากที่ให้อะไรหลายอย่างมีเพื่อนมีมิตรภาพที่ดี
ขอบคุณทีมงานทุกท่านขอบคุณโทนี่ที่ตอบเรื่องให้หานสงสัยดีมากเลย

ถ้าไม่โดนคงได้มานั่งชิมไปวันๆ เหนื่อยมากกับสงครามที่กินเวลาในแต่ละวัน

ผมแนะนำให้โพสต์เล่าเรื่องในมุมของคุณว่ามันเกิดอะไรขึ้น (ถ้าเปิดเผยสายไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน เพราะเข้าใจว่ามันเป็นกลยุทธ์ที่หลายๆ คนใช้กัน) รูปที่เค้าบอกคุณถ่ายลงมาโชว์เพื่อเป็นข้อยืนยัน (จะลบชื่อหรือขีดฆ่า อะไรที่ทำให้เค้าต้องเสียหายก็ทำได้ครับ) คิดว่าคู่กรณีคุณคงเข้าใจ แล้วรอบนี้ผมจะไม่แบนอะไร เพราะถือว่าคุณออกมารับผิดชอบ แต่ถ้ามีรอบหน้าไม่ว่าเรื่องอะไรผมจะยืนคุมเองเลยครับ ผมสัญญาตรงนั้นได้

บางครั้งทำคนอื่นเสียหายการออกมารับผิดชอบมันก็เป็นเรื่องควรที่จะทำนะครับ และนี่ผมคิดว่าผมยอมมาแล้วนะครับ ส่วนเรื่องสายคนนั้น หรือคนไหนๆ เข้าใจว่าเป็นสาย การทำให้ตัวเองให้ถูกแฉคงไม่สนุก แต่ถ้าเรื่องมันเริ่มบานปลายก็ควรจะหยุด หรือไม่ควรจุดไฟไว้แล้ว วิ่งไปชี้หน้าคนอื่นว่าไอนี่เป็นคนจุด แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ ผมก็ไม่อยากถึงขั้นต้องมาตั้งกฎเรื่องอะไรแบบนี้ ที่ที่อื่่นไม่มีกัน แต่ประเทศเราต้องมี

คุณแซมบ้าก็ยังมีเวลาอยู่นะครับ การตัดสินใจก็เป็นเรื่องของคุณเอง ผมคงไม่ไปบังคับ เพราะนี่ผมคิดว่าผมผ่อนปลนให้มาแล้ว

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
น่าจะมีกฏเรื่องการใส่ร้ายป้ายสีทำให้ผู้อื่นเสียหายนะครับ

น่าจะควรมีมาก แต่ก่อนผมก็เคยโดนจากเผ่าคู่สงคราม

ในเกมส์สงครามสู้ไม่ได้พวกเล่นใส่ไข่เป็นไฟเลย ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเวิลด์2

คุณjayjay2525เป็นคนรับเรื่องที่ผมส่งไปมั้งครับ ท่านนี้ทำงานดีครับ

ทีมงาน สู้ๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
น่าจะมีกฏเรื่องการใส่ร้ายป้ายสีทำให้ผู้อื่นเสียหายนะครับ

น่าจะควรมีมาก แต่ก่อนผมก็เคยโดนจากเผ่าคู่สงคราม

ในเกมส์สงครามสู้ไม่ได้พวกเล่นใส่ไข่เป็นไฟเลย ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเวิลด์2

คุณjayjay2525เป็นคนรับเรื่องที่ผมส่งไปมั้งครับ ท่านนี้ทำงานดีครับ

ทีมงาน สู้ๆครับ

อันที่จริงมันมีนะครับ แต่ต้องดูกรณีครับ แต่เจตนาคือการเมืองในเกมส์ไม่ผิดกฎครับ แต่ถ้าเลยเถิดออกมาเรื่องนอกเกมส์ ท้าตี ท้าต่อย ก็เข้าข่ายผิดกฎได้ครับ

imullet

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
คุณ โทนี่ ทำงานดีที่สุดแล้วครับ ผมคนหนึ่งก็เคยโดนแบนนะครับ เราต้องกล้ารับแบบลูกผู้ชาย ทีมงานเขาก็ให้คำตอบแบบลูกผู้ชายเหมือนกันนะครับ

ยิ่งโว๊ยว๊ายยิ่งเหน๊บแนมยิ่งไม่ได้อะไรเงียบไว้จะดีเอง

กฎหมู่ ใช้ไม่ได้ในที่นี้ คำนี้ จำขึ้นใจคร๊าบผม สนุกมากครับเกมส์นี้(ต้นเกมส์) นะ

DeletedUser

Guest
หุหุ เล่นตั้งกะเกมเปิดยังไม่เคยถูกแบน ^^

DeletedUser

Guest

กระจอกมากๆ แค่ 5ล้านแต้ม

บน