กฏข้อที่8 ว่าด้วยเรื่อง "ภาษา"

qhost

คะแนน react
0
ขออนุญาติดึงมาให้อ่านกันอีกรอบนะครับ

§8) ภาษา

ไทเบิลวอร์เป็นเกมส์ภาษาไทย การใช้ภาษาอื่นๆ ในเกมส์นั้นถูกห้าม นั้นหมายความว่าในประวัติส่วนตัว, จดหมาย, การโพสต์ในฟอรั่ม และอะไรก็ตามที่แสดงต่อสาธารณะต้องเป็นภาษาไทย
เราอนุญาตให้ใช้วลีของข้อความสั้นๆ ในภาษาอื่นได้ ทั้งนี้ควรจะแปลให้เป็นภาษาไทย หรือใช้ทับศัพท์ก็ได้

ห้ามมิให้มีการสร้างเผ่าใหม่สำหรับเชื้อชาติใดเชื้อชาติหนึ่ง หรือภาษาใด ภาษาหนึ่ง มิเช่นนั้นเผ่าของคุณอาจถูกยกเลิก

การส่งข้อความขอความช่วยเหลือโปรดส่งเป็นภาษาไทยเท่านั้น มิเช่นนั้นจะไม่ถูกตอบกลับ

เท่าที่ผมเคยสัมผัสมาที่จริงแล้วเซิฟอินเตอร์ก็มีปัญหานี้อยู่พอสมควรครับ
แต่ถึงเขาจะใช้ภาษาอื่น อย่างน้อยฟอนต์ก็เป็นฟอนต์อังกฤษทั้งหมดอยุ่แล้ว ก็เนียนๆกันไป
ส่วนเรื่องเผ่าเชื้อชาติินี่ก็มีบ้างแต่มันไม่ชัดเจนเท่านี้

โดยส่วนตัวแล้วผมว่า เป็นกฏที่บังคับใช้ได้ยากมากในเซิฟไทย
ยิ่งถ้าเปิดให้คนต่างชาติมาจอยยิ่งเป็นไปไม่ได้เพราะภาษาไทยเราก็ไม่ค่อยจะสากลสำหรับพวกเขาสักเท่าไหร่
ส่วนเรื่องเผ่าสำหรับเชื้อชาติใดเชื้อชาติหนึ่งนี่ก็...เผ่าท็อปเท็นคงหายไปครึ่งนึ่งล่ะครับงานนี้

สรุปคือควรเลือกไปเลยครับว่า จะบังคับใช้หรือไม่
ถ้าไม่ ก็ควรประสานกับทางนู้นไปเลยว่า ขอยกเลิกกฏข้อนี้ ขืนปล่อยไว้เดี๋ยวกฏข้ออื่นไม่ขลังนะครับ :)

DeletedUser

Guest
คือตอนนี้ผมคิดว่าจะปล่อยไว้ก่อนครับ ถ้าเป็นภาษาไทย หรืออังกฤษ ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเป็นภาษาอื่น เวลามีรายงานเข้ามาผมก็จัดการตามปกติครับ

แต่เนื่องจากไม่แน่ว่าตั้งแต่ w2 ผมอาจจะออกกฎไม่ให้ผู้เล่นต่างประเทศเข้าร่วมครับ ยังไงก็รอดูกันอีกครั้งในระหว่างนี้เป็นที่รู้กันครับ

glo2ia

Member
คะแนน react
0
ลองคิดถึงคนไทยไปเล่นเซิฟบ้านเขาก็ดีนะครับ เรายังจะอ่านไม่ค่อยจะออก นี่ไม่นับภาษาอังกฤษนะครับ เพราะมันธรรมดาไปแล้ว แต่ภาษาอื่นเนี่ย งูๆปลาๆไป เชื่อว่าหลายคนคงอาศัยประสบการณ์ กันมากกว่าในการเล่้น
และลองคิดว่าเขามาเล่นเซิฟภาษาบ้านเรา เขาก็งูๆปลาๆ เหมือนกันแหละ อย่าไปจำกัดเลยครับพวกต่างชาติเนี่ย ท่าเขาเก่งก็ให้เก่งไปซิครับ สถิติมีเอาไว้ทำลายนะงิงิ เชื่อดิคนไทยอะไม่ทิ้งกันหรอกครับ

DeletedUser

Guest
แล้ว ชื่อ ไอดีเนี่ย ตั้งเป็นภาษาไทยได้รึป่าว

ถ้าตั้งไม่ได้ก็อย่าใช้กฎบังขับข้อนี้เลยครับ เพราะมันไม่สอดคล้องกับ

เหมือนกฎหมายบางข้อที่ต้องตั้งขึ้นมาเพื่อลบล้างกฎที่มีข้อผิดพลาดหรือช่องโหวต่าง ๆ

และ/หรือ ถ้าตั้ง ไอดี เป็นภาษาไทยไม่ได้ก็ต้องเพิ่มกฎขึ้นมาใหม่เพื่อแก้ไขช่องโหว

อย่ารันกฎและเปลี่ยนกฎ ให้เพิ่มใหม่เถอะครับ

บน