กลยุทธ์ประทับใจ

DeletedUser

Guest
ครับ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เล่นเกมนี้มาราวๆหนึ่งปี เลยอยากจะทราบกลยุทธ์ที่แต่ละท่านใช้และประทับใจครับ ไม่บอกก็ไม่ว่ากันครับ

เอาของผมที่ประทับใจ อาจเป็นโชคช่วยก็ได้ครับ คือในตอนที่ผมเพิ่งเล่นใหม่ๆ ผมมีหมู่บ้านอยู่สองหมู่บ้านครับ หมู่บ้านx มีคะแนนราว9000 มีทหารเยอะมีขุนนาง1คน หมู่บ้านที่สอง หมู่บ้านy มีคะแนนเพียง1000 มีทหารเป็นดาบเพียง1000

เข้าเรื่องเลยครับ มีวันหนึ่ง มีผู้เล่นคนหนึ่งคะแนนเหนือกว่าผมมากๆ เขามีหมู่บ้านห้าหลัง ดูจากคะแนนคงมีขุนนางหมดทุกหลัง เขาหมายจะตีหมู่บ้านผมครับ แต่ผมยอมรับว่าเขาเป็นคนฉลาด เขาไม่ตีเมืองใหญ่ของผม แต่ส่งมาตีหมู่บ้านyที่มีคะแนนน้อย

การจู่โจม

กลยุทธ์ของเขา เขามาเล่าให้ผมฟังทีหลังว่า เขากะจะให้ผมส่งกำลังจากเมืองใหญ่มาสนันสนุนเมืองเล็กเพื่อที่เขาจะได้จัดการกับทหารของผมในหมู่บ้านเล็กนั้นเพราะกำแพงในหมู่บ้านyมีค่าเพียงระดับ2 (คือเขาส่งมาสอดแนมนานแล้วครับ)

เขาส่งทัพมาถึงห้าทัพมาตีหมู่บ้านyของผม มีขุนนางสี่ทัพหลัง ทัพหน้าเป็นทัพตีเปิด อีกสี่ทัพหลังมีขุนนางล้วน เขามีจุดประสงค์สองอย่างคือ 1.ทำลายทัพผมในหมู่บ้านyและหมู่บ้านxที่มาสนับสนุนให้สิ้นซาก 2.ยึดหมู่บ้านyเพื่อให้โจมตีหมู่บ้านxต่อไป

ผมขอบอกว่าเขาเป็นคนที่เก่งมากๆ ทัพห้าทัพของเขาเดินทางห่างกันไม่ถึง1นาที นับว่าเล่นเอาผมอยากจะเลิกเล่นเลย

การตั้งรับ

ผมตอนนั้นไม่มีประสบการณ์เลย คิดในใจตายแน่ แต่ไม่รู้อะไรมาสิงผม ผมทำการตั้งรับดังนี้

1.ส่งทหารในหมู่บ้านyออกมาก่อน
2.ใช้ขุนนางในหมู่บ้านxตีหมู่บ้านyจนค่าความจงรักเหลือ10(บ้าแล้วตีหมู่บ้านตัวเอง)
3.ส่งทหารจากหมู่บ้านyกลับล
4.สวดมนต์ อิอิ

ผลลัพธ์
1.ทหารทัพแรกของเขาตีกับทหารของผมตายไปกว่าครึ่งแต่ผมก็แพ้ราบคาบ

2.ทัพที่สองของเขาที่มีขุนนางตีหมู่บ้านผมและยึดหมู่บ้านyผมได้ (แต่เข้าแผนผมแล้ว)ทหารที่ติดตามขุนนางมาเกือบๆครึ่งหมื่นกลายมาเป็นกำลังสนับสนุนหมู่บ้านyของผม

3.ตอนนั้นเขามัวแต่ทำอย่างอื่นอยู่จึงไม่ทันดูรายงาน(ตรงนี้แหละครับที่ผมบอกว่าโชคช่วย) ทัพที่สามของเขาโจมตีหมู่บ้านyปะทะกับทหารจากทัพที่หนึ่งตายลงไปเกือบหมื่นทั้งขุนนางทั้งทหาร

4.และที่สี่และห้าก็ทำนองเดียวกันครับ คือตีกับทหารของตัวเองที่สนับสนุนหมู่บ้านyที่ยึดได้ สรุปคือ ทหารไม่รู้กี่หมื่นและขุนทางทั้งสี่คนตายในการยึดหมู่บ้านเล็กๆอย่างหมู่บ้านy

หลังจากนั้นผมก็ทำการปิดฉากโดยการนำทหารทั้งหมดจากหมู่บ้านxพร้อมด้วยขุนนางไปยึดหมู่บ้านyกลับแบบทีเดียวจบ เพราะจากการที่ขุนนางแต่ละทัพของเขาตีย้ำๆเข้าไปทำให้ความภักดีเหลือเพียง 25

ผมสร้างขุนนางตัวใหม่ขึ้นมาเตรียมบุกกลับ แต่เขาก็ส่งข้อความมาขอสงบศึกซึ่งเขามาเล่าภายหลังว่าตอนนั้นเหลือทหารไม่ถึงสองพัน ผมเองก็รู้ว่าเสียเปรียบอยู่จึงยอมรับข้อเสนอ

ตอนหลังเขากับผมเป็นเพื่อนกันและเล่าเหตุการณ์การปะทะกันครั้งนี้ให้ฟังครับ แม้มันจะเป็นกลยุทธ์ตื้นๆแต่ผมประทับใจเพราะตอนนั้นเพิ่งเล่นและแทบไม่รู้เรื่องอะไรในเกมส์นี้เลย สรุปคือโชคช่วยทั้งนั้นครับ

DeletedUser

Guest
ครับ เกมส์นี้มันมีอะไรมากกว่าการเอาทหารไปปะทะกันครับ

เช่น

การส่งหลอก fake
หัวข้อนี้ จะว่าด้วยกลยุทธ ต่างๆในการทำสงครามระหว่างเผ่านะครับ

กลยุทธที่ 1 ว่าด้วยเรื่อง

"การส่งกองกำลังเพื่อหลอกล่อ"

วิธีการนี้ จะใช้ควบคู่ไปกับ การยึดบ้าน 1 วินาทีนะครับ

เมื่อเราต้องการจะยึดบ้านของ ศัตรู ใหญ่ๆที่มีหลายๆบ้านนั้น เราต้องทำการส่งกองกำลัง เพื่อหลอกล่อ ให้เขาเสริมกำลังป้องกันไม่ถูกครับ อย่างเช่น ศัตรู A มีบ้านอยู่ 8 หลัง เราต้องการยึดบ้านหลังที่ 6 ถ้าเราส่งกองกำลังเราไป ที่บ้าน 6 อย่างเดียวเลย เขาก็จะรู้ว่ามันจะมาบุกบ้าน 6 แล้วนะ A ก็จะส่งกำลังมาเสริมกันบ้าน 6 เอาไว้อย่างแน่นหนา ซึ่งจะทำให้เราตีไม่เข้า

ทีนี้จะทำยังไง เราก็ใช้วิธีนี้ครับ ให้เรา ส่ง เครื่องกระทุ้ง1ตัว จากบ้าน ใหญ่ๆ ของเรา เป็นชุดๆคล้ายๆส่งขุนนาง ไปที่บ้าน อื่นๆของ ศัตรู A ให้หมด ทั้ง 7 หลังครับ ส่วนหลังที่ต้องการยึดจริงๆก็ส่ง กำลังพลและขุนนางไปครับ

มันจะทำให้ศัตรูของเราเดาทางไม่ถูกว่าเราจะมายึดบ้านไหน แล้วที่ผมเลือกเป็นเครื่องกระทุ้ง ก็เพราะเวลา ในการเดินแต่ละช่องของ เครื่องกระทุ้งใกล้เคียงกับขุนนางมากที่สุดครับ

ทีนี้ก็ต้องวัดดวงกันละครับ ว่าเขาจะ เลือกบ้านถูกไหม ถ้าเขาเลือกบ้านถูกก็ถือว่าเราซวยไปนั่นเอง

DeletedUser

Guest
เทคนิคการดูพิกัดบ้าน Coordinates
วิธีการหาตำแหน่งจากพิกัดนั้น ก่อนอื่นให้ดูที่เลขตัวหน้าของทั้ง2กลุ่ม
ให้เอาเลขตัวหน้ากลุ่มหลังมาคิดเป็นหลักสิบ และ เอาเลขตัวหน้ากลุ่มแรกมาคิดเป็นหลักหน่วย
ยกตัวอย่างเช่น บ้าน Blood 00000 พิกัด 314|467 คะแนน 9494
เราก็เอา 4 ที่กลุ่มหลังมาเป็นหลักสิบ และ เอา 3 ที่กลุ่มแรกมาเป็นหลักหน่วย
เราก็ได้เห็นได้ว่า มันเป็นบ้านที่อยู่ใน K43 นั้นเอง!!!

เมื่อเรารู้ว่ามันอยู่ในK43 ต่อไปเราลองมาหาตำแหน่งที่ชัดเจนลงไปกว่านี้
ตอนนี้ เรามาดูที่เลข2ตัวหลังของ ทั้ง2กลุ่มบ้าง

เลข2ตัวหลังของกลุ่มแรก หมายถึง ระยะในแนวนอน
ยิ่งเลขมันเข้าใกล้100มากเท่าไร แสดงว่ามันจะอยู่ทางขวา
ยิ่งเลขมันเข้าใกล้0มากเท่าไร แสดงว่ามันจะอยู่ทางซ้าย

เลข2ตัวหลังของกลุ่มหลัง หมายถึง ระยะในแนวตั้ง
ยิ่งเลขมันเข้าใกล้100มากเท่าไร แสดงว่ามันจะอยู่ล่างๆ
ยิ่งเลขมันเข้าใกล้0มากเท่าไร แสดงว่ามันจะอยู่บนๆ

ลองมาดูจากตัวอย่างกันครับ
เมื่อกี้เราหาได้แล้วว่ามันอยู่ K43
เราก็มาดูที่ เลข2ตัวหลังของกลุ่มแรกซึ่งก็คือ14 และ เลข2ตัวหลังของกลุ่มหลังซึ่งก็คือ67
เราก็รู้ได้ทันทีเลยว่ามันอยู่ ทางซ้ายกลางๆของK43!!!

ถ้าเราจำวิธีหาตำแหน่งของบ้านจากพิกัดได้ เราก็ไม่จำเป็นต้องกดหาบ้านในแผนที่อีกต่อไป!!!

ภาพที่เกี่ยวกับเกมส์
http://home.student.uu.se/erbe9035/Bilder/TribaWars/graphic/visual/

b@y1931

คะแนน react
0
วิธีแก้

แล้วถ้าเขามาโจมตีเรา แล้วใช่วิธีของคุณแล้วจะแก้ยังไง

DeletedUser

Guest
ถ้าถูกตี คุณก็ต้องเลือกทางครับ มี 4ทาง 1 คือบุกไปตีคนที่ตีเรา 2 ตั้งรับ 3ทั้งบุกทั้งรับ 4เอาทหารไปซ้อนเอาทรัพยากรไปซ้อน แล้วแต่คุณจะเลือกเส้นทางครับ ถ้าเลือกดีก็รอดถ้าเลือกผิดก็จบครับ

b@y1931

คะแนน react
0
555+

แล้วถ้าเกิดเราโดนยึดหมู่บ้านหลักแล้วหมู่บ้านอื่นที่เป็นของเราจะหายไปไหมครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ครับ ถ้าบ้านหลักโดนยึดบ้านอื่นก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าคุณพึ่งเริ่มเล่นใหม่ๆแล้วโดนยึดบ้านหลักผมแนะนำให้เริ่มเล่นใหม่นะครับ เพราะถ้าใครเจอผม ก็อาจจะเจอวิธีนี้นะครับ ยึดบ้านหลัก คอยดูบ้านรอง รอให้เจริญ และขยายไปบ้านอื่น แล้วค่อยเข้าไปยึด และทำต่อเนื่องไปเรื่อยๆครับ วิธ๊นี้รับรองได้ดีกันทั่วหน้าครับ แต่คนที่ทุกข์ก็คือคนที่โดนยึดบ้านครับ

b@y1931

คะแนน react
0
555+

แล้วคนที่มีหมู่บ้านเป็นร้อยเขาดูแลกันยังไง ผมมีอยู่20หมู่บ้านก็ดูกันไม่ไหวเเล้ว

DeletedUser

Guest
ก็ค่อยๆดูที่ละบ้านไงครับ เน้นพัฒนาที่ละบ้านสร้างทหารให้พร้อม ครับ
ส่วน ทหารที่จะป้องกันม้าหนักนั่น คงต้องเป็น หอก หรือไม่ก็ ธนูครับ แต่แนะนำให้ใช้หอก แต่ต้องเยอะมากๆๆครับ แต่ถ้าจะให้ดีถ้าเรารู้ว่ามันมีม้าหนักอยู่เราก็ควรเอาม้าเบาหรือม้าธนูเข้าไปตีเลยครับ เพราะพลังป้องกันของพล้มาหนักต่อพลม้าด้วยกันนั้นอ่อนแอครับ

b@y1931

คะแนน react
0
555+

ครับ
ถ้าเผ่า =One X Attack= สู้กับเผ่า ass
คุณว่าใครจะชนะครับ

DeletedUser

Guest
สู้ยังไง ชนะยังไง

สั้นๆ แต่ลึกซึ้ง อิอิอิ

DeletedUser

Guest
1xa มีความสามัคคี ช่วยกันตี ช่วยกันยึด red
ass มีเล่ห์เลี่ยม วางแผนได้ดี มีคนเก่าคนแก่อยู่บ้าง blue
gps มีการสร้างทหาร และใช้ทหารลุยอย่างเดียว yellow
scmo ขยายอาณาเขตเก่ง pink
dhm ยังไม่มีข้อมูล

มันคล้ายการเมืองยังไงไม่รู้นะครับ

DeletedUser

Guest
สรุป เหตุการณ์ที่เคยโดน

1. ไล่สมาชิกในเผ่า โดยไอดีที่ถูกแฮก
2. ลบฟอรั่มเผ่า
3. ลบโปรไฟล์เผ่า
4. ลบรูปเผ่า
5. ยกเลิกการแชร์ ประกาศยึดครอง
6. ยกเลิก พํนธมิตร nap ศัตรู
7. โดนแบน อีกหลายไอดี

ปล. ระหว่างเกิดข้อ 1-6
มีผู้เล่นคนนึง(คนนึงในวิงของเผ่าใหญ่ๆเผ่านึง) คุยกับผู้เล่นอีกคนนึงว่า
เป็นยังไงชนะใสเลยไหมครับ 555

ถ้าทำแบบนี้ ก้อชนะได้
เลยถามไงว่า สู้ยังไง ชนะยังไง

ถ้าทำแบบที่เคยทำ ถี่ขึ้น ก้อคงชนะใส เพราะทางเราคงได้เลิกกันหมดแน่ๆ

ถึงคนที่เคยทำ ทำอีกดิ กำลังท้าทายอยู่
อยากชนะไม่ใช่หรอ วิธีเดิมๆอ่ะ เอากลับมาทำอีกดิ
กลัวอะไร บอกเองไม่ใช่เหรอว่าเป็นกลยุทธ์
ทำอีกดิ ทำอีกดิ ทำอีกดิ
กำลังโคตรเซง กับเกมนี้
ทำอีกดิ ทำอีกดิ ทำอีกดิ ทำอีกดิ
ทำได้รึป่าวล่ะ แฮกทำไมไอดีบารอน แฮกไอดีดยุคดิ
ทำอีกดิ ทำอีกดิ ทำอีกดิ ทำอีกดิ

อ่ะ โด่

DeletedUser

Guest
ไม่มีไรหรอกนะคุณ วองโกเล่
เห็นหัวข้อกลยุทธ์ประทับใจ

มันประทับใจจริงๆ เลยเอามาโพสไว้ :d:d:d

DeletedUser

Guest
ผมอยากให้เกมส์ปรับปรุงในหลายๆเรื่องครับ เช่นการเปิดค่ายสนาม (ถ้าแก้ไขปัญหาได้แล้ว) การส่งทรัพยากรอย่างเสรีภายในเผ่าให้เร็วขึ้น(คนเกิดใหม่ ตังเผ่าใหม่มันลำบากครับ เพราะช่วยคนในเผ่าได้ยาก) ให้มีการสอบสวนกลับผู้ที่ทำผิดกฎอย่างเป็นธรรมครับ ให้มีการเปิดเผยผลการสืบสวนจากผู้ทำผิดกฎว่าจะถูกต้องโทษอะไรบ้างครับ ให้มีการบอกกล่าวอะไรที่เกี่ยวกับเกมส์ฏ่อนซัก5วัน เช่น แบบเหตุการณ์คราวก่อน เข้าไม่ได้ ผล พอเข้าไปบ้านหาย งงเลย มันช่วยโอกาสชัด แล้วบอกจะเล่นได้ เข้าตอนเช้าเล่นไม่ได้ เขาตอนเย็นเล่นไม่ได้ มาเข้าตอนค่ำ เริ่มเล่นใหม่ มันมาตีตอนเที่ยงวัน และยึดเลย งงงงงงงงงง....... ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ทหารก็อยู่นอกบ้านซะส่วนใหญ่ไปตระเวนตามแนวชายแดน อันนี้ผมเห็นเลยครับว่ามันสุดๆจริง ผมมีแค่บ้านเดียว ยังพอทำใจได้ แต่สงสารคนอื่นที่มีหลายบ้านอาจจะโดนรวดเดียวเละเลยก็ได้ แล้ววันที่มาบอกก่อนก็แค่วันเดียว ใครจะไปดูทัน ยิ่งติดเรียนอยู่ช่วงนั้น และควรปรับปรุงหลายๆเรื่องครับ รูปแบบเกมส์มันดีอยู่แล้ว แต่ถ้าจะให้ดี บอกให้ พวกเยอรมัน มันมาแบน โปรในyoutube ซักทีเหอะครับ เห็นแล้วลำบากใจแทน มีกันครบ โปร 500+ 1000+

gu tae

Member
คะแนน react
0
ครับ ขอบคุณครับ

สําหรับคําคิดเห็น

picture.php

DeletedUser

Guest
กลยุทธที่ประทับใจคือ อยู่เฉยๆ (สำหรับคนที่จะมาบุก) ครับ หุหุ

บน