กองกำลังประจำการ vs กองกำลังสนับสนุน

DeletedUser

Guest
มีคำถามมาบ้างครับ

ถ้าเรามีกองกำลังประจำการเป็น พลหอก 1,000 ตัว

แล้วมีกองกำลังสนับสนุนเข้ามาเป็น พลหอกอีก 1,000 ตัว

ถ้าโดนโจมตีพลหอกใครจะตายก่อนหรือครับ?

DeletedUser

Guest
ปกติมันก็เฉลี่ยๆเท่ากันไม่ใช่เหรอ เว้นแต่กรณีที่กลุ่มไหนมีฮีีโร่ถือหอกไว้ก็จะตายน้อยกว่าหน่อยนึงนี่ ...

ปล.ไม่แน่ใจนะ จากประสบการณ์หนะ

DeletedUser

Guest
ถามดีครับ คำตอบคือมันนับเป็นประเภทเดียวกันครับ ตอนคำนวน (สนแค่ตัวเลข) แต่แน่นอนขุนพลกับไอเท็มมีผลต่อทหารในเมืองหลักเท่านั้นครับ

DeletedUser

Guest
ถามดีครับ คำตอบคือมันนับเป็นประเภทเดียวกันครับ ตอนคำนวน (สนแค่ตัวเลข) แต่แน่นอนขุนพลกับไอเท็มมีผลต่อทหารในเมืองหลักเท่านั้นครับ

ช่วยตีความ ขุนพลกับไอเท็มมีผลต่อทหารเมืองหลักด้วยครับ
ยกตัวอย่างเช่น ผมย้ายขุนพลติดไอเท็มกองไฟไปประจำการเมืองโบนัสโรงงาน50% พร้อมสร้างเครื่องยิงหิน 2.000 คันส่งเรนไปเมืองหลักของผม แบบนี้เครื่องยิงหิน+ขุนพลจะได้โบนัสจาก item กองไฟหรือไม่ครับและกำแพงระดับ 20 มีผลต่อเรนหรือไม่

DeletedUser

Guest
งืม คำถามชวนให้ติดตามคำตอบอีกแล้ว
ถ้าในกรณีเรนให้เมืองคนอื่นไอเทมจะมีผลเฉพาะทหารที่มากับขุนพลเท่านั้นซึ่งเป็นเมืองที่ขุนพลประจำการ ซึ่งถ้าใช้การเรนให้เมืองคนอื่นเป็นหลักในการคิด ผมว่าแมว 2.000 คันนั้นไม่ได้รับผลของไอเทมกองไฟนะครับ เพราะขุนพลประจำการที่เมืองหลักจึงน่าจะมีผลเฉพาะทหารของเมืองหลัก
ประเด็นมันคือไอเทมมีผลต่อทหารที่เมืองที่ขุนพลประจำการอยู่แล้วสร้างขึ้นมาหรือมีผลเฉพาะทหารของเมืองที่ขุนพลประจำการเท่านั้น คงต้องให้คุณ tOny มาอธิบายเองดีกว่า อิอิ

กำแพงส่งผมต่อทหารทั้งหมดในเมืองรวมทั้งเรนครับ

DeletedUser

Guest
งืม คำถามชวนให้ติดตามคำตอบอีกแล้ว
ถ้าในกรณีเรนให้เมืองคนอื่นไอเทมจะมีผลเฉพาะทหารที่มากับขุนพลเท่านั้นซึ่งเป็นเมืองที่ขุนพลประจำการ ซึ่งถ้าใช้การเรนให้เมืองคนอื่นเป็นหลักในการคิด ผมว่าแมว 2.000 คันนั้นไม่ได้รับผลของไอเทมกองไฟนะครับ เพราะขุนพลประจำการที่เมืองหลักจึงน่าจะมีผลเฉพาะทหารของเมืองหลัก
ประเด็นมันคือไอเทมมีผลต่อทหารที่เมืองที่ขุนพลประจำการอยู่แล้วสร้างขึ้นมาหรือมีผลเฉพาะทหารของเมืองที่ขุนพลประจำการเท่านั้น คงต้องให้คุณ tOny มาอธิบายเองดีกว่า อิอิ

กำแพงส่งผมต่อทหารทั้งหมดในเมืองรวมทั้งเรนครับ

ยังไงครับ แปลว่าขุนพลผมประจำอยู่เมืองโรงงานสร้างเครื่องยิง 2.000 คันไปเรนเืมืองอื่นๆหรือเมืองเพื่อน ติด item กองไฟไปไม่ได้รับผลของ Item หรอครับ เอาผู้รู้ตอบคำถามอีกทีครับขอแบบชัวๆ

goodknife

Member
คะแนน react
0
ยังไงครับ แปลว่าขุนพลผมประจำอยู่เมืองโรงงานสร้างเครื่องยิง 2.000 คันไปเรนเืมืองอื่นๆหรือเมืองเพื่อน ติด item กองไฟไปไม่ได้รับผลของ item หรอครับ เอาผู้รู้ตอบคำถามอีกทีครับขอแบบชัวๆ

ได้รับสิครับ ถ้าทัีพนั้นคุณส่งขุนพลที่ใส่กองไฟไปด้วยนะ (เพราะคำจำกัดความของระบบไอเท็มคือ ขุนพลต้องใส่ไอเท็ม และทหารทุกตัวที่อยู่ทัพเดียวกันกับขุนพล (ทหารนั้นต้องถูกส่งมาจากหมู่บ้านเดียวกันกับที่ขุนพลประจำการอยู่ด้วย) จะได้รับผลจากไอเท็มนั้น)

DeletedUser

Guest
ยังไงครับ แปลว่าขุนพลผมประจำอยู่เมืองโรงงานสร้างเครื่องยิง 2.000 คันไปเรนเืมืองอื่นๆหรือเมืองเพื่อน ติด item กองไฟไปไม่ได้รับผลของ Item หรอครับ เอาผู้รู้ตอบคำถามอีกทีครับขอแบบชัวๆ

เอางี้นะครับ มี 3 หมู่บ้าน
หมู่บ้าน A (เมืองแรก), B (เมืองโรงงาน), และ C

ถ้าผมเรียกขุนพลออกมาตั้งแต่แรก ดังนั้นขุนพลผมเป็นของหมู่บ้าน A ครับ ดังนั้นถ้าผมจะทำตามตัวอย่างด้านบน ขุนพลผมต้องตายก่อน แล้วไปเรียกใหม่ที่เมือง B
หากขุนพลผมกลายเป็นประจำการที่เมือง B แล้ว ใช้ Item Aletheia's Bonfire ส่งไปพร้อมกับเครื่องยิงหิน แน่นอนว่ากองกำลังชุดนั้นที่ส่งไปจะได้โบนัสด้วยครับ

หรือ ถ้าขุนพลผมประจำการที่เมือง B พร้อมมีเครื่องยิงหินอยู่ 2000 เครื่อง เวลาโดนโจมตีจากศัตรู ก็จะได้รับโบนัสเช่นกันครับ

แต่ ... ถ้าผมมีขุนพลประจำการที่เมือง A ใส่ Item Aletheia's Bonfire แล้วส่งกองกำลังหอก 2000 ตัวไปเป็นกำลังสนับสนุนที่เมือง B
เครื่องยิงหินในเมือง B จะไม่ได้รับโบนัสใดๆ นะครับ

DeletedUser

Guest
สรุปได้ว่า ไอเทมมีผลเฉพาะทหารเมืองที่ขุนพลประจำการในขณะนั้นและในการรบต้องมีขุนพลอยู่ด้วย ถ้าส่งเรนไปโดยไม่มีขุนพลเรนนั้นก็จะไม่ได้รับผลของไอเทม

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

DeletedUser

Guest
แล้วกองกำลังที่อยู่ประจำเมืองจะได้รับความสามารถของขุนพลที่มาพร้อมกับกองกำลังสนับสนุนด้วย ได้ใช่ไหมครับ?

DeletedUser

Guest
เอาง่ายๆ เลยนะครับ
ขุนพล ประจำอยู่หมู่บ้านไหน
ทหารทุกตัวในหมู่บ้านนั้น จะเป็นทหารกลุ่มเดียวที่จะได้รับ
โบนัสจากอาวุธครับ

DeletedUser

Guest
เข้าใจแล้วรับ ย้ายขุนพลไม่จำเป็นต้องให้ขุนพลตายครับ กดที่อนุสวรย์ย้ายก็ได้เหมือนกันแต่ก็คือๆกันคือเวลาย้ายใช้เวลา 6 ชม.เท่าตอนสร้าง

DeletedUser

Guest
เข้ามาอ่านได้ความรู้เยอะเลยนะเนี่ย ไม่งั้นผมคิดว่าต้องเอาขุนพลไปตายอย่างเดียว อิอิ

บน