การจบของเวิลด์ 1

• ผู้เริ่มกระทู้ Strygwyr Bloodseeker
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
เรียน ผู้เล่นเวิลด์ 1 ทุกท่าน,

เป็นเวลาหลายปีที่เราได้ร่วมต่อสู้กันมา ขณะนี้ทีมงานขอประกาศผู้ชนะเวิลด์ 1 คือเผ่า =w1= ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ โดยเวิลด์ 1 จะเปิดให้พูดคุยจนถึงสิ้นเดือนเมษายน - ต้นเดือนพฤษภาคมนะครับ ทั้งนี้เราจะประกาศรางวัลให้ทราบอีกครั้งในกระทู้นี้ครับ

ขอบคุณที่สนับสนุนเราด้วยดีเสมอมา และเจอกันในเวิลด์ต่อๆ ไปครับ

ทีมงานไทรบัลวอรส์

จากเท่าที่อ่านดู ในที่สุดมันก็จบลงแล้วสำหรับ tribalwars.asia world1

วันนี้ยังไงผมในฐะนะผู้เล่นธรรมดาๆคนหนึ่งที่อยู่มาตั้งแต่แรกจนจบ ก็ขอสรุปสั้นๆหน่อยละกันว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้าง ทั้งสิ่งที่ทุกคนรู้และไม่รู้ รวมถึงขอติชม วิจารณ์ เรื่องต่างๆด้วย

- tribalwars world 1
เอาจริงๆแล้วมันค่อนข้างยาวมาก ไม่อยากพูดถึง เพราะมีเรื่องราวสารพัดชวนให้ปวดหัวอยู่ตลอดเวลา
สำหรับผมเองนั้น ตอนแรกก็เป็นเพียงบ้านจุดเดียวเหมือนๆทุกคน ต่อมาก็ได้เล่นไปตามเกม รู้จักคนอื่นๆเพิ่มขึ้นเพื่อความอยู่รอด(จะได้ไม่แพ้และเล่นต่อได้)
ซึ่งภายหลังผมพบว่ามันเป็นความผิดพลาด ที่เล่นต่อมาได้นานขนาดนี้ เดี๋ยวจะค่อยๆอธิบายว่าทำไมถึงไม่ควรเล่นต่อ
โดยรวมตอนแรกเริ่มเราก็เล่นไปได้สนุกๆเหมือนเกมsimcityหรือพวกเกมบนfacebook แต่ปัญหามันอยู่ที่เรื่องของการยึดบ้านกันเองของผู้เล่น
ซึ่งทำให้แต่ละคนระแวงคนรอบๆ ต้องมีการตั้งกลุ่ม ตั้งเผ่า และตั้งกฎอะไรต่างๆขึ้นมา แต่นั่นก็ไม่ใช่สิ่งที่ไม่ดีเพราะทำให้เจอมิตรภาพที่เกมอื่นๆไม่มี
แต่พอเล่นไปนานๆก็ได้มี ความจริงจัง ความซีเรียส ความโลภ ต่างๆ ก็ก่อให้เกิดปัญหาตามมามากมาย
มีการหลอกกันเอง มีการทรยศ มีการใส่ร้าย จากปัญหาเล็กๆก็เปลี่ยนเป็นสงครามใหญ่ๆได้
จากนั้นก็ยังมีการโกงของผู้เล่นหลายๆคน ด้วยวิธีต่างๆมากมาย ความยุติธรรมนั้นหาไม่ได้ในเกมนี้
ส่วนตัวผมเองนั้น ไม่ใช่ว่าจะเป็นคนดีอะไรเลย ที่อยู่มาจนจบก็ต้องขอยอมรับว่าได้ใช้กลยุทต่างๆมากมาย บางทีก็ต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำ
ไม่ใช่ว่าผมอยากเล่นต่อ แต่เพราะผมเล่นมานานและไม่อยากแพ้ รวมถึงยังมีเพื่อนๆในเผ่าที่ต้องคอยดูเพราะรับหน้าที่มาแล้ว เลยต้องเล่นต่อไปเพื่อคนอื่นๆที่ยังอยู่
แต่การเล่นจนจบ มันไม่ง่าย เพราะมีอุปสรรคมากเหลือเกิน ตอนแรกคิดว่าถ้าทำสงครามจนชนะก็จะจบทันที
แต่จริงๆแล้วมันกลับใช้เวลานาน และมีสงครามใหม่ๆมาเรื่อยๆไม่จบสิ้น เพราะผู้เล่นด้วยกันเองนี่แหละที่ไม่มีการยอมกันง่ายๆ เอาศักดิ์ศรีต่างๆมาใช้เล่นเกม
สุดท้ายที่จบได้นี่ ทุกคนก็ต้องทิ้งเผ่า ทิ้งอะไรต่างๆที่สร้างมา เพื่อการจบเกมที่แท้จริง ต้องมาอยู่รวมกันแบบนี้ หลายๆคนก็เลิกไป แทบไม่เหลืออะไรเลย

- ปัญหาของtribalwars
ที่มันจบยากเย็นใช้เวลาหลายปีแบบนี้ก็เป็นเพราะทีมงานtribalwarsและกฎของเกมต่างๆด้วยที่ไม่เอื้ออำนวยให้จบ ต้องให้ผู้เล่นพยายามกันเอง
ปัญหามีหลายอย่าง ผมจะใส่เป็นข้อๆ

-- world1เป็นเหมือนเวอชั่นทดลองของเกมนี้ คือตัวเกมไม่ได้มีจุดจบมาให้ เหมือนแค่ลวงให้คนมาเล่นเยอะๆแล้วเก็บเงินจากคนที่เล่นจริงจังไปเรื่อยๆ

-- เกมนี้ต้องใช้เวลาจริงๆในการเล่นไม่เหมาะสำหรับหลายๆคน โดยเฉพาะคนที่ มีงานทำ มีเรียน มีภาระกิจต่างๆต้องรับผิดชอบ พูดง่ายๆคือเสียเวลามากไป

-- เกมนี้มีช่องโหว่ให้คนโกงมากมาย ความยุติธรรมเลยหาไม่ได้ในเกมนี้ ยกตัวอย่างเช่น การเล่นหลายID การใช้อุปกรณ์เสริมในการเล่น scripts เป็นต้น

-- ปัญหาของทีมงาน เช่น คนดูแลไม่พอ ทีมงานควรจริงจังมากกว่านี้ เกมเงียบเหงาลงเรื่อยๆเพราะไม่มีอะไรใหม่ๆหรือกิจกรรมน่าสนใจ
ผมเคยเจรจากับคุณต้นที่เป็นทีมงานในเรื่องต่างๆ เท่าที่ดูจะมีงานล้นมือมากๆ
ยกตัวอย่างเช่น
ได้แน่นอนแต่อย่างที่ผมบอกอาจจะต้องเลยเดือน 6 ไปก่อนนะครับ t_t ถ้าป่านนั้นใครยังอยู่ก็คอยมาอ่านที่นี่แหละครับ 555
ซึ่งตอนนี้เลยเดือน6มาเกือบเป็นปีแล้ว เขาคงจะลืมไปแล้วหรือไม่ได้ใส่ใจเท่าไร ซึ่งนี่เป็นแค่ตัวอย่างเล็กๆที่ไม่ได้ทำคัญอะไร ยังมีเรื่องอื่นๆที่สำคัญกว่านี้อีกเพียบที่ยังค้างคา
มีหลายเรื่องที่ทีมงานยังต้องพัฒนาอยู่อีกมาก

-- เนื่องจากเซิฟนี้เป็นเซิฟไทย ทำให้การร้องเรียนต่างๆในเรื่องของตัวเกมนั้น เป็นไปได้อย่างล่าช้าและไม่คืบหน้า เพราะต้องติดต่อไปทางบริษัทที่เยอรมัน

-- เกมไม่ค่อยมีการพัฒนาไปจากเดิม เพราะผู้พัฒนาเรียกได้ว่า แทบโละเกมนี้ทิ้งแล้ว เรายังต้องมีการพิมพ์ทิ้งข้อตวามในforum และส่งข้อความ ทั้งๆที่เกมอื่นchatกัน คุยกันได้มานานแล้ว

- สรุป
เกมนี้ไม่สนุก เพราะมันไม่เหมือนเกม

แต่ก็ยังดีที่มันจบลงแล้ว
ใครมีอะไรสงสัย ติดต่อผมได้ที่ natdarnai@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ส่วนที่ดีของเกมมันโดนส่วนที่ไม่ดีบดบังไปหมด

ผมชอบอธิบายแบบตรงไปตรงมา จะให้มาบอกว่า ยินดีอย่างยิ่งที่จบด้วยกัน happy ending มันคงไม่ใช่แน่ๆ เพราะคนที่ผมเคยเล่นด้วยก็แทบไม่เหลือแล้ว

จากเมื่อครึ่งปีก่อน มีผู้เล่นอยู่1000คน ตอนนี้เหลืออยู่ประมาณ 200

ก็หมายความว่า 800คนนั้นเลิกไปแล้ว
แล้วจาก200คนที่เหลือ คาดว่า150คนนั้นแค่กดเข้ามาเพื่อรอจบเวิล ส่วน50คนก็กดเล่นคนเดียวไปวันๆ
แล้วจาก50คนที่ยังกดเล่นอยู่ คนที่คุยกับคนอื่นๆในforumเผ่ามีไม่ถึง10คน

ช่วงแรกที่เริ่มเล่นใหม่ๆ ยังไงมันก็okอยู่ แต่ช่วงหลังมันร้างไปหมดแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

Kengzii sk

คะแนน react
0
รอมานาน ครับ ตั้งเเต่เรียน ยันทำงานเเล้ว ได้อะไรหลายๆกับเกมส์นี้ เเต่ก็อยู่จนจบครับ คงไม่มีเกมส์ อารายที่ นานขนาดๆนี้ เดวนี้ มานเปลี่ยนไปเยอาะเกมส์นี้ เเต่ก็ ยังมีเเรงดึงดูด ให้กลับมาเล่นตลอดครับ จะเลิกหลายครั้ง ก็ไมรู้ทำไมยังไม่เลิก ยังไง ก็สนุกดีครับ เเต่ก็ยินดีสำหรับที่จบไปด้วยกันครับ

uddy

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
ผมเชื่อเสมอว่า ทุกเกมส์ มีมุมที่สนุก ในแบบของมัน
และมีมุมที่น่าเบื่อสำหรับใครบางคนเช่นกัน

ต่อให้เป็นเกมส์อันดับหนึ่ง ในประเทศ
แต่ก็ยังมีคนที่ไม่ชอบมันอยู่ดี

ทุกครั้งที่ผมเล่นเกมส์นี้ Tribalwars ผมมักจะจับจุด
ในส่วนที่ผมชอบ และทำมันเป็นประจำมากกว่าการทำทุกๆกิจกรรม
ที่มีในเกมส์

เช่น ผมชอบคุยกับเพื่อน /พันธมิตร /NAP /ศัตรู
และคิดจินตนาการไป วางแผนราวกับว่า จะเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆ 555
-------------------------------------

ทุกๆครั้ง ที่มีการวางแผนโจมตีใครซักคน:)

ทุกๆครั้งที่มีการโจมตีสำเร็จ;)

ทุกๆครั้งที่มีการยึดบ้านศัตรูได้ โดยเฉพาะคนที่เล่นเก่งๆ:p

ทุกๆครั้งที่ มีเครื่องหมายดาบไขว้ 55 โดยเค้าโจมตี:confused:

ผมมักจะตื่นเต้นและสนุกไปกับมัน ไม่ใช่แค่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในเกมส์
แต่มันอดนึกถึง คนจริงๆที่เล่นมัน และนั่งอยู่หน้าคอมพิวเตอร์/สมาร์ทโพน
และพยายามอย่างที่สุดในแบบที่เค้าคิดว่าดีที่สุด แล้วส่งผลต่อการเล่นของเค้า 555

มันก็เลยสนุกตรงนี้แหละ
ผมคงจะจำเกมส์นี้ไปตลอด แม้นจะเลิกเล่นก็ตาม
และชื่อไอดี ของเพื่อนบางคน มันก็ติดตามเราไปซะด้วยซิ ,,,

แก้ไขล่าสุด:

rinriko

คะแนน react
0
ยอมรับค่ะว่าเกมส์นี้เล่นนานที่สุดเท่าที่เคยเล่นมาค่ะเวิลด์1

sb55688

คะแนน react
0
จบ สักที แต่ที่ผมแค้นใจสุดคือ จบแล้ว เวิล1มันละลายหายไปด้วย

ถึงเวลาลาขาดจากเกมส์นี้สักที
น้องส้ม พี่ทำตามคำมั่นสัณญาให้แล้วนะว่าจะเล่นจนกว่าจะจบเวิล1ล์
ตามความฝันของเอ็งแล้ว ที่นี้จะถึงที่พี่จะไปตามล่้าหาความฝันตัวเองบ้าง4ปีผ่านไปอย่างรวดเร็ว

DeletedUser

Guest
จร้า ถึงไอดีของส้มเองไม่ได้อยู่ในเวิร์ดหนึ่ง แต่ส้มก็แว๊บๆๆเข้าไปดูบ้างเป็นบางครั้ง แต่ก็ดีใจแล้วที่เห็นเกมส์จบ

เวิร์ดหนึ่งเป็นสิ่งที่น่าจดจำจริงๆ มีเรื่องราวมากมาย ได้เพื่อน ได้พี่ ได้น้องที่ดีๆหลายคน เป็นเกมส์ที่ไม่คิดว่าจะต้องทุ่มเทเท่านี้ บางครั้งต้องมาคุย มาประชุมกันตีสอง ตีสาม

มาปรึกษาหารือ มาค่อยส่องความเป็นมาของเผ่าตรงข้าม มาคอยสร้าางความปั่นป่วน ต้องมาคอยแก้ปัญหา คอยคุยเจรจา ต้องคอยหาวิธีโกงเพื่อไม่ให้ gm จับได้ และยัง

เพื่อไม่ให้คนอื่นสงสัย อย่างที่เบิร์ดบอก ว่าบางครั้งไม่ได้อยากทำบางสิ่ง แต่มันก็ต้องทำโดยเลือกไม่ได้ เพราะบางอย่างในสิ่งที่ผ่านมาวันนั้นๆ หากไม่ได้เกิดขึ้น

เวิร์ดมันอาจจะนานกว่านี้ มันอาจจะไม่ได้จบด้วยดีแบบนี้ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนที่รู้สึกดีๆด้วยกันตลอดมา และต้องขอโทษสำหรับบางคนที่ส้มเคยทำไม่ดีด้วย

DeletedUser

Guest
อ่า world 1 จบแล้วเหรอนี่ ผมเข้าไปเล่นได้นานเหมือนกัน นานนับปี
แต่เนื่องจากชอบเล่นแบบสร้างบ้านจัดสรรมากกว่าจะไปยึดคนอื่น (ใจอ่อน)
ก็โดนหัวหน้าเผ่าจอมโหดต่อว่า ด่าอยู่เรื่อย พบว่าเสียเวลามาก การที่จะสะสมอาวุธให้
เต็มบ้านซึ่งหลังนึงใช้เวลาเป็นเดือน ในขณะที่ไปช่วยป้องกันหรือโจมตีครั้งเดียวหมด
ผลสุดท้ายก็กดเลิก เสียดายเหมือนกัน แต่ก็ไม่มีเวลา และไม่เห็นอนาคตเผ่าที่อยู่นั่นเอง
**เหลือความทรงจำ มิตรภาพ เพื่อนในเกมครับ**

sos2510

คะแนน react
0
จบสักที ดีใจด้วย กับ เพื่อนพ้อง ที่สามารถเล่นจนวันสุดท้าย ของเวิร์ด1

บน