การบังคับใช้กฎ การ sit ระยะยาว

• ผู้เริ่มกระทู้ t0ny
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
เรียน ผู้เล่นในเวิลด์ 1 ทุกท่าน,

ในฐานะที่ผมเป็นทีมงานคนเดียวที่ดูแลในเวิลด์ 1 และประกอบกับได้รับคำติจากผู้เล่นจำนวนหนึ่งเข้ามาว่ามีผู้เล่นบางกลุ่มใช้วิธี Sit ระยะยาวให้กับบัญชีคนในเผ่าที่เค้าเลิกเล่นไปแล้ว และนำไอดีเหล่านั้นไปใช้ประโยชน์อื่นๆ เช่น รุม หรือส่งทรัพยากรให้กัน ทำให้เป็นการเอาเปรียบผู้เล่นท่านอื่นมาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว ก่อนหน้านี้เนื่องจากเกิดเหตุน้ำท่วม ฯลฯ ทำให้ผมในฐานะทีมงานของเวิลด์ 1 ปล่อยตรงส่วนนี้มาสักพัก แต่เนื่องจากปัญหามันลุกลามขึ้นอย่างมาก ผมพบบัญชีที่โดน sit เป็นเวลา 100% ของเวลาเล่นทั้งหมดจำนวนมาก และตอนนี้ก็กำลังทยอยแบนให้หมด

แต่เพื่อเป็นการปรับความเข้าใจผมขอนำกฎมาอธิบายตรงนี้ก่อนครับ
ตามกฎข้อที่ §3) ผู้ช่วยดูแล ตรงส่วน การดูแลระยะยาว

การช่วยดูแลแบบถาวรนั้นผิดกฎ แอคเค้าท์ที่ถูกดูแลโดยที่ไม่มีเจ้าของนั้นถือว่าเป็นการช่วยดูแลแบบถาวร ถ้าเจ้าของแอคเค้าตัดสินใจว่าเค้าจะไม่กลับมาเล่นเกมส์อีก แอคเค้าท์นั้นๆ ไม่สามารถถูกเล่นโดยผู้ช่วยดูแลและการดูแลต้องจบสิ้นลง (ทางเลือกคือการยกหมู่บ้านให้ก่อน)

ถ้าเจ้าของแอคเค้าท์นั้นกำลังจะกลับมา และคุณรู้ว่าเมื่อเจ้าของกลับมานั้นสามารถช่วยดูแลได้ การดูแลแอคเค้าท์ระยะยาวต้องเป็นไปตามกฎและข้อบังคับ

ถ้าแอคเค้าท์ถูกดูแลเป็นเวลา 60 จากที่ผ่านมา 120 วัน แอคเค้าท์นั้นจะกลายเป็น "แอคเค้าที่ถูกจำกัด" ซึ่งผู้ดูแลแอคเค้าจะไม่สามารถโจมตี หรือช่วยเหลือผู้เล่นอื่นๆ หรือส่งทรัพยกรใดๆ แอคเค้าท์ใดๆที่มีการช่วยดูแลเกินกว่า 120 วันโดยไม่มีเหตุผลใดๆ อาจถูกยกเลิกการดูแลโดยทีมงาน

ผมได้อาศัยอำนาจตามกฎดังกล่าวในการแบนบัญชีที่เจ้าของไม่ได้เล่นเองมานานเท่ากับหรือมากกว่า 2 เดือน หรือ 60 วัน ซึ่งหลังจากโดนแบนหากเจ้าของบัญชีมาติดต่อทีมงานภายใน 14 วันหลังจากโดนแบนก็จะสามารถเลือกรับโทษ หรือทำข้อตกลงกับทีมงานได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประวัติการกระทำผิดครั้งก่อนๆ ด้วยครับ แต่หากไม่มาติดต่อภายใน 14 วัน บัญชีก็จะถูกลบออกจากเวิลด์ครับ

ในช่วงแรกทีมงานจะแบนบัญชีที่โดนดูแลเป็นระยะเวลาตั้งแต่ 90% ขึ้นไป หมายความว่าเจ้าของเล่นเองแค่ 10% หรือน้อยกว่าของเวลาเล่นทั้งหมด และจะทยอยแบนเป็นรอบๆ เพื่อให้สะดวกต่อการอุทธรณ์จะได้ไม่ต้องรอนาน โดยไล่ตั้งแต่ 100% ลงไปครับ

ทั้งนี้ผู้ที่ดูแลบัญชีที่รู้ว่าเจ้าของบัญชีจะไม่กลับมาเล่นอีก และยังรับดูแลบัญชีเกินว่า 60 วัน (ถึงว่าแม้จะสลับไปให้คนอื่นดูแล หรือสลับกลับไปกลับ ทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการนับรวมย้อนหลังเป็นในช่วงเวลา 365 วันที่ผ่านมา) คุณก็จะถูกแบนตามกฎด้วยเช่นกัน โดยโทษสำหรับการรับ Sit ถาวรนั้นคือแบน 3-7 วัน แบบโจมตีได้ ตามจำนวนไอดีที่ดูแลก็ คูณเข้าไปครับ เช่น ไม่มีประวัติการกระทำผิดมาก่อน ทีมงานจะเลือกโทษที่ต่ำสุดในที่นี้คือ 3 วัน แต่ดันดูแลบัญชีระยะยาว 3 บัญชีดังนั้นก็จะโดนแบน 9 วันแบบโจมตีได้ สำหรับผู้ที่มีโทษมากกว่า 45 วันหลังจากการคูณ จะโดนแบนถาวรครับ

สำหรับส่วนผู้ที่รับดูแลบัญชี ตอนนี้หากรู้ว่าบัญชีไหนเจ้าของไม่กลับมาแน่ๆ ก็แนะนำให้ List รายชื่อและส่งให้ทีมงาน และคุณจะไม่ต้องรับโทษในส่วนนั้นๆ ครับ แต่ถ้าทีมงานเป็นผู้แบนไปเอง ก็เตรียมตัวไว้นะครับ พอผมแบนพวกบัญชีที่เจ้าของไม่ได้เล่นเองเสร็จก็จะเริ่มมาแบนคนที่รับดูแลครับ

ทั้งนี้สำหรับเวิลด์อื่นๆ ผมจะให้นโยบายแก่ผู้ดูแลท่านอื่นๆ หลังจากที่ผมบังคับใช้กฎนี้กับเวิลด์ 1 ซึ่งได้รับเรื่องว่าเป็นปัญหาเงียบที่ใหญ่แล้ว เพื่อสรุปวิธีการตรวจสอบ และวิธีดำเนินการต่อไปภายในสิ้นอาทิตย์หน้า คิดว่าจะเริ่มแบนในเวิลด์อื่นๆ หลังจากวันจันทร์หน้าเป็นต้นไปครับ

หากท่านมีปัญหาหรือข้อสงสัยโปรดสอบถามทางข้อความส่วนตัวของผมได้เลยครับ หรือจะโพสต์ไว้และถ้าผมไม่ได้มาตอบสักพักรบกวนส่งข้อความส่วนตัวเรียกผมหน่อยและกันครับ จะได้เข้ามาตอบให้

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ฝากเรื่องระบบใช้งานอินเตอร์เน็ตร่วมด้วยนะค่ะ เพราะไอดีสามารถนำมาโจมตีได้ อยากให้กำหนดกฎให้ชัดเจนขึ้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

zarooman

คะแนน react
0
ถาม

แล้วจะไปแจ้งไอดีที่ให้เราดูแลระยะยาวได้ที่ไหนหรอครับ ขอลิงค์ที่ครับคุณโทนี่

DeletedUser

Guest
ขอไว้อาลัยกับไอดีที่ผมเคย sit มานานแล้วปล่อยไปนะครับ
หนึ่งในนั้นก็ไอดีของคุณชัยดยุคเผ่า =X= น้องชายและหัวหน้าเ่ผ่าที่ผมนับถือในฝีมือ
ขอบคุณคุณต้นที่บอกทางสว่างให้ผมนะครับ รู้สึกสบายตัวขึ้นเยอะเลย

แต่ถ้าจะให้แฟร์กว่านี้ผมว่าลองให้ทีมงานโปรแกรมเมอร์เขาเขียนเงื่อนไขให้แบนอัตโนมัตสำหรับผู้เล่นที่ใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกัน
แล้วทำการส่งโจมตีร่วมกันหรือสนับสนุนให้ไอดีที่ใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกันอยู่ ถ้าโดนแบนแล้วค่อยมาอุธรณ์ตามระเบียบ
ผมว่าวิธีนี้จะดีกว่าการรอรับเรื่องร้องเรียนจากผู้เล่นอื่นนะครับเพราะบางทีมันก็ช้าและเป็นช่องว่างให้มีการซิกแซกกันได้
อีกอย่างเป็นการปรามให้ผู้เล่นที่ถือไอดีไว้หลายไอดี(โดยไม่ได้ sit)ต้องมีความระมัดระวังในการเล่นแบบเอาเปรียบคนอื่นมากขึ้น
ผมว่าน่าจะแฟร์ดี อย่างที่ทุกท่านต้องการนะครับ

DeletedUser

Guest
ขอไว้อาลัยกับไอดีที่ผมเคย sit มานานแล้วปล่อยไปนะครับ
หนึ่งในนั้นก็ไอดีของคุณชัยดยุคเผ่า =x= น้องชายและหัวหน้าเ่ผ่าที่ผมนับถือในฝีมือ
ขอบคุณคุณต้นที่บอกทางสว่างให้ผมนะครับ รู้สึกสบายตัวขึ้นเยอะเลย

แต่ถ้าจะให้แฟร์กว่านี้ผมว่าลองให้ทีมงานโปรแกรมเมอร์เขาเขียนเงื่อนไขให้แบนอัตโนมัตสำหรับผู้เล่นที่ใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกัน
แล้วทำการส่งโจมตีร่วมกันหรือสนับสนุนให้ไอดีที่ใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกันอยู่ ถ้าโดนแบนแล้วค่อยมาอุธรณ์ตามระเบียบ
ผมว่าวิธีนี้จะดีกว่าการรอรับเรื่องร้องเรียนจากผู้เล่นอื่นนะครับเพราะบางทีมันก็ช้าและเป็นช่องว่างให้มีการซิกแซกกันได้
อีกอย่างเป็นการปรามให้ผู้เล่นที่ถือไอดีไว้หลายไอดี(โดยไม่ได้ sit)ต้องมีความระมัดระวังในการเล่นแบบเอาเปรียบคนอื่นมากขึ้น
ผมว่าน่าจะแฟร์ดี อย่างที่ทุกท่านต้องการนะครับ

เห็นด้วยกับลุงก๊อกนะค่ะ เพระาหากการเช็คเป็นแบบการรอแจ้งมาถึงจะไปตรวจสอบ สุดท้ายก็เหมือนเดิม คนเล่นก็ยังพยายามหาช่องทางเอาเปรียบคนอื่นได้อีก

แต่ถ้ามีโปรแกรมสามารถตรวจเช็ค และหากทำผิดระบบก็แบนไว้ได้ทันทีเลย และค่อยมาอุธรณ์กันทีหลัง แบบนั้นก็ดีนะค่ะ

จะได้เช้คได้เลยว่า คนนั้นเคยทำผิดมาแล้วกี่ครั้ง

เรื่องไอดี บางครั้งก็เสียดายนะค่ะ เพราะบางไอดี ไม่ได้ต้องการมีไว้เพื่อเอาเปรียบใคร แต่อยากมีไว้แค่

ต้องการให้ไอดีนั้น มีชื่ออยู่จนจบเวิร์ด เพระาเป็นไอดีซึ่งเคยสำคัญ แต่คนเล่นได้หายไป

มันก็ดีไปอย่าง เราจะได้ไม่ต้องมาดูแล จะได้ไม่ต้องมาห่วงไอดีซิทอีก เล่นแค่ไอดีหลักๆๆสู้กันไปเลยดีกว่า = =

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
เดี๋ญวจะโดน ทั้งคู่เลย เชอะๆๆๆๆๆๆๆ

อย่าให้แฉนะ 5555555++

บน