การปิดเวิลด์ 1

DeletedUser

Guest
สืบเนื่องจากที่มีผู้เล่นได้ร้องขอทำการขอจบเวิลด์ 1 ทีมงานก็ได้ดำเนินการทำแบบสำรวจเป็นที่เรียบร้อยเมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ซึ่งประมาณ 83% ของผู้เล่นที่ร่วมโหวตในครั้งนี้จำนวน 448 คน คิดเป็นประมาณ 50% ของผู้เล่นในเวิลด์ทั้งหมด ทีมงานได้ส่งต่อผลโพลไปยังผู้ที่เกี่ยวข้องและได้ข้อสรุปว่าการปิดเวิลด์ 1 ให้ใช้เงื่อนไขนี้

- อัตราส่วนการยึดครองของเผ่าคิดเป็น 70% ของเวิลด์ทั้งหมด
* นับจากการยึดครองของเผ่าอันดับ 1 เท่านั้น ซึ่งหากภายในระยะเวลาหนึ่งไม่สามารถทำได้ ทีมงานจะปรับลดอัตราส่วนลงให้อีกครั้งครับ

ซึ่งหลังจากเวิลด์จบแล้วจะมีการเปิดเวิลด์ต่อไปอีกเป็นเวลา 1-3 เดือน แต่จะมีการเปิดโหมดห้ามตี เพื่อให้ผู้เล่นสามารถยังพูดคุยกับเพื่อนๆ ได้อยู่อีกสักพัก สำหรับรางวัลและขั้นตอนต่อไปจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ทีมงานไทรบัลวอรส์ของคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ผมขอชี้แจงข้อเท็จจริงบางส่วนเพิ่มเติม เนื่องจากมีผู้เล่นบางท่านสอบถามเข้ามา

1. มีผู้เล่นบางส่วนได้เข้าใจผิดว่าโพลนั้นคือตัวบ่งชี้ว่าจะต้องปิดทันที ซึ่งตรงนี้ทีมงานขอชี้แจงว่าไม่ใช่นะครับ โพลคือตัวแนะนำสำหรับทีมงานว่าจะต้องทำอย่างไรต่อ เช่น หากโพลออกมา 95% ของผู้เล่นต้องการให้ปิดเวิลด์ จากคนโหวต 400 คน ทีมงานก็อาจจะให้จบได้เลยทันที หรือใช้อัตราส่วนการยึดครองที่ทำให้เกมส์จบได้อย่างเร็วเป็นต้น ดังนั้นไม่ใช่ว่าโพลจะชนะแล้วจะปิดทันทีคงไม่ใช่นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครเป็นคนบอก แต่ทีมงานไม่เคยบอกแน่นอน และทีมงานก็เตือนก่อนเปิดโพลมาเสมอ

2. บางคนก็บอกว่ามันธุรกิจเค้าอยากจะยื้อให้นานๆ ถ้ามองในแง่ธุรกิจปิดตอนนี้หรือปิดเมื่อเดือนที่แล้วเลยคงจะคุ้มค่ากว่าครับ เพราะเวิลด์ 1 ไม่ได้สร้างรายได้ที่คุ้มค่าที่จะดำเนินการเปิดมาสักระยะแล้ว ซึ่งที่ต้องยื้อเปิดต่อเพราะว่าผู้เล่นเกือบ 20% จากผู้ที่โหวตนั้นโหวตไม่เห็นด้วยที่จะให้ปิด ซึ่งในฐานะผู้ให้บริการก็ต้องเคารพสิทธิของเค้าด้วย นั่นเป็นที่มาว่าทำไมถึงต้องมีเงื่อนไขในการจบเข้ามา เพื่อให้ทุกคนได้แข่งขันกันในช่วงสุดท้ายด้วยความยุติธรรมครับ แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นเพราะเงิน ผมว่าคุณใจแคบไปหน่อยนะครับ ลองดูดีๆ ครับ บางคนยังบอกเองเลยว่าไม่ได้เติมเวิลด์ 1 มานานมาแล้ว ถามคนรอบข้างคุณดูก็น่าจะทราบครับ

3. บางคนก็บอกอีกว่าถ้าเป็นแบบนี้จะเลิกเล่นเพราะผลโพลนั้นชี้ว่าต้องการจะปิด ถ้าคุณจะเลิกเล่นผมคงไปห้ามอะไรไม่ได้เพราะเป็นสิทธิของคุณนะครับ ที่จะเลือกต่อสู้ให้จบอย่างสมศักดิ์ศรีที่เล่นกันมาหลายปี คุณอยากเป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ หรือเป็นคนที่เคยเล่นอันนั้นมันก็สิทธิของคุณ คุณต้องเลือกเองครับ แต่ถ้าจะบอกว่าเลิกเล่นเพราะเราไม่แฟร์ เรายืดระยะเวลาเพราะอยากได้เงิน ฯลฯ อย่างที่พูดไปแล้วในข้อ 1 และ 2 ซึ่งผมก็แนะนำให้คิดดูเองนะครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณมากครับที่ร่วมกันฟันฝ่าสิ่งต่างๆ มาด้วยกัน ผมก็รู้สึกดีที่ได้พบคนดีๆ ได้เจอเพื่อนใหม่ๆ มากมายจากเมื่อเราเปิดเวิลด์ 1 ครั้งแรกถึงวันนี้ก็ 874 วันแล้วครับ ยังไงผมก็ขอร่วมเป็นกำลังใจสำหรับผู้ที่จะร่วมสู้ต่อจนถึงฉากสุดท้ายครับ หากท่านใดมีคำถามสำหรับการปิดเวิลด์โพสต์ถามไว้ได้เลยครับ ในฟอรัมคำถาม หรือจะ pm ก็ยินดีครับ

ขอบคุณครับ

*หมายเหตุบางส่วนในโพสต์นี้อาจจะมีความเห็นส่วนตัวอยู่

บน