การปิด w.1

DeletedUser

Guest
http://forum.tribalwars.asia/showthread.php?t=5168

เงื่อนไขมาแล้วครับ

คำแนะนำ หากต้องการจะจบ
1. เผ่าที่ 1 และ 2 ของเวิลด์ให้ยึดครองรวมกันมากกว่า 60-70% ของแผนที่ทั้งหมด (ทางออกที่ 1) และแจ้งทีมงานเพื่อกำหนดการปิดเวิลด์ เช่น ให้เวลาอีก 2 เดือนต่อจากนั้นเพื่อวัดว่าเผ่าไหนจะได้ที่ 1 นับจากคะแนน

แล้วไม่ใช่ทีมงานเขียนเหรอ เกณแรกได้ เกณโหวตก็มา สิทธิเท่ากันทุกไอดี แต่อ้างจะรับฟังเสียงส่วนน้อย ไม่ฟังเสียงส่วนใหญ่ แล้วทีมงานก็ไปเรื่อย ไม่เคยเขียนอะไรชัดเจน

-อัตราส่วนการยึดครองของเผ่าคิดเป็น 70% ของเวิลด์ทั้งหมด
อันนี้หมายถึงอะไร ให้กลับมาตีกันใช่ไหม เผ่าเดียวหรือเผ่าอันดับ1และ2 ถ้าไม่ชัดเจนเดี๋ยวก็ไปอีกเรื่อย ดูๆแล้วสิ้นปีนี้ไม่สามารถปิดได้แน่ๆ ไหนจะให้ได้ตามเกณและคอยอีก 3 เดือน

1. มีผู้เล่นบางส่วนได้เข้าใจผิดว่าโพลนั้นคือตัวบ่งชี้ว่าจะต้องปิดทันที ซึ่งตรงนี้ทีมงานขอชี้แจงว่าไม่ใช่นะครับ โพลคือตัวแนะนำสำหรับทีมงานว่าจะต้องทำอย่างไรต่อ เช่น หากโพลออกมา 95% ของผู้เล่นต้องการให้ปิดเวิลด์ จากคนโหวต 400 คน ทีมงานก็อาจจะให้จบได้เลยทันที หรือใช้อัตราส่วนการยึดครองที่ทำให้เกมส์จบได้อย่างเร็วเป็นต้น ดังนั้นไม่ใช่ว่าโพลจะชนะแล้วจะปิดทันทีคงไม่ใช่นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครเป็นคนบอก แต่ทีมงานไม่เคยบอกแน่นอน และทีมงานก็เตือนก่อนเปิดโพลมาเสมอ

http://forum.tribalwars.asia/showthread.php?t=5154

หลังโพลจบแล้ว เสียงโหวตชนะ แต่ชนะแบบไม่ได้เป็นไปตามทีมงานหวัง ทีมงานก็หาทางออกหรือคำพูดอีกแบบได้ครับ ทีมงานไม่เคยเตือนอะไรนะครับ ย้ำผมไม่เคยเห็นเขียนเตือนถึงประเด็นไม่ปิดถึงโพลจะชนะ

จริงๆแล้วทีมงานไม่สามารถบอกได้ใช่ไหมครับ เพื่อW.อื่นๆด้วยว่าจะจบและชนะเกมนี้ต้องทำเช่นไร ทำไมไม่บอกให้ชัดเจนแต่แรกเลยครับ ทีมงานทำเช่นนี้เหมือนหลอกคนเล่นครับ ให้เดินไปสุ่จุดๆหนึ่งเหมือนจะชนะแล้ว พอเดินถึง อีกหน่อยนะ ไม่เป็นไร เดินต่อ พอถึงอีก ทีมงานแจ้งยังๆๆๆๆต้องเดินไปต่อ ความรู้สึกเหมือนเดินไปน้ำตกแล้วมีป้ายบอกทางไหมครับเนี้ย ตลกดีแถ้

ใครจะเล่นและยึดต่อก็ทำไปแล้วกัน ผมจะเข้าวันระรอบแล้วกัน สมาชิกเพื่อนท่านใดทราบว่าจบเมื่อไหร่ก็มาตามผมไปดูด้วยแล้วกันครับ ก่อนพรีเมี่ยมจะหมดวันที่29/8/2555 ก็จะอัพเมืองไปเรื่อย เมืองผมก้ได้ 1111 เมืองตามที่ตั้งใจไว้แล้ว อันดับก้คงอยุ่อันดับ1-10 ก้ถือว่าพอใจแล้ว

ขอบคุณสำหรับมิตรภาพที่ดีและสนุกกับเกมครับ และต้องขออภัยที่ผมคิดว่าการรวมเผ่าอันดับ1-2เข้าด้วยกันตามเกณที่อ่านมาจะพาเพื่อนๆชนะและจบW.นี้ได้ร่วมกัน ไม่คาดคิดว่าจะเจอไม้นี้ของทีมงานเข้าให้ ผมเชื่อผู้เล่นและคนอื่นๆอ่านก้ต้องมีความรู้สึกเช่นผม

ขอบคุณ
เล็ก BAM000BOO

DeletedUser

Guest
คุณโทนี่ช่วยกลับมาชี้แจงหน่อยครับ
1. อัตราส่วน 70 % ที่ว่านี้คือเผ่าอันดับ 1และ2 รวมกันใช่ไหมครับ
2. เมื่อได้เกณฑ์ 70 % เวิล์ดจะปิดเองอัตโนมัติทันทีหรือทีมงานจะดูเกณฑ์เองเมื่อครบแล้วจะมาประกาศให้ทราบ หรือผู้เล่นต้องแจ้งให้ทีมงานทราบว่าครบแล้วตามเกณฑ์ทีมงานถึงจทำการปิดเวิลด์

รบกวนขอคำชี้แจงที่ชัดเจนให้ทราบด้วยครับ เพื่อทางผู้เล่นเวิลด์ 1 จะได้ดำเนินการได้ถูกต้องตรงตามเงื่อนไขที่ชัดเจน

DeletedUser

Guest
นั่นสิครับทีมงานช่วยแจ้งให้กระจ่างที...เราเดินมาถึงจุดอิ่มตัวแล้วนะครับเหลือแต่มิตรภาพล้วนๆ...ยังไงก้อขอให้ออกมาชีแจงเพื่อความเข้าใจ...ขอบคุณครับทีมงาน

DeletedUser

Guest
..ผมตอบแทนไหมครับ ฮิฮิฮิ... พี่เล็ก ลุงกอบ พี่ญา ^^
"ผมไม่มีอำนาจปิดเวิลด์1 ครับ ผมแค่เป็นตัวกลางครับ ถ้านายเยอรมันไม่สั่งมาผมก็ปิดไม่ได้ครับ จบเปล่า"

DeletedUser

Guest
..ผมตอบแทนไหมครับ ฮิฮิฮิ... พี่เล็ก ลุงกอบ พี่ญา ^^
"ผมไม่มีอำนาจปิดเวิลด์1 ครับ ผมแค่เป็นตัวกลางครับ ถ้านายเยอรมันไม่สั่งมาผมก็ปิดไม่ได้ครับ จบเปล่า"

นั่นแหละครับ ไปถามนายที่เยอรมันให้มันชัดๆก่อนครับ ก่อนจะเขียนอะไรลงไป ข้อความที่เขียนให้คนไทยไปตีความมันก็ตีความว่าแต่ละหลักเกณที่ทางทีมงานเขียนไว้ มันน่าจะปิดได้ แต่พอทำได้ ก้ต้องส่งเรื่องให้เยอรมัน ทางทีมงานไม่เคยเขียนถึงความชัดเจนครับ แต่ถ้าใครไปอ่านก็ตีความได้ครับว่าหลักเกณที่แจ้งมันสามารถปิดได้ครับ ผมเข้าใจคุณต้นนะครับ ว่าคุณไม่รู้จริงๆว่าเยอรมันมีหลักเกณเช่นใด แต่ในฐานะคุณเป็นผู้ดูแลชุมชนนี้คุณก็ควรถามให้มันชัดเจนก่อน ก่อนที่จะมาแจ้งเราครับ การแจ้งหลักของคุณผ่านใครอีกเรื่องแต่ในฟอรั่มนี้ต้องชัดเจนไม่ใช่เหรอครับ ถือว่านี่คือสื่อกลางของเกม

DeletedUser

Guest
คุณโทนี่ช่วยกลับมาชี้แจงหน่อยครับ
1. อัตราส่วน 70 % ที่ว่านี้คือเผ่าอันดับ 1และ2 รวมกันใช่ไหมครับ
2. เมื่อได้เกณฑ์ 70 % เวิล์ดจะปิดเองอัตโนมัติทันทีหรือทีมงานจะดูเกณฑ์เองเมื่อครบแล้วจะมาประกาศให้ทราบ หรือผู้เล่นต้องแจ้งให้ทีมงานทราบว่าครบแล้วตามเกณฑ์ทีมงานถึงจทำการปิดเวิลด์

รบกวนขอคำชี้แจงที่ชัดเจนให้ทราบด้วยครับ เพื่อทางผู้เล่นเวิลด์ 1 จะได้ดำเนินการได้ถูกต้องตรงตามเงื่อนไขที่ชัดเจน

1. ข้อมูลในระบบที่แสดง และใช้เวลานำเสนอจะปิด ฯลฯ คือเผ่า 1 และ 2 รวมกันครับ แต่อย่างไรก็ตามเมื่อตอนหลายปีที่แล้วมีการนับแค่ 40 ผู้เล่นอันดับสูงสุดใน .net ที่เคยเล่น เดี๋ยวถ้าเจอ developer ของเกมส์จะคอนเฟริม์ให้อีกครั้งเพื่อความชัวร์ครับ
2. ปิดโดยอัตโนมัติครับ โดยเวิลด์จะเข้าสู่โหมดพักรบเป็นเวลา 2-3 เดือนหลังจากนั้น เพื่อให้เวลาคุยกัน ฯลฯ และจะปิดลงเองต่อจากนั้นครับ แต่พวก Hall of Frame และสถิติบางอย่างยังจะอยู่ครับ

เดี๋ยวถ้ายังไงจะรีบคอนเฟริม์ข้อ 1 ให้อีกทีครับ

DeletedUser

Guest
1. ข้อมูลในระบบที่แสดง และใช้เวลานำเสนอจะปิด ฯลฯ คือเผ่า 1 และ 2 รวมกันครับ แต่อย่างไรก็ตามเมื่อตอนหลายปีที่แล้วมีการนับแค่ 40 ผู้เล่นอันดับสูงสุดใน .net ที่เคยเล่น เดี๋ยวถ้าเจอ developer ของเกมส์จะคอนเฟริม์ให้อีกครั้งเพื่อความชัวร์ครับ
2. ปิดโดยอัตโนมัติครับ โดยเวิลด์จะเข้าสู่โหมดพักรบเป็นเวลา 2-3 เดือนหลังจากนั้น เพื่อให้เวลาคุยกัน ฯลฯ และจะปิดลงเองต่อจากนั้นครับ แต่พวก Hall of Frame และสถิติบางอย่างยังจะอยู่ครับ

เดี๋ยวถ้ายังไงจะรีบคอนเฟริม์ข้อ 1 ให้อีกทีครับ

นี่ไงครับคุณ tony เงื่อนไขหลายๆครั้งที่คุณเขียนมา จนมาถึงเงื่อนไข ณ เวลานี้ คุณก็ยังไม่สามารถยืนยันอะไรได้ชัดเจน ขอรบกวนสอบถามให้ชัดเจนก่อนดีไหมครับ ค่อยมาลงประกาศ W.1 จะได้เป้นอุธาหรให้กับ W. อื่นๆต่อไปถ้าต้องการจะชนะและปิดW การประกาศ ไม่ว่าเงื่อนไข60-70% หรือเรื่องโหวต คนอ่านเขาก็ต้องเข้าใจว่าปิดได้ครับ พอไม่ได้คราวนี้มาอ่านประกาสเงื่อนไขฉบับนี้ก็ต้องคอยจับประเด็นให้ชัดเจน ว่าจะส่งเรื่องให้ศาลตีความหมาย:D:D:D เหมือนไทยแปลไทย ยังไงก็รบกวนสอบถามให้ชัดเจนก่อนนะครับแล้วมายืนยันให้ชัดเจนด้วยนะครับ

DeletedUser

Guest
เท่าที่ส้มตามอ่านมา ส้มก็คิดว่าทางทีมงานก็ไม่ชัดเจนจริงๆนะค่ะ

ส้มว่าหลายๆคนก็คงอยากเห็นเวิร์ดหนึ่งที่เปิดมาเป็นเวลานานได้ปิดลง

ไม่แม้แต่คนที่เล่นในเวิร์ดหนึ่ง คนในเวิร์ดอื่นก็คงรอดูอยู่เหมือนกัน

ส้มคิดว่าการที่ประกาศว่าทำแบบนี้แล้วจะสามารถดำเนินการปิดเวิร์ดได้

พอสำเร็จแล้วก็ประกาศเพิ่มเติมอีก แล้วอย่างนี้ต่อไปเราจะสามารถแน่ใจอะไรได้อย่างไรล่ะค่ะ

ว่าพอจัดการได้สำเร็จจะไม่มีเงื่อนไขอะไรตามมาอีก :confused::confused:

สิ่งที่ส้มเข้าใจเท่าที่มอง ส้มคิดว่าตอนนี้ทีมงานคงไม่อยากให้เวิร์ดหนึ่งปิดลงง่ายๆ

อาจจะเป็นเพราะว่า เวิร์ดหนึ่งมีคนรอดูอยู่เยอะว่าจะปิดเมื่อไหร่ แล้วจะปิดยังไง

หากทีมงานยินยอมให้จบ ก็คงกลัวว่าเวิร์ดอื่นๆ หากเบื่อกับการเล่นแล้วหรืออิ่มตัวแล้ว

ก็จะจับมือกันแล้วมาขอจบบ้างง่ายๆๆ แบบนั้นหรือป่าว (ความเห็นส่วนตัวนะ) :eek::eek::eek:

DeletedUser

Guest
ถึงเวลามันก็ต้องไล่ปิดหมดอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง เพราะเวลาที่เปิดมันก็ไล่ๆ กันมา แต่อาจจะต้องสลับไปปิดเวิลด์ 3 ก่อน 2 อะไรแบบนี้ก็มีในบางกรณีที่สถานการณ์มันจะจบจริงๆ
เรื่องเคลียร์นี่ตอนนี้รอคำตอบจากทาง Developer ให้อยู่ครับน่าจะเคลียร์สุดๆ เพราะถามจากคนเขียนเกมส์ให้เลย เพราะฉะนั้นแน่ใจได้ครับว่าตอนนี้เวิลด์ 1 ก็ตั้งค่าไปแล้วมีเงื่อนไขในการจบชัดเจนไปแล้ว

ส่วนที่ว่าสำเร็จ อะไรสำเร็จครับ โพลตอนเปิดคนที่คุยกับผมบอกว่าแน่นอนโหวตปิดเยอะแน่นอน ซึ่งที่บอกว่าเตือนๆ แล้วถามคนที่คุณส่งมาคุยได้ครับ เพราะผมบอกแล้วว่าถ้าโหวตไม่ถึง 70% อาจเกิดแบบเวิลด์ 4 สุดท้ายก็ต่อรองกันจนไม่ถึง 70% ก็ได้ให้ผลเป็นตัวบ่งบอก สุดท้ายโหวต ไม่ ออกมาเกือบ 20% พอนำไปเสนอมันก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครไปสื่อสารว่าโหวตเสร็จแล้วปิดชัวร์ ผมแน่ใจมากว่าผมไม่ได้พูดว่าปิดทันทีแน่นอน แต่ผมแน่ใจว่าหากโหวตจะปิดกันเกิน 90% แน่ใจอย่างมากว่าเงื่อนไขคงง่าย หรือไม่แน่อาจจะจบเลยได้ทันที สุดท้ายก็ดูตามผลโพลอีกที เพราะมันเป็นเครื่องมือบอกว่าคนในเวิลด์ต้องการอะไร

ผมแนะนำให้ไปคุยกันดีๆ ก่อนครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ เพราะคนที่มาเรียกร้องให้ปิด คนที่คุยกันเค้ารู้ครับว่าผมเตือนไปแล้ว ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่คนที่คุยกันก็ตามเป็นผู้เล่นทั่วไปที่ไม่ใช่ตัวแทน หัวข้อโพลก็บ่งชี้ชัดเจนนะครับว่า "คุณต้องการจบเวิลด์ 1 ใช่หรือไม่?" ซึ่งทีมงานถามความเห็นถึงความต้องการ เพราะผมไม่ทราบไงครับว่าใครคิดยังไงกันอยู่ เมืองนอกเค้าก็ไม่ทราบ อาจจะได้ฟังตัวแทนพวกท่านมาบอกว่าเงื่อนไขยากไป โพลยากไป ก็มาต่อรองกัน ผมก็ช่วยปรับเงื่อนไขต่างๆ ให้แล้ว ก็ทำงานด้วยกันมาตลอด แต่พอสุดท้ายผลโพลออกมา ผมนำไปเสนอให้ เค้าให้เงื่อนไขกลับมา พวกท่านกับมา react แบบนี้ ผมไม่แน่ใจว่าที่คิดไว้เป็นยังไงนะครับ ผมก็ผิดด้วยที่ไม่ได้สื่อสารให้ชัดเจนกว่านี้อันนี้ยอมรับครับ เพราะก็ไม่เคยปิดเวิลด์มาก่อนเหมือนกัน บางขั้นตอนก็เร็วไป ช้าไป หรือตกหล่นไปก็มี แต่ก็คงไม่ใช่ที่ปิดไม่ได้เพราะบริษัทหน้าเงินหรอกนะครับ ถ้าคิดได้แบบนั้นก็คงใจแคบมากๆ แหละครับ ตัวแทนของพวกท่านที่มาคุยๆ กับผมก็คงจะรู้ว่าผมช่วยแค่ไหน และถ้าดูรายได้รายจ่ายตอนนี้มันไม่ balance กันหรอกครับ

ก็เลือกเอานะครับว่าจะเป็นคนแบบไหน คนที่อยากจะปิดก็มาคุยกัน ไอต่อรองเงื่อนไขผมว่ามันก็ยังทำได้ ก่อนประกาศผมยังนั่งคุยกับตัวแทนพวกท่าน แต่ในเมื่อเค้าบอกว่าคนส่วนมากจะเลิกกัน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะก็เข้าใจบางทีมันก็เหนื่อยมากเกินไปแล้ว ถ้าเงื่อนไขทำไม่ได้ ผ่านไปสักพักก็อาจจะถูกปิดเองด้วยซ้ำ ทางออกมันมีอีกหลายทางครับ ถ้าคิดว่ามันทำไม่ได้แล้วจบแค่นี้ ก็คงจบแค่นี้ แต่เวลาผ่านไปทำไม่ได้จริงๆ ประตูผมก็ยังเปิดรับรอคุย เอาไปต่อรองให้ก็ยังทำได้ หรือจะเป็นคนที่ข้าไม่พอใจ ไม่ถูกใจข้าแล้วก็เอาแต่ต่อว่าคนอื่น ก็ทำได้ครับเพราะมันเป็นสิทธิของท่านอยู่แล้ว ความเห็นของท่าน แต่ถ้าไม่มีใครฟังก็อย่ามาว่ากันนะครับ เพราะคงไม่มีใครอยากคุยกับคนที่คุยไม่ดี ใจกว้างๆ เถอะครับ ถ้าจะคิดอยู่แค่ทีมงาน บริษัท หน้าเลือดไม่อยากปิด ลองดูความจริงรอบๆ ตัวก่อนครับ ว่าเพื่อนท่าน ตัวท่าน ยังซื้อยังเติมพรีเมี่ยมอยู่ไหม

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ผมยังรอคำตอบที่ชัดเจนอยู่ครับ ตอนนี้ทุกท่านก็คงทำได้เพียงเท่านี้

ผมว่าตอนนี้เราหยุดเถียงกันไปมาก่อนแล้วช่วยสรุปประเด็นที่สำคัญคือ ทำอย่างไรจึงจะจบเกมส์ได้ดีกว่าครับ
อาทิตย์หน้าผมหวังว่า Developer จะให้คำตอบเราได้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ทุกอย่างคงชัดเจนและผู้เล่นจะได้ทราบว่าต้องทำอย่างไรต่อไปกัน

จริงๆแล้วตามความเห็นของผมหากระบบได้ตั้งเงื่อนไขการจบไว้อัตโนมัติแล้วว่าเผ่าอับดับ 1 และ 2 ต้องมีพื้นที่รวมกันเกิน 70%
เมื่อผู้เล่นก็ทำได้ตามเกณฑ์เกมส์ก็จะจบอัตโนมัติเองอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมาโหวตกันให้งงกันเล่นแบบนี้หรอกครับ มันไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขของเกมส์ที่เขาเขียนไว้

ข้อสำคัญคือตอนนี้ไม่มีใครรู้กติกาที่ชัดเจนจึงเกิดการโต้เถียงกันขึ้นโดยไม่จำเป็น ผมหวังว่าอีกไม่นานเราจะได้ความชัดเจนของกติกาครับ

ปล.
ปลายเดือนหน้าก็จะเริ่มเทศกาล oktoberfest แล้ว หวังว่าทีมงานของ InnoGames GmbH คงได้ฉลองเหมือนที่บริษัทของผมนะครับ
บริษัทเยอรมันเหมือนกัน สไตล์ทำงานคงไม่ต่างกันเท่าไร ผมพอจะเข้าใจคุณต้นครับ หุหุ

DeletedUser

Guest
คอยคำตอบเหมือนกันครับ เอาให้แน่ใจก่อนครับ ถ้าตอนแรกบอก 70%เลยก็จะได้ทำให้ถึงกันตอนนั้นเลยครับ ขอให้ชัดเจนในกระทู้นี้เลยแล้วกันนะครับ จะได้ไม่ไปตอบ ถามหลายทางครับ อีกไม่กี่เมืองเราก็ถึง 70 %แล้วครับ แต่เดี๋ยวพลาดอีก คำนวนไม่เหมือนกันอีก

DeletedUser

Guest
ถึงเวลามันก็ต้องไล่ปิดหมดอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง เพราะเวลาที่เปิดมันก็ไล่ๆ กันมา แต่อาจจะต้องสลับไปปิดเวิลด์ 3 ก่อน 2 อะไรแบบนี้ก็มีในบางกรณีที่สถานการณ์มันจะจบจริงๆ
เรื่องเคลียร์นี่ตอนนี้รอคำตอบจากทาง Developer ให้อยู่ครับน่าจะเคลียร์สุดๆ เพราะถามจากคนเขียนเกมส์ให้เลย เพราะฉะนั้นแน่ใจได้ครับว่าตอนนี้เวิลด์ 1 ก็ตั้งค่าไปแล้วมีเงื่อนไขในการจบชัดเจนไปแล้ว

ส่วนที่ว่าสำเร็จ อะไรสำเร็จครับ โพลตอนเปิดคนที่คุยกับผมบอกว่าแน่นอนโหวตปิดเยอะแน่นอน ซึ่งที่บอกว่าเตือนๆ แล้วถามคนที่คุณส่งมาคุยได้ครับ เพราะผมบอกแล้วว่าถ้าโหวตไม่ถึง 70% อาจเกิดแบบเวิลด์ 4 สุดท้ายก็ต่อรองกันจนไม่ถึง 70% ก็ได้ให้ผลเป็นตัวบ่งบอก สุดท้ายโหวต ไม่ ออกมาเกือบ 20% พอนำไปเสนอมันก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครไปสื่อสารว่าโหวตเสร็จแล้วปิดชัวร์ ผมแน่ใจมากว่าผมไม่ได้พูดว่าปิดทันทีแน่นอน แต่ผมแน่ใจว่าหากโหวตจะปิดกันเกิน 90% แน่ใจอย่างมากว่าเงื่อนไขคงง่าย หรือไม่แน่อาจจะจบเลยได้ทันที สุดท้ายก็ดูตามผลโพลอีกที เพราะมันเป็นเครื่องมือบอกว่าคนในเวิลด์ต้องการอะไร

ผมแนะนำให้ไปคุยกันดีๆ ก่อนครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ เพราะคนที่มาเรียกร้องให้ปิด คนที่คุยกันเค้ารู้ครับว่าผมเตือนไปแล้ว ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่คนที่คุยกันก็ตามเป็นผู้เล่นทั่วไปที่ไม่ใช่ตัวแทน หัวข้อโพลก็บ่งชี้ชัดเจนนะครับว่า "คุณต้องการจบเวิลด์ 1 ใช่หรือไม่?" ซึ่งทีมงานถามความเห็นถึงความต้องการ เพราะผมไม่ทราบไงครับว่าใครคิดยังไงกันอยู่ เมืองนอกเค้าก็ไม่ทราบ อาจจะได้ฟังตัวแทนพวกท่านมาบอกว่าเงื่อนไขยากไป โพลยากไป ก็มาต่อรองกัน ผมก็ช่วยปรับเงื่อนไขต่างๆ ให้แล้ว ก็ทำงานด้วยกันมาตลอด แต่พอสุดท้ายผลโพลออกมา ผมนำไปเสนอให้ เค้าให้เงื่อนไขกลับมา พวกท่านกับมา react แบบนี้ ผมไม่แน่ใจว่าที่คิดไว้เป็นยังไงนะครับ ผมก็ผิดด้วยที่ไม่ได้สื่อสารให้ชัดเจนกว่านี้อันนี้ยอมรับครับ เพราะก็ไม่เคยปิดเวิลด์มาก่อนเหมือนกัน บางขั้นตอนก็เร็วไป ช้าไป หรือตกหล่นไปก็มี แต่ก็คงไม่ใช่ที่ปิดไม่ได้เพราะบริษัทหน้าเงินหรอกนะครับ ถ้าคิดได้แบบนั้นก็คงใจแคบมากๆ แหละครับ ตัวแทนของพวกท่านที่มาคุยๆ กับผมก็คงจะรู้ว่าผมช่วยแค่ไหน และถ้าดูรายได้รายจ่ายตอนนี้มันไม่ balance กันหรอกครับ

ก็เลือกเอานะครับว่าจะเป็นคนแบบไหน คนที่อยากจะปิดก็มาคุยกัน ไอต่อรองเงื่อนไขผมว่ามันก็ยังทำได้ ก่อนประกาศผมยังนั่งคุยกับตัวแทนพวกท่าน แต่ในเมื่อเค้าบอกว่าคนส่วนมากจะเลิกกัน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะก็เข้าใจบางทีมันก็เหนื่อยมากเกินไปแล้ว ถ้าเงื่อนไขทำไม่ได้ ผ่านไปสักพักก็อาจจะถูกปิดเองด้วยซ้ำ ทางออกมันมีอีกหลายทางครับ ถ้าคิดว่ามันทำไม่ได้แล้วจบแค่นี้ ก็คงจบแค่นี้ แต่เวลาผ่านไปทำไม่ได้จริงๆ ประตูผมก็ยังเปิดรับรอคุย เอาไปต่อรองให้ก็ยังทำได้ หรือจะเป็นคนที่ข้าไม่พอใจ ไม่ถูกใจข้าแล้วก็เอาแต่ต่อว่าคนอื่น ก็ทำได้ครับเพราะมันเป็นสิทธิของท่านอยู่แล้ว ความเห็นของท่าน แต่ถ้าไม่มีใครฟังก็อย่ามาว่ากันนะครับ เพราะคงไม่มีใครอยากคุยกับคนที่คุยไม่ดี ใจกว้างๆ เถอะครับ ถ้าจะคิดอยู่แค่ทีมงาน บริษัท หน้าเลือดไม่อยากปิด ลองดูความจริงรอบๆ ตัวก่อนครับ ว่าเพื่อนท่าน ตัวท่าน ยังซื้อยังเติมพรีเมี่ยมอยู่ไหม

ขอบคุณครับ

[7/30/2012 8:02:04 PM] Ton: สรุปได้คำตอบแล้วนะครับ
[7/30/2012 8:03:11 PM | Edited 8:04:21 PM] Ton: เค้าให้ทำโพลก่อน 1 อาทิตย์ แต่โพลนี้ผมจะนับเฉพาะคนโหวตคือมี 2 choices
1. เปิดต่อ
2. ปิด

ถ้าปิดมากกว่า เปิดต่อ 5% ขึ้นไป ก็จะดำเนินการเข้า phase ปิดได้เลย
[7/30/2012 8:03:27 PM] Ton: อันนี้นับเฉพาะคนที่โหวตเลย พวกไม่มาโหวตนี่ไม่สนใจ
[7/30/2012 8:03:40 PM] Ton: แล้วจะเปิดโหวตประมาณ 1 อาทิตย์ครับ
[7/30/2012 8:04:45 PM] Ton: เช่นถ้าโหวตให้ปิด 105 คน คนโหวตให้เปิดต่อแค่ 100 คน ก็ปิดครับ
[7/30/2012 8:04:52 PM] Ton: จากคนโหวตทั้งหมด 205 คน
[7/30/2012 8:05:04 PM] Ton: ไม่ได้สนจำนวนคนเล่นทั้งหมด ฯลฯ

"ก็จะดำเนินการเข้า phase ปิดได้เลย" ผมข้องใจประโยคนี้อ่ะ :mad:

ปัจจุบันผลโหวดก็ออกมาแล้ว แต่มันก็ยังไม่ได้เข้าphaseปิดเลยนี่ครับ

DeletedUser

Guest
[7/30/2012 8:02:04 PM] Ton: สรุปได้คำตอบแล้วนะครับ
[7/30/2012 8:03:11 PM | Edited 8:04:21 PM] Ton: เค้าให้ทำโพลก่อน 1 อาทิตย์ แต่โพลนี้ผมจะนับเฉพาะคนโหวตคือมี 2 choices
1. เปิดต่อ
2. ปิด

ถ้าปิดมากกว่า เปิดต่อ 5% ขึ้นไป ก็จะดำเนินการเข้า phase ปิดได้เลย
[7/30/2012 8:03:27 PM] Ton: อันนี้นับเฉพาะคนที่โหวตเลย พวกไม่มาโหวตนี่ไม่สนใจ
[7/30/2012 8:03:40 PM] Ton: แล้วจะเปิดโหวตประมาณ 1 อาทิตย์ครับ
[7/30/2012 8:04:45 PM] Ton: เช่นถ้าโหวตให้ปิด 105 คน คนโหวตให้เปิดต่อแค่ 100 คน ก็ปิดครับ
[7/30/2012 8:04:52 PM] Ton: จากคนโหวตทั้งหมด 205 คน
[7/30/2012 8:05:04 PM] Ton: ไม่ได้สนจำนวนคนเล่นทั้งหมด ฯลฯ

"ก็จะดำเนินการเข้า phase ปิดได้เลย" ผมข้องใจประโยคนี้อ่ะ :mad:

ปัจจุบันผลโหวดก็ออกมาแล้ว แต่มันก็ยังไม่ได้เข้าphaseปิดเลยนี่ครับ

Phase ปิดก็ตั้ง % dominance rate หรือเปิดต่อไป x เดือนตามนั้นแหละครับ ตอนนี้ก็เข้าเฟสปิดให้แล้วไงครับ คือตั้ง % ให้เรียบร้อยแล้วสุดท้ายก็อยู่ที่พวกท่าน เพราะถ้าผลโหวตไม่ได้เป็นเอกฉันท์ขนาดนั้นก็จะปิดเลยไม่ได้อยู่แล้ว ท่านเคยเล่นที่ .net มาก็คงจะทราบดีอยู่แล้ว เพราะผลโพลจะเป็นตัวบอกว่ากี่ % หรือเปิดต่ออีกกี่เดือนแล้วเข้า peace mode ครับ อย่างที่บอกว่าถ้าออกมา 95% ต่อ 5% แบบนี้อาจจะเปิดต่อ 1 เดือนเป็นต้น ก็เคยยกตัวอย่างไปแล้วครับ หรือถ้าออกมา 50% 50% แบบนี้ก็คงปิดไม่ได้ แล้วก็จะไม่มีการดำเนินการใดๆ ต่อเช่นตั้ง % ตั้งระยะเวลา เป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

sb55688

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
ผมอยากรู้ตอนนี้ จะเริ่มทำการปิดหรือยังไม่ได้ปิดครับ
ผมสงสารเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลายคน ที่ยังคงเล่นเวิล1
รอเพื่อปิดเวิลครับเพื่อเป็นประวัติศาสตร์ของคนไทยครับ

ว่าเล่นกันมาจนถึงวันสุดท้ายของเวิล1
ผลสรุปก็ออกการโหวตก็ออกมาแล้วตอนนี้ยังมีอะไรให้ต้องไปจัดการอีกหรือเปล่าครับ

ผมอยากรู้แค่นั้นจะได้ไปบอกคนในเวิล1 ให้เข้าใจครับ
ผมไม่อยากได้รางวัลอะไรจากเกมแต่ผมอยากรู้ว่ามันจะปิดรูปแบบไหนแค่นั้น
เวิล1ตอนนี้ผมเข้าแค่อาทิตย์ละครั้ง จากเคยเข้าเกือบ24ช.ม ต่อ1วัน

ผลสุดท้ายของเวิล1จะเป็นอย่างไรผมขอติดตามชมต่อไป
13วันเข้าทีจะเป็นอะไร ไปเล่นเวิล9 รอจบละกัน
สินบ้าพลัง

DeletedUser

Guest
Phase ปิดก็ตั้ง % dominance rate หรือเปิดต่อไป x เดือนตามนั้นแหละครับ ตอนนี้ก็เข้าเฟสปิดให้แล้วไงครับ คือตั้ง % ให้เรียบร้อยแล้วสุดท้ายก็อยู่ที่พวกท่าน เพราะถ้าผลโหวตไม่ได้เป็นเอกฉันท์ขนาดนั้นก็จะปิดเลยไม่ได้อยู่แล้ว ท่านเคยเล่นที่ .net มาก็คงจะทราบดีอยู่แล้ว เพราะผลโพลจะเป็นตัวบอกว่ากี่ % หรือเปิดต่ออีกกี่เดือนแล้วเข้า peace mode ครับ อย่างที่บอกว่าถ้าออกมา 95% ต่อ 5% แบบนี้อาจจะเปิดต่อ 1 เดือนเป็นต้น ก็เคยยกตัวอย่างไปแล้วครับ หรือถ้าออกมา 50% 50% แบบนี้ก็คงปิดไม่ได้ แล้วก็จะไม่มีการดำเนินการใดๆ ต่อเช่นตั้ง % ตั้งระยะเวลา เป็นต้นครับ

การตั้งเงื่อนไขอะไรมากมาย มันจะทำให้คนไม่อยากเล่นต่อในเวิลใหม่ๆได้นะครับ ถ้าเขารู้ว่าจบเกมยากเย็นอะไรขนาดนี้
ผมเล่นtw.netมา ผมรู้ดีว่ามันเป็นยังไง ผมเห็นเวิลร้างทั้งเวิลมาเยอะแล้ว (เพราะมันจบลำบากไง) คือสุดท้ายก็เหลือแค่เศษๆของเวิลไม่ถึง100คน

ยกตัวอย่างเช่นเวิลพวกนี้
http://en37.tribalwars.net/guest.php?screen=ranking&mode=ally
http://en13.tribalwars.net/guest.php?screen=ranking&mode=ally
http://en31.tribalwars.net/guest.php?screen=ranking&mode=ally

ผมไม่อยากให้ต้องเหลือน้อยขนาดนั้นนะครับ
การที่จะจบกันเยอะๆหลายๆคน มันก็คงมีหลายคนที่อยากไปเล่นต่อด้วยกัน เพราะคิดว่าสนุกดี
แต่การที่ต้องมานั่งรอจบเวิลเป็นเดือนๆปีๆ ผมคิดว่ามันคงหาความสนุกไม่ได้

และเงื่อนไข70%เนี่ย ผมไม่เข้าใจว่าเขาใช้อะไรเป็นเกณกันแน่ แล้วกลับมาบอกว่าตอนนี้65%แล้วนะ มันเหมือนเป็นเป็นการกลั่นแกล้งกันไปไหมครับ?
ทำไมไม่ตั้งเลยว่า65% จะได้ปิดๆไปเลย
เรื่องนี้ผมสงสัยมาก ถ้าคุณต้นไม่รู้ว่าทำไมต้อง70 ก็ช่วยไปถามให้ชัดเจนด้วยครับ

ผมรู้ดีว่าทางเยอรมันนั้น จะปิดเลยก็ได้ เขาจะตั้ง65%ก็ได้แต่ดันตั้งไว้70 แล้วมาอ้างต่ออีกว่า17%นั่นคือคนที่ไม่เห็นด้วย เลยปิดไม่ได้
อ่าวแล้ว83%นี่มันเป็นเสียงส่วนมากไม่ใช่เหรอ ทำไมถึงฟังเสียงส่วนน้อย??? ไม่ฟังเสียงส่วนใหญ่???

ผมว่ามันชักจะตลกๆแล้วละนะ มันเหมือนกับว่าทางเยอรมันอยากเปิดต่อให้ได้ยังไงยังงั้น ยื้อให้นานที่สุด

สรุปง่ายๆก็คือ
คนส่วนใหญ่บอกokให้ปิดได้แล้ว แต่ทางทีมงานกลับบอกว่า กลับไปเล่นต่อซะ ให้กิน%มากกว่านี้ก่อน บังคับกันอย่างนี้มันดีแล้วเหรอ

DeletedUser

Guest
ผู้เล่นที่มีชีวิต กับ %ของเวิล อะไรมันสำคัญกว่ากัน? ผมเห็นคำตอบนี้เลยนะเนี่ย

ทุกคนลองคิดดูดีๆนะ ไม่แน่ว่าทางเยอรมันอาจเห็นผู้เล่นเป็นเหมือนกับของเล่นหรือสัตว์เลี้ยงของเขาก็ได้

ตู้ปลา ก็เหมือน เวิล
ผู้เล่น ก็เหมือน ปลาที่อยู่ในตู้
เยอรมัน ก็เหมือน เจ้าของ ซึ่งวางแหจับปลามาจากไหนสักแห่งในinternet (ป้ายbannerต่างๆ)
สุดท้าย เยอรมันก็ตั้งกฎตามใจชอบว่า ปลาต้องโตขนาดนี้นะ ถึงจะปล่อยเป็นอิสระ

เล่นtribalwarsให้ความรู้สึก เหมือนเป็นปลาในตู้เลยเนอะ :rolleyes:

DeletedUser

Guest
ผู้เล่นที่มีชีวิต กับ %ของเวิล อะไรมันสำคัญกว่ากัน? ผมเห็นคำตอบนี้เลยนะเนี่ย

ทุกคนลองคิดดูดีๆนะ ไม่แน่ว่าทางเยอรมันอาจเห็นผู้เล่นเป็นเหมือนกับของเล่นหรือสัตว์เลี้ยงของเขาก็ได้

ตู้ปลา ก็เหมือน เวิล
ผู้เล่น ก็เหมือน ปลาที่อยู่ในตู้
เยอรมัน ก็เหมือน เจ้าของ ซึ่งวางแหจับปลามาจากไหนสักแห่งในinternet (ป้ายbannerต่างๆ)
สุดท้าย เยอรมันก็ตั้งกฎตามใจชอบว่า ปลาต้องโตขนาดนี้นะ ถึงจะปล่อยเป็นอิสระ

เล่นtribalwarsให้ความรู้สึก เหมือนเป็นปลาในตู้เลยเนอะ :rolleyes:

บอกตรงๆ ก็เข้าใจครับ และปัญหาตรงนี้มันก็เคยเกิดที่อื่นจนต้องมีระบบความลับต่างๆ ขึ้นมาแก้ปัญหาเพราะมีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจน แต่เนื่องจากเวิลด์ 1 นั้นเปิดก่อนที่ระบบความลับจะมา ดังนั้นการปิดก็ต้องเป็นไปตามเงื่อนไขแบบเก่า คนเล่นคงไม่ใช่ผักปลาหรอกนะครับ สุดท้ายแล้วผู้ชนะก็จะมีแค่ไม่กี่คนเป็นปกติอยู่แล้วสำหรับการจบเวิลด์แบบเก่า และอาจจะใช้เวลายืดเยื้อจนทำให้เหลือไม่กี่ร้อยคนด้วยซ้ำ ซึ่งบอกตามตรงผมก็ไม่อยากเห็นแบบนั้นครับ อยากให้ทุกคนจบไปพร้อมๆ ด้วยซ้ำ ผมก็ต้องขออภัยไว้ก่อนด้วยเพราะบอกตามตรงว่าขั้นตอนอาจจะยังไม่เคลียร์ เพราะนี่เป็นเวิลด์แรกที่ผมต้องปิดเหมือนกัน ตอนนี้ก็พยายามจะถามความชัดเจนต่างๆ ให้ จะ cross check จากหลายๆ คนให้ด้วยซ้ำเพื่อให้แน่นอนไปเลยว่าจะยังไง และอย่างที่ผมบอกถ้าสุดท้ายมันยากเกินไป หรือใช้เวลานานเกินไป ผมก็พร้อมจะไปคุยให้อยู่แล้วครับ เพราะเข้าใจดีว่าตอนนี้มันถึงจุดอิ่มตัวแล้วและทุกคนก็เหนื่อยมาก แต่คงไม่ใช่ผักไม่ใช่ปลาแน่นอนครับเพราะที่ผ่านๆ มาทุกที่ก็เป็นแบบนี้ต้องแข่ง kick off กันอีกเฮือกก่อนจะปิดเหมือนให้โอกาสทุกคนเท่าๆ กันก็เท่านั้นแหละครับ

DeletedUser

Guest
บอกตรงๆ ก็เข้าใจครับ และปัญหาตรงนี้มันก็เคยเกิดที่อื่นจนต้องมีระบบความลับต่างๆ ขึ้นมาแก้ปัญหาเพราะมีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจน แต่เนื่องจากเวิลด์ 1 นั้นเปิดก่อนที่ระบบความลับจะมา ดังนั้นการปิดก็ต้องเป็นไปตามเงื่อนไขแบบเก่า คนเล่นคงไม่ใช่ผักปลาหรอกนะครับ สุดท้ายแล้วผู้ชนะก็จะมีแค่ไม่กี่คนเป็นปกติอยู่แล้วสำหรับการจบเวิลด์แบบเก่า และอาจจะใช้เวลายืดเยื้อจนทำให้เหลือไม่กี่ร้อยคนด้วยซ้ำ ซึ่งบอกตามตรงผมก็ไม่อยากเห็นแบบนั้นครับ อยากให้ทุกคนจบไปพร้อมๆ ด้วยซ้ำ ผมก็ต้องขออภัยไว้ก่อนด้วยเพราะบอกตามตรงว่าขั้นตอนอาจจะยังไม่เคลียร์ เพราะนี่เป็นเวิลด์แรกที่ผมต้องปิดเหมือนกัน ตอนนี้ก็พยายามจะถามความชัดเจนต่างๆ ให้ จะ cross check จากหลายๆ คนให้ด้วยซ้ำเพื่อให้แน่นอนไปเลยว่าจะยังไง และอย่างที่ผมบอกถ้าสุดท้ายมันยากเกินไป หรือใช้เวลานานเกินไป ผมก็พร้อมจะไปคุยให้อยู่แล้วครับ เพราะเข้าใจดีว่าตอนนี้มันถึงจุดอิ่มตัวแล้วและทุกคนก็เหนื่อยมาก แต่คงไม่ใช่ผักไม่ใช่ปลาแน่นอนครับเพราะที่ผ่านๆ มาทุกที่ก็เป็นแบบนี้ต้องแข่ง kick off กันอีกเฮือกก่อนจะปิดเหมือนให้โอกาสทุกคนเท่าๆ กันก็เท่านั้นแหละครับ

เอาง่ายๆครับ ถามมาให้ชัดเจน ถ้าได้คำตอบยังไงเรื่อง 70% ถ้าได้ชัดเจนยังไงช่วยรีบตอบกลับมานะครับ จะได้ทราบกัน จะได้รีบรวบรวมสมาชิกที่เหลือโดยด่วยก่อนจะเถื่อนกันหมดครับ

DeletedUser

Guest
ยังไม่ได้คำตอบเหรอครับ อีกไม่นานเราก็จะถึง 70 %แล้ว เดี่ยวคำนวนไม่ตรงกัน มันจะรู้สึกแย่ลงไปอีกครับ รบกวนขอความชัดเจนด้วยนะครับ

บน