การโดนแบน แบบไม่มีหลักฐาน ขอความเป็นธรรมด้วยครับ

DeletedUser

Guest
ผมโดนแบน แบบไม่มีหลักฐานและไม่ได้ใช้ internet เส้นเดียวกับที่ทาง ผู้ดูแลระบบ กล่าวอ้าง ผมได้ขอ หลักฐานไป ตั้งแต่ ก่อนบ่าย โมงแล้ว จนตอนนี้ยังคงเงียบ ไม่มีหลักฐานการแบนมาแสดงให้ผมดู ผมเล่นอขงผมคนเดียว และ sunwu นี้ก็ไม่รู้ว่าเขาเล่นอยู่ที่ไหน จังหวัดไหน ขอหลักฐานการแบนด้วยนะครับ

คะแนนทำโทษแค่ 6000 คะแนน นผมไม่สนใจหรอก ผมมีบบ้าน 351 หลัง คะแนนผม 3ล้านกว่า แค่6พันคะแนนมันไม่สะเทือนเลยละครับ ผมยกบ้านให้สมาชิคเผ่าเดียวกันยังมากกว่าหลายสิบเท่าเลย แต่ในเมื่อผมไม่ได้ทำผิด ผมไม่มีทางยอมรับอยู่แล้วครับ ขอความเป็นธรรมด้วยครับ

ผมเล่นมาจนถึงขั้นนี้แล้ว ติด1ใน15 คนที่ครอบครอง ทวีป ของ worl 1 มาโดนแบบด้วยข้อหาแบบนี้ทั้งที่ไม่ได้ทำ และทาง ผู้ดูแลก็ไม่ส่งหลักฐานมาให้ เลย

ข้อความที่แจ้งผมตอนเข้าเกม มีแค่นี้ และไม่มีหลักฐาน มาพูดลอยๆ ว่าผมทำผิดกฎ เมื่อผมโดนแบน ผมก้ ส่งอุทธรณ์ทันที ที่โดนแบน แต่จนตอนนี้ ยังคงเงียบ ไม่มีการติดต่อใดๆกลับมาเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
บัญชีถูกแบน

อย่าตั้งกระทู้ร้องเรียนในฟอรัม! หากคุณต้องการอุทธรณ์การถูกแบน กรุณาส่งเรื่องเข้าสู่ระบบบริการช่วยเหลือ การยกเลิกการแบนบัญชีจะต้องผ่านการขออุทธรณ์เท่านั้น หากมีบทลงโทษใดๆ กรุณาอ่านกฎของเกมก่อนทำการอุทธรณ์ เราไม่ยอมรับคำชี้แจงว่า "ไม่รู้ว่าผิดกฎของเกม" โดยเด็ดขาด!

เหตุผลที่ถูกแบน:

กระทำการส่งทรัพยกรอย่างผิดกฎ กับผู้เล่นที่อยู่ภายใต้การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน ตามกฎข้อที่ §2) ผู้เล่นที่ใช้การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน
cyclone / Sunwu

บทลงโทษ: คะแนนจะถูกหักออกไป 6000 คะแนน

» ยอมรับบทลงโทษ
» ขออุทธรณ์ (สำเร็จเฉพาะกรณีที่พิเศษจริงๆ เท่านั้น)
บัญชีของคุณสามารถถูกโจมตีได้ในระหว่างถูกแบน

การช่วยดูแลบัญชีของคุณ

คุณสามารถดูผู้เล่นทั้งหมดที่คุณกำลังช่วยดูแลบัญชีอยู่ได้ที่นี่:

ผู้เล่น
tawanrung » เข้าสู่ระบบ
pannyoct » เข้าสู่ระบบ
WutLoveNoon » เข้าสู่ระบบ

DeletedUser

Guest
ล่่าสุด คนที่ผมโดนกล่าวอ้าง เป็นคู่กรณี เขายังมาออนเล่นอยู่เลย แต่ผมโดนแบน อยู่คนเดียว นี่หมายความว่ายังไงครับ

show.php

show.php

DeletedUser

Guest
บัญชีถูกแบน

อย่าตั้งกระทู้ร้องเรียนในฟอรัม! หากคุณต้องการอุทธรณ์การถูกแบน กรุณาส่งเรื่องเข้าสู่ระบบบริการช่วยเหลือ การยกเลิกการแบนบัญชีจะต้องผ่านการขออุทธรณ์เท่านั้น หากมีบทลงโทษใดๆ กรุณาอ่านกฎของเกมก่อนทำการอุทธรณ์ เราไม่ยอมรับคำชี้แจงว่า "ไม่รู้ว่าผิดกฎของเกม" โดยเด็ดขาด!

ทำสีให้แล้วกันนะครับ อ่อแล้วก็ผมตอบให้ใน "ระบบสนับสนุนผู้เล่น" ที่คุณไปเปิดอุทธรณ์ไว้แล้วนะครับ อย่างที่ผมป้ายสีแดงไว้ และกฎของฟอรัม ถ้าคุณได้แวะอ่านจะเห็นว่าทีมงานไม่สามารถตอบคำถามเรื่องโดนแบนแบบนี้ได้ในฟอรัมนะครับ ส่วนยังไงทีมงานก็จะตอบคำถามในระบบสนับสนุนผู้เล่นอยู่แล้วภายใน 24 ชั่วโมงครับ แต่เวลาเฉลี่ยคือ 4 ชั่วโมง เพราะวันนี้เป็นวันหยุด และวันอาทิตย์อาจจะตอบช้าเกินกว่า 4 ชั่วโมงไปบ้างก็ต้องขออภัยด้วยแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ

b078932078

Member
คะแนน react
0
เหมือเอาเรื่องมาปะจานกันเลย:d
แต่ผมว่าถ้าใช้อินเตอร์เนตร่วมกัน มันก๊เล่น2ไอดีโดยคน คนเดียวนั้นล่ะครับ

DeletedUser

Guest
เขาห้าม โพสในนี้อ่ะ

ไปหาบอร์ดที่ ติด Top ten คนเข้าเยอะ
แล้วไปคุยในนั้น ตามประสา คนไม่ได้รับความเป็นธรรมดีกว่า

คุยในนี้เรื่องก้อไม่เดิน
ค่าเท่ากัน .... แต่มันอาจไม่เท่าตรงที่มีคนที่อาจจะหลวมตัวมาเล่นเกมนี้
เราน่าจะเตือนพวกเขาได้ :D:D:D

ฮะ ฮ่ะ ฮ่า

ผมก้อเคยโดนแบน เพราะ เรียกตัวละครในเรื่องสามก๊ก ว่า ฉายาเขา
แต่ดันมี คนมาออกหน้ารับงี้ คุยกันเค้ารึก้อป่าว คุยกันคนอื่นแท้ๆ

ไหนๆ ก้อไหนๆ เด๋วจะว่าโครงสร้างการจับแบนให้ฟัง (ผมนั่งสังเกตอยู่)
1. เขามีหนอนฝังไว้ทุกเผ่า
2. พอมีไอดีไม่ว่างมาฝากซิส หนอนทำงาน
3. ดูว่าใครซิสใคร
4. พยายามชงให้ คนเล่น กะ คนดูแล ชงให้ตีไอดีเดียวกัน
5. แจ้ง Ingame Mod
6. ไล่แบน

เขาทำงานกันเป็นทีม ช่างเป็นทีมเวิร์คที่ดี เสียจิงๆ
พูดไปก้อไม่ได้หรอก เพราะ มันผิดกฎของเกมส์จิงๆ

ทางออก คือ เราไปคุยกันในฟอรั่มอื่น เตือนคนที่คิดจะเข้ามาเล่นเกมนี้ คงทำได้แค่นี้แหล่ะ
ถ้าเขาดันทุรังจะมาเล่นก้อปล่อยเขาไป :eek::eek::eek:

DeletedUser

Guest
ถ้าอยากจบเกมไวๆ ก้อบอกมาคำเดียว
เด๋วจะช่วยๆ ทะยอยเลิกเล่นให้

ทำแบบนี้มันเสียความรู้สึก

DeletedUser

Guest
ถ้าอยากจบเกมไวๆ ก้อบอกมาคำเดียว
เด๋วจะช่วยๆ ทะยอยเลิกเล่นให้

ทำแบบนี้มันเสียความรู้สึก

จะแสดงความเห็นไม่ว่านะครับ แต่ถ้ากล่าวหาแบบนี้ เอาหลักฐานมาแสดงด้วยก็ดีนะครับ ไม่ใช่เอาแต่สร้างกระแส พอความจริงออกมาก็หายกันหมด พอมีเรื่องใหม่ๆ ก็ลงมายุแยงให้เค้าแตกแยก แล้วก็หายไป อย่างที่ผมบอกไว้ ถ้ารู้อะไรก็ pm มาแจ้งได้ ผมก็ไม่ปล่อยไว้เหมือนกันนะครับ ขนาดทีมงานคนไหนถูกกล่าวหา ลองถามดูครับ ว่าผมพักงานเค้าไหม? แล้วสอบสวนยังไง บางคนแค่มีเรื่องแย่ๆ ออกมานิดเดียวเช่นใช้คำหยาบผมก็ไม่ปล่อยไว้ในทีมงานนะครับ มันมีไหมที่แจ้งมาแล้วผมไม่ได้ดำเนินการตรวจสอบให้? เพราะผมถือว่าเรื่องความซื่อสัตย์ต้องมาก่อน จะเก่งจะดี จะเวลาช่วยงานเยอะ ผมไม่สนหรอกนะครับ แต่พักหลังๆ ก็เห็นมีข่าวแบบนี้ออกมาเยอะ ฟังอะไรหูไว้หูก็ดีนะครับ ไม่ใช่พอเห็นว่าฝ่ายตัวเองผิดโดนแบน แล้วรีบออกมาปกป้อง ไม่รู้ไม่เห็นอะไรถูกอะไรผิด ความจริงทั้งหมดยังไม่รู้เลย แต่ข้าจะพูด ใครจะทำไม ฯลฯ มันจะไม่ดีกับตัวเองนะครับ ผมก็ไม่อยากแบนเพราะเรื่องแบบนี้นะครับ แต่ถ้าบ่อยๆ ก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ อย่างที่บอกครับมีอะไรคุยกัน ได้ยินอะไรมาเอามาเล่าให้ผมฟังผมก็ไม่รังเกลียด ไม่ว่าเรื่องจะเล็กน้อยแค่ไหน ผมก็ตอบให้ทุกเรื่องอยู่แล้วครับ pm ก็เช็คทุกวัน วันหยุดอาจจะ 2 วันครั้ง แต่ถ้าได้ยินอะไรมาก็เก็บๆ จนมันกลายเป็นความเชื่อ ผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้นะครับ เพราะผมก็อยากเห็นสังคมเกมส์นี้เป็นสังคมดีๆ เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ผมเคยตั้งกระทู้ ขอข้อมูลแล้วนี่ครับ

ว่า ช่วยบอกไอดีผู้ที่เคยโดนแบนได้ไหม ว่าโดนแบนเพราะอะไร จะได้ไม่ทำผิดซ้ำอีก
แล้วก้อจะได้ดูด้วยว่าไม่ได้มีแค่บางเผ่าที่ถูกแบน
(ไม่รู้ฟอรั่มหายไปไหนแล้ว)

ถ้าคุณ t0ny จะเอาหลักฐานจากผู้เล่น
ผมสามารถหาได้ที่ไหนหรอครับ
เช่น id นี้ ip ไหนเคยเข้ามามั่ง แล้ว ip นั้นๆ เล่น id ไหนมั่ง
ผมควรหาจากที่ไหนหรอครับ หาใน google ไม่เห็นเจอเลย

แล้วเกณฑ์ การแบนไอดี คืออะไรหรอครับ
เรื่องเก่า คือ ตอนนั้นที่มีไอดี ระบำมายาถูกแฮกจำได้ไหมครับ

มีตั้งหลายไอดีเข้าไอดีนั้น ทำไมแบนไอดีเดียวล่ะครับ
ถ้าตามกฎ ก้อต้องแบนทุกไอดี ที่เคยเข้าไอดี ระบำมายา ถูกไหมครับ
เพราะ 2 ไอดีกันหมด คือไอดีของเขา กับ ระบำมายา ที่เขาเข้ามา

ผมก้อเลยไม่ค่อยเข้าใจว่า เกณฑ์การ แบนเรื่อง ละเมิดกฎของเกมส์ อยู่ตรงไหน
ถามมากๆ ก้อให้ pm ผมมองว่า pm ผมก้อรู้คนเดียว ถามแบบนี้ จะได้กระจ่างไปเลยครับ

§1) หนึ่งบัญชีต่อหนึ่งผู้ใช้

ผู้เล่นแต่ละคนสามารถมีบัญชีได้เพียงหนึ่งบัญชีในแต่ละเกมส์เวิลด์ ยกเว้นการใช้งานระบบผู้ช่วยดูแล(Account Sitting) ห้ามมิให้คุณให้รหัสผ่านกับผู้เล่นคนอื่นไม่ว่าเวิลด์ไหนๆ วิธีการที่ถูกต้องในการสร้างบัญชีใหม่ในเวิลด์เดียวกันสามารถดูได้ที่นี่
ห้ามมิให้โอนบัญชีเกมส์ให้ผู้อื่น เพราะส่วนมากมันมักจะถูกใช้ในการขนส่งจากผู้เล่นที่อ่อนแอกว่าไปยังผู้เล่นที่เข้มแข็งกว่า

การที่เขาเข้าไอดีระบำมายา ก็ผิดกฎของเกมแล้วครับ
แต่ตอนนั้นคิดว่ามีคน โดนลงโทษคนเดียว

จริงๆ มันก้อจบไปแล้ว ก้อไม่อยากพูดถึงหรอก

ส่วน Ingame Mod แต่ละเวิร์ล รู้จักกันไหม?
- อันนี้ผมไม่รู้ แต่ที่มันใจ คือ คิดว่าน่าจะเคยจัด Meeting กัน คงจะเคยเจอกัน
แลกเบอร์กัน ติดต่อกัน รึป่าว
แต่ผมเชื่อว่า ติดต่อกัน 70%

หลักฐานคงไม่มีหรอกครับ
ใช่แล้ว ครับ ที่ผมทำคือการกล่าวหา
การแก้ข้อกล่าวหา คือ การเอาข้อเท็จจริงมายัน มันก็จบครับ
แต่ที่ผ่านมา ก็ไม่มีคนมายันข้อเท็จจริง มีแต่คนบอกว่าผมกล่าวหา (ก็ถูกแล้วผมกล่าวหา)
แล้วก้อบอกประมาณว่า พอเถอะ (ทั้งๆที่ไม่เคยได้คำตอบ)

ผมควรไปคุยกับคนที่อยู่ในสภาพเดียวกัน ที่บอร์ดอื่น
น่าจะสบายใจกว่า คุยในนี้ที่ไม่ได้รับคำตอบที่เป็นชิ้นเป็นอันอะไรเลยจริงไหมครับ

สำหรับผู้เล่น ธรรมดา รู้อะไรบ้าง

ผมไม่ได้ปกป้องใคร ผมคิดแล้ว ผมก็เห็นจุดคลุมเครือ หลายจุด
โพสก้อไม่ได้ ก็จะโดนตัดบทโดย pm คุยกัน

ที่ผมไม่ pm คือบางอย่างคิดว่ามี ผลกับเกม เช่น ข้อมูลคนเคยถูกแบน (อันนี้คิดยังไงก็ไม่น่าได้เห็นแน่นอน)
แต่ถ้าสมมติได้เห็น ผมเห็นคนเดียว มันก็ไม่แฟร์กับคนที่เล่นอีกนั่นแหล่ะ

วิธีแก้ไข นั่งเงียบๆ แล้วก้อเก็บไว้ในใจต่อไป
ผมว่าไม่ใช่ความเชื่อหรอก
ถ้ามุบมิบ ลงโทษ มุบมิบตรวจสอบให้ (ใครจะไปเห็นล่ะครับ)

หาสักฟอรั่ม ที่เป็นประกาศ แล้วบอกว่าดำเนินการอะไรไปแล้วไม่ดีกว่าหรอครับ

DeletedUser

Guest
ตามที่คุณโทนี่ (t0ny)พูดมาและ ตามที่คุณหมู (Nosferatu) พูดมา น่าจะชัดเจน เนื่องจากการปิดข้อมูลเหล่านี้เป็นความลับ ทำให้หลายคนที่ไม่พอใจ คิดไปต่างๆนาๆ เพราะไม่เห็นข้อมูลและหลักฐาน พอมาถาม ก็ไม่ได้คำตอบ ต้อง PM ถามผู้ดูแลเกม แบบนี้หากคนในสหภาพผมสงสัยทุกคน คุณโทนี่ไม่ต้องมาตอบ PM กันเป็นร้อยหรอครับ มันน่าจะหาวิธีแก้ไขเรื่องนี้ หากข้อมูลมันเปิดเผยไม่ได้จริงๆ พวกคนที่สงสัยก็น่าจะสามารถคิดและแสดงความคิดเห็น ในทางกล่าวหาได้ จริงไหมครับ หากทำไม่ได้ เรื่องมันก็คาราคาซัง แบบนี้ไป ผมว่าน่าจะหาทางแก้ไขเรื่องนี้น่ะ

กรณีโดนแบนแล้วไม่อยากกดยอมรับ เพราะเหตุที่ว่า ผมไม่ได้ทำจริงๆนะ ก็กด อุทรไป ตอนรออุทรก็ต้องคอย ผมว่าช่วงเวลานี้น่าจะพิจารณาปรับให้ไม่สามารถกดโจมตีเพิ่มได้ แต่ที่มีทัพส่งมาอยู่แล้วถือว่าซวยไป ซึ่งปัจจุบันมันโดนโจมตีได้ระหว่างถูกแบน(ใช่ม่ะ พอดีไม่เคยโดน) แบบนี้หากเกิดผิดพลาดไอดีที่โดนไม่ผิดจริง ก็ยับเยินละซิครับ:D

บ้างทีข้อสงสัยบางอย่างที่บางคนถาม อาจเป็นประโยชน์กับอีกหลายคนน่ะครับ

มีคำถามอีกข้อที่อยากถามและอยากให้คุณโทนี่ตอบในฟอรัม ว่าที่การส่งทรัพยากร ในอินเตอร์เนตร่วมกัน หรือ ไอพีเดียวกัน สามารถส่งได้หรือไม่ในทางปฎิบัติ และ ใครควรโดนแบนในกรณีนี้ครับ

DeletedUser

Guest
อธิบายให้ในนี้่่ทีละข้อเลยแล้วกันนะครับ
1. เรื่องแจ้งว่าใครโดนแบนบ้าง ตรงนี้ผมก็อยากทำครับ แต่อย่างที่ผมเคยแจ้งว่ามันเป็นกฎบริษัทฯ ทีมงานจะแจ้งเหตุผลให้ได้เฉพาะคนที่โดนแบน เพราะถือว่าเป็นความลับระหว่างทีมงานและทางตัวเค้าเอง เกมส์อื่นผมไม่ทราบนะครับว่าเค้าแจ้งในฟอรัมไหมว่านายนี้โดนแบน เหตุผลอะไรและเมื่อไร แต่เท่าที่ผมเล่นเกมส์ออนไลน์มาสักพักก็ยังไม่เห็นมีบริษัทฯ ไหนทำแบบนี้นะครับ เว้นแต่พวกเกมส์ที่เป็นเซิฟเวอร์เถื่อน แบบนั้นเคยเห็นครับ และก็บางบริษัทฯ ที่แจ้งว่า แบนให้เรียบร้อยหลังจากมีผู้เล่นไปแจ้งก็เคยเห็นครับ ถามว่าผมอยากทำไหม ผมก็อยากทำนะ แบบว่าให้รู้กันไปเลยว่าวันๆ โดนแบนกันเยอะเท่าไร ทีมงานคนไหนทำงานเยอะ ให้ผู้เล่นเห็นไปเลย แต่แน่นอนว่าผมเองก็มีกฎที่ผมต้องทำตาม ลองดูเพื่อนบ้านครับ Tribalwars.net, .co.uk, .us ที่มีคนเล่นจำนวนมากๆ ที่มีมาก่อนเรานานมากแล้ว เค้าก็ยังไม่สามารถนำข้อมูลผู้เล่นมาเปิดเผยได้เหมือนกันนะครับ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องเข้าใจทีมงานด้วยว่าบางอย่างมันก็ไม่ได้จริงๆ เหมือนกับ นายๆ บอกตำรวจคนนั้นหน่อยว่าถ้าจับใครได้ เอามาแปะขึ้นบอร์ดประจานด้วย ชาวบ้านคนอื่นจะได้ไม่ทำตาม ตำรวจคนนั้นคงทำไม่ได้เช่นกัน ได้แต่ทำเป็นประกาศเตือนภัยให้ระวังภัยแบบนี้ แบบนั้น แต่ถ้าการสืบสวนยังคงดำเนินการอยู่ เค้าก็ไม่มีสิทธิไปโฆษณาว่าไอคนนี้ผิด จนกว่าศาลจะตัดสิน และจะเห็นว่าไม่มีตำรวจคนไหนทำตัวเป็นนักข่าวที่ประกาศให้ชาวบ้านทราบว่านายคนนี้ ฝ่าไฟแดง ฯลฯ นะครับ

2. เรื่อง ID ไหนเล่นจาก IP ไหน หาจาก Google คงไม่เจอหรอกนะครับ แต่ทีมงานมีเครื่องมือสำหรับตรวจสอบ เห็นหมดแหละครับว่าใคร Login เมื่อไรจาก IP ไหน อาจจะเห็นอย่างอื่นมากกว่านั้นด้วย แต่ผมคงบอกไม่ได้ เพราะมันเป็นวิธีการที่ทีมงานใช้จับคนเล่นหลายบัญชี และเป็นกฎของบริษัทฯ ก่อนที่ผมจะทำงานได้ผมมีการเซ็นต์สัญญา ถ้าผมเปิดเผย บริษัทฯ ก็มีสิทธิฟ้องร้องผม เพราะมันเป็นความลับครับ ลองไปดูเกมส์อื่นๆ ครับ เค้าก็คงไม่มีใครออกมาบอกวิธีตรวจสอบของตัวเองหรอกนะครับ แต่ถ้าคนโดนแบนขอหลักฐาน แน่นอนว่าทีมงานสามารถคัดลอกออกมาให้ดูได้อยู่แล้ว แค่เปิดอุทธรณ์มาและร้องขอ แต่ทีมงานคงไม่สามารถเอาออกมาแฉได้นะครับ ว่าไอนายนี้โดนแบนเพราะอะไร และแสดงรายการที่ Login ออกมาให้ดู แบบนี้ทำไม่ได้เหมือนที่บอกไว้เหตุผลเดียวกับข้อ 1 ครับ แต่ถ้าเจ้าตัว ได้อยู่แล้วครับ

3. เกณฑ์การแบน มีระเบียบอยู่ครับ ว่าข้อกล่าวหานี้ ตรวจสอบแล้ว หากต้องแบนให้แบนกี่วัน หากเค้าอุทธรณ์มาลดโทษให้ได้เท่าไร ฯลฯ และมันเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ ผู้ดูแลก็คงแบนเกินกว่าที่ระเบียบกำหนดไม่ได้ และหากการกระทำผิดไม่เข้าข่าย ก็ไม่สามารถแบนได้ เพราะผมก็มีการสุ่มตรวจอยู่แล้วครับ ว่าใครทำอะไรไปบ้าง บางครั้งผู้ดูแลบางคนใจดีไป ผมก็ยังเคยบอกว่าไม่ได้นะครับ เพราะยังไงคนอื่นเค้าโดนอย่างน้อยเท่านี้ เค้าก็ต้องโดนเหมือนๆ กัน ไม่งั้นมันก็จะมีปัญหาทีหลังครับ ไม่มีผู้ดูแลคนไหนที่อยากลงโทษผู้เล่นนานๆ หรอกครับ เพราะเค้าก็เข้าใจความรู้สึกของผู้เล่น เพราะเค้าก็เล่นมาเหมือนกันครับ

3.1 เรื่อง ระบำมายา เอาเป็นว่าผมจะพูดได้เท่าที่พูดได้ แต่ถ้าเจ้าตัวเค้าข้องใจในประเด็นไหนลึกๆ เค้าก็สามารถส่งเรื่องมาถามได้ในระบบสนับสนุนผู้เล่นนะครับ แต่สำหรับคนนอก ที่ผมบอกได้คือ โดนแบนไปมากกว่า 1 ครับ ถามว่ามีตั้งหลายบัญชีที่ผูกกับ IP นั้นทำไมไม่แบนให้หมด เพราะว่าบางครั้งหากเป็นร้านอินเตอร์เน็ท คนที่ไม่รู้เรื่องก็จะโดนไปด้วย กลายเป็นว่าทีมงานมั่ว ทั้งนี้เวลาแบนผมก็แบนพวกเข้าสู่ระบบในเวลาไล่ๆ กันกับตอนที่เกิดเหตุ แน่นอนว่าโดนทีอาจจะ 3-4 คน แต่บางคนที่อุทธรณ์มาและอธิบายได้ เราก็ปลดแบนให้ แต่คนที่อธิบายไม่ได้ ก็คงต้องรับโทษไป นั่นคือทำไมถึงโดนแบนแค่นี้นะครับ แต่ในทางลึกๆ มันมีหลักฐานอีกหลายๆ อย่างที่ใช้มัดตัวคนที่โดนแบนคนนั้นนะครับ ไม่ใช่แค่เวลาการเข้าสู่ระบบ แต่แน่นอนว่าทีมงานก็ไม่สามารถไปแบนทั้งหมด 10 กว่าคนนั้นได้ เพราะว่าบางคนเข้าสู่ระบบเมื่อวาน บางคนเข้าสู่ระบบหลังเกิดเหตุไปนานแล้ว มันก็ต้องดูตามหลักความเป็นจริงด้วยนะครับ

3.2 ที่ให้ PM หรือเปิดเรื่องในระบบสนับสนุนผู้เล่น ตามเหตุผลในข้อ 1 คงจะทราบแล้วนะครับว่าทำไม คือมือผมก็ถูกมัด ถามว่าผมอยากเอามาประจานไหม อยากครับ ผู้เล่นจะได้เห็น และรู้ว่าทีมงานตรวจสอบได้ เพิ่มความ popular ให้ทีมงาน แต่ผมทำไม่ได้ พอทำไม่ได้ ก็มีคนเอาไปพูดต่างๆ นานา ผมเข้าใจว่าเจ้าตัวที่เกิดเรื่องก็คงไม่อยากพูดถึงเรื่องพวกนี้ เพราะอาจจะเสียใจอยู่ ฯลฯ ดังนั้นคนนอก อาจจะไม่รู้อะไรทั้งหมด เลยคิดไปเอง ผมก็อยากจะอธิบายให้ฟัง แต่ถ้าผมทำไปแล้วผมก็คงต้องแหกกฎบริษัทฯ นะครับ แต่ถ้าเจ้าตัวเอาข้อความในระบบสนับสนุนไปให้คนอื่นดู อันนั้นก็เรื่องของเค้านะครับ เพราะเป็นสิทธิของเค้า ซึ่งทีมงานก็ไม่ได้ห้าม เว้นแต่บางทีมันมีข้อมูลที่ส่งผลต่อความมั่นคงของบริษัท ทีมงานก็จะแจ้งว่าข้อมูลด้านบนไม่สามารถนำออกให้ผู้อื่นดูนะครับ (เฉพาะบางกรณีเท่านั้น ที่มันมีข้อมูลในระบบออกไปด้วย)

3.3 เรื่องการบังคับใช้กฎ บางทีผมก็เจอเรื่องแปลกๆ เช่น ผมให้รหัสผ่านเค้าไป แล้วเค้าเปลี่ยนรหัสผ่านผม แล้วผมดันใช้รหัสผ่านเดียวกันกับอีเมล์ด้วย เค้าก็เลยเปลี่ยนอีเมล์ผมไปด้วย ผมจะทำยังไงดี? ตามหลักแล้วให้รหัสผ่านกันก็ผิดกฎข้อ 1 แล้ว ทีมงานจะบอกว่าคุณทำผิดกฎเอง จะไม่ช่วยก็ทำได้ แต่ที่ทีมงานทำงานกัน เราพยายามใส่ใจครับ เอาใจเราไปใส่ใจเค้า เค้าสูญเสียบัญชีไป เป็นเราคงเสียใจและเสียดาย ดังนั้นแทนที่จะบอกว่าก็ให้รหัสผ่านเค้าไปเอง เราก็ต้องช่วยนะครับ และเมื่อจบเรื่องก็เตือนเค้าไปว่า ทีหลังอย่าให้รหัสผ่านใครอีกนะครับ มันผิดกฎ และมันอาจทำให้คุณเดือดร้อนด้วย ดังนั้นเราใช้กฎเพื่อเอาผิดกับผู้กระทำผิดนะครับ ส่วนผู้ที่เดือดร้อน ทีมงานก็มีวิจารญาณพอที่จะช่วยเหลือและไม่เอาผิดนะครับ ดังนั้นบางทีแบนไป เค้าอธิบายมา เค้าอาจจะผิด แต่ไม่ได้ตั้งใจ ทีมงานก็ลดโทษให้ตามความเหมาะสม ไม่ใช่ตั้งตรงเป็นไม้บรรทัดหนาๆ เอนไม่ได้ งอไม่ได้ หักได้อย่างเดียว แบบนี้ผมก็เห็นว่าถ้าจะทำก็ทำได้ แต่จะมีความสุขหรอครับ ทั้งผู้เล่น ทั้งคนแบน?

4. เรื่อง IG Mod รู้จักกันครับ แต่ส่วนมากที่ผมเห็นก็รู้จักกันเพราะแลกความรู้ในการเล่นเกมส์กัน เพื่อความรู้ที่ดีขึ้นในการให้บริการ เช่นมีระบบใหม่ๆ ก็จะมีคนไปลอง แล้วมาแบ่งปันกัน ถามว่ามีเรื่องใต้น้ำ ที่ผมไม่เห็นไหม ผมว่าบางทีมันก็มี เพราะผมไม่ใช่พระเจ้าที่จะเห็นทุกอย่าง แต่ถามว่าชุดปัจจุบันผมไว้ใจได้ไหม ผมบอกได้ว่าไว้ใจได้ เพราะมีอะไรที่มันไม่ถูก ไม่ว่าจะเกิดจากผู้เล่นในเกมส์ หรือผู้ดูแลกันเอง ผมจะมีคนกระซิบอยู่ตลอดแหละครับ และอย่างที่ผมบอก ผมมีการสุ่มตรวจการกระทำของผู้ดูแลอยู่ ว่าที่เค้าทำไปมีเหตุผลไหม เช่นมีคนแจ้งมาไหม ถึงเข้าไปดูข้อมูลของผู้เล่นคนนั้นๆ ถ้าไม่มีผมก็จะทราบครับ เพราะปกติทีมงานจะดูว่าหมู่บ้านนั้นๆ มีคะแนนเท่าไร ทหารเยอะไหม ต้องมีคนแจ้งมาก่อนอยู่แล้ว ถ้าเข้าดูโดยไม่มีเหตุผล แน่นอนว่าผมก็จะทราบ และเค้าก็จะโดนสอบสวนครับ ส่วนมากคนที่คิดไม่ซื่อก็จะรู้ๆ กันอยู่ครับ เข้าดูหมู่บ้านนั้นๆ บ่อยๆ ก็คงทราบแล้วแหละครับ ว่าคิดอะไรอยู่ แต่ชุดปัจจุบันยังไม่เคยเจอครับ ถ้าเค้าจะแลกเบอร์ แลก Skype ก็เป็นสิทธิ์ของเค้า และผมคงไม่ไปยุ่ง แต่ถ้าเค้าทำผิดเมื่อไร ผมจะยุ่งเมื่อตอนนั้นแหละครับ และผมยุ่งมากด้วย ถ้ารู้จัก IG Mod ท่านไหนก็ลองหลอกๆ ถามดูก็ได้ครับ เพราะเค้าคงได้เห็นแล้วว่าแค่การกระทำนิดเดียวที่หาเหตุผลไม่ได้ ผมก็ไม่ฟังอะไรต่อแล้วแหละครับ ผมยังแคร์ผู้เล่นมากกว่า IG Mod อีกครับ (มีบางคนบ่นๆ มา) อีกอย่างคือผมก็มีสายในบรรดา Mod อยู่เหมือนกันแหละครับ ดังนั้นเค้ารู้อะไรกัน ผมก็รู้ด้วยเท่านั้นแหละครับ แต่ผมจะพูดหรือไม่พูดก็แค่นั้นแหละครับ

5. เรื่องหลักฐาน เข้าใจครับว่าบางทีมันก็ไม่มี แต่ถ้าสงสัยก็ควรจะถามให้มันเป็นข้อสงสัยดีๆ จะ PM มาถามผม ผมก็ตอบอยู่แล้ว แน่นอนว่าผมก็ไม่สามารถเอาอะไรมาโพสต์ได้เหมือนๆ กัน เพราะตามเหตุผลข้อ 1 ที่พูดไป ถามว่าสงสัยดีไหม? ดีครับ แต่บางทีย้อนกลับไปอ่านคำพูดดูครับ แบบนั้นเรียกกล่าวหา ไม่ใช่สงสัยนะครับ ถ้าถามมาดีๆ แบบนี้ ผมก็จะสามารถอธิบายตอบให้ได้ แต่ถ้าโพสต์ไว้แบบด้านบน ผมก็คงไม่รู้จะตอบอะไรให้ฟังนะครับ หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

6. จะคุยที่ไหน มันเป็นสิทธิ์ส่วนตัวครับ คุณทำได้ แต่แน่นอนว่าถ้าคุยบางที่ บางที่มันก็มีกฎที่ต้องปฎิบัติตามเหมือนกัน อันนี้ก็ต้องเคารพกฎที่นั้นๆ ด้วย ถูกไหมครับ? ถามว่าผู้เล่นธรรมดารู้อะไรบ้าง? คุณรู้ได้เยอะแยะครับ โดยถามจากคนที่โดนแบน ฯลฯ หากยังสงสัยก็ถามผมได้ อะไรที่ผมพูดได้ ก็จะพูด แต่ผมคงจะบอกว่าเรื่องมุมมิบ ทำนู้นทำนี่กันคงไม่มีนะครับ เพราะมันยังมีผมคอยแอบดูอยู่ แต่ถ้าคุณได้กลิ่นตุๆ ก็ PM ช่วยผมได้ ผมก็จะได้ตามไปหากลิ่นนั้นๆ และดูว่ามันเกิดจากอะไร บางครั้งอาจจะรายงานผลกลับให้ทราบได้ด้วยครับ แต่ถ้าผู้เล่นธรรมดา ลองสังเกตดีๆ ก็จะเห็นครับ ว่าทีมงานทำอะไรไปบ้างแม้จะไม่สามารถแจ้งผลให้ทราบได้ ผมว่าถ้าเล่นมาแต่แรกคงจะเห็นว่าอะไรๆ แถวนี้มันเปลี่ยนไป คงเอาเรื่องไปประติประต่อได้ไม่ยาก แต่ถ้าไม่แน่ใจก็ถามได้ครับ บางทีอ่านคำตอบดีๆ จากทีมงานก็จะทราบครับ เพราะอย่างที่ผมบอกผมก็ไม่สามารถไปพูดตรงๆ ได้ เห้ย ไอนั้นโดนแบนแล้วนะ ฯลฯ และคงไม่มีใครในวงการเกมส์ทำแบบนั้นครับ ถึงแม้ว่าผู้เล่นคนนั้นทำผิด แต่เค้าก็ยังมีสิทธิในเรื่องความเป็นส่วนตัวของเค้า ตัวคุณเองเช่นกัน ถ้าโดนประจานว่าโดนแบนเพราะเหตุนั้น เหตุนี้ ในฟอรัม เกิดวันดีคืนดีอยากเข้าเผ่าใดๆ แล้วเค้าอ้างว่าไม่รับเพราะคุณเคยโดนแบนมาก่อน ผมว่าบางทีมันจะเสียมากกว่าได้ครับ

ไม่แน่ในอนาคตผมอาจจะเปิดรับสมัครผู้ตรวจสอบ Mod โดยรับมาจากผู้เล่นที่ได้รับการเลือกจากผู้เล่นส่วนใหญ่ก็เป็นได้ครับ แบบนี้ถ้าเห็นด้วยก็เสนอได้ครับ ในเมื่อทีมงานไม่สามารถบอกเหตุผลได้ ถ้ามีตัวแทน คอยตรวจสอบผมคิดว่าก็อาจจะดีก็เป็นได้ครับ ยังไงมีใครในดวงใจก็นำเสนอได้อยู่แล้วครับ ถ้ามันดีผมก็พร้อมสนับสนุน แต่ผมคงให้เป็นกันหมดทุกคนไม่ได้ อย่างที่กล่าวๆ ไปครับ จะเปิดกว้างขนาดนั้นในวงการนี้ทำได้ยากครับ ผมไม่ได้กลัวผู้เล่นจะเห็นความชั่วของทีมงานหรอกครับ เพราะผมเชื่อว่ามันคงไม่มีอะไรให้เห็น เหมือนที่พูดๆ กันอยู่ แต่กลัวว่าความลับทางการค้า เทคโนโลยีมันจะตกไปอยู่ในมือคู่แข่ง ที่เค้าพร้อมลอกเราตลอดเวลาตังหากแหละครับ

DeletedUser

Guest
ตามที่คุณโทนี่ (t0ny)พูดมาและ ตามที่คุณหมู (nosferatu) พูดมา น่าจะชัดเจน เนื่องจากการปิดข้อมูลเหล่านี้เป็นความลับ ทำให้หลายคนที่ไม่พอใจ คิดไปต่างๆนาๆ เพราะไม่เห็นข้อมูลและหลักฐาน พอมาถาม ก็ไม่ได้คำตอบ ต้อง pm ถามผู้ดูแลเกม แบบนี้หากคนในสหภาพผมสงสัยทุกคน คุณโทนี่ไม่ต้องมาตอบ pm กันเป็นร้อยหรอครับ มันน่าจะหาวิธีแก้ไขเรื่องนี้ หากข้อมูลมันเปิดเผยไม่ได้จริงๆ พวกคนที่สงสัยก็น่าจะสามารถคิดและแสดงความคิดเห็น ในทางกล่าวหาได้ จริงไหมครับ หากทำไม่ได้ เรื่องมันก็คาราคาซัง แบบนี้ไป ผมว่าน่าจะหาทางแก้ไขเรื่องนี้น่ะ

กรณีโดนแบนแล้วไม่อยากกดยอมรับ เพราะเหตุที่ว่า ผมไม่ได้ทำจริงๆนะ ก็กด อุทรไป ตอนรออุทรก็ต้องคอย ผมว่าช่วงเวลานี้น่าจะพิจารณาปรับให้ไม่สามารถกดโจมตีเพิ่มได้ แต่ที่มีทัพส่งมาอยู่แล้วถือว่าซวยไป ซึ่งปัจจุบันมันโดนโจมตีได้ระหว่างถูกแบน(ใช่ม่ะ พอดีไม่เคยโดน) แบบนี้หากเกิดผิดพลาดไอดีที่โดนไม่ผิดจริง ก็ยับเยินละซิครับ:d

บ้างทีข้อสงสัยบางอย่างที่บางคนถาม อาจเป็นประโยชน์กับอีกหลายคนน่ะครับ

มีคำถามอีกข้อที่อยากถามและอยากให้คุณโทนี่ตอบในฟอรัม ว่าที่การส่งทรัพยากร ในอินเตอร์เนตร่วมกัน หรือ ไอพีเดียวกัน สามารถส่งได้หรือไม่ในทางปฎิบัติ และ ใครควรโดนแบนในกรณีนี้ครับ

ที่จริงมันมีกระทู้ตรงนั้นนะครับ ผมเคยเห็นแว็บๆ ว่าเคยอธิบายไว้ว่าทำอะไรได้ และอะไรไม่ได้ แต่ไว้ผมไปลองหากลับมาปักหมุดให้นะครับ ถ้าไม่เจอเดี๋ยวช่วงเสาร์อาทิตย์นี้อาจจะเขียนใหม่ให้เลยแล้วกันครับ ถ้าอยากได้อะไรแค่บอกครับ ถ้ามันทำได้ผมและทีมงานท่านอื่นๆ พร้อมทำให้อยู่แล้วครับ

DeletedUser

Guest
อีกจุดนึง การใช้เน้ตร่วมกัน ส่งสนับสนุน

เข้าใจว่าที่ เลือกแบนคนที่ได้รับแร่ เพราะ ส่วนมาก จะเอาไอดีอ่อนแอ ส่งให้ไอดีแข็งแรง
แต่ถ้าคิดมุมกลับ ถ้าเขาเล่นเน้ตร้าน มีส่งแร่มา โดยที่คนรับไม่รู้เรื่องอะไร แล้วแบนคนรับแร่

มันก็แปลกๆว่าไหมครับ :(:(

DeletedUser

Guest
อีกจุดนึง การใช้เน้ตร่วมกัน ส่งสนับสนุน

เข้าใจว่าที่ เลือกแบนคนที่ได้รับแร่ เพราะ ส่วนมาก จะเอาไอดีอ่อนแอ ส่งให้ไอดีแข็งแรง
แต่ถ้าคิดมุมกลับ ถ้าเขาเล่นเน้ตร้าน มีส่งแร่มา โดยที่คนรับไม่รู้เรื่องอะไร แล้วแบนคนรับแร่

มันก็แปลกๆว่าไหมครับ :(:(

บางทีตรงนี้มันก็ชี้แจงได้ครับ ถ้ามันครั้งสองครั้งหรือน้อยๆ ก็คุยกันได้ แต่ถ้ามันเยอะๆ แล้วบอกว่าไม่รู้ ผมว่าบางทีมันก็เกินไปเพราะคงต้องเหลือบไปเห็นรายงานบ้างแหละครับ ถ้ารู้ตัวว่ามันไม่ถูกก็รีบส่งกลับ หรือแจ้งทีมงานครับ เพราะผมไม่คิดว่าโดนแกล้งวันนี้แล้วตอนเย็นโดนแบน เพราะปกติเรื่องพวกนี้จะตรวจทีก็ประจำอาทิตย์นะครับ หรือถ้ามีความเห็นเกี่ยวกับการป้องกันตรงนี้ก็เสนอได้ครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าเอาจริงๆ ก้อส่งแร่จากไอดีนึงไปอีก ไอดีนึงได้อยู่ดี

ไอดีแข็งแรง ต้องการเหล็ก เลยตั้งในตลาด ไม้ 1000 แลก เหล็ก 100000
แล้วก้อเข้าไอดีอ่อนแอ ไปกดตอบรับ ในตลาด

แบบนี้ไม่ผิด ใช่มะงับ
แต่ถ้าอยู่ๆ ส่งเหล็กไป 100000 ผิดกฎของเกม

มองๆไป 2อย่างนี้ต่างกันตรงไหน

กำลังชั่งข้อดี ข้อเสีย อยู่น่ะครับ

ส่วนข้อเสีย ก้ออย่างที่บอก มีใครที่ไหนส่งแร่มาไม่รู้ จบเลย เพราะ แบนไอดีแข็งแรง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

13enz

Member
คะแนน react
0
ถ้าใช้เน็ตร่วมกันมันก็ผิดซิครับ ถามมาได้ :eek:
แล้วลองคิดนิดนึงนะครับ การที่คุณเสนอแร่อัตราส่วนแบบนั้นอะ ผมอยากรู้ว่า คนตรวจสอบเขาจะไม่รู้หรอครับ ว่าคนๆนั้นคิดจะทำอะไร :confused:

DeletedUser

Guest
ถ้าเอาจริงๆ ก้อส่งแร่จากไอดีนึงไปอีก ไอดีนึงได้อยู่ดี

ไอดีแข็งแรง ต้องการเหล็ก เลยตั้งในตลาด ไม้ 1000 แลก เหล็ก 100000
แล้วก้อเข้าไอดีอ่อนแอ ไปกดตอบรับ ในตลาด

แบบนี้ไม่ผิด ใช่มะงับ
แต่ถ้าอยู่ๆ ส่งเหล็กไป 100000 ผิดกฎของเกม

มองๆไป 2อย่างนี้ต่างกันตรงไหน

กำลังชั่งข้อดี ข้อเสีย อยู่น่ะครับ

ส่วนข้อเสีย ก้ออย่างที่บอก มีใครที่ไหนส่งแร่มาไม่รู้ จบเลย เพราะ แบนไอดีแข็งแรง

คือส่วนมากเวลาได้รับก็ควรจะเห็นรายงานอยู่แล้วถูกไหมครับ? ถ้าไม่ได้ขอใครไว้ แล้วมีคนส่งมาให้แปลกๆ ก็ต้องรีบดู ถ้าคิดว่าโดนแกล้งก็แจ้งทีมงานได้ครับ ส่วนเรื่องตลาด ปกติเงื่อนไขมันห่างกันแบบนั้นไม่ได้นะครับ แต่ถ้ามันกลายเป็นทางเดียว ยังไงระบบทีมงานมันก็เตือนครับ ไม่ว่าจะส่งตรง หรือตลาด เห็นหมดแหละครับ ปกติถ้าจะส่งอะไรกัน มันก็ไม่มีปัญหานะครับ ปัญหาจะเกิดส่วนมากคือเล่นที่เดียวกัน หรือเคยฝากกันเล่น แล้วทิ้งช่วงห่างไม่ถึงที่กฎระบุไว้แล้วไปส่งทรัพยกรกัน แบบนี้ก็โดนเต็มครับๆ แต่ถ้าเป็นคนในเผ่า ไม่เคยฝากกันเล่น เล่นคนละที่ตลอด จะส่งอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเข้าไปทางเดียวมากๆ ติดต่อกันหลายๆ วันก็อาจโดนสอบสวนได้ครับ (ถ้านิดๆ หน่อยๆ ส่งไปคืนค่าเรน อะไรแบบนี้คงไม่มีใครไปแบนหรอกครับ)

เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมหาเวลาว่างๆ เขียนให้อ่านว่าทำอะไรได้ ทำอะไรไม่ได้ให้แล้วกันครับ จะได้ไว้เป็นแนวทางครับ

b078932078

Member
คะแนน react
0
ส่งแร่1000ต่อ100000ได้ด่วยหรอ :d อีกอย่างถ้าเล่นที่เดียวกันมันก๊ส่งไห้กันไม่ได้อยู่ดี เพราะช้อินเตอร์เนตร่วมกัน

DeletedUser

Guest
ใจเย็นกันหน่อยครับ

ส่วนเรื่องแบนนั้นผมว่าควรจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ในการทดสอบว่าเขาเป้นผู้เล่นไอดีเดียวกันก่อนหรือเปล่านะครับ ไม่ควรแบนไปก่อนควรแค่ห้ามส่งทรัพยากรอย่างเสรีและกับบุคคลที่ถูกตั้งข้อสงสัยว่าเป็นคนเดียวกัน ห้ามส่งทหารออกไปตีไกลเกิน 12ชม. ครับ นอกนั้นทำได้เหมือนเดิมครับ เพราะโดนแบนที่กว่าเรื่องจะคลี่คลายก็นานมากครับ

และผมสงสัยเรื่องหนึ่งครับ ว่าถ้าผมจะตั้งกลุ่มชมรมในฟอรัมส่วนรวมที่เกี่ยวกับการเมืองของประเทศไทยนี้จะผิดกฎไหมครับ คุณtony ช่วยตอบด้วยละกันครับ และช่วยให้รายละเอียดด้วยครับ เพราะผมจะพยายามสร้างความเข้าใจกันและแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองไทยในปัจจุบันนี้ครับ เพราะดูแล้วมันมี่วี่แววอดีตจะซ้ำรอยครับ ผมจึงคิดว่าเราควรจะได้แลกเปลี่ยนคุยกันทั้งทุกสีเสื้อครับ ไม่ว่าจะเขียว เหลือง แดง ฟ้า นะครับ เพื่อปรับความเข้าใจกัน คนไทยจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันอีกครับ

รู้เขา รู้เรา รบกี่ครั้ง ก็ชนะครับ
ผู้ชนะเท่านั้น ที่จะเขียนประวัติศาสตร์
:D:D:D

บน