ข้อเสนอแนะของผม

DeletedUser

Guest
เรื่องที่1 คือ ผมเห็นด้วยว่าน่าจะมีภาพ 3D ครับ เพราะผมเขาไปดูในyoutube มาปรากฎว่ามีภาพการรบ แต่ทำไม พอเล่นจริงๆกับไม่มี (มันเหมือนการหลอกลวง)
เรื่องที่2 คือ ขุนพล ผมเห็นด้วยว่าขุนพลน่าจะมีภาพลักษณ์ใหม่ โดยถ้าเป็นไปได้น่าจะให้ผู้เล่นสามารถ เลือกสี ชุดเกราะ หมวก ลักษณะต่างๆของขุนพลได้ แบบการสร้างตัว ของเกมส์ต่างๆ
เรื่องที่3 คือ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ คือ น่าจะทีพลปืนยาว กับ ปืนใหญ่ด้วยนะครับ ถ้ามีได้ผมอยากให้พลปืนยาวมีพลังโจมตีที่ 3ตัวสามารถจัดการพลม้าหนัก 1ตัวได้ครับ แต่พลังอื่นๆน้อยมาก ส่วนพลปืนใหญ่ ผมว่าน่าจะมีพลังโจมตี พวกเครื่องยิงหิน เครื่องกระทุ้งนะครับ
เรื่องที่4 คือ ทหาร ผมอยากให้เป็นแบบขุนพล ที่ผมบอก คือสามารถเปลี่ยนสี เกราะ นะครับ
เรื่องที่5 คือ ตราประจำเมือง หรือ ธงประจำเมือง ผมว่าเวลาเราเข้าไปดูในแผนที่ เราน่าจะได้เห็นธงประจำเมืองต่างๆนะครับ
เรื่องที่6 คือ เผ่า ผมคิดว่า เผ่าหนึ่งน่าจะมีคนอยู่ได้ 150คน นะครับ
เรื่องที่7 คือ การซื้อเมือง น่าจะมีระบบการซื้อเมืองโดยให้ผู้ที่ต้องการขาย และ ผู้ต้องการซื้อ ตกลงกัน แลกเปลี่ยนการซื้อขาย โดยเมืองที่มีการซื้อขาย ผู้เล่นทั้งคู่จะตีไม่ได้ เป็นเวลา 1เดือน
เรืองที่8 คือ ระยะเวลาคุ้มครองผู้เล่น ผมเห็นว่าผู้เล่นใหม่ 40% ไม่ได้เกิดนานหนักครับ เพราะ ถูกผู้เล่นเก่าตีจนแพ้ไปหมด ผมว่าน่าจะมีการคุ้มครองผู้เล่น เพิ่มตาย ทวีป อย่างเช่นผู้ที่เกิดทวีป แรก คุ้มครอง 3วัน ผู้ที่เกิดทวีป2ที่ล้อมทวีปแรก คุ้มครอง 4วัน ผู้ที่เกิดทวีปที่3ที่ล้อมทวีป2 คุ้มครอง 5วัน ครับ
เรื่องที่9 คือ การตั้งเมือง ผมว่าน่าจะมีการตั้งเมืองใหม่ขึ้นมาได้นะครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ใช้ทรัพยากรในการตั้งเมืองใหม่น้อยกว่าการยึดเมืองครับ
รื่องที่10 คือ ภูเขา แม่นำ ป่าไม่ สิ่งเหล่านี้ ถ้าดูในแผนที่ก็เป็นแค่ของเกะกะ ผมคิดว่า น่าจะใช้ประโยชน์จากสิ่งเหล่านี้ได้โดย สามารถ นำทหารเข้าไปซุ่ม หรือลอบเก็บไว้ที่นั่นได้ครับ
เรื่องที่11 คือ เมืองแรกที่เกิด เพื่อความสนุกผมคิดว่าเมืองที่เราจะเกิดน่าจะสามารถเลือกอะไรเพิ่มเติมได้ แย่งเมืองโบนัส เช่น เมืองFRATA มีความพิเศษ คือ ผลผลิด ไม้เพิ่ม100% เป็นต้น ซึ่งมันจะทำให้เกมส์ดำเนินได้อย่างเร็วขึ้นอีก และมันจะเป็นตัวช่วยให้กับผู้เล่นใหม่ด้วยครับ
เรื่องที่12 คือ การอัปเกรดทหารต่างๆ ผมเห็นด้วยกับที่มีคนบอกน่าจะมีการอัปเกรดครับ
เรื่องที่13 คือ การยืมทหาร ผมว่าน่าจะมีการยืมทหารโดยให้ไปเป็นกำลังสนบสนุน แต่ผู้ที่ยืมต้องเสียทรัพยากรตามที่ผู้ให้ยืมตั้งไว้นะครับ มันจะได้เพิ่มความสนุก และจะได้ช่วยผู้เล่นใหม่ ที่สร้างทหารไม่ทัน
เรื่องที่14 คือ การCHAT ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลย ที่จะมีการCHAT กันได้ และน่าจะสามารถดูได้ว่าใครกำลังเล่นอยู่หรือไม่เล่นอยู่นะครับ
เรื่องที่15 คือ แหล่งทรัพยากร โกดัง ฟาร์ม น่าจะอัปเกรดไปได้มากกว่านี้ อย่างแหล่งทรัพยากรน่าจะอัปไปได้ ถึง เวล 40 โกดัง อัปไปได้จนบรรจุได้ 50000 ฟาร์มน่าจะอัปจนสามารถมีคนได้ 35000 นะครับ

หลายเรื่องอาจเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ แต่ผมอย่างให้ทางทีมงานเข้าไปปรับปรุงครับ เกมส์นี้จะได้สนุกไม่แพ้เกมส์อื่นๆ ครับ

DeletedUser

Guest
ข้อ1 2 3 4 5 10 11 12 14เห็นด้วยครับส่วนข้อ 6 ไม่เห็นด้วยเพราะว่ายิ่งเยอะมันก็ยิ่งคุมได้ยากและสมาชิกในเผ่าก็จะไม่มีคุณภาพ ข้อ7ไม่เห็นด้วยเพราะ การซื้อเมือง

น่าจะเกิดจากผู้เล่นตกลงกันเองไม่ใช่เอาเมืองมาขายเพราะยังไงมันก็เกินความจุโกดังอยู่ดี^^ส่วนซื้อมาแล้วก็ต้องรักษาเมืองเอาไว้ให้ได้ ข้อ 8 ไม่เห็นด้วย เพราะ ไม่มี

ใครจะที่สามารถไล่กดคนอื่นได้ตลอดไปหรอกครับ ผู้เล่นเก่าจะส่งทัพข้ามทวีปไปตี มันก็ต้องใช้เวลานานโข อีกอย่างก็มีเรื่องขวัญกำลังใจอยู่แล้ว ยิ่งคุ้มครองนานมันก็จะ

ปล้นกันไม่ได้แล้วจะเอาอะไรกินล่ะครับ สำหรับผู้เล่นใหม่ ข้อ 9 ไม่เห็นด้วย เพราะถ้าคุณตั้งเมืองใหม่ได้คุณจะตีกันเพื่อ? ส่วนการใช้ทรัพยากรน้อยลงยิ่งไม่เห็นด้วย เพราะ

ถ้าออกเมืองใหม่ได้ง่ายๆแล้วผู้เล่นคนหนึ่งมันไม่ครองทวีปไปเล่นเหรอ? ข้อ 13 การยืมทหารเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ถ้าจะยืมควรยืมจากผู้เล่นมาเรนให้กันเฉยๆ เพราะถ้า

สร้างไว คนที่ตีจะเอาอะไรกินล่ะครับ ในเมื่อฝ่ายป้องกันหรือโจมตีสามารถซื้อทหารได้เรื่อยๆโดยไม่ต้องใช้เวลา งานนี้โดนตีไม่หยุดไม่หย่อนแน่นอนครับ เพราะผู้เล่นแต่ละ

คนปล้นบ้านปล้นเมืองได้น้อยๆซะที่ไหนล่ะ ส่วนเรื่องที่ 15 เรื่องสุดท้าย ถ้าอัพได้ขนาดนี้แล้วกว่าจะออกเมืองใหม่ก็คงต้องนั่งรอนานมากๆ กว่าจะอัพฟาร์มให้มันเต็มได้

ทหารที่อัดลงไปถ้าเอาไปตีใครแล้วตายหมดคงต้องใช้เวลานานโขในการสร้าง เขาถึงแยกเมืองเพื่อที่จะสร้างทหารได้ไวขึ้น แต่ไม่ได้ให้เอามารวมกันยังไงล่ะครับ

DeletedUser

Guest
อืม ผมคิดแล้วว่าคุณต้องไม่เห็นด้วย กับข้อ 6 8 15 เป็นแน่นอน
ส่วนข้อ13 นั่นที่บอกว่า สามารถซื้อทหารได้ ผมไม่ได้หมายถึงว่าแค่จ่ายทรัพยากรให้แล้วจะได้ทหาร ข้อ13นี้ขึ้นอยู่กับว่า คนที่จะให้ยืมทหารให้นั่น เขาจะให้ยืมหรือไม่ ซึ่งส่วนใหญ่เขาคงต้องดูก่อนว่าเมืองที่จะส่งไปนั่นมีสงครามไหม ถ้ามี เขาอาจจะไม่ส่งไป หรือไม่ก็ส่งไปแต่เรียกทรัพยากรมากเกินการสร้างอีก
ส่วนข้ออื่น ผมก็ไม่มีอะไรจะอธิบายครับ แต่ถ้ามีอะไรก็ถามผมได้ที่เกี่ยวกับผมบอกไป

DeletedUser

Guest
เอ่อ ข้อแรก ใน youtube มันเป็นแค่ตัวอย่างที่แฟนคลับเขาทำไม่ใช่เหรอครับ
เลยตัดต่อจากเกมสงครามอื่นๆ ถ้าอยากเล่น 3D คงต้องเกมอื่นล่ะครับ (แค่ภาพดูดีขึ้นก็พอแล้วครับ)

ข้อ 2 อันนี้เห็นด้วยครับ แต่แต่งแล้วก็ไม่เห็นแอคชั่นตอนรบอยู่ดี แต่ก็อ่ะนะ แต่งก็ดี

ข้ออื่นขี้เกียจอ่านครับ ตาลาย ^^

DeletedUser

Guest
ครับ ขอบคุณมากครัยที่เข้ามาตอบกระทู้ผม

DeletedUser

Guest
55555 อ่านแล้วก็สนุกดีครับ

คือ ที่คุณ Vongola เสนอมามันก็เข้าท่าครับ แต่ว่าถ้าจะทำให้ได้อย่างที่คุณ Vongola ต้องการ อาจต้องใช้งบประมาณซัก 1 ล้านบาท เพื่อจ้างคนมาพัฒนาโปรแกรม

ข้อ 1. ให้มีภาพ 3D เวลารบกัน อันนี้อาจจะดูดี แต่พอเล่นไปนานๆ คนเล่นก็เบื่อแหละครับ เพราะเห็นแต่ภาพซ้ำไปซ้ำมา พาลให้เวียนหัวด้วยซ้ำ ต้องเปลี่ยนมา 2D เหมือนเดิม

ข้อ 2,4,5 ภาพลักษณ์ใหม่ของขุนพล,เครื่องแบบ,ตราสัญลักษณ์ คิดว่าเพราะเกมนี้เป็นลิขสิทธิ์ของทางเมืองนอก ถ้าเราไปอัพสีสรรอะไรใหม่ใ่ส่เข้าไป มันก็จะกลายเป็นลิขสิทธิ์ของทางเมืองนอกไป คนออกแบบจะเสียเปรียบมาก ดังนั้นไม่ต้องทำดีแล้ว

ข้อ 3 มีพลธนูอยู่แล้วไง ปืนใหญ่ปืนยาวเลยไม่จำเป็น จะเอาปืนใหญ่ก็ต้องหารูปปืนใหญ่มาลงอีก

ข้อ 6 เรื่องจำนวนคนในเผ่า ผมว่าถ้าคนในเผ่าเยอะๆเวลาออนเข้าฟอรัมพร้อมกัน มันจะกินทรัพยากรของระบบมากไปทำให้เซิร์ฟช้าลง

ข้อ 7 ทหารยังซื้อไม่ได้เลย แล้วเมืองจะไปซื้อได้ยังไง หุหุ เดาว่ามันต้องแก้โปรแกรมเยอะครับ

ข้อ 8 คุ้มครองผู้เล่นใหม่ อันนี้เดาว่า การคุ้มครองผู้เล่นใหม่เป็นการเพิ่มความจำให้กับระบบ เพาะต้องใส่ชื่อไปในหน่วยความจำ ถ้ายิ่งคุ้มครองนาน ระบบจะยิ่งทำงานหนัก เลยคุ้มครองนานๆไม่ได้

ข้อ 9,10,11,13 คงต้องแก้โค้ดโปรแกรมมากครับ

ข้อ 12 ในเวิร์ล 3 จะมีให้อัพเกรดแล้ว

ข้อ 14 เนื่องจากคนเล่นเยอะ ถ้าจะสร้างห้อง chat ทางเว็บคงต้องใช้งบประมาณพอสมควร

ข้อ 15 เรื่องอัพฟาร์ม แค่ 24000 ก็อัพกันนานหลายสัปดาห์แล้ว ถ้าให้อัพได้ถึง 100000 ผู้เล่นก็จะเสียเวลากับเกมมากไป

DeletedUser

Guest
ดีครับ คอมเมนเยอะดี

แต่สำหรับผมขออีกอย่างสิครับ อยากให้มีการส่งทรัพยากรระหว่างผู้เล่นได้ เนื่องจากเพื่อใช้ในการทูตครับ

DeletedUser

Guest
ผมเห็นด้วยกับเรื่องซื้อเมือง

ส่วนเเชทผมว่าควรมีอย่างยิ่ง

เเละเรื่องตราเมือง ชุดขุนพลก็ดีนะครับ

ส่วนอื่นๆไม่ค่อย ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นนะครับ

Zipcom

คะแนน react
0
เรื่องที่5 คือ ตราประจำเมือง หรือ ธงประจำเมือง ผมว่าเวลาเราเข้าไปดูในแผนที่ เราน่าจะได้เห็นธงประจำเมืองต่างๆนะครับ
เรื่องที่11 คือ เมืองแรกที่เกิด เพื่อความสนุกผมคิดว่าเมืองที่เราจะเกิดน่าจะสามารถเลือกอะไรเพิ่มเติมได้ แย่งเมืองโบนัส เช่น เมืองfrata มีความพิเศษ คือ ผลผลิด ไม้เพิ่ม100% เป็นต้น ซึ่งมันจะทำให้เกมส์ดำเนินได้อย่างเร็วขึ้นอีก และมันจะเป็นตัวช่วยให้กับผู้เล่นใหม่ด้วยครับ

เห็นด้วยนะ และที่อยากให้มี คือ อัพเกรดความสามารถของทหารได้ เพิ่มได้อีก และให้สามารถอัพเกรด เกราะ และ อาุวุธได้ เหมือนๆข้อ12แหละมั้ง

DeletedUser

Guest
วันนี้ผมก็ขอมาเสนอข้อเสนอแนะของผมอีกครับ
ข้อ16 ผมอยากให่มีเพลง หรือ ดนตรี ประกอบการเล่นเกมส์นี้ครับ เพราะเวลาเล่นเกมส์นี้มันเงียบมากๆครับ
ข้อ17 ผมว่าควรจะให้ทุกคนมีไอดีได้แค่ไอดีเดียว ถึง 2ไอดีนะครับ เพราะบางคนมีไอดีถึง 5ไอดี เลยครับ

แค่นี้หละครับ ข้อเสนอแนะที่ผมข้อเพิ่มครับ

DeletedUser

Guest
คุณ Vongola ต้องการเสียงกรีดร้อง โหยหวน ร้องขอชีวิตของทหารระหว่างการสู้รบด้วยไหมครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ต้องการอย่างนั่นหรอกครับ แต่ที่ผมต้องการคือเพลงที่ใช้ประกอบในภาพยนตร์ในการสู้รบ นะครับ (ให้มันราวใจ)

DeletedUser

Guest
555 ตอนเล่นผมก็เปิดเพลงฟังตลอด

แต่เท่าที่ผมรู้สึกตอนผมเล่นเกมส์นี้ผมไม่ได้ฟังเพลงเลยนะ^^

ไม่เชื่อลองถามคนที่แต้มเยอะๆหรือตอนคุณเปิดเพลงแล้วเล่นเกมส์สิ

คุณจะไม่สนอะไรเลยเมื่อคุณสนใจอยู่กับสิ่งๆหนึ่ง

DeletedUser

Guest
ที่ผมบอกไปไม่ต้องทำทุกอย่างก็ด้ครับ แต่ถ้าทำอย่างไหนได้ก็ควรทำครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าจะมีเวิล์ด4 ผมอยากให้ทางทีมงานช่วยเอาเรื่องนี้ไปเพิ่มด้วยครับ
อยากให้เมืองเถื่อนสร้างทหารได้เหมือนกับคนทั่วไป(ตีเปล่าๆมันไม่สนุก)
และเมืองเถื่อนสามารถเสนอทรัพยากรในตลาดได้
มีระบบรางวัล เช่น ล็อกอินครบ 3 /7 /15 /30 /50 /100 /150 /200 /300 /500 วัน มีรางวัลมอบให้ เช่นไอเทมพิเสษใส่ในขุนพล ทรัพยากรฟรีๆ ทหารฟรีๆ
อยากให้เวิล์ด4 สามารถเข้ายึดครองหรือปล้นพวกป่าไม้ ภูเขา แหล่งนำได้ แต่ได้แต่ทรัพยากรอย่างเดียว เช่น ปล้นแม่นำ ได้ดินเหนียว ปล้นภูเขา ได้เหล็ก ปล้นป่าไม้ ได้ไม้

ถ้าทำได้ก็จะสนุกขึ้นครับ

DeletedUser

Guest
ทางทีมงานน้อมรับทุกข้อเสนอ และจะนำไปพิจารณานะครับ

ขอบคุณครับ

บน