ความรู้ทั่วไป

• ผู้เริ่มกระทู้ Vongola Family
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ผมตั้งกระทู้นี้เพื่อเป็นสื่อในการประกาศเรื่องราวต่างๆของโลกที่เกิดขึ้นทั้งในอดีตและปัจจุบันนะครับ

วันนี้ผมจะมาเพื่อนำเสนอเรื่อง ประเทศพม่า หรือ สหภาพพม่า
ขณะนี้สถานการณ์ในประเทศ พม่าได้มีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก ทั้งการสู้รบระหว่างกะเหรี่ยง AKBA กับ ทหารพม่า ที่นับว่าจะยิ่งรุนแรงขึ้นเรื่อย ในตอนนี้ นายพลตาน ฉวย ได้เปลี่ยนเมืองหลวง จากย่างกุ้ง เป็น เนปีดอ ซึ่งอยู่ในเขตมัณทะเลย์ ห่างจากย่างกุ้งไม่ไกลนัก ซึ่ง ที่เมืองเนปีดอ ได้เริ่มมีการพัฒนาเมือง ขึ้นเรื่อยๆ (ปัจจุบันที่นั่นยังไม่มีระบบโทรศัพท์ต้องใช้นกพิราบ ที่นั่นยังมีกระแสไฟฟ้าไม่สมบูรณ์เท่าไหร่นัก) ที่นั่นมีสถานที่สำคัญ คือ อนุสาวรีย์ 3กษัตริย์พม่าผู้ยิ่งใหญ่ อันได้แก่ พระเจ้าอโนรธามังช่อ พระเจ้าบุเรงนอง พระเจ้าอลองพญา ทั้ง 3พระองค์ทรงเป็นกษัตริย์ที่สำคัญทั้งนั้น ปัจจุบัน
ประเทศพม่า มีหลายชนเผ่าอาศัยอยู่ โดยแบ่งเป็นรัฐและภ่าคต่างๆ เช่นรัฐคะฉิ่น รัฐฉาน รัฐคะยา รัฐมอญ รัฐกะเหรี่ยง ภาคตะนาวศรี ภาคย่างกุ้ง ภาคอิรวะดี ภาคอารกัน ภาคพะโค รัฐชิน ภาคมะโกย ภาคมัณฑะเลย์ ภาคสะไกง์ โดยชาวที่มีอำนาจมาในพม่า คือ ชาวพม่า ชาวไทยใหญ่ ชาวกะเหรี่ยง ชาวคะฉิ่น ซึ่งชาวเหล่านี้ค่อนข้างมีมากในพม่า จึงคิดได้ว่า หากพม่าเกิดแตกแยกเมื่อไหร่พม่าจะเข้าสู่มรสุมอย่างหนักว่าใครจะเป็นใหญ่ในแผ่นดินอิรวดี

บทความจาก
Vongola Family

DeletedUser

Guest
ตอนนี้ สงคราม ไทย VS กัมพูชา(เขมร)
ได้ปะทะกันขึ้นที่ภูกระเดือ เวลา 13.15น. โดยมีการใช้อาวูธปืนใหญ่ ปืนกล ปืนสั้น โจมตีกัน จนหยุดยิงทุกอย่างตอน 1ทุ่ม
โดยทางเรา
ตาย 1 บาดเจ็บ 5 (ข่าวของไทย)
ทางนู้น (ข่าวในเว็บ)
ตาย 5 บาดเจ็บ 50
ทางเรา (ข่าวจากกัมพูชา)
ตาย 9 บาดเจ็บ 26

ตอนนี้กัมพูชา กำลังทำสงครามสื่อกับเราแล้ว พยายามปลุกระดมคน กัมพูชา คือ เขมร โดย ในอดีต เขมร เป็นชนชาวป่า ซึ่งครั้น ขอมอ่อนแอ เขมรได้เข้าตีขอม และปกครองขอม (ซึ่งตอนนั้น สุโขทัย ได้ตั้งตนเป็นอิสระแล้ว) เขมรได้ยกทัพมาตีไทย และกวาดต้อนสะดม ไพร่พลไปหลายครั้ง โดยเขมร มีสมญานามว่า เขมรสองใจ เพราะ ถ้ากษัตริย์ไทย เก่ง เขมรก็จะอยู่ฝ่ายไทย แต่ถ้ากษัตริย์ญวน(เวียดนาม) เก่งก็จะไปอยู่ฝ่ายญวน ซึ่ง ไทย กับเขมร นั้น มีความสัมพันธ์ไม่ดีกันตั้งแต่อดีตการที่จะเกิดสงครามกัน ก็เป็นเรื่องง่ายๆ ตอนนี้เขมร น่าจะได้รับความช่วยเหลือจากชาวตะวันตก(รู้กันอยู่คือฝรั่งเศษ และอาจจะมีประเทศบางประเทศช่วยด้วยเช่น อังกฤษ รัสเซีย(แค้นไทยอยู่เรื่องวิกเตอร์บลูคส์) ซึ่งทำให้เขมรกล้าที่ท้าทายไทยมาก โดยการที่ยิงปืนใหญ่ไปที่ภูกระเดือนั้น แสดงให้เห็นว่า ถ้าเขายิงไม่พลาด ลูกระเบิดจะเข้าไปที่ค่ายทหารอย่างจัง ซึ่งคงไม่ต้องบรรยายเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้นเหตุการณ์มันจะไม่สงบแค่นี้แน่นอน(มันจะกลายเป้นสงครามเต็มรูปแบบเลยละครับ) ตอนนี้ ผมขอบอกว่าให้ระวังอย่าไปแถวชายแดนนะครับ ทั้งชายแดน ไทย-พม่า(AKBA VS Burma ) ชาวแดนไทย-กัมพูชา (THAI เตรียมปะทะ ขแมร์)

ครั้งหนึ่งไทยมีดินแดน 12 แสนล้านตารางกิโลเมตร
แต่ปัจจุบันเหลืออยู่แค่ 5ล้านกิโลเมตร
ไทยต้องสูญเสียดินแดนไปแล้ว 14ครั้ง
โดยเฉพาะจากชาติตะวันตก คือ อังกฤษ และฝรั่งเศส
ครั้งนี้ เขมรที่น่าจะได้รับความช่วยเหลือจากฝรั่งเศส (ENGLAND FRANCE นั้น หลายคนงคิดว่ามีความสัมพันธ์อันดีแต่แท้จริงแล้ว ENGLAND FRANCE เขาต่างต้องการดินแดนของไทยต่างหาก คุณคิดดูนะครับ ประเทศเขามีอะไรบ้าง ประเทศเรามีอะไรบ้าง เขามีทหาร เรามี น้ำมัน ข้าว เกลือ แร่ธาตุมากมาย แต่เขาแทบไม่มีอะไรเลย นอกจากทหาร )
ผมจึงคิดว่าหากเกิดสงครามไทย -กัมฑุชาขึ้นมา ผมแนะนำนะครับ ถ้ามีคนของรัฐบาลอยู่ ณ ที่นี่ ให้นำทัพF16(เครื่อบิน) ไปถล่มท่าเรือของเขมรก่อน เรามี F16 100ลำ ส่งไปถล่ม 40ลำ และส่งอีก40 ลำบินอ้อมจากทะเลเข้าถล่ม กรุงพนมเปญ และอีก 20ลำ ให้ยิงถล่ม เมืองตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา และเมื่อทำเสร็จให้นำทำเรือไปปิดล้อม ทะเล และยกพลขึ้นบกทางชายแดนเขมร*เวียดนาม พร้อม เคลื่อนพลต่อสู้จากแนวชายแดนไทย-เขมร ไปเรื่ยๆโดยพยายามยึดที่สูงๆให้ได้ก่อนเพื่อจะได้เปรียบในการยิงปืนใหญ่ หากมันใช้ปืนใหญ่ยิงใส่เราเหมือนกันก็เอา F16 ไปถล่มปืนใหญ่ หากมันใช้รถถัง เราก็ใช้ระเบิดไฟเผามันไปเลย แต่ถ้าเผ่าไม่เข้าก็ใช้RPG ถล่มไปเลยครับ แต่ให้ชัวร์ เอา F16 ถล่ม100%ครับ ว่าสำเร็จ และพยายามยึดที่สูงไว้ก่อนๆนะครับ เพราะถ้ายึดที่ต่ำเราจะเสียเปรียบ พยายามบุกไปเป็นแนวหน้ากระดานนะครับ และอย่าลุยเข้าไปมากเกินไป เรามีบทเรียนจาก สมรภูมิ ทั้งร่มเก้า และอีกหลายสมรภูมินะครับที่ทำกับพวกมัน.

DeletedUser

Guest
ผมว่าทางที่ดีน่าจะเจรจากันก่อนนะครับ
เพราะสงครามมีแต่การสูญเสีย

DeletedUser

Guest
ผมว่าถ้าไทยกับเขมร เจรจาตกลงกันได้ก็ดีครับ พื้นที่ทับซ้อนก็แบ่งกันไปคนละครึ่งนะครับ เพราะบางพื้นที่จริงก็เป็นของเขมร บางพื้นที่ก็เป็นของไทย ถ้ายังเป็นยังงี้ก็มีแต่สงครามหรือไม่ก็ปะทะกันครับ (นายกรัฐมนตรีเราอ่อนแอ มากๆ ไม่กล้าตัดสินใจเด็ดขาดเท่าไหร่) (นายกรัฐมนตรี เขาชอบสงคราม ทหารเขาก็มาจากทหารเวียดนาม(เวียดกงที่เข้ามาช่วยทำสงครามในสมัยเขมรแดง) โดยทางนายกเขามีลูก 4คน คนแรก เป็นทหาร ยศก็สูงมาก คนที่ 2เป็นผู้หญิง เป็น ผู้สื่อข่าว คุมข่าวต่างๆของเขมร คนที่3และ4 แต่งงานกับคนสำคัญทั้งนั้น

DeletedUser

Guest
ส่งเครื่องบินได้เยอะขนาดนั้นเลยหรอ ไม่ใช่เกมนะงับ
เครื่องบินใช้ น้ำมันออกเทนสูงไม่ใช่หรอ ลิตรละเท่าไร ใจเย็นๆแล้วค่อยๆคิด
แล้วที่จะไป ถล่มอ่ะ ใช้กี่ลูก ลูกละเท่าไร
แต่ก้อไม่ควรที่จะลืม +30-50% ด้วย งงละสิค่าอะไร
ค่ากินเล็กกินน้อย ก่อนที่จะซื้อได้ งิงิ
ดูอย่างอเมกา สงครามอิรัก ยังทำให้ประเทศขนาดนั้น แย่ได้เลย

ถ้าเป็นผมไม่รบหรอก อิอิ
จะปิดชายแดน ตัดของอุปโภคบริโภคเสียก่อน (คำสั่ง ... ค่าใช้จ่ายคงไม่เยอะเหมือนส่ง f16 อ่ะ)
ต่อมาก้อทำลาย ถนน และสาธารณูปโภค ตรึงกำลัง แล้วกดดัน (เป้าหมายชัดเจน และได้ผล แน่นอน)
อย่าง ถนน ก้อเล่นสะพานสำคัญๆ (ตามที่มันจะมีได้) ทางรถไฟ น้ำ ไฟฟ้า
คนเดือดร้อนคงเยอะ แต่คงไม่ถึงตาย
(แค่นี้ก้อไม่น่าทำแย้ว แรงอ่ะ งิงิ)

gu tae

Member
คะแนน react
0
ครับ

เป็นความคิดที่ดีมากครับ

picture.php

DeletedUser

Guest
ใช่ๆ เขมรไม่มีกองทัพอากาศ ผมไม่ชอบ มันทำให้ญาติผมเเถวอุบล ต้องอพยบ

บน