คำถามเกี่ยวกับค่ายสนาม

• ผู้เริ่มกระทู้ t0ny
  • เริ่มวันที่
สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
คำถามที่กระทู้นี้จะมีคำตอบให้:

** ค่ายสนาม/ค่ายทหาร ในที่นี้คือ Army Camp นะครับ ไม่ใช่ Barrack (ที่ใช้สร้างทหาร) **

image.php

ข้อกำหนดในการสร้าง - ต้องใช้อะไรในการก่อสร้างค่ายสนาม? มีข้อจำกัดอะไรไหม?
การก่อสร้างค่ายสนาม - ฉันจะสร้างค่ายสนามได้อย่างไร? จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อฉันก่อสร้างมันขึ้นมา?
คุณสมบัติ - ค่ายสนามมีคุณสมบัติอะไรบ้าง?
การใช้งาน - ใครจะใช้ หรือไม่สามารถใช้ค่ายสนามได้บ้าง? ทหารในค่าย ทำอะไร หรือไม่สามารถทำอะไรได้บ้าง?
เหตุการณ์ - จะเกิดอะไรขึ้นกับค่ายสนาม และทหารเมื่อมีเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้น?

ค่ายสนาม

ค่ายสนามถูกใส่มากับ เกมส์เวอรชั่น 6.0 ซึ่งสามารถก่อสร้างโดย เผ่า ได้ซึ่งสามารถใช้ในการเพิ่มความเป็นไปได้ของการ โจมตี และป้องกันต่างๆ
ค่ายสนามจะตั้งในตำแหน่งชั่วคราวซึ่งสามารถส่งทหารไปได้ เมื่อทหารถึงค่ายสนามแล้วจะสามารถถูกสั่งไปเพื่อโจมตี หรือสนับสนุนหมู่บ้านใดๆ ก็ได้ครับ

ทหาร ซึ่งในที่นี้เราจะหมายความว่า ทหารจำนวนใดๆ ที่ถูกส่ง (ไป หรือจากค่ายสนาม) ด้วยคำสั่งเดียว

ข้อกำหนดในการก่อสร้าง:

การตั้งค่าบางอย่างของค่ายสนาม สามารถแตกต่างได้ตามเวิลด์ต่างๆ (ดอกจันทร์ (*) จะถูกใส่หลังจากคำอธิบายที่สามารถเปลี่ยนแปลงตามการตั้งค่าในแต่ละเวิลด์ได้)
โปรดดูประกาศในฟอรัมเพื่อดูการตั้งค่าต่างๆ อีกครั้งครับ

สิทธิ์ของเผ่า

ผู้เล่นที่เป็น ดยุค หรือ บารอน จะสามารถก่อสร้างค่ายสนามได้เท่านั้น

เหรียญทอง*

การก่อสร้างค่ายสนาม จะต้องใช้เหรียญทองจำนวนหนึ่ง, ซึ่งอาจจะแตกต่างกันในแต่ละเวิลด์ ค่าก่อสร้างของค่ายสนามจะถูกหักออกจากคลังเหรียญของเผ่า ซึ่งสมาชิกเผ่าสามารถบริจาคเหรียญทองให้เผ่าได้

คะแนน*

จำนวนมากที่สุดของค่ายสนาม ที่เผ่าสามารถสร้างได้ ณ เวลาเดียวกันจะถูกระบุโดยคะแนนของเผ่า คะแนนต่างๆ อาจแตกต่างกันในแต่ละเวิลด์ ในเวิลด์ th1 จำนวนคะแนนที่ต้องการต่อค่ายสนาม 1 ค่ายนั้นคือ 1,000,000 (หนึ่งล้านคะแนน) ครับ

หมายความว่าถ้าเผ่ามีคะแนน 999,999 คะแนนใน th1 จะไม่สามารถสร้างค่ายสนามได้, แต่ถ้าหากเผ่ามีคะแนน 5,000,000 (ห้าล้าน) คะแนนจะสามารถสร้างได้ 5 ค่ายครับ

หากคะแนนของเผ่าตกลงไปใต้คะแนนต่ำสุดที่ต้องการในการสร้างค่ายสนาม, การก่อสร้างค่ายสนามที่กำลังก่อสร้าง หรือก่อสร้างแล้วจะสามารถใช้งานได้ตามปกติ

ข้อกำหนดของค่ายสนาม*

นี่คือจำนวนค่ายสนามที่มีได้มากสุดของแต่ละเผ่า เมื่อจำนวนค่ายสนามมากเท่ากับจำนวนของการก่อสร้างค่ายสนาม จะไม่สามารถเริ่มก่อสร้างได้จนกว่าจำนวนของค่ายสนามจะลดลงเท่ากับจำนวนที่เราจำกัด สำหรับ th1 คือ 15 ครับ

การก่อสร้างค่ายสนาม:

ค่ายสนามจะสามารถก่อสร้างได้ทางแผนที่ ซึ่งสามารถสร้างได้บนพื้นที่ว่าง สี่เหลี่ยมสีเขียว ซึ่งไม่ใช่ ทะเลสาบ, ป่า, ภูเขา, หมู่บ้าน, ค่ายสนาม, หรือค่ายก่อสร้างอื่นๆ

ถ้าจุดที่ได้เลือกสำหรับก่อสร้างค่ายสนาม รูปการก่อสร้างจะปรากฎขึ้นบนแผนที่ นี่คือเวลาที่เหรียญทองจะถูกใช้ในการก่อสร้าง ซึ่งจะถูกหักออกจาก คลังของเผ่า

ค่ายก่อสร้างจะกลายเป็นค่ายสนามต่อเมื่อทหารกลุ่มแรกมาถึงสถานที่นี้ครับ

คุณสมบัติ:

อย่างที่กล่าวก่อนหน้านี้ การตั้งค่าของค่ายสนามอาจแตกต่างบนเวิลด์ที่ต่างกัน (ดอกจันทร์ (*) จะถูกวางไว้หลังการตั้งค่าที่อาจแตกต่าง), โปรดดูฟอรัมประกาศเพื่อข้อมูลเหล่านี้

ด้านล่างนี้คือภาพรวมของคุณสมบัติค่ายสนาม

การมองเห็น

ค่ายสนาม และค่ายก่อสร้างจะถูกมองเห็นบนแผนที่จากผู้เล่นทุกคน

การต่อสู้ในค่ายสนาม

ค่ายสนามสามารถถูกโจมตีได้โดยผู้เล่นคนใดๆ เหมือนกับหมู่บ้านทั่วไป ซึ่งไม่ได้รวมไปถึุงค่ายก่อสร้าง ซึ่งจะไม่สามารถถูกโจมตีได้ ถ้าค่ายสนามถูกโจมตี และทหารทั้งหมดพ่ายแพ้ ค่ายสนามก็จะถูกทำลายไป เมื่อค่ายสนามถูกโจมตี ทหารที่อยู่ในค่ายทั้งหมดจะมีส่วนร่วมในการป้องกันครับ

ในเวิลด์ที่มีการเปิดใช้งานระบบโบสถ์ ทหารที่อยู่ใน และทหารที่โจมตีค่ายสนามจะมี ความเชื่อเต็มเปี่ยม หมายถึง มีประสิทธิภาพในการต่อสู้ 100%

ทหารในค่ายสนามจะได้รับค่าการโบนัสป้องกัน หรือการโจมตี ผ่านอาวุธของขุนพลตามปกติ

ค่ายสนามสามารถถูกสอดแนมได้ (โดยม้าสอดแนม)

ข้อกำหนดของทหาร*

จำนวนของทหารที่อาจจะประจำการอยู่ หรือกำลังเดินทางมายังค่ายสนามในเวลาใดๆ เท่านั้น เมื่อจำนวนทหารในค่ายสนามนั้นถึงขีดจำกัด จะไม่มีทหารถูกส่งมายังค่ายสนามได้ จนกว่าทหารจะได้ออกจากค่ายไป ทั้งโดนทำลาย หรือมีคำสั่งให้ย้ายออกไป โปรดทราบว่าทหารจะไม่ได้กลับมายังค่ายสนามหลังจากเสร็จภารกิจ

ทหารถูกกำหนดโดยจำนวนใดๆ ของจำนวนทหาร ที่ถูกส่งไปยังค่ายสนามด้วยคำสั่งเดียว

อายุของค่ายสนาม*

ค่ายสนามจะปรากฎอยู่ในระยะเวลาหนึ่ง หลังจากเวลาหนึ่งค่ายสนามจะถูกทำลายโดยอัตโนมัติ

ทหารที่ประจำการอยู่ที่ค่ายสนามจะกลับบ้าน ทหารที่กำลังเดินทางมาค่ายสนามไม่ว่าโจมตี หรือสนับสนุน การเดินทางจะถูกยกเลิก และเดินทางกลับบ้าน ทหารที่เดินทางจากค่ายสนามไปยังจุดหมายจะเดินทางต่อ เมื่อจบภารกิจก็จะเดินทางกลับหมู่บ้าน

การต่อสู้ของทหาร

ทหารจะไม่สามารถรวมกันได้ ทหารสามารถถูกส่งจากค่ายสนามในทางเดียวกับที่ทหารมาถึงเท่านั้น - เดี่ยวๆ
(เช่น งวดแรก ส่งพลหอก 100 ครั้งสอง พลขวาน 150 ทั้งสองครั้งนี้จะถูกแยกกันครับ เวลาส่งไปยังที่อื่น)

เมื่อค่ายสนามถูกโจมตี ทหารทั้งหมดที่อยู่ในค่ายก่อนการโจมตีจะร่วมในการป้องกัน เหมือนหมู่บ้านทั่วไป

การอัปเกรดค่ายสนาม และโบนัส

ค่ายสนามจะไม่สามารถอัปเกรด หรือรับโบนัสใดๆ แต่อย่างไรก็ตามอาวุธของขุนพลจะทำงานตามปกติ ค่ายสนามเป็นแค่ให้ที่พักชั่วคราวกับทหาร

ในเวิลด์ที่มีการเปิดใช้งานระบบโบสถ์ ทหารที่อยู่ใน และทหารที่โจมตีค่ายสนามจะมี ความเชื่อเต็มเปี่ยม หมายถึง มีประสิทธิภาพในการต่อสู้ 100%

กำลังใจจะไม่ได้รับอิทธิพล และที่เหลือจะเหมือนกับสิ่งที่ควรจะเป็นเมื่อทหารโจมตีจากค่ายสนาม หรือจากหมู่บ้านปกติ

การใช้งาน

ผู้ได้รับอนุญาต

ถูกใช้ได้โดยสมาชิกในเผ่าที่ก่อสร้างค่ายสนามเท่านั้น

สมาชิกเผ่าทั้งหมด จะได้รับอนุญาตให้ส่งทหารไปยังค่ายสนามได้ แต่การส่งทหารของพวกเค้าต้องไม่เกินจำนวนทหารที่ค่ายสนามรับได้

สมาชิกเผ่าสามารถออกคำสั่งกับทหารของตนเองเท่านั้น รวมไปถึง ดยุค หรือ บารอน เช่นกัน

เฉพาะ บารอน หรือ ดยุค ที่จะสั่งทำลายค่ายสนามได้

การออกคำสั่งทหาร

ทหารที่อยู่ในค่ายสนามสามารถถูกสั่งให้โจมตี หรือสนับสนุน หมู่บ้านใดๆ พวกเค้าสามารถถูกสั่งให้โจมตี แต่ไม่สามารถสนับสนุนค่ายสนามอื่นๆ ได้ ทหารในค่ายสนามนั้น ไม่สามารถแบ่งออกเป็นส่วนย่อยๆ ได้ คุณไม่สามารถแบ่งพวกเค้าแล้วออกคำสั่งไปยังหลายๆ สถานที่ได้

คำสั่งของทหารที่อยู่ในค่ายสนามที่ออกไปแล้ว ไม่สามารถถูกยกเลิกได้

การกลับมาของทหาร

หลังจากที่ออกคำสั่งกับพวกเค้าไปแล้ว ทหารที่ถูกส่งจากค่ายสนามจะกลับไปยังหมู่บ้านของพวกเค้า ไม่ใช่ค่ายสนาม ซึ่งนี่ถูกใช้กับทั้งการโจมตี และการสนับสนุน ข้อยกเว้นคือเมื่อทหารถูกส่งจากค่ายสนามเพื่อเข้ายึดหมู่บ้าน (noble) ในกรณ๊นี้ทหารจะอยู่ในหมู่บ้านที่ถูกประกาศเข้ายึด (nobled) ในฐานะกำลังเสริม

การสอดแนมค่ายสนาม

ค่ายสนามสามารถถูกสอดแนมได้ (โดยม้าสอดแนม)

เหตุการณ์

การรื้อถอน หรือถูกทำลายของค่ายสนาม หรือค่ายก่อสร้าง:

ทหารที่อยู่ในค่าย หรือที่กำลังเดินทางมาจะถูกส่งกลับบ้าน

การยุบเผ่า:

ค่ายสนาม และค่ายก่อสร้างทั้งหมดจะถูกรื้อถอน ทหารทั้งหมดจะเดินทางกลับบ้าน

ผู้เล่นออกจากเผ่า:

ทหารทั้งหมดของผู้เล่น ที่อยู่ในค่ายสนาม หรือที่กำลังเดินทางมาจะถูกส่งกลับบ้าน ส่วนเหรียญทองที่บริจาคไปจะอยู่ในคลังของเผ่าต่อไป

การลบของผู้เล่น:

ทหารของผู้เล่นจะถูกลบทิ้งจากเกมส์ รวมไปถึงทหารที่อยู่ในค่ายสนามด้วย ส่วนเหรียญทองที่บริจาคให้เผ่าไปแล้ว จะคงอยู่ในเผ่าต่อไป

หมู่บ้านของผู้เล่นถูกเข้ายึดครอง (ennoblement):

ทหารจากหมู่บ้านนั้นที่อยู่ในค่ายสนาม หรือที่ใดๆ จะหายตัวไปตามปกติ

คะแนนของเผ่าตกลงมา:

ถ้าคะแนนของเผ่าตกลงเกินกว่าจำนวนที่ต้องการสำหรับสร้างค่ายสนาม ค่ายสนาม และค่ายก่อสร้างต่างๆ จะอยู่ตามปกติ

ขอบคุณข้อมูลจาก typhlosionrulez
http://forum.tribalwars.net/showthread.php?t=193494

**หากมีตรงไหนผมแปลผิด หรือตกหล่น รบกวนแจ้งผมให้ปรับเปลี่ยนทาง PM ได้เลยนะครับ **

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
โชคดี-โชคร้าย

ไอ้หลอดโชคดี-โชคร้ายมันคืออารัยหรอคร้า

เเล้วมันมีผลยังงัยอ่ะ

เเล้วเวลาไปโจมตีหมู่บ้านอื่นทำไมทหารต้องตายไปตัวหนึงทุกทีเลย

ไม่เข้าจัยอ่ะคร้า:cool:

DeletedUser

Guest
โชคดีโชคร้ายมันจะเกี่ยวเนื่องกับพลังโจมตีครับถ้าไม่อยากให้เสีย1ตัวเอาขุนพลได้ด้วยสิครับ

DeletedUser

Guest
ส่งเครื่องกระทุ้งไปด้วยครับ เอาให้กำแพงพังๆ ไปซะ :d

staff5511

คะแนน react
0
ดีครับ อยากเห็นสิ่งใหม่ๆ

ดีครับ อยากเห็นสิ่งใหม่ๆ ที่มีประโยชน์เกิดขึ้นในเกมส์ครับ

DeletedUser

Guest
อยากจะถามว่า ทุกคนในเผ่าจะมีสิทธิมองเห็นจำนวนทหารในค่ายทหารเลยหรอครับ? หรือเฉพาะบารอนกับดยุค?

DeletedUser

Guest
ผมว่าน่าจะเป็นทุกคนนะครับ ไม่งั้นเวลาเต็มหรือขาด คนในเผ่าจะไม่รู้

DeletedUser

Guest
งั้นถ้ามี สาย อยู่ในเผ่า ก็เสร็จเลยนะครับ

DeletedUser

Guest
ผมว่าเรียกค่ายทหาร มันสับสนกับค่ายที่อยู่ในเมืองนะครับ

อันที่จริงมันใช้คำว่า ค่ายสนามไม่ใช่หรอครับ

mewkybar

คะแนน react
0
ขุนนาง ส่งไปพร้อมกับกองกำลังทั้งหมดเลยได้ไหมอะครับ???

DeletedUser

Guest
ไม่เคยมีค่ายสนามแต่คิดว่าค่ายสนามไม่น่าจะมีไรยุ่งกับขุนนาง

ldavoll

Member
คะแนน react
0
คะแนนล้านนึงผมว่าเรื่องเล็ก เพราะมันนับทุกคนในเผ่า
แต่ทอง 100 เหรียญนี่ละ ปัญหาใหญ่
คน 100 คนในเผ่า มันใช่ว่าจะสามารถบริจาคเหรียญได้ทุกคน

lovekiss

คะแนน react
0
อยากทราบว่า คลังที่เก็บเหรียญทองสามารถเก็บได้เท่าไร
1.เก็บได้ถึง100ละพอใช้สร้างค่ายสนามจะเป็น0ละเก็บสะสมใหม่
2.เก็บได้เกิน100
อยากทราบเฉยๆนะครับแต่ถ้ามีคนเคยถามคำถามนี้แล้วก็ขอโทษครับพยามหาแล้วน่ะ:confused:

tamada

คะแนน react
0
อยากถามถึงจำนวนทหารที่ค่ายสนามสามารถรับได้ครับ

เพราะระบบนี้ออกแบบมาให้กับเผ่าใหญ่ เผ่าเล็กอย่างเราก็ต้องรู้ด้วยว่าค่ายจะมีทหารเท่าไร

เผื่อถูกโจมตีโดยค่ายทหาร จะได้ส่งเรน และตีสวนได้ถูกครับ

สักวันหนึ่งเราจะโต๊ เราจะโต ^^

DeletedUser

Guest
1 ค่ายมีกองทัพได้ 20 ทัพ ทัพ 1 เท่ากับหมู่บ้านหรือเปล่าครับ แล้วแต่ละหมูบ้านทัพไม่เท่ากัน เขานับจำนวนยังไงครับ
ผมก็ยังสับสนอยู่ช่วยมาตอบให้กระจ่างนิดหนึ่งครับ

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน