จะออกหมู่บ้านที่2 ควรยึดหมู่บ้านโบนัสแบบไหนดีคะ

DeletedUser

Guest
1. ส่วนตัวแล้วเราคิดว่าผลผลิตนี่สามารถปล้นได้ คงจะไม่ยึดหมู่บ้านโบนัสผลผลิต สายที่เราจะเล่นคงเป็ยสายบุก ควรเลือกยึดหมู่บ้านไหนดีคะ :)

2. อยากให้บอกข้อดีของหมู่บ้านแบบต่างๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจคะ
- ผลผลิตไม้เพิ่มขึ้น 100%
- ผลผลิตดินเหนียวเพิ่มขึ้น 100%
- ผลผลิดเหล็กเพิ่มขึ้น 100%
- ผลผลิตทรัพยากรทุกชนิดเพิ่มขึ้น 30%
- ประชากรเพิ่มขึ้น 10%
- ความเร็วในการเกณฑ์กองกำลังของค่ายทหารเพิ่มขึ้น 33%
- ความเร็วในการเกณฑ์กองกำลังของโรงม้าเพิ่มขึ้น 33%
- ความเร็วในการผลิตของโรงงานเพิ่มขึ้น 50%
- ผลผลิตทรัพยากรทุกชนิดเพิ่มขึ้น 30%
- ความจุโกดังและจำนวนพ่อค้าเพิ่มขึ้น 50%

3. ทำไมหมู่บ้านโบนัสความเร็วในการผลิตของโรงงานเพิ่มขึ้น 50% เราส่งสอดแนมไปดู ไม่มีโรงงานเลย
หรือเรายึดแล้วเราต้องสร้างโรงงานเอง แล้วความเร็วในการผลิตนี้คือ สร้างเครื่องกระทุ้งและเครื่องยิงหินได้เร็วขึ้น50%ใช่มั้ยคะ :confused:

4. ผลผลิตไม้เพิ่มขึ้น 100% นี่หมายถึง ผลิตเร็วกว่าปกติที่เราผลิตได้ในหมู่บ้านแรกถึง100%เลยหรอคะ :eek:

DeletedUser

Guest
ผลิตทหารเร็ว 33% ม้า,ทหารราบ อะไรก็ได้ครับ
ความจุโรงงานและพ่อค้าเพิ่มขึ้น 50%

DeletedUser

Guest
3. โบนัสคือโบนัสครับไม่เกี่ยวว่าเมืองนั้นมีหรือไม่ โบนัสเร็วขึ้น 50% ครับ
4. ใช่ครับ :d

DeletedUser

Guest
ข้อ 2 ตามความคิดผม

พวก แร่เหล็ก + 100% เอาไว้ทำสงคราม

ค่ายทหาร เหมือนข้อบน

โรงม้า เหมือนกันอีกนั้นแหละ

โรงงาน ไม่ต้องบอกอีกก็ได้มั้ง

พวก ดินเหนียว + 100% เอาไว้สร้างบ้าน กดเหรียญ -*-

พวก ไม้ + 100% อันนี้ไม่รู้ ไม้หลังๆ ไม่ได้ใช้เลยนอกจาก ปั้ม หอก ขวาน

พวก +30% ผมชอบเมืองพวกนี้นะ ถ้าให้เปรียบเทียบก็คลาย ทราเวียลกดทอง

โกดัง พ่อค้า + 50% เมืองศูนย์กลาง ไว้ขนถ่าย,เก็บตุนแร่,แลกเปลี่ยน อื่นๆ

แล้ว ทำไมไม่ยึดพวกฟาร์ม 10% เหรอ เพราะ ไม่ค่อยเห็นผลมากมายเท่าไหร่

เพราะ max ฟาร์มลองรับทหารได้ 24000 หน่วย + 10% = 26400 รองรับได้

เพิ่ม 2400 หน่วยเอง -*- (ยังไม่รวมอาคารในเมืองนะ)

สู้ไปยึดเมืองใหม่แล้วอัพฟาร์มให้ max ก็สร้างทหารเพิ่มได้แล้ว

ถึงจะคนละเมืองก็เถอะ สายบุก มีขีดจำกัด ที่ 26400 หน่วย เหรอทหารม้าหนัก

4400 ตัว (อันนี้มันยกตัวอย่างเฉยๆ)

ต่างจากสายป้องกันที่ จะเอาทหารทั้ง ทวีปมารวมไว้ในเมืองเดียวก็ยังได้ (ถ้าขอ

ทหารทั้งทวีปได้นะ ) ยังไม่ได้รวม % กำแพงอีก แต่ แก้ทางโดยการสร้างค่าย

สนาม แค่ เสียเหรียญทอง 100 เหรียญ กะ คะแนน 1000000 เอง -*-

DeletedUser

Guest
2400 หน่วยฟาร์ม = พลธนู 2400 ตัวในการป้องกันเมืองซึ่งนั่นหมายความถึงหายนะของผู้มาเยือนครับ :D
โกดังพ่อค้านี่จำเป็นเหมือนกันครับ เพราะ max สองอย่างนี้ +50% นั่นเพิ่มเยอะมากเลยทีเดียว :D

DeletedUser

Guest
ปั๊มทหารไวหรือไม่ก็ประชากรอ่าคับ หลังๆทรัพยากรลงทหารหมด ทหารร้วนๆ

ปล.แถวบ้านมีอะไรก็เอาไปก่อนตามสภาพเกิด อิอิ

DeletedUser

Guest
พอดีเข้าไปดูผู้เล่นอันดับต้นๆมาค่ะ(เผ่าBAYและTrunk%) เห็นเค้าไม่ค่อยยึดเมืองโบนัสกันเลย

แต่ว่าเมืองของเค้าใหญ่ๆ ทั้งนั้น คะแนนเยอะมาก

เป็นเพราะเค้ายึดหมู่บ้านของผู้เล่นคะแนนเยอะๆ รึเปล่าคะ

แบบไม่ต้องมาเสียเวลาอัพสิ่งก่อสร้าง สร้างทหารไว้ยึดเมืองใหญ่ๆ เลยคุ้มกว่า ;)

DeletedUser

Guest
พอดีเข้าไปดูผู้เล่นอันดับต้นๆมาค่ะ(เผ่าbayและtrunk%) เห็นเค้าไม่ค่อยยึดเมืองโบนัสกันเลย

แต่ว่าเมืองของเค้าใหญ่ๆ ทั้งนั้น คะแนนเยอะมาก

เป็นเพราะเค้ายึดหมู่บ้านของผู้เล่นคะแนนเยอะๆ รึเปล่าคะ

แบบไม่ต้องมาเสียเวลาอัพสิ่งก่อสร้าง สร้างทหารไว้ยึดเมืองใหญ่ๆ เลยคุ้มกว่า ;)

ถูกครับ เค้ายึดคนเล่นคะแนนสูงๆ เพื่อไม่ต้องสร้าง เพราะเมืองโบนัสเจริญเติบโตเต็มที่ได้แค่ 3000 คะแนนครับ ถ้ารอก็อีกนานเพราะกว่าจะ 3000 คะแนนเต็มคงใช้เวลาเยอะ :d

DeletedUser

Guest
เพิ่งรู้ว่าเมืองโบนัสเต็มแค่3000คะแนน ขอบคุณนะคะ

ไม่งั้นยึดไปแล้วเมืองตัน คงงงไปเลย เสียดายขุนนางแย่

งั้นเรารอยึดเมืองใหญ่ๆดีกว่า หุหุ :d

DeletedUser

Guest
เพิ่งรู้ว่าเมืองโบนัสเต็มแค่3000คะแนน ขอบคุณนะคะ

ไม่งั้นยึดไปแล้วเมืองตัน คงงงไปเลย เสียดายขุนนางแย่

งั้นเรารอยึดเมืองใหญ่ๆดีกว่า หุหุ :d

ยึดเมืองโบนัสเหมือนกับเมืองคนเล่นครับ แต่เมืองโบนัสจะพัฒนา(ก่อนเรายึด)ได้แค่ 3000 คะแนน แต่คนเล่นสามารถพัฒนาได้เป็นหมื่นๆคะแนน ต่างกันคือ เมืองโบนัสยึดแล้วมีโบนัสของเมืองนั้นๆ เมืองผู้เล่นไม่มี แต่ถ้ายึดเมืองคะแนนสูงและอัพเต็มๆแล้วก็ไม่ต้องสร้างเมืองมาก

DeletedUser

Guest
หื้อ เท่าที่เคยยึดมามันโตทะลุ 3000 นี่ >> serve นอกนะ
ที่ว่าโตสุงสุด 3000 น่าจะหมายค่าสูงสุดตอนที่ยังเป็น barb vill มั้งครับ
อันนี้แล้วแต่ admin จะตั้งว่่า world ไหน มีค่าสูงสุดตอนที่เป็น barb vill
มันก็แล้วแต่นะครับว่าอยากยึดไหม
ปกติเมือง สองเมือง สาม ตำราฝรั่งบอกว่าอย่าไปยุ่งกะเมืองแบบนี้
มันล่อตาเรื่องโบนัสแต่ต้อง พัฒนาอีกเยอะถึงจะออกรบได้
พอหลังๆ barb vill มันโตมากก็นน่าสนใจครับ
เคยเจอลุงคนนึง(แกโพสในโปรไฟล์บอกอายุ 55) เมืองหลังๆนี่
จะสร้างม้้าเร็วทั้งนั้นเลย (เมืองที่ 10 ขึ้นไปมั้ง)
แล้วคนนี้แหละคนเดียว ตีกิลเก่าผมสะยับเลย

DeletedUser

Guest
หื้อ เท่าที่เคยยึดมามันโตทะลุ 3000 นี่ >> serve นอกนะ
ที่ว่าโตสุงสุด 3000 น่าจะหมายค่าสูงสุดตอนที่ยังเป็น barb vill มั้งครับ
อันนี้แล้วแต่ admin จะตั้งว่่า world ไหน มีค่าสูงสุดตอนที่เป็น barb vill
มันก็แล้วแต่นะครับว่าอยากยึดไหม
ปกติเมือง สองเมือง สาม ตำราฝรั่งบอกว่าอย่าไปยุ่งกะเมืองแบบนี้
มันล่อตาเรื่องโบนัสแต่ต้อง พัฒนาอีกเยอะถึงจะออกรบได้
พอหลังๆ barb vill มันโตมากก็นน่าสนใจครับ
เคยเจอลุงคนนึง(แกโพสในโปรไฟล์บอกอายุ 55) เมืองหลังๆนี่
จะสร้างม้้าเร็วทั้งนั้นเลย (เมืองที่ 10 ขึ้นไปมั้ง)
แล้วคนนี้แหละคนเดียว ตีกิลเก่าผมสะยับเลย

sv ไทยเวิลล์1 3000 คะแนนครับหมู่บ้านโบนัส เวิลล์2 1500 คะแนนครับ :d

DeletedUser

Guest
หลังจากยึดแล้ว เราเอามาพัฒนาให้เกิน 3000 ได้หรือเปล่า?

DeletedUser

Guest
หลังจากยึดแล้ว เราเอามาพัฒนาให้เกิน 3000 ได้หรือเปล่า?

ได้ครับ :d เหมือนปกติ ข้อแตกต่างที่จะบอกคือ กว่าจะรอหมู่บ้านโบนัสพัฒนาตัวเองจน 3000 อีกนานคนเลยไปยึดหมู่บ้านที่พัฒนาแล้ว อ่ะครับ :d

DeletedUser

Guest
2400 หน่วยฟาร์ม = พลธนู 2400 ตัวในการป้องกันเมืองซึ่งนั่นหมายความถึงหายนะของผู้มาเยือนครับ :D
โกดังพ่อค้านี่จำเป็นเหมือนกันครับ เพราะ max สองอย่างนี้ +50% นั่นเพิ่มเยอะมากเลยทีเดียว :D

พลธนูมันดีถึงขนาดนั้นเลยหรอครับ ท่านอับดุล :eek:

ชักน่าลองบุกเเฮะ :p

yuri@djorgeff

คะแนน react
0
ที่ว่า100% นี่ ถ้าเรามีบ้าน 5หลัง มันจะ เพิ่ม 100 % ทั้ง 5หลังหรือป่าวครับ
คือ บ้าน 1ก็ เหล็ก เพิ่มขึ้น รอยเปอเซน บ้าน2-5ก้เพิ่มขึ้นร้อย เปอเซนหรือป่าวครับ

DeletedUser

Guest
พลธนูมันดีถึงขนาดนั้นเลยหรอครับ ท่านอับดุล :eek:

ชักน่าลองบุกเเฮะ :p

ไม่ต้องลองบุกใครหรอกครับ เสียกำลังเปล่าๆ โปรแกรมจำลองมี ให้ทดสอบ ลองเอา พลหอก 3000 ดาบ 2000 ธนู 5000 กำแพง 20 ดูครับ ว่าไอธนู 2400 ที่คุณว่ามันดีขนาดไหน :p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ที่ว่า100% นี่ ถ้าเรามีบ้าน 5หลัง มันจะ เพิ่ม 100 % ทั้ง 5หลังหรือป่าวครับ
คือ บ้าน 1ก็ เหล็ก เพิ่มขึ้น รอยเปอเซน บ้าน2-5ก้เพิ่มขึ้นร้อย เปอเซนหรือป่าวครับ

เฉพาะหมู่บ้านโบนัส นั้นๆ ครับ

เช่น เราไปยึดหมู่บ้านโบนัส เพิ่มผลผลิตจากเหล็ก 100% หมู่บ้านนั้นก็จะสามารถผลิตเหล็กได้มากกว่าปกติ เท่านึงแค่หมู่บ้านเดียว

DeletedUser

Guest
ไม่ต้องลองบุกใครหรอกครับ เสียกำลังเปล่าๆ โปรแกรมจำลองมี ให้ทดสอบ ลองเอา พลหอก 3000 ดาบ 2000 ธนู 5000 กำแพง 20 ดูครับ ว่าไอธนู 2400 ที่คุณว่ามันดีขนาดไหน :p

ก็ลองดูเเล้ว ยังไง เน้นหอกกับดาบดีกว่าครับ ธนูเอาเเค่เป็นส่วนประกอบพอ สัก10-20% ของฟาร์ม จะเวิร์คกว่าเยอะครับ:p (โดนม้าธนูไปก็จอดครับ)
:D

เพิ่มเติมครับ
อันนี้ทัพบุกที่ผมใช้จริงๆในตอนนี้ เเต่ไม่ใช่ของTW Asia นะครับ ^^

ม้าเบา 2779 ม้าธนู 500 ขวาน 6002 RAM 220 Cat 13 (เต็มฟาร์ม 24k รวมสิ่งปลูกสร้างทั้งหมดเเล้ว)

ลองเอาไปนั่งคำนวนเล่นๆนะงับ ว่าใช้ไรป้องกันถึงจะดี :p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
แล้วถ้าเราเอาขุนนางไปยึดเมืองใหญ่ๆ โดยที่เราไม่ได้พังกำแพง หรือตีฟาม

เพราะขี้เกียจสร้างใหม่ ถ้าเอาขุนนางไปมันจะชนกำแพงตายมั้ยคะ ;)

บน