ถามคุณ Tony เรื่องเผ่าสาขา

DeletedUser

Guest
ผมอยากถามหน่อย การที่ ตัวเกมส์ ออกแบบมาให้ 1เผ่ามีจำนวนคนจำกัด แล้วเพราะอะไรถึงปล่อยให้ เกมส์ มีเผ่าสาขา เพราะมันขัดกับตัวเกมส์มาก ตามที่ผมเข้าใจว่า ปกติเกมส์ อยากให้มีความ สมดุลย์ของกันและกัน ระหว่างเผ่าเลย จำกัดจำนวนสมาชิค สูงสุดเอาไว้ แต่ เนื้องจาก มีคนหัวหมอ ได้ืทำำเผ่าสาขา ขึ่นมา บางทีมีถึง 5-10สาขา แบบนี้ มันก็ไม่ต่างกับ เป้นการรุมเผ่าที่ ไม่มีสาขา ซึ่งเป็นการทำให้ตัวเกมส์ เสียสมดุลย์อย่างแรง เช่น มี10สาขา ก็ผู้เล่น 1000คน สงครามกับคนเล่น แค่100คน แล้วผมขอถามหน่อย มันจะไหวได้ไง เซิฟนอก เค้ายังไม่เป็นแบบนี้เลย อันนี้ผมเข้าใจว่า เป็นที่ตัวคนเล่นแต่อยากให้ช่วยแก้ไขหน่อย

ข้อเสนอนะครับ หากมาช่วยตอบด้วยจะขอบคุณอย่างมากครับ

เช่น
1.หากมีเผ่าสาขา ยุบเผ่าไปเลย แต่ไม่ต้องแบนคนเล่นแค่ยุบเผ่าไปก็พอ
2.ห้ามเรนระหว่างต่างเผ่าไปเลย เพราะ เดียวก็ มีคนหัวหมอเปลี่ยนชื่อ เผ่า แต่เนื้อในก็เป็นสาขากัน งันก็ห้ามเรนต่างเผ่าไปเลย แต่ช่วยกันรบได้ อันนี้ที่ให้ช่วยกันรบได้เพราะ จะได้คงความสนุกของเกมส์เอาไว้ แต่การเรน ข้ามเผ่า อันนี้มันจะมากเกินไป เพราะ ผมกลัวเรื่องเผ่าสาขานั่นละ
3.ออกกฎ ห้ามมี พันธมิตร เกิน 3เผ่าด้วยก็ดีครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจแต่คิดว่า เป็นผลดีกับตัวเกมส์นะครับ

ยังไงช่วย ตรวจสอบดูหน่อยครับ เพราะเยอะมาก และ ไม่เป็นผลดีต่อผู้เล่นโดยรวม ดีแค่บางเผ่าที่ทำแบบนั้น หากออกกฎใหม่ทุกคนก็จะเท่าเทียมกัน

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่รับฟัง

DeletedUser

Guest
แบบนั้นจะดีหรอครับ
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ

มันเป็นเเกมสงครามใครๆก็อยากเป็น 1 ในยุทธภพ
ไม่ใช่มานั่ง ซิม ไปวันๆ อะคับ

DeletedUser

Guest
ก็ไม่ได้ห้ามรบนิครับ แต่การทำ เผ่าสาขา มันถูกต้องหรอครับ งัน ก็ไม่ต้องจำกัด จำนวนคน ต่อ1เผ่าสิ เพราะ ทำแบบนี้ มันก็ไม่ต่างกันนิ

DeletedUser

Guest
การมีสาขาผมว่ามันไม่เเปลกนะครับ มัมก็เหมือนการตั้งอเมริกานั่นเเหละ

DeletedUser

Guest
งันผมขอถามแค่ ข้อเดียวครับ การที่ ตัวเกมส์ได้มีการ กำหนด จำนวนผู้เล่นต่อ1เผ่า ให้สูงสุดไม่เกิน 100คน หรือ 120คน จะกำหนดไปเพื่ออะไรครับ

หากที่ผมเอาเรื่องนี้มาตั้งถาม ช่วยให้ใช้ความรู้สึกแบบเป็นกลางด้วยนะครับ ไม่ใช่เพราะ เผ่าตัวเองมีหลายสาขา เลย มองเป็นอีกมุมหนึ่ง แต่หากคนส่วนใหญ่มองว่า มันก็ปกติ งันก็ ตามเสียงส่วนใหญ่ครับ

แต่ที่ไม่เข้าใจรุนแรงก็คือ เค้าอุสา ทำเกมส์มาให้มีผู้เล่นจำนวนจำกัดต่อ1เผ่าเพื่อไม่ให้เกิดความแตกต่าง ระหว่างเผ่ากันมากเกินไป แต่ก็อย่างว่าครับ คนตั้ง กฎ หรือสร้างเกมส์ จะป้องกันคนที่คิด จะหลบหลีก หรือ หัวหมอ เรื่องพวกนี้นั้นยอมทำได้ยากอันนี้ผมเข้าใจ

หากใครเข้ามาอ่าน ก็ช่วยออกความเห็น หน่อยนะครับ เพราะ หากเสียงส่วนใหญ่ไปทางไหน ผมก็ว่าตามนั้นครับ เพราะ อาจเป็นผมคนเดียวก็ได้ที่คิดมากเกินไป

DeletedUser

Guest
การที่มีการตั้งค่าให้จำกัดจำนวนผู้เล่นต่อเผ่า เพราะหลายๆ อย่างครับ อย่างเช่นในเวิลด์ 3 ที่มีความเร็วมากกว่าเวิลด์อื่นๆ ดังนั้นหากเราจำกัดจำนวนผู้เล่น ก็จะทำให้มีการกระจายตัวของผู้เล่นมากขึ้น ใช่ครับ จริงที่อาจจะมีเผ่าสาขาออกมา ซึ่งต่างประเทศหรือที่ไหนๆ ก็มีครับ แต่แน่นอนว่า การบริหารต่างๆ ต้องใช้ผู้นำเพิ่มอีก 1 คน ผมว่าไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะมีผู้นำเก่งๆ หลายๆ คน รวมไปถึงการสื่อสารอื่นๆ ก็จะลำบากมากขึ้นหากไม่ได้อยู่เผ่าเดียวกันครับ ผมว่าตรงนี้ก็ช่วยทำให้เผ่าต่างๆ เล่นยากขึ้นแล้วครับ

ไอเรื่องจะกำหนดจำนวนสมาชิกไว้ ก็เป็นเหมือนแค่เพื่อให้สมาชิกในแต่ละเผ่ากระจายตัวออกไปเท่านั้นแหละครับ ซึ่งแน่นอนว่าเราก็ไม่ได้มีกฎกำหนดไว้ว่าห้ามมีเผ่าสาขา ดังนั้นอีกแง่หนึ่งก็คือ คุณเองก็สร้างเผ่าสาขาได้ ทุกคนที่อยากสร้างเผ่าสาขาก็ทำได้ ตอนนี้ก็ไม่ได้มีกฎบังคับว่าไม่สามารถมีเผ่าสาขา หรือมีพันธมิตรได้ ผมว่ามันก็ยุติธรรมแล้วนะครับ เว้นแต่ จะมีข้อกำหนดเพิ่มในเวิลด์นั้นๆ เช่นการจำกัดจำนวนพันธมิตร แล้วหากมีคนไปลักลอบสร้างเผ่ามาช่วยแบบนี้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

DeletedUser

Guest
มองแบบคุณt0ny ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ตั้งสาขาใครก็ตั้งได้ แต่จะหาผู้บริหารเผ่าที่ดีมันไม่ได้หาง่ายๆเลย

อรกอย่างการตั้งสาขาการร่วมมือจะไม่ดีเท่ากับการอยู่เผ่าเดียวกัน เพราะบางฟอรั่มก็ต้องมีกระทู้ที่มองไม่เห็น

DeletedUser

Guest
หลังจากที่คุณโทนี่ตอบไปเเล้วผมขอถาม คุณนะ bunsi585 ว่าเเล้วให้มีพันธมิตรเพื่อ พันธมิตรกับสาขามันก็ไม่ต่างกันหลอกครับ เเล้วคุณก็ให้ความเห็นเป็นกลางด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าเผ่าที่คุณอยู่ไม่มีสาขา เลยมองอีกมุมหนึ่ง

Zipcom

คะแนน react
0
ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องผิด แปลก อะไร นะ ที่จะมีเผ่า สาขา มันก็เหมืิอนในประวัติศาสตร์การก่อตั้งอเมริกา นั้น แหละ ไม่แตกต่างกัน หรอก เผ่าอื่น มี เผ่าสาขาได้ เผ่า คุณก้มีเผ่าสาขาได้เหมือนกัน จะกินปูร้อนท้องไป ทำไม

DeletedUser

Guest
หลังจากที่คุณโทนี่ตอบไปเเล้วผมขอถาม คุณนะ bunsi585 ว่าเเล้วให้มีพันธมิตรเพื่อ พันธมิตรกับสาขามันก็ไม่ต่างกันหลอกครับ เเล้วคุณก็ให้ความเห็นเป็นกลางด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าเผ่าที่คุณอยู่ไม่มีสาขา เลยมองอีกมุมหนึ่ง

คือ จิงๆๆ คุณ Tony มาตอบผมก็ยอมรับ ว่าจะเงียบไปครับ เพราะผู้ดูแลมาตอบละ แต่พอดีคุณ อ้างว่าผมไม่เป็นกลาง พอดี เผ่าผมมีสาขาด้วยครับ พูดเรื่องเผ่าสาขา รวมถึงเผ่าผมด้วยครับ งันไหนๆๆ คุณก็ถามผม งันผม ขอทราบความเป็นกลางของเผ่าคุณหน่อยครับ ว่าที่คุณมาพูดเพราะ คุณไม่ได้มีสาขาเยอะ จนร้อนตัว อยากทราบ ว่าเล่นเวิลไหน เผ่าอะไรครับ ผมจะไปดูสะหน่อย ว่าเผ่าคุณ สาขา มีเยอะรึป่าวถึง ออกอาการแบบนี้ พอผมมาพูดอะ-*-

แล้วอเมริกา รบกับใคร เค้ามีพันธมิตรครับ ไม่ใช่ มีหลายอเมริกา หรือมี อเมริกา1 2 3 4 5 6 แบบที่คุณบอก

DeletedUser

Guest
คือ จิงๆๆ คุณ Tony มาตอบผมก็ยอมรับ ว่าจะเงียบไปครับ เพราะผู้ดูแลมาตอบละ แต่พอดีคุณ อ้างว่าผมไม่เป็นกลาง พอดี เผ่าผมมีสาขาด้วยครับ พูดเรื่องเผ่าสาขา รวมถึงเผ่าผมด้วยครับ งันไหนๆๆ คุณก็ถามผม งันผม ขอทราบความเป็นกลางของเผ่าคุณหน่อยครับ ว่าที่คุณมาพูดเพราะ คุณไม่ได้มีสาขาเยอะ จนร้อนตัว อยากทราบ ว่าเล่นเวิลไหน เผ่าอะไรครับ ผมจะไปดูสะหน่อย ว่าเผ่าคุณ สาขา มีเยอะรึป่าวถึง ออกอาการแบบนี้ พอผมมาพูดอะ-*-

แล้วอเมริกา รบกับใคร เค้ามีพันธมิตรครับ ไม่ใช่ มีหลายอเมริกา หรือมี อเมริกา1 2 3 4 5 6 แบบที่คุณบอก

คุณ2คนก็สมาชิกเผ่า1XAเหมือนกัน จะถกปัญหาอะไร ส่งคุยในเกมดีกว่าไหม :rolleyes:

แต่ผมขอเสริมนิดนึง USA ย่อมาจาก United States of America แปลตรงตัวก็คือ รัฐหลายๆรัฐรวมกัน ซึ่งประกอบไปด้วยรัฐ 50 รัฐ ตามจำนวนดาวที่มีในธงชาติอเมริกานั่นเอง

ที่เหลือเอาไปคิดกันเอง

DeletedUser

Guest
คุณ2คนก็สมาชิกเผ่า1xaเหมือนกัน จะถกปัญหาอะไร ส่งคุยในเกมดีกว่าไหม :rolleyes:

แต่ผมขอเสริมนิดนึง usa ย่อมาจาก united states of america แปลตรงตัวก็คือ รัฐหลายๆรัฐรวมกัน ซึ่งประกอบไปด้วยรัฐ 50 รัฐ ตามจำนวนดาวที่มีในธงชาติอเมริกานั่นเอง

ที่เหลือเอาไปคิดกันเอง

พึ่งรู้ ว่าอยู่เผ่าเดียวกัน อืมงันก็ ช่างมันเถอะครับ ขอบคุณที่บอก งันบ้านผม เข้าตีได้เลยนะครับ ผมเลิกละ บะบายครับ^^

DeletedUser

Guest
อีกเรื่อง ที่พูด ถึง อเมริกา เพราะพอดีเค้าเอามาพูด หลายรัฐ ก็คือ1ประเทศ หลายหมู่บ้านหรือหลายผู้เล่น ก็คือ1เผ่า ผมเข้าใจตามนี้นะ ไม่รู้ ถูกรึป่าว แต่ก็นะที่พูดตอนแรก หมายถึงตัวเกมส์นะครับ ไม่ใช่ จะกล่าวอ้างไปประเทศใดๆๆ เลย ต้องขอโทษด้วย พอดีจะลบกระทู้ให้เพราะจบคำถามไปแล้วแต่ไม่รู้จะลบยังไง ก็ เลย ขอจบ เรื่องตรงนี้ละกันครับ พอดี คุณ Tony มาตอบแล้วด้วย

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
คุณครับ อเมริกานะ เขาตั้งตอนเเรกก็มีเเค่ 13 รัฐ ถ้าจำไม่ผิดนะ เเล้วมลรัฐอื่นก็มาขอเข้าร่วม นี่เเหละคือการตั้งอเมริกา ส่วนสาขานั้นก็คล้ายๆกัน รวมกันเป็น 1

ผมเล่นเวิลล์ 1 หาเอา ชื่อนี้เเหละ คุณละครับ เวิลล์ใหน

บน