ถ้าคนไทยเป็นแบบนี้ได้ จะดีแค่ไหน

OneZoRo

คะแนน react
0
ผมนายแป๊ป ดยุบแห่งเผ่า vg

สงครามไม่ใช้ทางออกแห่งชัยชนะเสมอไป ถึงท่านชนะสงคราม ใช้ว่าจะดีที่สุดเสมอไป

สงครามสอนให้คนรู้จักสามัคคี การช่วยเหลือกัน และสอนให้รู้จักคำว่า มิตร์ภาพ

ท่านไม่อาจชนะสงครามได้โดยปราศจาก สิ่งเหล่านี้ ถึงท่านจะเก่งแค่ไหน
สักวันท่านจะต้องแพ้มัน

ท่านลองมองดูว่า การทำร้าย คนอื่นที่อ่อนแอกว่า ซึ่งให้ได้มาด้วยชัยชนะ
ท่านภูมิใจกับมันแค่ไหน ชัยชนะ บนความเจ็บปวดขอผู้อื่น

แน่นอนนี้มันเป็นแค่เกม แต่ท่านลองมองดู ว่ามันสอนอะไรให้แกท่านบ้าง
สำหรับผมแน่นอนมันสอนหลายๆอย่าง ที่สำคัญ คือ มันสอนให้รู้จักคำว่า พึงพาอาศัยกัน ท่านไม่อาจจะอยู่รอดปลอดภัยในสนานรบได้ ถ้าปราศจาก มิตร

โดยรวมแล้ว เกมนี้ยังขาด คำว่า การพึงพาอาศัยกัน
หลักๆ ผู้เล่นเก่งๆ เผ่าใหญ่ๆ ในเกม จะไม่ยอมรับผู้เล่นหรือเผ่าเล็กๆ
กลับมองว่าเผ่าเหล่านี้เป็นอาหารชั้นดี ที่เราจะกินเพื่อชัยชนะ

แต่ลองมองย้อนกลับมาว่า ถ้าเกิดเผ่าหรือผู้เล่น ให้การช่วยเหลือแนะนำผู้เล่นใหม่ๆ มันจะเกิดอะไรขึ้น แน่ๆเลย คือคำว่า มิตรภาพ ถ้าเกิดวันใดวันหนึ่ง ท่านต้องการความช่วยเหลือ ผมเชือแน่นอนว่า คนที่ท่านเคยช่วยใว้ จะตอบแทนท่าน ในสิ่งที่ท่านต้องการได้

ผมเชื่อว่ามีผู้เล่นหลายๆ คนที่ยังขาดความรู้เกี่ยวกับเกมนี้ และต้องการปรึกษาหาแนวทาง
แต่ด้วยความ หยิ่งยโส ของผู้เล่นบ้างคน ทำให้พวกเค้าเหล่านี้ ลาจากเกมนี้ไป

เกมนี้ไม่ใช้ว่าจะมีแต่คนไทยที่เล่นเท่านั้น แต่มีทุกชนชาติ
ถ้าเกิดคนไทยไม่ช่วยเหลือคนไทยด้วยกัน ต่อไปเราจะมี ธงชาติใว้ทำไม
ไม่ว่าจะในเกมหรือนอกเกม เราเป็นคนไทย ต้องรู้จักช่วยเหลือกัน
หนีความเครียด มาเล่นเกม หวังว่าจะเจอกับสิ่งที่ดีๆ
ผู้เล่นหรือเผ่า ต่างๆ เปลี่ยนแนวคิดใหม่ ลองหันหน้ามาช่วยเหลือกัน
ผมเชื่อเหลือเกินว่า เกมนี้น่าเล่นขึ้นอีกเยอะเลย

ผมจึงเขียนบทความนี้สะท้อนหลายๆสิ่ง ในเกม
และหวังว่าท่านที่ได้อ่านบทความนี้ คงจะมีความคิดใหม่ๆ ดีๆ ขึ้นมาบ้าง

ดัง พระราชดำรัส ของพ่อหลวง

พระราชดำรัสความสมัคคี
สามัคคีที่สำคัญที่สุดคืออะไร ก็คือ สามัคคีในชาติ ไม่ใช่ว่า ความสามัคคีในคณะไม่ดี แต่ต้องระวัง ถ้าสามัคคีกัน แต่ว่าไปก้าวก่ายหรือไปทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ในสถาบันก็เป็นความผิด ถ้าสามัคคีในสถาบันไปทำให้ผู้อื่นเสียหายหรือเดือดร้อนก็ไม่ดี เพราะทำให้เสียหายต่อสามัคคีของชาติ

พระบรมราโชวาทในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 3 เมษายน 2503

สามัคคีกัน ปรองดองกัน นี่ความหมายของความสามัคคี ใครๆก็บอกว่า ให้สามัคคีปรองดองกัน ช่วยเหลือเพื่อประเทศชาติ แต่แปลว่าอะไรก็ไม่รู้ ถ้าคนหนึ่งคนใดในที่ประชุมนี้ เรียกร้องพื้นที่สำหรับยืนเกินจำเป็น โดยอ้างความสุขส่วนตัว คนอื่นก็ต้องประท้วง เราทั้งหลายอยู่ได้ก็เพราะว่า มีความสามัคคีปรองดองกัน

พระราชดำรัสเนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 4 ธันวาคม 2517

ที่เป็นสิ่งสำคัญที่สุดเพราะว่า ตามที่ได้กล่าวเมื่อตะกี้นี้ว่า แต่ละคนจะตั้ง อยู่ในความสามัคคี ช่วยร่วมแรงกัน เพื่อปฎิบัติงานเพื่อเป็นประโยชน์ เป็นประโยชน์ต่ออะไร ตอนนี้ก็ต้องบอกว่า เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมหรือต่อชาติบ้านเมือง เชื่อว่าท่านทั้งหลายก็มีความปรารถนาดีโดยแท้ ไม่ใช่ดีบ้างไม่ดีบ้าง ว่าตั้งใจที่จะเข้าหากัน ร่วมแรงกันปฎิบัติงาน เพื่อส่วนรวม เพื่อประเทศชาติ

พระราชดำรัสเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 4 ธันวาคม 2519

คำว่าสามัคคีนี้ขอวิเคราะห์ศัพท์ ว่าเป็นการกระทำของแต่ละคน ทำความดีเว้นจากความไม่ดี มีความเข้าใจซึ่งกันและกันของแต่ละบุคคล อย่างนี้ถ้าชาติสามัคคี ชาติก็ไม่แตกสลาย คุมไว้ติด คำว่าคุมนี้ อาจจะไม่ชอบกันเพราะเหมือนควบคุม เหมือนคุมขัง แต่คุมหมายความว่าอยู่ติดอยู่เป็นชาติได้

พระราชดำรัสเนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 4 ธันวาคม 2521

ยังไม่ได้พูดคำที่เคยพูดทุกครั้ง คือ ต้องสามัคคีกัน ต้องไม่ปัดขากันมากเกินไป แต่ว่าไม่ได้หมาบความว่า จะต้องทำแบบที่บางคนนึกจะทำจะต้องให้โอกาสทุกคนทำงาน ทำงานตามหน้าที่ เมื่อทำงานตามหน้าที่แล้วก็ต้องหวังดีต่อผู้อื่นนี้เป็นหลักที่สำคัญ ต้องทำงานด้วยความเห็นอกเห็นใจกันและทำด้วยความขยันหมั่นเพียร

พระราชดำรัสเนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 4 ธันวาคม 2540

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
ท่านมองต่างมุมกับผมนะครับ มิตรภาพเผ่าใหญ่ เอาจากเผ่าของผมนะครับ ผมมีให้กับพันธมิตรครับ และพึ่งพาอาศัยกันครับ แต่เราก็ไม่สามารถให้คำว่ามิตรภาพกับทุกเผ่าได้ครับ ถ้างั้นก็ไม่ต้องมีสงครามกับเลยหล่ะซิครับ เราคงไปเล่นซิมซิตี้หรือเล่นโปรแกรมแชทคุยกันธรรมดาก็ได้ครับ
ควรเข้าใจถึงเกมก่อนนะครับ:):)

ldavoll

Member
คะแนน react
0
จริงของท่าน OneZoRo ครับ
แต่มิตรภาพที่ผมมองเห็น คือภายในกิลที่ช่วยเหลือกันเท่านั้น
คนนอกก็พอหวังได้ แต่ความช่วยเหลือส่วนมากแทบจะมาจากคนในกิลทั้งหมด
ยากมากที่จะทำให้คนในกิลหันมาคุยกันในฟอรั่มได้
บางคนไม่เคยเข้าฟอรั่มเลยก็มี แล้วความสามัคคีมันจะเกิดขึ้นได้ยังไง
ถ้าไม่มีการพูดคุย เล่นไทรบัลผมก็ได้เพื่อนเพิ่ม เริ่มรู้จักดูแลตัวเองเพิ่มขึ้น
อดีตเพื่ออนร่วมกิลออกจากกิลแล้วตีผมยับก็กำลังโดน เลยต้องดูแลตัวเองให้เป็น

มิตรภาพ ต้องพร้อมให้กันทั้งสองฝ่าย
แล้วทั้งสองฝ่าย ต้องมีความสามารถพอที่จะรักษามันไว้ได้
ที่สำคัญมิตรภาพนอกกิลมันเปราะบางนัก
เกรียนคนเดียว กิลหายทั้งกิลเลยก็เป็นไปได้

chic

คะแนน react
0
จริงของท่าน OneZoRo ครับ
แต่มิตรภาพที่ผมมองเห็น คือภายในกิลที่ช่วยเหลือกันเท่านั้น
คนนอกก็พอหวังได้ แต่ความช่วยเหลือส่วนมากแทบจะมาจากคนในกิลทั้งหมด
ยากมากที่จะทำให้คนในกิลหันมาคุยกันในฟอรั่มได้
บางคนไม่เคยเข้าฟอรั่มเลยก็มี แล้วความสามัคคีมันจะเกิดขึ้นได้ยังไง
ถ้าไม่มีการพูดคุย เล่นไทรบัลผมก็ได้เพื่อนเพิ่ม เริ่มรู้จักดูแลตัวเองเพิ่มขึ้น
อดีตเพื่ออนร่วมกิลออกจากกิลแล้วตีผมยับก็กำลังโดน เลยต้องดูแลตัวเองให้เป็น

มิตรภาพ ต้องพร้อมให้กันทั้งสองฝ่าย
แล้วทั้งสองฝ่าย ต้องมีความสามารถพอที่จะรักษามันไว้ได้
ที่สำคัญมิตรภาพนอกกิลมันเปราะบางนัก
เกรียนคนเดียว กิลหายทั้งกิลเลยก็เป็นไปได้

เห็นด้วยคับ

DeletedUser

Guest
ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น ก็ ส่งทหารมา
พอโดนสวนก็บอกว่าเราเริ่มตีมั่งล่ะ

พวกเกรียนพวกนี้มักจะเป็นชนวนของสงครามเสมอ

DeletedUser

Guest
ผมคิดว่า การมีพันธมิตรที่มากเกินไปมันก็ไม่ดีนะครับ
ส่วนเรื่องอื่นนั้นผมอยากให้เผ่าต่างๆรักสงบกัน ไม่ยากให้เกิดสงครามแบบไร้สาระ เพราะเผ่าที่เล็กๆหลายเผ่าถึงเขาจะเป็นเผ่าเล็กแต่ถ้ารวมกลุ่มกันแบบเครือข่าย เครือจักรภพ หรือกลุ่ม มันอาจจะทำให้เผ่าใหญ่พ่ายแพ้ได้ครับ

บน