ทำไมถึงเรียกเครื่องยิงหินว่าแมว?

DeletedUser

Guest
แล้วเครื่องกระทุ้งนี่คือหมาอ๊ะป่าวอ่ะ ขุนพลเป็นไก่ ส่วนขุนนางก็เป็นหมู อิอิ :d

DeletedUser

Guest
ก็คือ แมว = cat

cat = catapult

catapult = เครื่องยิงหินครับ

DeletedUser

Guest
แล้วเครื่องกระทุ้งนี่คือหมาอ๊ะป่าวอ่ะ ขุนพลเป็นไก่ ส่วนขุนนางก็เป็นหมู อิอิ :d

ผมว่าดครื่องกระทุ้ง หน้ามันเหมือน เเพะ จะตาย เหมือนหมาตรงไหนน่ะ ^^

DeletedUser

Guest
- -'' ผมว่ามันเหมือนหัวควายครับ สีมันดำๆ เหมือนกัน ฮ่าๆ

DeletedUser

Guest

อ้อ นิหน่า ตอนแรกเห็นไอคอนหน้าตามันเหมือนเทรบูเช่ (Trebuchet) มากกว่า

ว่าแต่ทำไมกำแพงระดับ 20 มันอ่อนจังเลย โดนแค่ 9 เครื่องกระทุ้ง, 5 เครื่องยิงหินก็ด้องซะแล้ว

เสียดายไม่รู้ว่าพี่เขาจับทัพใหญ่มา (คือ เห็นว่ามันโคตรไกล, จะทำไปทำไม? ที่แท้ก็รุม - -*) จะเอาม้าสักพันไปสวนให้ราบซะเลย 555+

staff5511

คะแนน react
0

ถ้าฝรั่งได้เห็นเราคนไทยเรียก catapult = cat
คงขำเลยครับ 555

แต่นี่ก็แสดงว่าคนไทยมีหัว ทางด้านการดัดแปลงครับ อิอิ

DeletedUser

Guest
- -'' ผมว่ามันเหมือนหัวควายครับ สีมันดำๆ เหมือนกัน ฮ่าๆ

สรุปตกลง

เครื่องยิงหิน = แมว
เครื่องกระทุ้ง = ควาย
ขุนพล = ไก่
ขุนนาง = หมู

เลยนะครับ (ฮา) นอนดีก่า คร่อก~!! :rolleyes:

zon23

คะแนน react
0
ถ้าฝรั่งได้เห็นเราคนไทยเรียก catapult = cat
คงขำเลยครับ 555

แต่นี่ก็แสดงว่าคนไทยมีหัว ทางด้านการดัดแปลงครับ อิอิ

เข้าใจผิดแล้วนะครับ เพราะที่จริงฝรั่งเขาเรียกก่อน โดยที่มามันอยู่ใน travian
เพราะเวลาสั่งงานฝรั่งเขาขี้เกียจพิมพ์ catapult เต็มคำ เขาเลยก็ย่อ เหลือ cat พอคนไทยที่ไปเล่นsvนอกเจอ
เขาก็เลยเรียกกันติดปากเลยว่าแมว 555+

DeletedUser

Guest
อ้อ นิหน่า ตอนแรกเห็นไอคอนหน้าตามันเหมือนเทรบูเช่ (trebuchet) มากกว่า

ว่าแต่ทำไมกำแพงระดับ 20 มันอ่อนจังเลย โดนแค่ 9 เครื่องกระทุ้ง, 5 เครื่องยิงหินก็ด้องซะแล้ว

เสียดายไม่รู้ว่าพี่เขาจับทัพใหญ่มา (คือ เห็นว่ามันโคตรไกล, จะทำไปทำไม? ที่แท้ก็รุม - -*) จะเอาม้าสักพันไปสวนให้ราบซะเลย 555+

ลดแค่ระดับเดียวก็โอเคอยู่นะครับ เนื่องจากฝ่ายป้องกันกำลังน้อยครับ ถ้าคุณมีทหารป้องกันเยอะกว่านี้ ฝ่ายบุกอาจจะแพ้แบบทำอะไรกำแพงไม่ได้เลยก็ได้ครับ :d

DeletedUser

Guest
ผมไปทุบกำแพงบ้านคนอื่นมา เอาแรมไป 100 ขวาน 500 กำแพงจาก 9 เหลือ 0 เลย

สงสัยทุบแรงไปหน่อย :d

DeletedUser

Guest
ผมไปทุบกำแพงบ้านคนอื่นมา เอาแรมไป 100 ขวาน 500 กำแพงจาก 9 เหลือ 0 เลย

สงสัยทุบแรงไปหน่อย :d

เอาไปแค่นี้ เจอตั้งรับแบบ กำแพงระดับ 20 ดาบ 500 ธนู 500 อาจจะไม่ลดเลยนะครับ :d

บน