บทสัมภาษณ์คุณ Chisum ผู้เล่นระดับท็อป

DeletedUser

Guest
สวัสดี chisum ขอบคุณที่ให้สัมภาษณ์กับเรา เราขอเริ่มด้วยคำถามนี้ ช่วยบอกรายละเอียดเกี่ยวกับการเล่นของคุณในไทรบัลวอรส์หน่อยได้ไหมครับ?
เอาหล่ะ การเล่นของผมนั้นไม่นานเมื่อเทียบกับผู้เล่นคนอื่นๆ ผมเริ่มเล่นเมื่อประมาณช่วงปลายปี 2004 / ต้นปี 2005 เมื่อผมถูกชวนโดยคนรู้จักว่าผมต้องการเล่นกับเค้าไหม ไม่สิก่อนหน้าที่เค้าจะมาชวนผมก็เคยเล่นอยู่ที่เวิลด์ 3 (เยอรมัน) ซึ่งผมเล่นไปประมาณปีครึ่ง หลังจากนั้นเนื่องจากผมมีเวลาน้อยจึงต้องเลิก แต่ "การติดเกมส์" นั้นมันเพิ่มขึ้นและหลังจากช่วงเวลาผ่านไปใน DE6 และ DE10 ช่วงฤดูใบไม้ร่วงของปี 2007 ผมได้เริ่มเล่น DE12 มันน่าจะเป็นช่วงท้ายปี 2009 / ต้นปี 2010 เมื่อเพื่อนร่วมเผ่าเริ่มเลิกรากันไปเนื่องจากต้องเรียน หรือทำงาน และผมก็ค่อยๆ ดึงตัวเองออกมา -- เพราะว่าหากไม่มีพวกเค้า มันก็ไม่ใช่เกมส์ที่ผมอยากจะเล่นต่อ

ผมได้เล่นช่วงสั้นๆ ใน DE15 และ DE16 ตามโอกาส โดยมีช่วงหนึ่งผมยังไปเล่นที่ .ES โดยแค่ต้องการลองของใหม่ การเล่นมากกว่า 1 เวิลด์นั้นเป็นไปไม่ได้สำหรับผมเพราะเวลาผมไม่พอ แม้ว่าที่ทำงานของผมจะอนุญาตให้ผมเล่นเกมส์ในช่วงระหว่างวันได้
จากนั้นเมื่อ เวิลด์ทดสอบ (beta) ออกมาเมื่อปีที่แล้ว อาการติดเกมส์ของผมก็กำเริบอีกครั้ง ตั้งแต่นั้นผมสามารถพบได้ในนั้น หรืออีกบัญชีบน DE ถ้าคนรู้จักเก่าๆ ของผมต้องการคนดูแลบัญชีให้ หรือผมต้องการบัญชีที่ใหญ่ๆ ใน "เวิลด์ที่เปิดให้เล่นจริงๆ" ในการ "ทดสอบ" หรือ "จำลอง" บางข้อผิดพลาด หรือคุณสมบัติต่างๆ ที่เราสามารถพบได้ในเวิลด์ทดสอบ
ผมก็ยังเกี่ยวข้องกับโครงการนอกที่เกี่ยวกับไทรบัลวอรส์ ที่ผมได้เข้าร่วมเมื่อ 2-3 ปีก่อน ทั้งๆ ที่เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไม่ได้ขยับเร็วอย่างที่ผมต้องการในปัจจุบันเนื่องจากเวลาของผมไม่พอ

กลยุทธ์ใดที่คุณคิดว่ามันช่วยในการเริ่มเล่นเกมส์ในช่วงแรก?
กลยุทธ์ของผมนั้นง่ายๆ เรียกมันว่า ความเคลื่อนไหว (activity) ในความเห็นของผมในการที่คุณจะประสบความสำเร็จคุณต้องเล่นมันบ่อยๆ (active) - ฟาร์ม, สร้างทหารสำหรับโจมตีอย่างตลอด, กดดันเพื่อนบ้านของคุณ, สร้างสถานศึกษาให้เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ และยึดหมู่บ้านหลังที่สอง (ที่คะแนนเยอะๆ หรือคุ้มค่า) ในระยะที่เหมาะสมกับหมู่บ้านแรกของคุณ นี่จะนำพาระดับความเจริญเติบโตของคะแนนคุณมาให้คุณอย่างอัตโนมัติ เพราะคุณมีทหารมากขึ้นในการฟาร์ม และอื่นๆ คะแนนมาของมันเอง แม้ว่าคุณจะไม่ได้สร้างทรัพยากรของคุณเอง

และอะไรที่เป็นหล่มที่ใหญ่ที่สุดสำหรับผู้เล่นใหม่?
น่าเศร้าอย่างยิ่งที่มันมีหล่มใหญ่ๆ สองสามอย่างสำหรับผู้เล่นใหม่ อย่างที่เป็นปัญหามากที่สุดในมุมมองของผม นั้นคือการที่ไม่มีประสบการณ์และขาดความเคลื่อนไหว ไทรบัลวอรส์ที่จริงเป็นเกมส์ง่ายๆ ที่ทุกคนสามารถเรียนรู้ได้อย่างรวดเร็ว
ผู้เล่นใหม่หลายๆ คนมักจะเข้าร่วมเกมส์โดยประเมินตัวแปรต่างๆ ของความเคลื่อนไหวต่ำไป ซึ่งผมได้กล่าวไปแล้วว่ามันสำคัญมาก
นอกจากนั้นพวกเค้าส่วนมากไม่ค่อยสนใจ ตัวช่วยเหลือในเกมส์ เช่น บทเรียนก่อนเริ่มเล่นที่มีอยู่ในเกมส์ ดังนั้นพวกเค้าจะขะมักเขม้นกับการสร้างหมู่บ้านแทนที่จะเป็นทหาร และเค้าจะมีความสุขเมื่อได้เห็นคะแนนเพิ่มขึ้น สร้างหมู่บ้านแบบลูกผสม และจากนั้นเค้าจะกลายเป็นตัวผลิตทรัพยากรให้แก่เพื่อนบ้านอย่างรวดเร็ว
ผู้เล่นใหม่หลายๆ คนทำพลาดโดยการรอให้เวิลด์ใหม่ๆ เปิดก่อน โดยคิดว่าถ้าพวกเค้าเป็นผู้เล่นกลุ่มแรกๆ ที่เล่นตอนเวิลด์เปิดพวกเค้าจะมีโอกาสประสบความสำเร็จมากกว่า แต่ในความคิดของผมมันจะดีกว่ามากถ้าได้เริ่มเล่นอยู่วงนอกๆ ลองสิ่งใหม่ๆ และอยู่กับพื้นฐานง่ายๆ ไปก่อนหรือพยายามเรียนรู้จุดประสงค์ของเกมส์ และไม่ควรอย่างยิ่งที่จะท้อแท้เมื่อถูกโจมตีอย่างสม่ำเสมอ เพราะมันมีทางหลายๆ ทางที่จะสู้กลับได้เสมอ

เราได้พูดเกี่ยวกับช่วงต้นเกมส์ไปแล้ว แต่เกมส์ช่วงหลังหล่ะ? มีกลยุทธ์ใดที่ใช้และทำไม?
เกมส์ช่วงหลัง ผมคิดว่าความอึดและความอดทนเป็นกลยุทธ์ที่ยอดเยี่ยมที่สุด แนวหน้ามันมักจะบล็อค (ยากที่จะเข้าตี) ทำให้หลายๆ ครั้งมันไม่คุ้มที่จะพยายามดันมันตรงๆ
ดังนั้นเราต้องกดดันศัตรูผ่านการโจมตีอย่างต่อเนื่องและเป็นวงกว้าง ความมั่นใจในตัวเองหรืออันดับของคุณควรจะเอาไปไว้เบาะหลัง ถ้าคุณตระหนักว่าสิ่งเหล่านั้นมันจะให้ประโยชน์กับเผ่าในแนวหน้า

ผู้เล่นอื่นๆ และเผ่าของคุณสำคัญแค่ไหนในกลยุทธ์นี้?
ในช่วงแรกคุณสามารถเล่นคนเดียวได้ แต่หลังจากนั้นมันจะเป็นไปไม่ได้ที่จะเล่นโดยไม่มีเผ่าหรือไม่มีเพื่อน ไม่อย่างนั้นคุณสามารถยืนบนเท้าของคุณสักพักและมองดูมันระหว่างที่บัญชีของคุณเองถูกยึดไปโดยศัตรูของคุณ สั้นๆ คือ: หากไม่มีเผ่าที่ทำงาน แม้ว่ากลยุทธ์จะดีแค่ไหนมันก็ไปไม่รอด

คุณสามารถบอกเราได้ไหมว่าอะไรคือยูนิตโปรดของคุณ?
ยูนิตแต่ละอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสียของมัน การเลือกตัวโปรดนั้นยาก สุดท้ายแล้วการผสมผสานของยูนิตนั้นสำคัญต่อความสำเร็จ อย่าหลงติดกับตัวโปรดเพียงตัวเดียว

ฉันจะพยายามไม่ทำมัน! (I'll try not to!) ชื่อบัญชีของคุณหมายความว่าอะไรสำหรับคุณ?
พูดจากใจจริง ผมไม่คิดว่าผมยึดติดกับชื่อของผม ตั้งแต่ที่ผมไม่มีความคิดสร้างสรรค์ ผมแค่เลือกชื่อนี้มาจากชื่อหนังที่ฉายอยู่บนโทรทัศน์ เมื่อผมกำลังมองหาชื่อใหม่สำหรับ DE12 ผมก็ใช้ชื่อนั้นมาตั้งแต่นั้น เพราะผมไม่อยากจำหลายๆ ชื่อและรหัสผ่าน แต่ผมไม่สามารถพูดได้ว่าผมชอบมันจริงๆ ^^

คุณเป็นผู้เล่นแบบบัญชีพรีเมี่ยมหรือไม่?
แน่นอนครับ บัญชีพรีเมี่ยมช่วยทำให้การจัดการต่างๆ ของบัญชีผมง่ายขึ้น ทำให้ลดระยะเวลาในการเล่น นั้นช่วยให้คุณสามารถให้ความสำคัญในส่วนสำคัญอื่นๆ ของเกมส์ และเมื่อบัญชีของคุณใหญ่ขึ้นจนถึงจำนวนหนึ่ง คุณสามารถรับมือกับมันโดยไม่มีบัญชีพรีเมี่ยมได้ แต่เมื่อระลอกการโจมตีมากขึ้นมันจะทำให้การเล่นลำบากมาก

สิ่งไหนที่คุณคิดว่ามันท้าทายที่สุดในไทรบัลวอรส์?
สิ่งที่ท้าทายที่สุดสำหรับผมคือการหาทางและวิธีในการทำลายศัตรูร่วมกับเพื่อร่วมเผ่าของผม

อะไรของเกมส์ที่คุณรักมันมากที่สุด?
ถ้าคุณดูที่เหตุผลของผมว่าทำไมผมเลิกเล่นตอนครั้งแรก คำตอบน่าจะปรากฎได้อย่างรวดเร็ว หมายความว่า: การสื่อสาร และเพื่อนๆ ในเผ่านั้นสำคัญกับผมมากๆ

และสุดท้าย แต่ไม่ท้ายสุด คุณสามารถแนะนำประเภทของเพลงที่คุณฟังระหว่างเล่นไทรบัลวอรส์ให้พวกเราทราบได้ไหม?
สำหรับผมเอง มันขึ้นอยู่กับเวลาในแต่ละวัน หรืออารมณ์ในบางครั้ง ผมชอบฟังสถานีเพลงร็อคโปรดของผม แต่บางครั้งก็ฟังอะไรที่ผ่อนคลาย เช่นเพลงคลาสสิค มันเป็นอะไรที่ขัดกันมากแต่แน่นอนมันยอดมาก ^^

DeletedUser

Guest
เค้าคือไหนหนอ รุ้สึกคุ้นๆๆ แต่ลืมไปและ ^^

บน