ภาพรวม w2

cocodoctor

คะแนน react
0

cocodoctor

คะแนน react
0
จากการประเมินที่ได้จากภาพที่2ภาพเดียว แสดงให้เห็นถึง รากฐานอิทธิพลทางอำนาจ และ แสนยานุภาพ ในซีกตะวันตก ซึ่งเป็นสหภาพขนาดใหญ่ที่ประกอบด้วย SOC , SOC~Kz และ SOC~WL ซึ่งหากมีส่งครามเกิดขึ้นในพื้นที่ดังกล่าวเผ่า NOS ที่อยู่ใจกลางวงล้อมโอกาสที่จะถูกทำลายมีสูง เนื่องด้วยฐานอำนาจของ NOS อยู่ห่างไกลออกไป ระยะเวลาในการเดินทางไม่ต่ำกว่า 7 วัน แต่หาก NOS จับมือกับ [ FT ] และ UEB-1 โอกาสในการอยู่รอดของบริเวณนั้นจะมีสูงขึ้นแต่เผ่า 1Pz-1 ที่อาศัยอยู่บริเวรนั้นจะหมดหวังทันที เพราะ จะถูกโจมตีจากทางเหนือและใต้ แต่ หากโชคดีจะกลายเป็นจุดที่มีอำนาจทางแสนยานุภาพมาก เนื่องด้วยทางเหนือซึ่งประกอบด้วย SOC , SOC~Kz และ SOC~WL จะสูญเสียกำลังส่วนหนึ่งในการทำสงครามไป จึงขอกล่าวว่าหากซีกตะวันตกเกิดสงครามเผ่า SOC~WL ทาง ตะวันออกเฉียงใต้จะถูกรุกราน เผ่าNOSบริเวณนั้นจะถูกสังหารหมู่ เผ่า [ FT ] ทางเหนือ ได้รับความเสียหายอย่างหนัก ทางตะวันออกถูกโจมตี แต่เผ่า UEB-1จะอยู่รอด แต่อาจถูกโจมตีตามพื้นที่ทางตะวันออกเฉียงเหนือ เผ่า 1Pz-1จำนวนหนึ่งจะถูกโจมตีอย่างหนักทางเหนือ

ต่อมาจะขอพูดถึงตอนกลางของแผนที่
หากในซีกตะวันตกไม่เกิดสงครามเผ่า SOC ยังคงครองพื้นีที่ส่วนมากในภาคกลางเนื่องด้วยครอบครุมพื้นที่ถึง 1 ใน 2 ของภาคกลางและยังมีเผ่าอื่นๆที่ทรงอำนาจอาศัยอยู่ โดยในภาคกลางคาดว่าเป็นฐานอำนาจของเผ่าต่อไปนี้ SOC , 20 th และ StroKe หากทาง 20 th และ Stroke จับมือกันรวมทั้งเผ่า FRd ให้การสนับสนุนเผ่า SOC ทางตะวันออกจะถูกโจมตี แต่ด้วยเผ่า SOC มีสหภาพซึ่งมีฐานอำนาจใกล้เคียงทำให้ความเสียหายจะไม่สูงมากนัก แต่ทางเผ่า FRd จำนวนหนึ่งจะถูกโจมตีอย่างหนักเนื่องด้วยอยู่ใจกลางวงล้อม ทางตอนใต้ของ SOC จะได้รับความเสียหาย (เนื่องด้วยทางเหนือมีกองกำลังมากกว่า) แต่คาดว่าไม่หนักมากนัก ยกเว้นจะมีการร่วมมือกับ [ FT ] ในซีกตะวันตกซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น ทางใต้ของ SOC จะถูกโจมตีอย่างหนักในขณะเดี่ยวกันสงครามในซีกตะวันตกจะปะทุขึ้นมาในทันที

ทางตะวันออก

ทางตะวันออกไม่ใช้ที่ๆเหมาะสำหรับการทำสงครามนัก จึงเหมาะแก่การเข้ารุมมากกว่า เนื่องด้วยทางตะวันออกมีเผ่าที่หลากหลายและปะปนกันอยู่เป็นหย่อมๆ ยุทธวิธีที่เหมาะสำหรับภาคนี้คือการจับมือของหายเผ่าเพื่อเข้าโจมตีเผ่าเดียว ไม่ใช้ต่างฝ่ายต่างโจมตี มิเช่นนั้นสมาชิกบางคนจะถูกรุมโจมตี แต่ เผ่าในซีกตะวันออกนั้นมีฐานอำนาจที่มั่นคง 1.หากไกลจากสหภาพที่แข็งแกร่ง 2.ต่างจากภาคกลางที่อาจถูกรุมได้ 3.มีฐานอำนาจที่ไม่ขยายกว้าง อยู่เพียงในบริเวณที่แต่ละเมืองห่างกันไม่มาก และ เช่นเดียวกับซีกตะวันตก ไม่ต้องกลัวโดนรุมจากสองฝั่ง(ทางภาคกลางหากซีกตะวันออก+ตะวันตก จะโดนรุมในทันทีเพราะอยู่กลางวงล้อม)

และจากการประเมินโดยรวม

1.NOS และ 1Pz-1 ยังไม่ควรทำสงครามในซีกตะวันตก
2.เผ่าที่อาศัยในภาคกลางควรสร้างพันธมิตรกับซีกแผนที่ใดซีกหนึ่ง
3.หากเกิดสงครามซีกตะวันออกจะเป็นกลุ่มที่มีอำนาจสูง แต่ ความล้มเหลวจะสูง เนื่องด้วยจำเป็นต้องรวมตัวกันเพื่อต่อต้าน
4.หากสหภาพของ SOC ต้องการเปิดสงครามควรระวังในทางตะวันออก และ สร้างศัตรูเฉพาะทางใต้

นี่เป็นแค่การประเมินโดยคร่าว หาก ท่านใดไม่ชอบสามารถบอกได้ครับ

Elpeda

คะแนน react
0
ดูเผินๆเหมือนแผนที่โลกเลยล่ะค่ะ (อยู่เป็นกระจุกดีจัง น่ารักดี)

ว่าแต่บ้านเราอยู่ไหนเนี่ย:confused:

DeletedUser

Guest
ดูเผินๆเหมือนแผนที่โลกเลยล่ะค่ะ (อยู่เป็นกระจุกดีจัง น่ารักดี)

ว่าแต่บ้านเราอยู่ไหนเนี่ย:confused:

บ้านคุณอยู่ใกล้ๆบ้านผมหรือเปล่าครับ หุหุหุ :p:p

DeletedUser

Guest
นั่นน่ะสิเกมส์นี่มันเป็นทวีปกะเวิลด์นี่นาแล้วมันจะไม่กลมได้ไงครับ

ไม่ต้องดูเผินๆเขาทำให้เห็นส่วนของโลกในเกมส์นี้ทั้งหมด^^

DeletedUser

Guest
ผิดไปนิดหน่อยนะ อีกไม่นาน20th 22nd ODA[F] Stroke เเถบK54

อาจจะโดนลบออกจากแผนที

ที่เหลือไปคิดกันเอง

DeletedUser

Guest
โฮ่ๆถ้าเผ่าตรงไหนคุมทวีปได้รวมกันแน่นอัดเต็มพื้นที่หนึ่งทวีปได้แล้วถ้าถูกล้อโดยศัตรูผมว่าในระยะ100*100ช่องของเผ่านั้น

ล้มได้ยากมากครับคนบุกแทบไม่มีสิทธิส่งทัพแทรกเข้าไปกลางทวีปได้ ถ้าเข้าไปเมื่อไหร่แล้วเรนไม่ทันมีหวังไม่โดนยึดก็ลงแมวล่ะครับ

เพราะทวีปมันใกล้เขาไปไหนก็สะดวก แต่ถ้าเผ่าไหนมีแค่ความใหญ่แต่ไม่สามารถครองพื้นที่ทั้งทวีปได้ และอยู่อย่างกระจัดกระจาย

ผมก็คิดว่าคงใหญ่ในเชิงคะแนนมากกว่าไม่สามารถรบชนะได้เพราะไม่มีกำลังหนุน(หรืออาจถูกล้อมได้โดยง่ายนั่นเอง)

DeletedUser

Guest
อีกไม่นานความจริงจะกระจ่างคับ
เดี๋ยวรู้กันใครอยู่ใครไป;);):d:d

DeletedUser

Guest
เกมส์นี้คงไม่น่าจะยึดกันแบบชนะขาดหรอกครับ

วัดที่ความอึดมากกว่าผมไม่เคยเห็นเลยนะไอที่ว่าไม่ยอมแพ้แล้วจะถูกลบออกจากแผนที่ยกเว้นจะถอดใจเลิกเล่นกัน

เผ่าเลยไม่มีคนที่ช่วยกันสู้ก็เลยล่มไปเพราะช่วยกันป้องกันเพื่อนและตัวเองไม่ได้

ที่โดนยึดส่วนใหญ่จะเป็นเผ่าใหญ่รบกะเผ่าเล็กมากกว่า แต่ถ้าใหญ่กับใหญ่ต้องวัดที่ว่าใครจะเล่นได้นานกว่ากันอยู่นานก็ชนะแค่นั้นล่ะ

-oM-Za-

คะแนน react
0
เกมส์นี้คงไม่น่าจะยึดกันแบบชนะขาดหรอกครับ

วัดที่ความอึดมากกว่าผมไม่เคยเห็นเลยนะไอที่ว่าไม่ยอมแพ้แล้วจะถูกลบออกจากแผนที่ยกเว้นจะถอดใจเลิกเล่นกัน

เผ่าเลยไม่มีคนที่ช่วยกันสู้ก็เลยล่มไปเพราะช่วยกันป้องกันเพื่อนและตัวเองไม่ได้

ที่โดนยึดส่วนใหญ่จะเป็นเผ่าใหญ่รบกะเผ่าเล็กมากกว่า แต่ถ้าใหญ่กับใหญ่ต้องวัดที่ว่าใครจะเล่นได้นานกว่ากันอยู่นานก็ชนะแค่นั้นล่ะ

ก็จริงนั้นแหละครับ ใครเล่นทนเล่นนานก็อยู่ต่อไป
ส่วนมากจะเลิกเล่นกันเพราะมีงานเข้ามา

godjimantaro

คะแนน react
0

ท่านรู้จักเผ่า Bad c. กับ TRD/1ถึง3 ไหมครับ เมื่อ2เดือนก่อน TRD/1เป็นเผ่าอันดับ 5 ในเวิด TRD/2 อันดับ 25

ได้มีสงครามกับเผ่าเล็กๆอย่าง Bad c. ณ.เวลานี้ TRD/1 ตกไปอยู่อันดับ 45 TRD/2 อันดับ 96 ส่วนTRD/3 ยุบไปแล้ว

นี่แหละครับ ตัวอย่างแจ็คผู้ฆ่ายักษ์

DeletedUser

Guest
เกมนี้
ถึงจะเผ่าใหญ๋แต่ถ้าไม่สามัคคีก็อยู่ไม่รอดหรอก ^^:d

DeletedUser

Guest
ไม่รู้สิครับความร่วมมือของสมาชิกเผ่่าใหญ่และเผ่าเล็กส่วนใหญ่สมาชิกเผ่าใหญ่จะให้ความรว่มมือมากกว่าในที่นี้ผมกล่าวถึงส่วนใหญ่เท่านั้นนะครับ

เพราะเพื่อรักษาเผ่าก็ต้องร่วมมือกัน

DeletedUser

Guest
เหมือนที่เรปบนกล่าว

เกมนี้มันไม่ตายหรอกครัฟ มันวัดกันที่ความอึดจิงๆน่ะละ
เพราะเกมนี้ "ตายแล้วฟื้น" ^^~ :cool:

bellamy0000

คะแนน react
0
*-*

ฝั่งตะวันออกเฉียงใต้ nos ลำบากมาก เพราะ ODA SERK STOKE -V.D- ล้อมไว้ทุกทิศเลย

DeletedUser

Guest
ฟรอมนี้เงียบเน้อะ
ทั้งที่จริงเหมือนกับจะบอกอะไรบางอย่าง :rolleyes:

บน