ระบบสวามิภักดิ์

• ผู้เริ่มกระทู้ bionicle2004
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ผมว่าน่าจะมีระบบสวามิภักดิ์นะครับสำหรับเมืองที่ทหารต่ำกว่าเกณฑ์ เช่น พลดาบต่ำกว่า 200 ค่าความจงรักภักดิ์ดีเหลือต่ำกว่า 25 ฯลฯ
แล้วคนที่เอาขุนไปตีก็ได้ ทหารส่วนนั้นไปเลย

หรือยึดบ้านที่มีกองกำลังไปสนับสนุนบ้านหลังอื่นได้ ก็ได้กองกำลังของบ้านหลังนั้นที่ไปสนับสนุนบ้านหลังอื่นไปเลย
(งงมั้ย?)
สมมุติ บ้าน ก.ส่งทหารไปให้ บ้าน ข. แล้ว บ้าน ค. ไปยึด บ้าน ก. ทหารของ บ้าน ก. ในบ้าน ข. ก็เป็นของ บ้าน ค. ไปเลย

ช่วยพิจารณาให้หน่อยนะครับ

DeletedUser

Guest
ไม่งงครับ เเต่ทำเเล้วคงไม่ดีนักหลอกครับ

DeletedUser

Guest
ส้มคิดว่าไม่ดีหรอกค่ะ ถ้ามองสองมุม คนยึด กับคน ถูกยึด

คนยึดก็สบายค่ะ เพราะว่าถ้าบ้านหลังที่เรายึดได้มีการเรนไปไว้ที่อื่นก็ดึงเรนกลับ แล้วบ้านหลังนั้นก็สบาย มีเรนกนบ้านเลยทันที่ที่ยึดได้

ส่วนคนที่ถูกยึด เสียบ้านไปไม่พอ จะตีคืนก็ยังไม่ได้อีก ต้องใช้ทหารไปตีคืนอีก ทั้งๆๆที่เค้าไม่ได้ส่งเรนมากันด้วยตัวเอง

แต่ที่กันคือทหารของเราเอง ซึ่งเกมส์มันก็จะเสียสมดุลกันไปนะค่ะ

DeletedUser

Guest
แล้วความเป็นจริง ทหารพวกนั้นจะยอมขึ้นต่อขุนนางใหม่เหรอ

DeletedUser

Guest
มันเเล้วเเต่ครับ บางพวกสู้ยันตัวตาย บางพวกกลัวตายเลยไปสวามิภักดิ์ครับ

DeletedUser

Guest
สมมุติว่า เรา คือคนไทย รบกับพม่า เราถูกยึดเมือง ถ้าผมเป็นทหารของเมืองนั้น ยอมตายเสียดีกว่ามาฆ่าพวกตัวเอง

บน