ระบบสหภาพ

• ผู้เริ่มกระทู้ Vongola Family
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ไม่เห็นด้วย*1000ดังนั้นผมนำไปเยอะชนะเเน่ฮาฮา

DeletedUser

Guest
T 2
f 1
ครับ

คุณโหวตไปแล้วไม่มีสิทธิ์เลือกแล้วครับ

DeletedUser

Guest
เสียใจด้วยนะครับเพราะเขาไม่ได้กด t เลย1:1เหมือนเดิม
เขาอาจเห็นด้วยกับระบบสหภาพก็ได้ครับ เสียใจด้วยเพราะคุณตั้งกฏนี่เองครับ

samuraimusic

Member
คะแนน react
0
ตกลงต้องการเอาชนะกันหรือต้องการถกกันเพื่อให้เกิดการพัฒนาเกม

Member
คะแนน react
0
เรื่องนี้เราสนใจและคิดอยู่นานแล้ว เราจะต่อยอดให้ก็แล้วกัน

ว่ากันที่ประเด็นปัญหาก่อน จะได้รู้ว่าระบบสหภาพจำเป็นหรือไม่
1. ปัจจุบันการรวมสหภาพเป็นแต่นามธรรมเท่านั้น กล่าวคือเป็นแค่การจับพันธมิตรแล้วก็ประกาศโปรไฟล์ว่าเป็นสหภาพเดียวกัน
2. รูปแบบการบริหารจัดการยังจำเป็นต้องอาศัยระดับเผ่าอยู่ ผู้บริหารสหภาพยังไม่สามารถดำเนินการอะไรกับสมาชิกในเผ่าอื่นได้ทั้ง ๆ ที่ควรจะมีสิทธิ์ นี่ประเด็นหลัก
3. การแสดงจุดสัญลักษณ์บนแผนที่ยังต้องอาศัยการให้สิทธิ์ทางการทูตจากทุกเผ่าในสหภาพอยู่และสีของสหภาพกับสีของพันธิ์มิตรก็เป็นสีเดียวกัน
4. การโจมตีหรือการประกาศสงครามใด ๆ ยังเป็นในนามของเผ่าอยู่ มิใช่ในนามของสหภาพ
5. ระบบเผ่าสามารถมีสมาชิกได้ในจำนวนจำกัด แต่หากตั้งเป็นสหภาพได้ก็เท่ากับขยายเผ่าไปด้วย ซึ่งมีผลต่อการจบเวิล์ดหากเงื่อนไขในการจบเวิล์ดนั้นกำหนดให้ต้องทำได้ด้วยเผ่าเดียวเท่านั้น

ห้าข้อข้างบนนี้ก็เป็นปัญหาและจุดด้อยใหญ่ ๆ ของการไม่มีระบบสหภาพ ส่วนข้อดีก็เป็นการปิดจุดด้อยของระบบสหภาพซึ่งเราคงไม่ต้องยกมากล่าวซ้ำ

ต่อมาเป็นการดำเนินการ......มีต่อ

Member
คะแนน react
0
หลักการคือต้องมีการพัฒนาระบบสหภาพ ซึ่งคล้ายคลึงกับระบบเผ่า
- การชวนอนุมัติเผ่าใด ๆ เข้าร่วมสหภาพก็ทำเหมือนกันกับเชิญคนเข้าเผ่า เพียงแต่เปลี่ยนจากเชิญผู้เล่นเป็นเชิญเผ่า
- การก่อตั้งสหภาพทำได้เหมือนการก่อตั้งเผ่า คือให้คน ๆ เดียวที่เป็นดยุคในสังกัดเผ่าใด ๆ เป็นผู้ก่อตั้งและผู้นั้นเป็นผู้บริหารสูงสุดซึ่งจะเรียกว่าอย่างไรนั้นอยู่ที่ผู้พัฒนาเกมจะตั้ง
- การแต่งตั้งตำแหน่งรองผู้บริหารสูงสุด (เปรียบเสมือนบารอนในระดับเผ่า) ก็ให้เริ่มต้นที่ผู้บริหารสูงสุดเป็นผู้แต่งตั้ง จากนั้นผู้ดำรงตำแหน่งรองฯ สามารถดำเนินการแต่งตั้งผู้เล่นอื่นให้ดำรงตำแหน่งเท่าตนเองได้ (เหมือนบารอนแต่งตั้งบารอน)
- การโอนตำแหน่งหรือแต่งตั้งตำแหน่งใหม่สามารถทำได้ข้ามเผ่าแต่ต้องอยู่ในสหภาพเดียวกัน
- สิทธิ์ในการจัดการฟอรัม, ผู้ที่ไว้ใจได้ในระดับสหภาพ, ผู้ที่สามารถมองเห็นฟอรัมสหภาพที่ซ่อนไว้, ผู้มีสิทธิ์จัดการด้านการทูต, ผู้มีสิทธิ์เชิญเผ่าเข้าสหภาพ และผู้มีสิทธิ์จัดการโปรไฟล์สหภาพ จะถูกแต่งตั้งโดยผู้บริหารสหภาพ
- การพิจารณาไล่สมาชิกระดับผู้เล่นในสหภาพออกหรือการรับสมาชิกระดับผู้เล่นเข้าเผ่ายังเป็นสิทธิ์ขาดของหัวหน้าเผ่านั้น ๆ อยู่ ไม่สามารถทำข้ามเผ่าได้

เท่านี้เราก็ว่าน่าจะพอมองออกแล้วว่ามันดีขึ้นตรงไหนและมีผลต่อสมดุลของเกมมากน้อยอย่างไร (ถ้าคนที่อ่านเป็นผู้เล่นที่เคยบริหารเผ่าหรือบริหารสหภาพจะรู้)

DeletedUser

Guest
เอาชนะครับ(เลวจริงๆ)เพราะว่ามันไม่น่าสนใจ
สหภาพคุณอธิบายยอดเยี่ยมดีมากมาย

Member
คะแนน react
0
ก็ว่ากันในเชิงสร้างสรรค์เท่านั้นครับ อย่าว่าดีเลิศอะไรเลย คนเล่นเกมยังไงก็ไร้สาระอยู่วันยังค่ำ

DeletedUser

Guest
t ครับ เห็นด้วยที่สุด ปืนใหญ่กับหน้าไม้อยากที่สุดเลย ;)

DeletedUser

Guest
ก็พอเป็นไปได้ครับ ไม่ซับซ้อนมากน่าจะพัฒนาต่อได้
ต้องนำมาลองใช้ก่อน ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับทางฝ่ายพัฒนาเกมส์ครับ

ok9k

คะแนน react
0
ตาว่านะค่ะ จริงๆเกมส์มันออกแบบมาดีแล้วให้มีแค่เผ่าเดียว ไม่มีระบบสหภาพ เพราะไม่งั้น ตั้งแต่วันเปิดเวิลก็พากันจับขั้วสหภาพนั่นนี่อะไรเยอะแยะไปหมด แทบจะสีฟ้าทั้งเวิล เรียกว่า จับขั้วได้ก็ปิดเวิลไปเรยดีกว่า
ถามว่าคุณรู้จักทุกคนที่เข้ามาในเผ่าหรือป่าว หรือเพียงชื่อไอดีที่เค้ามาร่วมใช้ชื่อเดียวกับเรา แล้วเราเอาเค้ามาแบกไว้ว่านี่เพื่อนเราเผ่าเรา มันก็ถูกในส่วนนึงเรื่องระบบสหภาพ ที่ไม่ว่าเวิลไหนก็ต้องการ ยิ่งมีพวกมากก็ยิ่งดูมั่นคง นี่เป็นความรู้สึกของคนเล่นที่คิดว่ามีระบบสหภาพย่อมดีกว่า แต่ถามความเป็นจริง เอาแค่50 หรือ70ไอดี เอาแค่ระบบนี้ เรารู้จักและได้รับความร่วมมืออย่างแท้จริงกี่คน ที่วางแผนและทำงานร่วมกันจริงๆอ่ะคะ ตาคิดว่าที่ระบบเดิมเค้าตั้งใจไว้ คือ กลุ่มทีมที่เล่นกันระดับเผ่า แล้วการร่วมงานกันคือพันธมิตร ระบบเดิมนี่แหละค่ะดีอยู่แล้ว เค้าคงไม่ได้ตั้งใจทำมาเพื่อให้เราตั้งสหภาพใช้ชื่อคล้ายกันคนเยอะอะไรแบบนี้หรอกค่ะ เราต่างหากเล่นผิดวิธีกันเอง

DeletedUser

Guest
ไม่ผิดหรอกนะครับ ทางเกมส์มีระบบแฟมิลี่มาให้ลงไว้ลองไปดูภาพรวมเวิลนะครับ
ยังมีให้อัพเดทสหภาพเลย ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจผิดไปเองนะครับ
ผมก็เล่นมาก็นานสหภาพก็ไม่เห็นจะมีข้อเสีย เป็นการเพิ่มกำลังใจฝ่ายตน
ทำลายขวัญฝ่ายคู่ต่อสู้ จับกันเป็นระบบ ถ้ามันไม่ดีคงไม่มีคนทำหรอกครับ

DeletedUser

Guest
ระบบสหภาพ มีขึ้นก็ดีครับ แต่ไม่ใช่เปิดเวิล์ดแล้วมีเลย ระบบสหภาพ ผมแนะนำนะครับ จะสามารถใช้งานได้หลังเปิดเวิล์ด 60วัน ครับ
ส่วนเผ่าไหนจะใช้เผ่าไหนไม่ใช้ก็ทำตามเผ่าของคุณเองครับ
จะใช้ก็ได้ ไม่ใช้ก็ได้

DeletedUser

Guest
ว่าไปเเล้วมันก็เหมือนพันธมิตรอ่ะครับ เเค่ต่างกันตรงที่คำเรียกอ่ะครับ

บน