ฤดู

DeletedUser

Guest
ผมอยากให้มีการเพิ่มระบบใหม่คือระบบฤดูอากาศนะครับ
อย่างเช่น ประเทศไทยมี 3ฤดู คือ ฤดูร้อน ฤดูฝน ฤดูหนาว
ในแต่ละฤดูก็กินเวลา 4เดือน คือ
ร้อน มีนาคม-มิถุนายน
ฝน กรกฎาคม- ตุลาคม
หนาว พฤศจิกายน-กุมพาพันธ์
โดยในแต่ละฤดูจะมีอะไรพิเศษๆอย่างเช่น
ฤดูร้อน จะ เพิ่มพลังฝ่ายป้องกัน 10-20% ตามจำนวนคะแนน ยิ่งน้อยยิ่งเพิ่มมาก(เปิดโอกาสให้ผู้เล่นใหม่ได้ต่อสู้กับผู้เล่นเก่า)
ฤดูฝน จะเพิ่มพลังฝ่ายโจมตี 10-20% ตามจำนวนคะแนน ยิ่งน้อยยิ่งเพิ่มมาก(เปิดโอกาสให้ผู้เล่นใหม่ได้ต่อสู้กับผู้เล่นเก่า)
ฤดูหนาว จะลดจำนวนอาหารที่ผลิตได้ลง 10-20% ตามจำนวนเมืองที่ครองอยู่ยิ่งมีเมืองมาก ยิ่งลดมาก

มันจะทำให้เกมส์มีสีสันมากขึ้นนะครับ
และมันจะช่วยเปิดโอกาสให้ผู้เล่นใหม่ได้ต่อสู้กับผู้เล่นเก่าได้นะครับ

ผมคิดว่าน่าจะทำได้ เพราะมันไม่ยุ่งยากมากครับ สำหรับระบบฤดูนี้
เพราะตอนปีใหม่ ยังมีการจัดเมืองให้มีต้นคริสมาสต์ / มีการไปตีแล้วบอกกินฉลองกัน นี้แสดงให้เห็นว่า am สามารถพัฒนาได้ถึงไหนกันแล้วนะครับ

DeletedUser

Guest
จริงๆแล้วต้อง4ฤดูครับเพราะเกมนี้ ประเทศฝรั่งผลิต
1ร้อน 2ไบไม้ผลิ 3ไบไม้ร่วง 4หนาว

DeletedUser

Guest
มันห็ใช้ครับ ว่าฝรั่งเขาทำ(สหรัฐอเมริกาน่าจะเป็นผู้สร้างเกมส์นี้) แต่ก็มันมีทั้งเซฟไทยและต่างชาติไงครับ ก็แบ่งไปสิครับ ว่าฤดูเหมาะสมกับเซิฟไหนนะครับ เพราะถ้าปนมั่วในโลกนี้ไม่ได้มีแค่ 3หรือ4ฤดูครับ แต่มีมากกว่านี้ครับ อย่างเช่น ประเทศในแอฟริกาเขาก็มีเซิฟของเขา ถ้าในเซิฟเขามีฤดูหิมะตก คุณคิดว่าเขาจะงงไหมครับ ฤดูต้องแบ่งและจัดสรรให้เหมาะสมกับเซิฟของชาตินั่นๆครับ มันถึงจะสนุก (เพราะเวลาเราไปลุยเขา หรือเขามาลุยเรา ฝ่ายที่อยู่เฉยก็จะได้เปรียบด้านฤดูที่ฝ่ายบุกมาไม่รู้นะครับ มันถึงจะสนุกครับ เพราะเกมส์นี้มันไม่ได้อยู่แต่เซิฟไทยเท่านั้นนะครับ เราต้องไปลุยเซิฟฝรั่งบ้างครับ ถึงจะสนุก ตอนเวิล์ด1 เกิดใหม่ๆ ฝรั่งก็มามีอำนาจไม่ใช่หรือครับ คราวนี้ถึงเวลาที่เราจะรวมกันไปลุยเซิฟฝรั่งมั่งละครับ(นอกเรื่องไปไกลและ)) เอาง่ายนะครับ ฤดูควรมีการจัดสรร ตามเซิฟของชาติต่างๆครับ

DeletedUser

Guest
แหะๆ ผู้ผลิตเกมส์นี้อยู่ในประเทศเยอรมันครับ ส่วนไอเดียนี้น่าสนใจมากครับ ผมจะนำเสนอให้เค้าต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

บน