วิจาร์ณ เพิ่มขุนนางเเลกกับพรีเมียม50

DeletedUser

Guest
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมได้ร่างๆ แล้วทยอยส่งไปทางผู้พัฒนาเกมส์ให้บ้างแล้วครับ

bubeboyd

คะแนน react
0
ผมว่าเจ้าของลิขสิทธิ์เกมส์ควรมีรายได้บ้างนะครับ เอาใจเค้ามาใส่ใจเราเค้าก็ให้เราเล่นฟรีมาตั้งนานแล้ว คนส่วนใหญ่ก็อยากเล่นฟรีกันทั้งนั้นแต่ถ้าใครต้องการเล่นให้เร็วกว่าคนอื่นก็ต้องลงทุนกันหน่อยก็เป็นเรื่องธรรมดาของเกมส์ออนไลด์นะครับ แต่ถ้าใครไม่อยากเสียเงินเยอะก็ต้องขยันฟาร์มบ่อยๆก็แฟร์ดีนะครับผมว่า ใครยังไม่เคยซื้อพรีเมี่ยมก็ของซื้อดูนะครับ ผมว่ามันถูกกว่าไปเล่นเกมส์ตู้ตั้งเยอะ คนที่เค้ายินดีเสียเงินผมว่าก็มีเยอะนะครับก็ลองชั่งน้ำหนักดู อย่ามองแค่ด้านเดียวครับ

DeletedUser

Guest
ผมก็คงไม่กดขุนแลกกับ พรีเมียร์ ความคุมค่าไม่มี แม้แต่ลดเวลายังไม่อยากกดเลย...เปลื่อง..ไม่คุ้มค่าสักนิด
เก็บไว้ใช้นานๆๆดีกว่า ^^ ที่เติมพรีเมียร์เพราะ กดเหรียญ กะกดทหารเท่านั้น ยิ่งบ้านเยอะยิ่งเสียเวลาไปทำอย่างอื่น T_T :confused::confused::confused:

DeletedUser

Guest
ผมว่าแฟร์ดีเพราะว่าผู้เล่นใหม่มีโอกาสเติบโตทำคะแนนตามทันผู้เล่นที่เล่นนานแล้วควรมองเหมือนเหรียญสองด้านมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

DeletedUser

Guest
อ้าวว มีคนมาโพสมุมมองเพื่อพิจารณ์แล้วหรอ เหอๆ

sb55688

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
ก็ตั้งแต่ มีเวอร์ 7.3 มีคนมาตั้งทันที

DeletedUser

Guest
ผมเป็นคนนึงที่เล่นเกมนี้มานาน ใช้ทั้งพรีเมียมและตัวผู้ช่วย เพราะผมเห็นดีมาก ใช้แล้วสะดวกสบาย เล่นง่ายขึ้นกว่าไม่ใช้เยอะ จากที่เคยเสียเวลากับเกมนี้มากก้อลดเวลาที่ใช้เล่นไปเยอะ และ ผมไม่เคยเห็นว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้เล่นที่ไม่ใช้พรีเมียมตรงไหน เพราะถ้าคนขยันจิง ก้อสามารถสู้คนที่เติมพรีเมียมได้ แต่พอมาเจอระบบที่อัพขึ้นมาใหม่ มีทั้งซื้อแร่ ซื้อขุนนาง OMG !! แบบนี้ไม่ต้องทำอะไรแล้ว ต่อให้คุณขยันให้ตาย คุณก้อสู้พวกเติมไม่ได้

ส่วนที่บอกว่า เกมอื่นก้อมีเยอะแยะที่เติมแล้วโหดเลย "นักรบพลังทรู" แต่เกมนี้มันไม่เหมือนเกมอื่นหลายอย่าง เช่น -เมื่อเราเติมไปแล้ว ซื้อไอเทมมา ใช้จนพอใจแล้ว เราก้อสามารถขายต่อให้คนอื่นได้ (ได้ทุนคืน) ซึ่งเกมนี้เติมแล้ว กดใช้แล้วหมดไป -เกมอื่นถึงหยุดเล่นไปเป็นปี กลับมาเล่นใหม่ ไอเทมที่เติมซื้อไว้ก้อยังอยู่ แต่เกมนี้หยุดเล่นไป ปีนึง กลับอีกทีคงไม่เหลืออะไรให้เล่นละ รอเวิลใหม่อย่างเดว แต่ผมก้อชอบเกมนี้ตรงที่ ช่องว่างระหว่าง คนเติมกับคนไม่เติม ไม่ค่อยแตกต่างกัน เพราะคนไม่เติมก้อยังสามารถสู้กับคนเติมได้ แต่ถ้าเปนเกมอื่น มันต่างกันเยอะ ระหว่างคนเติมไม่เติม

อีกหนึ่งข้อสงสัย คือ การทดสอบระบบ ทำไมไม่เลือกทดสอบเวิลใหม่ที่เพิ่งเปิด เวิลเดียว

จากคำประกาศของทีมงาน " สำหรับเวอร์ชั่นภาษาไทยของเรา (.asia) นั้นมีการเพิ่มคุณสมบัติต่างๆ เหล่านี้เข้ามาด้วย โดยคุณจะสามารถใช้คะแนนพรีเมี่ยมแลกได้ครับ (เหมือนกับลดระยะเวลาก่อสร้าง) ซึ่งแน่นอนว่าสำหรับช่วงแรกที่เราจะทำการทดสอบ เราจะมีการเพิ่มคะแนนพรีเมี่ยมให้คุณสำหรับนำไปทดสอบคุณสมบัติเหล่านี้ " ถ้าต้องการให้ทดสอบคุณสมบัติเหล่านี้ ทำไมไม่แจกแต้มฟรีสำหรับทดสอบไปเลย เช่น คนละ 50 แต้ม คนละ 100 แต้ม แจกให้ทุกคนเพื่อให้ทุกคนได้ทำการทดสอบคุณสมบัติต่างๆ ที่คุณได้เพิ่มขึ้นมา (อาจจะเป็นการส่งเสริมการขายที่ดี คนที่ไม่เคยเติม อาจจะเปลี่ยนใจได้)

ข้อเสนอแนะ

ระบบที่น่าจะมีเพิ่มเติม (อาจจะทำให้คนเติมพรีเมียมกันเยอะขึ้นได้ครับ)

- การเปลี่ยนบ้านธรรมดาเป็นบ้านโบนัส : สามารถเปลี่ยนบ้านผู้เล่นเป็นบ้านโบนัสได้ โดยแลกกับคะแนนพรีเมียม เช่น 100 พรีเมียม ต่อ 1 พิกัด (หมู่บ้าน) โดยคุณสมบัติของบ้านโบนัสที่ใช้พรีเมียมแลกมานั้นก็จะมีคุณสมบัติเหมือนบ้านโบนัสอื่นๆ ที่มีอยู่ในเกมส์
- การโอนบ้าน : ผู้เล่นสามารถทำการโอนบ้านให้คนอื่นได้ จากไอดีหนึ่งไปอีกไอดีหนึ่ง โดยแลกกับคะแนนพรีเมียม เช่น 100 พรีเมียม ต่อ 1 พิกัด (หมู่บ้าน) โดยไอดีที่จะรับโอนบ้านต้องมีจำนวนขุนนางที่ผลิตได้ รองรับจำนวนหมู่บ้านที่จะโอนมา
- การตั้งกิล : เสียพรีเมียมในการตั้ง เกมส์ออนไลน์อื่นๆ ก็ใช้วิธีนี้กันเยอะ
- การลดเวลาออกขุนนาง : คล้ายกับระบบลดเวลาสิ่งก่อสร้างที่มีอยู่ตอนนี้ เช่น 10 พรีเมียม ลดเวลาได้ครึ่งหนึ่ง

sb55688

คะแนน react
0
ผมว่ายิ่งนำเสนอยิ่งแย่ลงนะครับไม่ได้ส่งเสริมแต่หาทางให้คนที่เงินน้อยเลิกเล่นไวขึ้นกว่าเดิม(ผมก็ไม่เติมยังมีเป็นบ้าน100+) สงสารพวกที่มีรายได้น้อยด้วยนะครับ
เกมนี้ผมบอกตรงๆ วัดการด้วยความอึดและความอดทนมากกว่าครับ ลองไปค้นหาในw.net เวิล32 เค้ามีกัน3000กว่าหลัง
ผมไม่รู้ว่าเค้าเล่นด้วยสมองหรือกำลังทรัพย์ เล่นกันกี่ปีถึงได้ขนาดนั้นผมว่าเค้าเก่งแล้วก็น่ากลัวอย่างมากถ้ามาเล่นเวิลไทย

DeletedUser

Guest
มีตังซื้อคอม จ่ายตังค่า ชม ร้านเกมได้ แต่เติมพรีเมียม เดือนละ 100 บาท ไม่ได้ - -"
ทำงานนะ ไม่ได้ทำบุญ เกมมันจะอยู่ได้ก้อต้องมีกำไรสิคับ

sb55688

คะแนน react
0
ผมหมายถึง คนเล่นทั่วไปจร้าผมนั้นไม่เคยเติมตั้งแต่แรกอยู่เลย ถามว่าฟรีเมี่ยมสำหรับจำเป็นหรือเปล่าผมบอกได้คำเดียวไม่จำเป็น คนเราไม่ต้องพรึ่งเงินเพียงเดียงก็เก่งขึ้นได้นะครับ
เงินชื้อได้ทุกอย่าง แต่ชื้อความเชื่อมั่นและความพยายามของคนอื่นไม่ได้ครับ
เงินชื้อบ้านได้ แต่ชื้อให้คนในบ้านรักปองดองกันไม่ได้
เงินชื้อรถได้ แต่ชื้อชีวิตที่เสียไปกับอุบัติเหตุไม่ได้
เงินชื้อคอมได้ แต่ชื้อความดีสดใหม่ไม่ได้(นอกจากเปลี่ยนเครื่อง)
เงินชื้อนาฬิกาได้ แต่ชื้อเวลาที่เสียไปแบบไร้ค่าไม่ได้ คนเรามี24ชม เท่ากัน แต่ละคนใช่ไม่เหมือนกันครับ

เห็นประโยช์นคำว่าเงินบ้างหรือยังครับ
เงินอาจจะชื้อได้เกือบครบแต่ ชื้อบ้างอย่างจากผมไม่ได้แน่นอนคือจิตใจของผมนั้นเอง

DeletedUser

Guest
ผมหมายถึง คนเล่นทั่วไปจร้าผมนั้นไม่เคยเติมตั้งแต่แรกอยู่เลย ถามว่าฟรีเมี่ยมสำหรับจำเป็นหรือเปล่าผมบอกได้คำเดียวไม่จำเป็น คนเราไม่ต้องพรึ่งเงินเพียงเดียงก็เก่งขึ้นได้นะครับ
เงินชื้อได้ทุกอย่าง แต่ชื้อความเชื่อมั่นและความพยายามของคนอื่นไม่ได้ครับ
เงินชื้อบ้านได้ แต่ชื้อให้คนในบ้านรักปองดองกันไม่ได้
เงินชื้อรถได้ แต่ชื้อชีวิตที่เสียไปกับอุบัติเหตุไม่ได้
เงินชื้อคอมได้ แต่ชื้อความดีสดใหม่ไม่ได้(นอกจากเปลี่ยนเครื่อง)
เงินชื้อนาฬิกาได้ แต่ชื้อเวลาที่เสียไปแบบไร้ค่าไม่ได้ คนเรามี24ชม เท่ากัน แต่ละคนใช่ไม่เหมือนกันครับ

เห็นประโยช์นคำว่าเงินบ้างหรือยังครับ
เงินอาจจะชื้อได้เกือบครบแต่ ชื้อบ้างอย่างจากผมไม่ได้แน่นอนคือจิตใจของผมนั้นเอง

ถูกต้องครับเงินฃื้อบางอย่างไม่ได้แต่เงินก็เป็นปัจจัยการดำรงชีวิตไม่ช่หรือเพราะมีเราค่าใช้จ่ายหลายอย่างเช่นค่ากิน ค่าเสื้อผ้า ค่าเทอมเรียนค่าใช้จ่ายอีกจิปาถะ คนรวยคนจนไม่แตกต่างกันมีเกิด,แก่,เจ็บ,ตายเหมือนกัน มีวามทุกข์เหมือนกันคือมีความโลภ,โกรธ,หลง, มีมากทุกข์มากมีน้อยทุกข์ อยู่ที่ว่าเราใช่เงินอย่างไรให้เกิดประโยชน์แก่ตนเองและผู้อื่น การฃื้อพรีเมียมเป็นการจุลเจือร่ายได้แก่เจ้าของเพราะเค้าก็ต้องมีร่ายจ่ายเหมือนเรา เกมนั้นเก่งไม่อยู่ที่สติปัญญาของเราเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ตอนนี้ความสมดุลในเกมเน่ามาก บ้านห่างกันสัก 5-10 เท่า

แถมบ้านเถื่อน ดูได้เลยว่าทวีปไหนเยอะกว่ากัน รอบบ้านผมมีบ้านเถื่อนใน 15x15 ประมาน 10 บ้าน แต่ขณะที่อีกคนนึงมีบ้านเถื่อนรอบ ๆ ประมาน 40 หลัง

ตอนแรกผมก้อคิดจะอัดขุนนางตาม แต่คิดไปคิดมา ผมจะเติมไปทำไม เกมมันก้อไม่ได้ถาวร

เติมไปใช่ว่าจะแค่นั้น ต้องเติมสู้กับอีกฝ่ายไม่มีวันที่สิ้นสุด แข็งกันว่าจะเงินหนากว่ากัน สรุปคือ ไม่ได้เทพเพราะคน แต่เทพเพราะเงิน

ผมซื้อขุนนาง อีกฝ่ายนึงก้อต้องซื้อ ซื้อกันไปซื้อกันมา แล้วก้อกลายเป็นเครื่องมือของเกมดีดีนี้เอง

คนไม่ได้เล่นเกม แต่เกมเล่นคน เกมมันหมดสนุกแล้วคับ จากที่ต้องแอคทีปแข็งกันหาแร่ กดเหรียญ สร้างบ้าน สร้างทัพตี

แต่ตอนนี้ไม่ต้อง แร่คุณก้อซื้อได้ ขุนนางคุณก้อซื้อได้ ผมอยากถามว่า ตอนนี้เกมมันสนุกตรงไหนคับ

เกมมันหมดสนุก เพื่อนผมก้อเลิกเล่นเพราะระบบนี้ แล้วผมก้อไม่อยากตกเป็นเครื่องมือของเกมอีกตามไป

DeletedUser

Guest
สนุกตรงที่ ต้องขยันทํางานงกงกงกงก อดข้าวเที่ยงเเม้งทุกวัน

เก๊บตังมาเติมไง 555

ข้อดีมีเงินซื้อขุน คุรอาจจะผอมโดยไม่รู้ตัว

ข้อเสีย ตายไวขึ้น

DeletedUser

Guest
ผมเป็นคนหนึ่งที่ ไม่เคยเติมเกมส์เลย และผมก็ไม่ไป อิจฉาคนอื่นเขาด้วยว่า เติมจนเทพ เขาอยากจะทำอะไรก็เรื่องของเขา เขาอยากจะเสียเงินซื้อขุนนาง มันก็ไม่น่าจะเกี่ยวอไรกับเรานิ และที่บางคนบอกว่ามันไม่สมดุล ผมจะถามคุณกลับหน่อยว่า ถ้าคุณแพ้แล้ว คุณจะตายเลยหรอ
พวกท่านคิดไปเองหรือป่าว ดนที่จะเป็นเทพ ไม่จำเป็นต้องมีหมู่บ้านเยอะๆ ไม่จำเป็นต้องเติมเยอะ เสมอไป เราเทพที่ความคิด แอททีพ เพื่อน ก็ได้นิ

DeletedUser

Guest
ผมเป็นคนหนึ่งที่ ไม่เคยเติมเกมส์เลย และผมก็ไม่ไป อิจฉาคนอื่นเขาด้วยว่า เติมจนเทพ เขาอยากจะทำอะไรก็เรื่องของเขา เขาอยากจะเสียเงินซื้อขุนนาง มันก็ไม่น่าจะเกี่ยวอไรกับเรานิ และที่บางคนบอกว่ามันไม่สมดุล ผมจะถามคุณกลับหน่อยว่า ถ้าคุณแพ้แล้ว คุณจะตายเลยหรอ
พวกท่านคิดไปเองหรือป่าว ดนที่จะเป็นเทพ ไม่จำเป็นต้องมีหมู่บ้านเยอะๆ ไม่จำเป็นต้องเติมเยอะ เสมอไป เราเทพที่ความคิด แอททีพ เพื่อน ก็ได้นิ

ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า ถูกต้องคร้าบบบบ
มุมมองเด็กเวิล์ด4 มันต้องแบบนี้..555+
-----------------------------------

DeletedUser

Guest
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ยังไงก็ตามปกติก็จะยึดเสียงผู้เล่นส่วนมากเป็นหลักครับ สำหรับการทดสอบนั้นก็คงใกล้เสร็จแล้วแหละครับ เพราะเสียงตอบรับค่อนข้างออกมาในทางเดียวกันแล้ว ซึ่งทางนั้นจะทำต่อ หรือจะปรับ หรือจะนำออก ก็ต้องดูอีกทีครับ ซึ่งถ้ามีข่าวจะรีบนำมาแจ้งให้ทราบครับ

บน