วิธีการเข้ายึดครองหมู่บ้าน

• ผู้เริ่มกระทู้ t0ny
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ผู้เล่นใหม่หลายๆ คนคงจะสนใจว่าเราจะยึดครองหมู่บ้านต่างๆ ได้อย่างไร ต้องสร้างอะไรก่อนบ้าง แล้วต้องทำอย่างไร ใช่ไหมครับ?
ใน ไกด์ นี้ผมจะบอกวิธีการเข้ายึดครองหมู่บ้านต่างๆ ครับ คุณสามารถเข้ายึดครองหมู่บ้านต่างๆ ได้ทุกๆ อย่าง เช่น หมู่บ้านคนเถื่อน หมู่บ้านโบนัส หรือหมู่บ้านที่มีเจ้าของ

สถานศึกษา คุณต้องมีสถานศึกษาก่อนครับ ซึ่งแน่นอนว่าเป็นสิ่งก่อสร้างที่สร้างยากที่สุดในเกมส์ ;) ซึ่งคุณต้องมีโรงตีเหล็กระดับ 20 แน่นอนว่าคุณต้องมีที่ทำการหมู่บ้านระดับ 20 ด้วยเช่นกัน (อย่าลืมว่าคุณต้องมีที่ว่างในโกดัง หรือฟาร์มเพียงพอนะครับ)

ขุนนาง (Nobleman) หลังจากที่คุณมีสถานศึกษาแล้ว คุณจะสามารถสร้างขุนนางได้ครับ ซึ่งในบางเวิลด์ที่เปิดระบบเหรียญทอง (Coin System) คุณต้องผลิตเหรียญก่อน จึงสามารถสร้างขุนนางได้ครับ ซึ่งใช้เวลาอีกประมาณ 3 ชั่วโมงในการสร้างขุนนางครับ

เข้ายึดเมือง หลังจากคุณมีขุนนางพร้อมแล้ว คุณจะสามารถเข้ายึดเมืองได้ แต่ทำอย่างไร? มาดูเงื่อนไขกันก่อนครับ
- คะแนนของเมืองที่เข้ายึด จะมีกี่คะแนนก็ได้ 38 คะแนน หรือ 2500 คะแนน ไม่แตกต่างกันครับ
- ประเภทของหมู่บ้าน ไม่ว่าจะเป็นหมู่บ้านของคนเถื่อน หมู่บ้านโบนัส หรือหมู่บ้านที่ผู้เล่นอื่นครอบครองอยู่ คุณสามารถส่งขุนนางไปได้ทั้งหมดครับ

วิธีการเข้ายึดเมืองทำได้ง่ายๆ ครับ เพียงคุณส่งขุนนางไปยังหมู่บ้านที่เราต้องการ แน่นอนว่าคุณต้องส่งขุนนางไปพร้อมกองกำลังสักจำนวนหนึ่ง เพราะหากฝ่ายตั้งรับมีกองกำลังอยู่ ขุนนางคุณอาจจะตายได้ (ตายทีคงเรื่องใหญ่ถูกไหมครับ?) ดังนั้นปกติแล้วก่อนเราจะส่งขุนนางไป ให้ส่งกองกำลังล่วงหน้าไปก่อน สักหลายๆ รอบครับ เพื่อเมื่อขุนนางเราไปถึงจะได้ปลอดภัยครับ ขุนนางเป็นยูนิตที่เดินช้าที่สุดในเกมส์ (35 นาทีต่อ 1 ช่อง) ดังนั้นคำนวนเวลาดีๆ นะครับ

เมื่อคุณโจมตีหมู่บ้านด้วยขุนนางสำเร็จ ความจงรักภักดีของหมู่บ้านเป้าหมายจะลดลง 20% - 35% ครับ เป็นการสุ่มจากระบบทั้งหมดครับ (กองกำลังทหารเยอะ ไม่ได้ช่วยอะไรครับ) ซึ่งหมู่บ้านเป้าหมายเมื่อความจงรักภักดีลดลงครบ 100% หมู่บ้านนั้นจะตกเป็นของคุณครับ แน่นอนว่าคุณต้องส่งขุนนางไปหลายรอบครับ มากที่สุด 5 รอบ (20%x5 = 100%)

โดยที่หมู่บ้านจะได้รับจงรักภักดีกลับมาทุกๆ 1% ต่อ 1 ชั่วโมงครับ ดังนั้นวางแผน และคำนวนให้ดีก่อนจะไปยึดหมู่บ้านไกลๆ นะครับ

** ไม่มีการจำกัดจำนวนของหมู่บ้านที่เราครอบครองได้นะครับ มีความสามารถในการยึดเท่าไร ก็ยึดไปได้เลยครับ **

การตั้งค่าของเวิลด์ต่างๆ ดูได้ใน วิธีเล่น เมนู "ข้อมูลอื่น" ครับ เช่น http://th1.tribalwars.asia/help2.php?article=server_info

หวังว่าไกด์นี้คงจะช่วยให้คุณเข้าใจวิธีการเข้ายึดครองหมู่บ้านได้มากขึ้นนะครับ :)

madeindia

คะแนน react
0
ขอบคุนครับ พี่ t0ny ที่ให้คำ

แนะนำตอนแรกคิดว่าตีบ่อย

แล้วเด๋วก็ได้ไงก็ขอบคุนครับ !!

<>:D<>:D<>

zoomelite

คะแนน react
0
- -

ลบ ครบ 100 % มันจะไม่เป็นหมู่บ้านคนเถื่อนหรอครับ

SpecialX

Member
คะแนน react
0
ขอบคุณมากครับเป็นความรู้มาก

เดียวผมขอเตรียมตัวให้พร้อมแล้ว

ลองยึดดูซักหมู่บ้าน

๕๕๕๕+

DeletedUser

Guest
ทำอย่างไรบ้างถึงทำให้ขวัญกำลังใจของหมู่บ้านที่เราไปโจมตีลดลง

:mad:ผมส่งทหารไปโจมตีหมู่บ้านที่มีคะแนนน้อยกว่าทีไรตายหมดทุกทีครับ ทั้งๆที่ผมมีคะแนนเยอะกว่าและทหารมากว่าจากที่ผมได้ส่งพลสอดแนมไปล่วงหน้าแล้ว เป็นเพราะขวัญกำลังใจหรือป่าวครับ แสดงว่าถ้าไม่มีขุนนางเราก็ไปโจมตีหมู่บ้านอื่นไม่ได้ เพราะฝ่ายที่ตั้งรับได้เปรียบกว่าขวัญกำลังใจจากที่ผมคำนวนดู ผมคิดว่าเกมนี้ดีทุกอย่างโดยเฉพาะสิ่งก่อสร้าง แต่เสียอย่างเดียวคือการโจมตีที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทั้งๆที่เกมนี้เป็นแกวแนงสงคราม ผมเลยต้องอัฟแต่เมืองอย่างเดียวเพื่อที่จะต้องการขุนนาง ใครที่รู้มีวิธีหรือเคล็ดลับในการตีบ้าง ที่จะทำให้ขวัญกำลังใจของหมู่บ้านที่โจมตีลดลงหรือเอาชนะได้อย่างไรครับ;)

qhost

คะแนน react
0
ที่กำลังใจน้อยเป็นเพราะคะแนนเราเยอะกว่าศัตรูมากเกินครับ อันนี้เป็นระบบป้องกันปลาใหญ่กินปลาเล็ก :)

DeletedUser

Guest
*-*

คงนานหน้าดูชมเลยน่ะครับพี่น้องกว่าจะยึดเมืองไำด้เนี้ยจะรอๆๆ

DeletedUser

Guest
ผมอยากรู้ว่าหมู่บ้านที่เรายึดมาได้นั้น จะใช้ทุกอย่างแยกจากกันหรือป่าวครับ(ทรัพยากร ทหาร พ่อค้า)

DeletedUser

Guest
แยกครับ แยกทุกอย่าง
มีแค่เหรียญและจำนวนขุนนาง ที่ใช้รวมกันครับ

DeletedUser

Guest
แยกครับ แยกทุกอย่าง
มีแค่เหรียญและจำนวนขุนนาง ที่ใช้รวมกันครับ

สมมุติว่าเมืองหลักเราอัพเกรดฟาร์มถึงระดับ 30 ซึ่งเปนระดับสูงสุด
ซึ่งมีจำนวนประชากรสูงสุด 24000 คนแต่ว่าเราใช่หมดแล้ว(สมมุตินะครับ)
แต่ว่าคนหนึ่งใน 24000 คนนั้นมีขุนนางอยู่หนึ่งคน
แล้วเราเอาขุนนางตัวนี้ไปตีได้มาหมู่บ้านนึง

แล้วเราสามารถสร้างขุนนางตัวใหม่ได้ที่หมู่บ้านแห่งใหม่ของเราหรือป่าวครับ
(เพราะหมู่บ้านเก่าคนเต็มแล้ว)

DeletedUser

Guest
ฟาร์มแยกกันครับ

ที่หมู่บ้านใหม่ก็จะนับจำนวนคนและฟาร์มใหม่หมดเลยครับ
โดยขุนนางตัวนั้น จะยังถือว่าเป็นทหารของบ้านหลังที่ผลิตขึ้นมา
ไม่ว่าจะยึดหมู่บ้านเสร็จแล้วก็ตามครับ

(ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าโดนยึดหมู่บ้านไป ขุนนางจะถือว่าตายหรือเปล่านะครับ
ยังไม่เคยลองขนาดนั้น)

DeletedUser

Guest
อยากถาม ว่า การเข้าตี
1. ถ้า ผมส่งรถกระทุ้งไป อยากเดียวมันจะพังมั้ยหรือต้องส่งไปพร้อมกับทหาร
2. ถ้า ผมส่งทหาร ไปกับขุนพล แบบสนันสนุน มันจะช่วยโจมตีด้วยหรือเปล่าคับ
3. ขอบคุณ ล่วงหน้านะครับ

DevilLang

Ingame Moderator
คะแนน react
0
อยากถาม ว่า การเข้าตี
1. ถ้า ผมส่งรถกระทุ้งไป อยากเดียวมันจะพังมั้ยหรือต้องส่งไปพร้อมกับทหาร
2. ถ้า ผมส่งทหาร ไปกับขุนพล แบบสนันสนุน มันจะช่วยโจมตีด้วยหรือเปล่าคับ
3. ขอบคุณ ล่วงหน้านะครับ

1.พังเหมือนกันครับ แต่จะสิ้นเปลื่องเครื่องกระทู้มากๆ(ตายเสียเยอะ)
2.ถ้าส่งไปแบบ สนับสนุนแยกเป็นแบบนี้ครัีบ
2.1 ถ้าส่งเตรื่องกระทุ้งไปก่อนแล้ว ส่งทหาร ก็ไม่ได้ ช่วยเครื่องกระทุ้งนะครับ จะเป็นแบบต่างคนต่างตี
2.2 ถ้าส่งไปพร้อมกันทั้งหมดก็จะช่วยกันตีครับ
2.3 ถ้าส่งเครื่องกระทุ้งไปแล้วส่งทหารไปแบบสนับสนุนจะกลายเป็นว่าเราไม่ได้ตีเมืองเขา แต่เราไปปกป้องเมืองเขา ถ้าเรายังส่งทหารต่อไปอีกก็จะตีกันเองแน่นอนครับ

hornpro13

คะแนน react
0
พี่ t0ny ครับถ้าไม่มีขุนนางจะสามารถยึดครองได้ปะครับ

บน