สนธนาภาษา "นักรบ"แนวคิด มุมมอง และ ยุทธศาสตร์ การรบ

• ผู้เริ่มกระทู้ mr.suda
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
โลกแตกคนตายยังไม่เท่ากันครับ
ยังมีคนอยู่บนสถานีอวกาศนอกโลกครับ

DeletedUser

Guest
จะบอกให้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่!
โลกนะมันไม่แตกหรอก แต่ที่มันเป็นอย่างเนี่ย เพราะว่า
ยุคนี้ เรียกว่า กลียุค เนื่องจากมีแต่คนเลวนอกศาสนา
เทพเจ้าเหล่าเทวดาผู้รักษาคุ้มครองโลกทูลต่อพระอินทร์
“จะสั่งลงโทษมนุษย์ผู้ใจบาปถึง 9 ข้อนับตั้งแต่ปีจอถึงปีกุนนี้”
1.จะเกิดพายุ ลมแรง แผ่นดินไหว
2.จะเกิดอัคคีภัย
3.จะเกิดอุทกภัย
4.จะเกิดฟ้าผ่า
5.จะเกิดร้อนเกินไป หนาวเกินไป
6.จะเกิดสารพิษต่างๆ
7.จะเกิดกาฬโลกต่างๆ
8.จะเกิดข้าวยากหมากแพง
9.จะเกิดอาฆาต พยาบาท เบียดเบียนกันเอง
จะเหลือแต่คนมีบุญเท่านั้น คนเลวจะตาย
ส่วนคนต่างชาติจะเหลือสิบเปอร์เซ็น เพราะไม่้รุ้จักการทำบุญ

คำทำนายสมเด็จพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)
ร.1 ทายว่า ทำลายเพื่อนพี่น้อง
ร.2 ทายว่า ชำนาญมนตร์
ร.3 ทายว่า มีการค้าต่างชาติ
ร.4 ทายว่า ออกบวช
ร.5 ทายว่า สูญเสียดินแดน
ร.6 ทายว่า เกิดสงครามครั้งที่ 1 เกิดกลุ่มโจร มีการก่อตั้งกองเสือป่า
ร.7 ทายว่า เกิดการเรียกร้องประชาธิปไตย
ร.8 ทายว่า ถูกลอบปลงพระชนม์
ร.9 ทายว่า เกิดวิกฤตทางการเงิน
ร.10ทายว่า จะเหลือเฉพาะผู้มีบุญเท่านั้นที่รอดตายเป็นยุดของพระศรีอริยเมตไตย(พระพุทธเจ้าที่จะมาจุติองค์ต่อไป)

crewmember

Member
คะแนน react
0
20/12/2012
ตามคำทำนายของชนเผ่ามายา

คงตายกันหมดมั้งคับ^^
หรือจะสร้างเรือดี

b078932078

Member
คะแนน react
0
ยังจะเชื่อคำทายนายอีก เฮ้อ ถ้าทำนายได้จริงเขาคงรวยแล้วล่ะรู้ว่าหวยจะออกไร
เขาคงไม่มาทำนายไห้เมื่อยหรก :p

DeletedUser

Guest
ตอบคำถามนะ

มีควาย 3 ตัว นก 4 ตัว ไม่ค่อยเก่งหรอกแต่ชอบคำนวณ

DeletedUser

Guest
ตายหรือไม่ตายไม่สำคัญครับ แต่ตอนที่เราอยู่เราจะทำอะไรให้เกิดประโยชน์บ้างครับ

b078932078

Member
คะแนน react
0
พุธธังเอากะตังมาใส่ตู้ ธัมมังเอากะตังมาใส่ตู้ สังฆังเอากะตังมาใส่ตู้
หลวงตาไม่อยู้ทุบตู้เอากะตัง อิอิ:p

crewmember

Member
คะแนน react
0
ยังจะเชื่อคำทายนายอีก เฮ้อ ถ้าทำนายได้จริงเขาคงรวยแล้วล่ะรู้ว่าหวยจะออกไร
เขาคงไม่มาทำนายไห้เมื่อยหรก :p

อ่าว บ้านเขามีหวยหรอ

hydestiny

Member
คะแนน react
0
เกมส์ แนวนี้วัดกันที่ ระยะ เวลา ความอดทน และใจรัก

ผู้นำทีม ที่ ตีโจทย์ แตก เรื่องผู้เล่น เลิกเล่นได้ นั้นหละครับ คือ ผู้นำที่จะพาทีม

อยุ่รอดต่อไปได้ ถ้าปล่อยให้ ผู้เล่นเลิกเล่น และ ไม่สนใจ และยังเฉยเมย เดินยึดบ้าน

ผู้เล่นตัวเองไป วันๆ นั้นก็คือ คุณมีแต่บ้าน แต่ไม่มี ทีม ไม่มีผู้เล่น

ฐานผู้เล่น สำคัญต่อ อนาคต สำคัญต่อการสร้างทีม

โจทย์เหล่านี้ ผู้นำทีม หรือ ผู้บริหารทีม ต้องเอาใจใส่และหาทางแก้ไข

แต่ผุ้บริหารบางคนก็ขาดความรับผิดชอบ (ผมว่ามีเยอะ) สร้างทีมมา อยากทำนั่นทำนี่

แต่ สุด ท้ายก็ชิงเลิก ไปก่อนหน้าลูกทีม มีเยอะครับแบบนี้ แล้วปล่อยให้ลูกทีม

ต้องตก ระกรรมลำบาก เอาตัวรอด ทีมนั้นๆ ก็จะล่มสลายไป

ฝากไปคิดและไตร่ตรองกันนะครับ ถึงจุดผิดพลาด หรือ แนวทางการสร้างทีมจากเวิลต่างๆ ของท่าน

จุดสูงสุด ของแต่ละทีม หรือของใคร เป็นอย่างไร ผมไม่อาจทราบได้

แต่สำหรับผม ผมจะพาเพื่อนร่วมทีมของผม ก้าวหน้าต่อไป เรื่อยๆ ไม่ปล่อยให้ทีมตกต่ำ หรือเท่าเดิมครับ

ตราบเท่าที่ ยังมีโอกาสได้ทำ

DeletedUser

Guest
เกมส์ แนวนี้วัดกันที่ ระยะ เวลา ความอดทน และใจรัก

ผู้นำทีม ที่ ตีโจทย์ แตก เรื่องผู้เล่น เลิกเล่นได้ นั้นหละครับ คือ ผู้นำที่จะพาทีม

อยุ่รอดต่อไปได้ ถ้าปล่อยให้ ผู้เล่นเลิกเล่น และ ไม่สนใจ และยังเฉยเมย เดินยึดบ้าน

ผู้เล่นตัวเองไป วันๆ นั้นก็คือ คุณมีแต่บ้าน แต่ไม่มี ทีม ไม่มีผู้เล่น

ฐานผู้เล่น สำคัญต่อ อนาคต สำคัญต่อการสร้างทีม

โจทย์เหล่านี้ ผู้นำทีม หรือ ผู้บริหารทีม ต้องเอาใจใส่และหาทางแก้ไข

แต่ผุ้บริหารบางคนก็ขาดความรับผิดชอบ (ผมว่ามีเยอะ) สร้างทีมมา อยากทำนั่นทำนี่

แต่ สุด ท้ายก็ชิงเลิก ไปก่อนหน้าลูกทีม มีเยอะครับแบบนี้ แล้วปล่อยให้ลูกทีม

ต้องตก ระกรรมลำบาก เอาตัวรอด ทีมนั้นๆ ก็จะล่มสลายไป

ฝากไปคิดและไตร่ตรองกันนะครับ ถึงจุดผิดพลาด หรือ แนวทางการสร้างทีมจากเวิลต่างๆ ของท่าน

จุดสูงสุด ของแต่ละทีม หรือของใคร เป็นอย่างไร ผมไม่อาจทราบได้

แต่สำหรับผม ผมจะพาเพื่อนร่วมทีมของผม ก้าวหน้าต่อไป เรื่อยๆ ไม่ปล่อยให้ทีมตกต่ำ หรือเท่าเดิมครับ

ตราบเท่าที่ ยังมีโอกาสได้ทำ

คมได้ใจ:cool:
ผมว่าพวกดยุคทั้งหลายควรจะอ่านนะ:D

DeletedUser

Guest
04:16 tum00111 (ลบ) ถูกลบออก เนื่องจากไม่มีการใช้งาน
17/04
04:16 scarmento3 (ลบ) ถูกลบออก เนื่องจากไม่มีการใช้งาน
17/04
04:16 veerapong.f1 (ลบ) ถูกลบออก เนื่องจากไม่มีการใช้งาน

04:16 LuCiFei2 (ลบ) ถูกลบออก เนื่องจากไม่มีการใช้งาน
16/04
04:16 bankbankbank99 (ลบ) ถูกลบออก เนื่องจากไม่มีการใช้งาน

ถ้าแบบนี้ละ ค๊ะ จาแก้ยังไง....

hydestiny

Member
คะแนน react
0
1.แนวทางที่ดีที่สุด คือ การหาผู้เล่นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

(หาผู้เล่นนะครับ ไม่ใช่หา ไอดี ) ผู้เล่นใหม่ๆบ้างคน บ้านไม่กี่หลัง

วันนี้อาจจะยังไม่เก่ง แต่เมื่อใด ที่ได้เข้าใจแนวทางการเล่นและมีบ้านผู้เล่นเลิก

ให้เขาเดินยึดง่ายๆ วันหน้าจะกลายเป็นกำลังสำคัญของทีมทันที

-----------------------------------------

2.การชักชวนผู้เล่นข้ามทีม (คุณต้องมีความกล้า มีเหตผลเพียงพอที่จะชวน)

ถ้าคุณไปชวนแล้ว ผมที่ตามมา อาจจะโดนด่า และคนที่ย้ายจะถูกตราหน้าว่าทรยศ

ต่อทีมเดิม แต่ทำไงได้ครับ ทุกทีมต้องก้าวหน้าต่อไป ใครอยากจะย่ำอยุ่ที่เดิมก็ตามใจ

ผมเชื่อว่าการเลือกที่จะชวนผู้เล่นทีละคน นั้นง่ายกว่าการชวนทั้งพัน หรือทั้งสหภาพ

ค่อยๆปรับทีมของคุณ ให้ีขึ้นเรื่อย ๆใครแดงใครเหลืองต้องออกจดหมายเตือน

ไม่อ่านจดหมายก็เตะ หรือยึดบ้านไป จะได้มีที่ว่างในทีมรับคนใหม่ๆ เข้ามา

---------------------------------------

3.การสร้างวิง หรือสหภาพ อันนี้มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ผมเชื่อว่าผู้นำสหภาพเหนหมด

ทั้งปัญหาหนอน สปาย และปัญหาผู้เล่นขาดความร่วมมือและ ผู้หนีสงคราม

การบริหารสหภาพ ที่ห่วย จะแย่กว่าการบริหารทีมตัวเองเสียอีก ถ้าคุณไม่มีความรับ

ผิดชอบมากกว่าเดิม หลายๆๆๆๆเท่า อย่าได้คิดเป็นผุ้นำสหภาพครับ เพราะมันแบกรับ

ปัญหาไว้มากและตัวคุณเองจะไม่มีเวลาแม้แต่สร้างบ้าน ยังแทบไม่มีเวลา

ใหนจะจดหมาย ใหนจะในฟอรั่ม ถ้าคุณไม่รับผิดชอบ และไม่คิดรับเรื่องไว้

และขาดผู้ร่วมงานช่วยแบ่งเบางาน ไม่นานสหภาพคุณก็จะพังไปเองครับ

-------------------------------------------

4.ชัยชนะจากสงคราม ถ้าคุณนำทีมรบเก่ง ชัยชนะที่ได้แน่ๆคือการขยายดินแดน

ได้ยึดบ้าน แต่นั้นคือการชนะด้วยกำลัง ไม่ใช่สติปัญญา ผู้นำที่ฉลาด และ ก้าวหน้า

จะเปิดโอกาสให้ผู้เล่นที่เป็นศัตรูมาก่อน ได้มีโอกาสย้ายทีม นั้นคือ ทีมคุณจะได้

ทั้งผู้เล่นและบ้านเพิ่ม ทีมคุณจะก้าวหน้าไวกว่ามาไล่ยึดทีละบ้านๆ แต่ก็นะ บางที

ได้คนไม่จริงใจมาก็เป็นปัญหา แต่ คนนั้นก็ยากจะกลับลำย้ายทีมแล้วเพราะ้ย้ายแล้ว

ส่วนมากพรรคพวกเก่าจะไม่ไว้ใจ แนวคิดส่วนตัวผมคือ ชัยชนะที่งดงามที่สุด

คือ ชนะโดยไม่ต้องรบ อย่าดูถูก จดหมายฉบับเดียวนะครับ จดหมายฉบับเดียว

สามารถ สร้างสงครามได้และสามารถยุิติ สงครามได้เช่นกัน

------------------------------------------------

5. การยุบทีม เพื่อรวมทีมใหม่ นี่คือการปฎวัติทีมที่แท้จริง ผู้นำที่จะก้าวหน้า

ต้องกล้าทิ้งชื่อเสียงเดิมๆ ของตัวเองและ พาลูกทีมสุ้ทีมใหม่ที่ก้าวหน้ากว่าเดิม

นี่หละครับ ทีมและสหภาพของคุณถึงจะพัตนา และ อยุ่รอดต่อไปในช่วง

ที่ผู้เล่นทยอยกันเลิกเล่น การสร้างกระแสใหม่ๆ ช่วยได้ครับ

--------------------------

ทั้งหมดนี้ผมทำมาแล้วทุกอย่าง ไม่ได้พิมพ์มาแค่แนวคิด แต่ลงมือทำมาทั้งหมด
จดหมาย กว่า พันๆๆ ฉบับ ที่ผมพิมและส่ง รวมทั้งโพสต่างๆในฟอรัมทีม มีมากมาย

นั้นคือหน้า ที่ ความรับผิดชอบ ของผู้นำทีมที่จะพาทีมก้าวหน้า ถ้าคุณมีควมตั้งใจ
มีใจรักและมีลูกทีมและเพื่อนร่วมทีมดีๆ ผมเชื่อว่า คุณก็สามารถทำได้เช่นกัน

คะแนน ทีม คะแนนสงคราม อาณาเขตทีม รวมทั้ง ความร่วมมือในสหภาพ T#
วันนี้ น่าจะสามารถพิสูจน์ หลายๆอย่างให้ได้เห็นบ้าง การมาถึงวันนี้ได้

ไม่ใช่เรื่องง่าย และไม่ใช่แค่คนๆเดียวจะทำได้แต่มันต้องเกิดจากแนวคิด

และการกระทำและความร่วมมือจากลูกทีมคุณก่อน แล้วจึงจะเป็นเพื่อนสหภาพ
จนกระทั่ง การร่วมมือที่ดีจากทั้งเวิลด์

HYdestiny

DeletedUser

Guest
1 กองกำลัง
2 สามัคคี
3 เทคนิค

ถ้าเผ่าไหนมีทั้ง 3อย่างนี้เผ่านั่นจะเจริญอย่างสุดๆครับ
มันไม่อยู่ที่ว่าจะมีพวกมากหรือน้อย กำลังทหารมากหรือน้อย แต่มันอยู่ที่ว่า ผู้เล่นในเผ่าเราจะมีเทคนิค ความรู้ เวลา ความเอาใจใส่ และความอดทน มากเพียงใดครับ คนบางคน เล่นคะแนนสูงๆ โดนส่งเฟซและตีไป พอโดนชุดแรกก็ถึงกับเลิกแล้ว ก็มีมาแล้ว สิ่งที่สำคัญ ที่สุดของ เผ่า คือคุณสมบัติตัวผู้เล่นในเผ่า ถ้าผู้เล่นในเผ่ามีประสิทธิภาพ เผ่าก็จะเจริญครับ แต่ถ้าไร้ประสิทธิภาพ เผ่าก็จะธรรมดาหรืออาจล่มได้ครับ

DeletedUser

Guest
อย่างที่คุณ Vongola Family อะ ค๊ะ

กองกำลัง,สามัคคี,เทคนิค

อีกยย่าง เราว่า ผู้นำนี้ต้องแข็งแกร่ง อย่างมาก

ถ้าผู้นำ ไม่กล้าชน ลูกเผ่า จะกล้าชนได้อย่างไร กล้าแสดงสักภาพ ให้ลูกเผ่าเห็น จะเกิดศรัทธา ค๊ะ

แต่ ถ้าผ้นำมีแต่ สั่งการ ส่วนตัวเอง ยึดแต่ คนเถื่อน หรือ โบนัส หรือตามยึด ลูกเผ่าที่แดง ลูกเผ่าก็หมดศรัทธา อยู่ดี (ความคิดเรา นะ ค๊ะ)

DeletedUser

Guest
อย่างที่คุณ Vongola Family อะ ค๊ะ

กองกำลัง,สามัคคี,เทคนิค

อีกยย่าง เราว่า ผู้นำนี้ต้องแข็งแกร่ง อย่างมาก

ถ้าผู้นำ ไม่กล้าชน ลูกเผ่า จะกล้าชนได้อย่างไร กล้าแสดงสักภาพ ให้ลูกเผ่าเห็น จะเกิดศรัทธา ค๊ะ

แต่ ถ้าผ้นำมีแต่ สั่งการ ส่วนตัวเอง ยึดแต่ คนเถื่อน หรือ โบนัส หรือตามยึด ลูกเผ่าที่แดง ลูกเผ่าก็หมดศรัทธา อยู่ดี (ความคิดเรา นะ ค๊ะ)

บน