สอบถามเฉยๆ หรือบ่นตามประสา....

DeletedUser

Guest
ขอโทษนะครับ คุณNosferatu ต้องการจะสื่ออะไรครับ ผมไม่เข้าใจ

DeletedUser

Guest
ตามหัวข้อไงงับ บ่นตามประสา.....

ไม่จำเป็นต้องเข้าใจหรอก
เข้าใจแล้วยังไง ไม่เข้าใจแล้วยังไง .... จริงมะ

DeletedUser

Guest
ทางแก้ก้อพอมี อิอิอิ
คิดกันเอง เออ ออ กันเองด้วย
แต่ไม่ได้บังคับใคร

เรื่องของเรื่อง คือว่า มีคนจำนวนหนึ่งรู้สึกว่า ..ตามที่คุยในฟอรั่มบ่อยๆ ไม่พูดซ้ำนะครับ..
ผมก้อเลยไม่รู้จะทำยังไง ก้อเลยเสนอ (เสนอเฉยๆ ไม่ได้บังคับ)
ว่า ใครรู้สึกไม่ดี ก้อหยุดเติมพรี่เมี่ยม สิ
ถ้า คนเติมพรีเมี่ยม น้อยลงไปนิดหน่อย ก้อแปลว่า คนกลุ่มนั้นอาจจะคิดไปเอง คนส่วนใหญ่เฉยๆ จิงป่าว
แต่ ถ้าคนเติมพรีเมี่ยมน้อยลงไป อย่างมีนัยสำคัญ
เด๋วคงมี คนที่อยากรู้มาสืบเอง

ทุกปัญหามีทางแก้อยู่แล้ว :eek::eek::eek:
เรื่องกล้วยๆ คิดกันตั้งนาน

DeletedUser

Guest
ผมเล่นเกมส์มากมายแต่ผมไม่เคยเติมเงินนะครับ ส่วนใหญ่ได้ของฟรี ทำภารกิจได้บ้าง ชวนคนมาเล่นได้บ้าง ประมาณนี่นะครับ พรีเมียม มันช่วยได้มากสำหรับในเกมส์ แต่เงินที่เราจะต้องจ่ายให้มัน มันไม่สมควรครับ เก็บเงินไว้ใช้ในอนาคตดีกว่า ครับ

DeletedUser

Guest
จริงๆแล้วผมกะว่าให้คุณต้น(หัวหน้าทีมงาน) เข้ามาตอบให้อย่างเดียว
แต่เห็นมีผู้เล่นบางส่วนที่เข้าใจผิดหรือเชื่อในสิ่งที่ไม่เป็นจริงมา

ผมจึงมาทำความเข้าใจให้นะครับ

เวิลด์ 1 มี คุณต้น t0ny ที่เป็นหัวหน้าทีมงาน เท่านั้นที่ดูแล
ทีมงานคนอื่นๆ ไม่ได้ดูแลเวิลด์ 1 ครับ
และไม่สามารถเข้าไปดูข้อมูลของเวิลด์ที่ไม่ได้รับอนุญาตได้
ซึ่งข้อมูลแต่ละเวิลด์แยกจากกัน
ทีมงานคนอื่นไม่สามารถเข้าไปทำอะไรได้แน่นอน

หากท่านใดคิดว่าเวิลด์ 1 มีการใช้เส้น
ผมขอยืนยันนอนยันได้เลยว่า เป็นไปไม่ได้ครับ
เพราะคุณต้น ซึ่งเป็นหัวหน้าทีมงาน เป็นผู้ดูแลเวิลด์แต่เพียงผู้เดียวครับ

และตัวผมเองที่เป็นทีมงาน ผมก็ให้เกียรติกับผู้เล่นทุกท่าน
ไม่เคยว่าร้ายหรือใส่ความ ไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อม
ฉะนั้น ถ้าต่างฝ่ายต่างให้เกียรติกันเรื่องก็จบแล้วครับ

ผมเองอยากจะบอกจริงๆ ว่า ทีมงานก็มีหัวเราะเหมือนกันนะครับ
เพราะเรื่อง เวิลด์ 1 มีคนใช้เส้น มันเป็นเรื่องน่าขำจริงๆครับ
เพราะคุณต้นคนเดียวที่ดูแลเวิลด์นั้น

ผมเองสุจริต แม้แต่ผู้เล่นในเผ่าผมที่เล่นหลายไอดี ผมก็ยังทำตามกฎ
เพราะสมัยที่ผมเล่นเกม ผมเองก็เล่นเพียง 1 ไอดีเท่านั้น
เพียงแค่ในฐานะผู้เล่น ผมเองไม่ต้องการให้ใครมาเอาเปรียบผมที่เล่นถูกกฎ
ฉะนั้น หากผู้เล่นท่านใดทำตามกฎ ทีมงานเข้าไปแบนหรือลงโทษใดๆไม่ได้แน่นอน
และถ้าคุณเล่นตามกฎ คุณย่อมอยากให้ผู้ที่ทำผิดกฎได้รับการลงโทษ เพราะเค้าเอาเปรียบคุณ จริงมั้ยครับ

ผู้เล่นที่ทำตามกฎ ย่อมรู้ดี เพราะผู้เล่นเหล่านี้จะช่วยเหลือทีมงาน
เช่น พบข้อมูลว่า คนที่เล่นไอดีนี้น่าจะเล่นหลายไอดี ผู้เล่นก็แจ้งให้ตรวจสอบ
นี้ก็เป็นการช่วยเหลือทีมงานในการทำงานอีกทางครับ

ทีมงานเองก็มีการตรวจสอบผู้เล่นที่ทำผิดกฎอยู่แล้วครับ
และสิ่งเหล่านี้ย่อมมีข้อตกบกพร่องอยู่บ้าง
เหมือนกับการทำงานของตำรวจ โลกนี้มีตำรวจ แต่ยังไงก็ยังมีโจรจริงมั้ยครับ
แต่ตำรวจก็ไล่จับโจร ถ้าประชาชนได้ข่าวโจรก็แจ้งเบาะแสให้ตำรวจได้
เช่นเดียวกันกับเกมครับ มีผู้เล่นที่ดีก็ย่อมมีผู้เล่นที่ทำผิดกฎ(ตั้งใจและไม่ตั้งใจ)
และก็มีทีมงาน ที่คอยจับตาดูผู้เล่นที่ทำผิดกฎและลงโทษ เพื่อไม่ให้เอาเปรียบผู้ที่ทำถูกกฎ
ฉะนั้นสังคมไหนๆ ก็ต้องมีกฎระเบียบและบทลงโทษของสังคมนั้นๆ
หากคุณสมัครใจที่อยู่ในสังคมใดๆ คุณก็ย่อมต้องยอมรับกฎของสังคมนั้นๆ
มิเช่นนั้น สังคมนั้นๆ ก็ย่อมไม่ยอมรับคุณ

ฉะนั้นในเมื่อทราบข้อมูลกันแล้ว
ก็ให้เรื่องใช้เส้น เรื่องใส่ร้าย หรือข่าวลือ ให้จบได้แล้วนะครับ
ตัวผมเอง ไม่อยากหัวเราะจนท้องแข็งแล้วครับ

สรุปอีกทีนะครับ เวิลด์ 1 มีหัวหน้าทีมงาน คุณต้น(t0ny) เท่านั้นที่เป็นคนดูแล
ทีมงานคนอื่นไม่มีสิทธิและไม่สามารถเข้าไปดูหรือทำอะไรได้เลย

ปล. หากคุณคิดว่า เวิลด์ 1 มีการใช้เส้นสาย แปลว่า คุณร้องเรียนว่า หัวหน้าทีมงานทำผิดกฎนะครับ
ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ เหมือนพระอาทิตย์ที่ขึ้นทางตะวันตกไม่ได้

ปล.(2) ผมเองปัจจุบันเลิกเล่นเกมไปแล้ว(เกือบครึ่งปี)นะครับ ทำแต่หน้าที่ทีมงานเท่านั้น
ยกเว้นมีช่วงไหนที่อัพเดทเวอร์ชั่นเกมก็จะเข้ามาทดสอบระบบครับ

DeletedUser

Guest
ช่างมันเตอะ

พูดไปก้อเหมือน งูกินหาง ไปๆมาๆ ก้อวนมาที่เดิม

1. ผู้เล่นรู้น้อยกว่าผู้ดูแล จริงมะ
2. สิ่งที่ผู้เล่นไม่รู้ ก้อคือ สิ่งที่ผู้เล่นไม่รู้ เพราะ เป็นนโยบายบริษัท แก้ไขไม่ได้
3. สิ่งที่ผู้ดูแลรู้ ก็คือสิ่งที่ผู้ดูแลรู้ บางอย่างผู้เล่นไม่รู้
4. บางอย่างที่ผู้เล่นอยากรู้ แต่ไม่ได้รู้ ก็เลยคิดไปต่างๆนาๆ เพราะ ไม่รู้เลยเดาไปเรื่อยๆ ไม่มีหลักฐาน จนเป็นการกล่าวหา
5. นอกจาก โพสบอกแล้ว ก้อไม่เห็นมีหลักฐานมาแสดง เหมือนกัน จริงไหมครับ (เพราะเป็นนโยบายเกม บางอย่างเป็นความลับ)
6. วนๆไปๆมาๆ ก้อกลับมาที่เดิม

แล้วก้ออยู่ที่ว่ารู้ไม่เหมือนกัน
เลยทำให้น่าสงสัย และไม่มีหลักฐาน เพราะ ผู้เล่นจะมีหลักฐานได้ยังไง

แค่บ่น แค่ระบาย น่ะ
ไม่ได้ระบาย ผมกลัวจะกลายเป็นคนเก็บกด อิอิอิ

DeletedUser

Guest
อันแรกที่เคยถาม

อยากรู้ว่า คนโดนแบนนี่ ใครมั่งและสาเหตุ เพราะอะไร
ตอบ เป็นความลับทางเกม ไม่สามารถบอกได้

ทำเป็นข้อมูล สถิติได้ไหม ว่าเผ่านี้ โดนมากี่ไอดีแล้ว สาเหตุจากอะไรเป็นลำดับ
คิดว่า คงไม่ได้ เพราะ งานผู้ดูแลคงเยอะอยู่แล้ว ดูจากข้อความที่ตอบช้าน่ะ

แต่ของแบบนี้ก้อต้องใช้เวลาเสนอ ไปทางบริษัท ชิมิ
ช่างมันเตอะ

DeletedUser

Guest
ที่บอกว่า ผู้ดูแลรู้เยอะกว่าผู้เล่นทั่วไป อันนี้แน่นอนครับ
เพราะการที่จะเป็นผู้ดูแลได้นั้น ที่แน่นอนคือ จะต้องรู้เรื่องเกมมากกว่าผู้เล่นทั่วไป
มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ และสุจริต

ไม่ว่าจะเป็นสังคมไหน กลุ่มไหน หรืออาชีพไหนๆ ก็ตาม
ผู้นำหรือผู้ที่มีหน้าที่ในกลุ่มนั้นๆ ย่อมต้องมีความสามารถเด่นๆ
ผู้นั้นถึงจะได้รับการยอมรับจากคนในกลุ่ม จริงมั้ยครับ

หัวหน้าเผ่า/ดยุค/บารอน หรือแม้แต่ผู้ดูแลเกมก็ตาม
ย่อมต้องมีความสามารถอะไรพิเศษๆ ถึงทำให้เค้ามาอยู่ ณ จุดๆนั้นได้
แต่หาก ความสามารถสูงเหนือกว่าคนอื่นหลายเท่า แต่ไม่สุจริต ไม่จริงใจ
ก็ยากที่จะได้หน้าที่หรือตำแหน่งนั้น หรือถ้าได้ไปแล้วก็ย่อมหลุดจากตำแหน่งในไม่ช้า

แน่นอนว่า ทีมงานทุกคนถูกสกรีนมาแล้วจากคุณต้นครับ
ถึงจะเข้ามาทำงานในหน้าที่นี้ได้ และส่วนใหญ่ก็จะทราบข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์อยู่แล้วครับ
ที่สำคัญคือ นโยบายของเจ้าของลิขสิทธิ์เกม คือ ให้ผู้เล่นอาสาเข้ามาเป็นผู้ดูแลในเกมครับ
ส่วนหนึ่ง คือ ผู้เล่นที่ได้เข้ามาเป็นผู้ดูแลเกม ก็จะทราบแนวทางการเล่น ณ ปัจจุบัน เพราะผู้ดูแลเองก็เล่นเกม
และผู้ดูแลเกมก็มาคุยกันนะครับ ว่าปัจจุบันนี้ มีการทำผิดกฎของเกมรูปแบบใหม่ๆ อะไรบ้าง
ก็รายงานตรงไปที่หัวหน้าทีมงาน(คุณต้น) และคุณต้นก็แจ้งไปยังผู้พัฒนาเกมต่อไป
เพื่อพัฒนาระบบเกมต่อไป ไม่ว่าจะพัฒนาเกมให้สนุกขึ้น มีอะไรให้เล่นมากขึ้น หรือจับผิด+ป้องกันผู้ทำผิดกฎที่ดีขึ้น ฯลฯ
มันเหมือนกับว่า ทำไมถึงมีตำรวจที่อดีดเคยเป็นผู้ต้องหามาก่อน
หรือทำไมตำรวจจะต้องคิดเหมือนตัวเองเป็นโจร
ทั้งนี้ก็เพื่อให้รู้ว่า โจรหรือผู้ทำผิดคิดอะไรอยู่และคิดจะทำอะไรครับ
นี้ก็คงเป็นสาเหตุที่ทางเจ้าของลิขสิทธิถึงให้ผู้ดูแลเกมมาจากผู้เล่น

ถามว่า ทำไมไม่เอารายชื่อผู้ทำิผิดหรือหลักฐานมาแสดงให้คนอื่นรับทราบกันไปเลย
ผมขอถามต่อนะครับ เคยเห็นทีวีออกข่าวบ้างมั้ยครับ ว่า
"ผมขอให้ข้อมูลแค่นี้นะครับ ไม่อย่างนั้นจะทำให้ผิดรูปคดี"
หรือเคยเห็นมั้ยครับ ว่า ตำรวจเอาหลักฐานมาไว้ในใบประกาศจับด้วย
แต่แน่นอนครับ ว่าถึงเวลา เมื่อ 2 ฝ่ายมาเจอกัน
ทางตำรวจก็ย่อมเอาหลักฐานมาให้ดูแน่นอน
แต่ให้ดูกับผู้ต้องหาและทนายความเท่านั้น
นี้ก็เป็นตัวอย่างโลกแห่งความเป็นจริงนะครับ
ที่เอามาใช้ในโลกไซเบอร์เหมือนกัน

คุณต้นเองก็ได้แจ้งไปแล้ว(หลายกระทู้)
ว่า คุณต้นเองก็อยากจะประกาศไอดีผู้เล่นที่ทำผิด
แต่มันทำไม่ได้ครับ ผมเองก็อยากให้ทำ แต่มันก็ไม่ได้
และผมเองอยากให้เพิ่มโทษด้วยซ้ำ เหมือนที่ผู้เล่นเรียกร้องมา
แต่มันก็ไม่ได้ง่ายดายอะไรขนาดนั้นครับ เพราะทุกอย่างย่อมมีขั้นตอน
เหมือนกับว่า ถ้าคุณเป็นนักเรียนนักศึกษา คุณก็ต้องปฎิบัติตามกฎระเบียบของโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัย
ถ้าคุณเป็นคนทำงาน คุึณก็ย่อมต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบของบริษัท
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจ คุณก็ย่อมต้องปฏิบัติและใช้อำนาจหน้าที่เพื่อให้กฎระเบียบเป็นกฎระเบียบจริงๆ
ถามว่า คุณละเมิดได้มั้ย ได้สิครับ แต่คุณยอมรับผลที่ตามมาหรือไม่ นั้นก็คือ บทลงโทษนั้นเอง
แน่นอนว่า ทีมงานทุกคนย่อมต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบของบริษัทครับ
และถึงคุณจะโพสจะอะไรยังไงก็ตาม กฎยังไงก็ต้องเป็นกฎ และผมเองก็ไม่คิดจะทำผิดกฎครับ

อันแรกที่เคยถาม

อยากรู้ว่า คนโดนแบนนี่ ใครมั่งและสาเหตุ เพราะอะไร
ตอบ เป็นความลับทางเกม ไม่สามารถบอกได้
คุณต้น เคยมีตอบไปแล้วนะครับ ในกระทู้อื่นๆ
ว่า ส่วนใหญ่ก็จะเป็นคำสั่งที่ผิดกฎ เช่น ส่งทัพภายใต้เน็ตเดียวกัน ฯลฯ และก็จะมีเล่นหลายไอดี

ส่วนใครมั่ง?
ตัวระบบของเกมก็ทำให้ทราบอยู่แล้วนะครับ
ว่า ผู้เล่นคนนี้ถูกแบนอยู่ ฉะนั้นคุณรู้ได้อยู่แล้วครับ
แค่ต้องลองสั่งโจมตีผู้เล่นนั้นๆ
ผู้พัฒนาเกมทำมาให้แค่นี้ครับ ต้องรับตามสภาพไปนะครับ
ก็เหมือนกับเกมอื่นๆ ที่คุณต้นเคยอธิบายไปแล้ว
เกมไหนๆ ก็ไม่เห็นมีมาทำรายชื่อผู้ทำผิดกฎ
ผมเล่นเกมอื่นมา ก็เป็นไปตามนั้นเลยครับ ไม่เห็นมีเกมไหนจะบอกเลย
สิ่งเหล่านี้มันเหมือนเป็น วัฒนธรรมหรือมาตรฐานที่นิยมและต้องปฏิบัติตามกันไปแล้วครับ

คุณต้นเค้าได้โพสอธิบายไว้บ้างแล้วนะครับ (เท่าที่ให้ข้อมูลได้)
ได้ยินข้อควาที่ว่า "เท่าที่ให้ข้อมูลได้" แล้วอย่าเพิ่งอารมณ์ขึ้นนะครับ
ผมเชื่อว่า แทบทุกคนไม่อยากทำผิดกฎระเบียบแน่นอน
เพราะคนที่ไม่ทำผิดกฎนั้น ย่อมต้องมีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ตนได้รับมา

อ่านข้อมูลได้ที่ เล่นที่เดียวกัน ดูแลบัญชีให้กัน ทำอย่างไรไม่ให้โดนแบน?

สุดท้ายนี้ พอเข้าใจเรื่องกฎแล้ว ก็อยากให้ ปล่อยวาง ครับ
ไม่ต้องไปเสาะหาว่า ทำไมกฎต้องเป็นแบบนี้ ทำไมต้องทำตามกฎ
ขอแค่ว่า คุณทราบว่ากฎเป็นอย่างไร และคุณทำตามกฎเท่านั้นก็พอครับ
หากจะไปเสาะแสวงหาที่มาที่ไปล่ะก็!
เหมือนหาคำตอบว่า ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน หรือโลกเกิดมาได้อย่างไร
แน่นอนว่า พอหาคำตอบได้แล้ว ย่อมต้องมีคำถามของคำตอบนั้นอีกไม่รู้จบครับ
แค่ทราบว่า มีกฎและทำตามกฎ ก็พอครับ ดังเช่นที่ทีมงานเองก็ทำตามกฎของทีมงานครับ

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ไก่กะไข่อะไรเกิดก่อนกันหรอ

ผมว่า คำถามนี้ ก้อเหมือนกับ คำถามว่า แม่กะลูกใครเกิดก่อน ถ้าเข้าใจคำถามนี้ก้อน่าจะรู้ว่าไก่กะไข่อะไรเกิดก่อนกัน

:d:d:d:d

DeletedUser

Guest
แบบว่าก็แปลกดีนะ อะไรที่มันผิดอะไรที่มันรุนแรง
เช่นแฮกไอดี หรือพวกสปายไว้ใจไม่ได้ พวกตี 2 หน้า ท่านบอกว่ามันเป็นเพียงเกม ทุกคนใส่กันเต็มที่
แต่กับข้อมูลว่าใครผิด ท่านกับยกตัวอย่างเรื่องคดีตำรวจ
คดีตำรวจก็รู้กันอยู่แล้วว่า เงินมาสำนวนเปลี่ยน (สำหรับตำรวจบางท่านอ่ะนะ ที่ไม่ใช่ตำรวจดี ผมไม่ได้ว่าตำรวจทั้งประเทศ ที่ต้องวงเล็กเพราะเดี๋ยวเป็นเรื่องอีกฟ้องศงฟ้องศาลฉิบผายวายป่วง)

เพราะเหตุนั้นเขาเลยไม่เปิดเผย
แล้วบางเกมที่เขาไม่เปิดเผยเพราะอะไร เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอไรกับคนอื่นๆไง

ตัวอย่างเช่น แร็คนาร็อค เล่นมาละ เวล 99 แบนผมไป 3 ปี ประกาศทั่วประเทศว่าไอ้นี้โดนแบน ออกสรยุทธทุกวัน เช้าเย็น มีบริการส่ง sms เข้ามือถือทุกเบอร์ บอกว่า ผมโดนแบนในเกมแร็คนาร็อค เป็นเวลา 3 ปี ในข้อหา พูดจาหยาบคายกล่าวหาผู้อื่น

แล้วยังไง มีใครมาทำอะไรผมไหม มันจะมีคนมาตีตัวผมที่โดนแบนหรอ หรือมันจะมีคนมาขโมยของที่ผมใส่อยู่ หรือมันจะมาฆ่าผม แบบว่าเข้ามาอีกทีจากเวล 99 เหลือ 1 อย่างนั้นหรอ

ไม่มีหรอกครับ เพราะเหตุนั้นเขาจึงถือว่าเป็นเรื่องส่วนบุคคลไง แบนผมไม่ได้ไปเกี่ยวกับแมวที่ไหนนิ

แต่เกมนี้ มีบ้านครับ จำนวนบ้านก็เยอะ ยิ่งแบนบ้านยิ่งหา
คนโดนแบนอยากทราบเหตุและผล และใครบ้างที่โดนแบน
ทางสหภาพของผมเคยมี 1 ท่าน โดนแบนด้วยข้อหา อินเตอร์เนตเดียวกันส่งแร่ให้กัน ทั้งๆที่ไม่ได้อยู่ใกล้กัน เรียกว่าคนละจังหวัดเลย แต่เพราะอะไร เพราะเขาใช่อินเตอร์เนต 3bb
ซึ่งอินเตอร์เนต 3bb มีการเปลี่ยนแปลงไอดีเนตทุกๆ 1 ชั่วโมง แล้วแบบนี้ ถ้าใครใช้ เนตของ 3bb ท่านโปรดลืมตลาด หรือการขอแร่้จากเพื่อนไปได้เลย เพราะว่าท่านมีสิทธิทำผิดกฏและโดนแบนได้

ท่านเห็นไหมครับว่านี้คือเคลสที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ แต่มันเกิดขึ้นแล้ว การที่มาบอกทำให้ผู้เล่นได้รู้เป็นบทเรียนว่า เออ แบบนี้ก็อาจจะโดนแบนได้นะ
แล้วที่เขากล่าวหากันว่ามีนอกมีในเพราะอะไร เพราะคนที่โดนแบนล้วนเป็นศัตรูกับคุณก็รู้ว่าใครทั้งนั้น

แล้วเรื่องแบนในเกมไม่ใช่คดีร้ายแรงอย่าง นาย ก อายุ 30 ปี ข่มขืน ด.ญ. ฮ อายุ 11 ปี แบบนี้ข่าวในโลกความเป็นจริงเขาจะประโคมข่าวเพื่อประนามเลยครับ เพียงแต่เขาปิดชื่อ ด.ญ. ก็แค่นั้นเอง

แล้วที่หมูขอให้เอามาบอกคือสถิติสรุปไม่ใช่ขอให้มีแบบรายวันที่แบบว่า ตอนนี้ใครโดนแบน ก็ออกมาบอกเพื่อคนจะได้รู้เยอะแล้วโดนตีอ่ะไรแบบนั้นสักหน่อย

แล้วที่พวกผมระแวงเรื่องมีนอกมีในเพราะว่าเกมบนเวบก่อนหน้านี้ก็โดนกันมาเยอะแล้ว พอมาเจอเกมนี้ก็ว่าดี แต่ไม่อยากให้มันมีมนทินก็เท่านั้นเอง

อย่าลืมนะครับนี้กระทู้บ่นไปตามประสาเฉยๆๆๆๆ

DeletedUser

Guest
ถ้าอยากรู้วิธีการทำงานของทีมงาน ก็ยินดีครับ ส่งใบสมัครไว้ ถ้าคุณสมบัติผ่านแน่นอนว่าเราก็พร้อมต้อนรับเข้าทีมครับ จะได้รู้ว่าอะไรมันอาจไม่เป็นอย่างที่คิดๆ ไว้ครับ
เพราะเราก็มีหลักการในการทำงาน แต่แน่นอนพวกเราไม่ได้ ดีเลิศ (perfect) บางทีก็มีช้าบ้าง ผิดบ้าง แต่ถ้าผิดเราก็ยอมรับและพร้อมที่จะแก้ไขครับ

ความเห็นทางบวก เราก็นำมาช่วยให้เราปรับปรุงและเติบโตครับ ไม่ใช่ว่าเราไม่ฟังใครไม่สนใจอะไร ข้าถูก ฯลฯ แต่ถ้ามาในแง่ลบคือด่าแล้วหายไป ไม่แนะนำ ไม่ติเพื่อให้แก้ไข แบบนี้พวกเราก็ไม่รู้ว่าจะแก้ไขยังไงนะครับ อะไรที่เสนอมาถ้าทำได้ทันทีเราก็พร้อมที่จะลุยเลย แต่อะไรที่มันเกินกว่าหน้าที่ผม เช่นการเปลี่ยนกฎของบริษัท แบบนี้ผมก็ต้องขอกับหัวหน้าเหมือนกันครับ ถ้าผมเป็นเจ้าของเองนั่นก็เป็นอีกเรื่องนะครับ หวังว่าคงจะเข้าใจกันนะครับ

DeletedUser

Guest
เรื่องสมัคร ผมไม่คิดเพราะมีเหตุผล 2 ข้อใหญ่ด้วยกัน
1. เวลาไม่มี แค่เท่าที่มีเหลือก็ต้องมาดูแลบ้านตัวเอง ช่วยหัวหน้าปัดดูแลเผ่า ดูแลสมาชิก ถ้าไปสมัครก็จะเหมือนไปเพิ่มงานและลดเวลาเล่นเกมไปแทน
2. ผมไม่ได้รู้ลึกเรื่องคอมเท่าที่ควรอย่างท่านอื่นๆ ผมรู้เพียงแค่ตื้นๆก็เท่านั้น

ส่วนเรื่องที่จะเสนอ ก็คือ ผมอยากให้มีการแจ้งว่าใครใช้อินเตอร์เนต 3bb
หรือมีมาตราการป้องกันความผิดที่ไม่ได้เกิดจากผู้เล่น แต่เกิดมาจากอินเตอร์เนตของ 3bb ที่เปลี่ยนเองทุกๆ 1 ชั่วโมง
เพราะปัญหานี้เรียกว่ายากมากที่จะเกิดขึ้นได้ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีทางเกิดขึ้น จริงไหมครับ
แบบนี้การจะส่งเรนให้เพื่อนหรือการจะส่งแร่ หรืออะไรต่างๆนาๆไปให้เพื่อนก็คงต้องมานั่งสอบถามกันว่าท่านใช้อินเตอร์เนตของอะไร ถ้าไม่ใช่ 3bb ก็สบายใจ แต่ถ้าใช่แล้วส่งไปกังวลว่าทันไหม กังวลว่าจะรอดไหมจะตายไหม แล้วยังต้องมากังวลกับการที่อาจจะโดนแบนอีกหรอครับ

DeletedUser

Guest
แบบว่าก็แปลกดีนะ อะไรที่มันผิดอะไรที่มันรุนแรง
เช่นแฮกไอดี หรือพวกสปายไว้ใจไม่ได้ พวกตี 2 หน้า ท่านบอกว่ามันเป็นเพียงเกม ทุกคนใส่กันเต็มที่
แต่กับข้อมูลว่าใครผิด ท่านกับยกตัวอย่างเรื่องคดีตำรวจ
คดีตำรวจก็รู้กันอยู่แล้วว่า เงินมาสำนวนเปลี่ยน (สำหรับตำรวจบางท่านอ่ะนะ ที่ไม่ใช่ตำรวจดี ผมไม่ได้ว่าตำรวจทั้งประเทศ ที่ต้องวงเล็กเพราะเดี๋ยวเป็นเรื่องอีกฟ้องศงฟ้องศาลฉิบผายวายป่วง)

เพราะเหตุนั้นเขาเลยไม่เปิดเผย
แล้วบางเกมที่เขาไม่เปิดเผยเพราะอะไร เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอไรกับคนอื่นๆไง

ตัวอย่างเช่น แร็คนาร็อค เล่นมาละ เวล 99 แบนผมไป 3 ปี ประกาศทั่วประเทศว่าไอ้นี้โดนแบน ออกสรยุทธทุกวัน เช้าเย็น มีบริการส่ง sms เข้ามือถือทุกเบอร์ บอกว่า ผมโดนแบนในเกมแร็คนาร็อค เป็นเวลา 3 ปี ในข้อหา พูดจาหยาบคายกล่าวหาผู้อื่น

แล้วยังไง มีใครมาทำอะไรผมไหม มันจะมีคนมาตีตัวผมที่โดนแบนหรอ หรือมันจะมีคนมาขโมยของที่ผมใส่อยู่ หรือมันจะมาฆ่าผม แบบว่าเข้ามาอีกทีจากเวล 99 เหลือ 1 อย่างนั้นหรอ

ไม่มีหรอกครับ เพราะเหตุนั้นเขาจึงถือว่าเป็นเรื่องส่วนบุคคลไง แบนผมไม่ได้ไปเกี่ยวกับแมวที่ไหนนิ

แต่เกมนี้ มีบ้านครับ จำนวนบ้านก็เยอะ ยิ่งแบนบ้านยิ่งหา
คนโดนแบนอยากทราบเหตุและผล และใครบ้างที่โดนแบน
ทางสหภาพของผมเคยมี 1 ท่าน โดนแบนด้วยข้อหา อินเตอร์เนตเดียวกันส่งแร่ให้กัน ทั้งๆที่ไม่ได้อยู่ใกล้กัน เรียกว่าคนละจังหวัดเลย แต่เพราะอะไร เพราะเขาใช่อินเตอร์เนต 3bb
ซึ่งอินเตอร์เนต 3bb มีการเปลี่ยนแปลงไอดีเนตทุกๆ 1 ชั่วโมง แล้วแบบนี้ ถ้าใครใช้ เนตของ 3bb ท่านโปรดลืมตลาด หรือการขอแร่้จากเพื่อนไปได้เลย เพราะว่าท่านมีสิทธิทำผิดกฏและโดนแบนได้

ท่านเห็นไหมครับว่านี้คือเคลสที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ แต่มันเกิดขึ้นแล้ว การที่มาบอกทำให้ผู้เล่นได้รู้เป็นบทเรียนว่า เออ แบบนี้ก็อาจจะโดนแบนได้นะ
แล้วที่เขากล่าวหากันว่ามีนอกมีในเพราะอะไร เพราะคนที่โดนแบนล้วนเป็นศัตรูกับคุณก็รู้ว่าใครทั้งนั้น

แล้วเรื่องแบนในเกมไม่ใช่คดีร้ายแรงอย่าง นาย ก อายุ 30 ปี ข่มขืน ด.ญ. ฮ อายุ 11 ปี แบบนี้ข่าวในโลกความเป็นจริงเขาจะประโคมข่าวเพื่อประนามเลยครับ เพียงแต่เขาปิดชื่อ ด.ญ. ก็แค่นั้นเอง

แล้วที่หมูขอให้เอามาบอกคือสถิติสรุปไม่ใช่ขอให้มีแบบรายวันที่แบบว่า ตอนนี้ใครโดนแบน ก็ออกมาบอกเพื่อคนจะได้รู้เยอะแล้วโดนตีอ่ะไรแบบนั้นสักหน่อย

แล้วที่พวกผมระแวงเรื่องมีนอกมีในเพราะว่าเกมบนเวบก่อนหน้านี้ก็โดนกันมาเยอะแล้ว พอมาเจอเกมนี้ก็ว่าดี แต่ไม่อยากให้มันมีมนทินก็เท่านั้นเอง

อย่าลืมนะครับนี้กระทู้บ่นไปตามประสาเฉยๆๆๆๆ

เข้าใจครับ แต่เน็ท 3BB เดี๋ยวนี้ IP ไม่ได้วิ่งทุกชั่วโมง (ยกเว้นหลุดครับ) แต่ถ้าโดนก็ขอหลักฐานไปดูได้ แล้วจะแย้งเราก็พร้อมจะรับฟังครับ ถ้าคิดว่าไม่เป็นธรรม PM ผมก็ยังเปิดรับฟังครับ แค่อย่าเพิ่งโพสต์ในฟอรัมเพราะมันยังเป็นกฎ แต่ถ้าคิดว่ากฎไม่ได้นำเสนอให้เปลี่ยนกฎ ก็ทำได้ครับ แล้วเราก็มานั่งคิดขอบเขตใหม่กันว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ ฟอรัมเสนอแนะก็มีอยู่ครับ ลองออกไอเดียได้ครับ อยากให้โพสต์ถามได้ แต่ขอบเขตคืออะไร เช่น การถามต้องมีเหตุผล ไม่ใช่ตั้งกระทู้แล้วใส่มาเป็นไฟ ถ้าแบบนั้นจะยอมให้แบนโดยไม่ให้อุทธรณ์ต่อไปไหม? ทุกอย่างมันอยู่ที่ผู้เล่นครับ ถ้าเสนอมาแล้วมันดี ผมรับได้ ทีมงานรับได้ ผู้เล่นรับได้ หัวหน้าผมรับได้ ทุกฝ่าย Win แต่ถ้าคอยมาโพสต์แบบแหกกฎแบบนี้ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงนะครับ เพราะทีมงานต้องบังคับใช้กฎ แต่ในเมื่อผู้เล่นคิดว่ากฎไม่ดี ไม่แฟร์ แน่นอนเสนอให้เปลี่ยนได้อยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ใช้วิธีที่แหกกฎเพื่อให้ทีมงานยอม แบบนี้คงไม่มีใครยอมใคร สุดท้ายก็จบไม่สวยครับ

หน้าที่คือ ฝ่ายทีมงานหาหลักฐานที่ผู้เล่นทำผิด ฝ่ายผู้เล่นหาหลักฐานที่คิดว่าตัวเองไม่ได้ทำผิด แน่นอนมันมีเรื่องสองด้านเสมอ ทีมงานก็ไม่ได้รู้จักผู้เล่น ไม่ได้เห็นหน้า ไม่รู้นิสัย และส่วนมากผู้ที่ไม่ทำตามกฎ ก็เพราะจะเอาเปรียบคนอื่นๆ หน้าที่ทีมงานคือหยุด หรือยับยั้งไม่ให้มันเกิดขึ้น

แต่บางครั้งคนดี ที่ไม่ได้ตั้งใจทำผิดกฎมันก็มีเหมือนกัน เราก็มีช่องให้รอรับฟัง อุทธรณ์ นั่นเองครับ เสนอเหตุและผลมา มีหลักฐานก็นำมาแสดง เช่น Log จากร้านว่าอินเตอร์เน็ทมันเปลี่ยน IP ช่วงเวลานี้ๆ เราก็รอตรวจสอบใหม่และรับฟังครับ บางครั้งถ้ารีบเช่นทำสงครามอยู่แต่หลักฐานมันรอนาน จะขอให้ทีมงานปลดแบนให้ชั่วคราวก่อน ก็ทำได้ครับ ถ้าขอมาแล้วมันไม่เดือดร้อนมากต่อผู้อื่น ก็ทำให้ได้ เราก็มีเหตุและผลเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าไม่ฟังอะไรเลย

มีอะไรคุยกันครับ อะไรไม่ดีอย่างเปลี่ยน ทำได้ครับ แต่ทำในทางที่ถูก เราก็มีช่องทางให้ทำ ไม่ใช่เป็นคอมมิวนิส ปิดทุกอย่างก็ไม่ใช่ครับ คิดไหมหล่ะครับถ้าเป็นเรื่องดีๆ ที่คนเห็นด้วยหลายๆ คนเอาสัก 100 คนในฟอรัม แล้วทีมงานจะทำไม่รู้ไม่เห็นได้? แน่นอนว่าเราก็ต้องหยุดคิดว่ามันไม่ใช่แล้ว มันเกิดอะไรขึ้น? และหากความคิดของคนส่วนใหญ่เห็นด้วย (อาจจะเปิดให้โหวตในเกมส์) และทุกฝ่ายยอมรับได้ การแก้ไขกฎ ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ถ้าทีมงานผิดเราก็พร้อมที่จะขอโทษ และชดเชยเท่าที่ทำได้ เพราะอย่างที่บอกครับ มนุษย์เป็นนักทำผิด ทุกอย่างมันพลาดกันได้ ผมยังเคยพลาดตั้งค่าผิด ผู้เล่นมาทักถึงจะรู้ตัว ผมยังเคยพลาดแบนผิด แต่ผมก็กลับมาแก้ไขให้ อย่างที่บอกครับ ถ้าเห็นว่าผิดทักกันได้ แต่ไม่ใช่ผิดแล้วเหยียบซ้ำ ผู้เล่นทำผิด ทีมงานก็ไม่เคยจะเหยียบซ้ำ บางครั้งรู้ว่าโกหก แต่เราก็ไม่เคยเหยียบซ้ำเอาแต่จะช่วยครับ ถ้าเทียบกฎเกมส์นี้กับเกมส์อื่นก็น่าจะเห็นว่ามันเบามาก ผู้เล่นหลายๆ ท่านยังเคยเสนอให้ใช้กฎที่หนักกว่านี้ แต่ผมก็เห็นว่ามันคงไม่มีอะไรดีขึ้น กฎมันไม่ควรเป็นโซ่ที่รัดหรือรั้ง แต่ควรจะเป็นอะไรที่ทุกคนพร้อมจะทำร่วมกัน ดังนั้น คำว่าทุกคนในที่นี้ หมายถึงผู้เล่นทุกท่าน หากคุณไม่พร้อมจะทำตามเสนอให้เปลี่ยนได้ครับ

"ชุมชนจะน่าอยู่ถ้าทุกคนช่วยกัน" -- อย่างที่มีโฆษณา หรือคนเคยพูดไว้ คิดเสียว่าผมเป็นคนที่คอยจัดการสิ่งที่ผู้เล่นอยากได้ อยากทำให้ครับ แต่กฎคือคุณเป็นคนออก ไม่ดีก็เปลี่ยน แต่ก็เป็นในกรอบ จะแหกคลอกไปเลยก็ไม่ใช่นะครับ :)

DeletedUser

Guest
ผมคิดว่าไอดีที่โดนแบน น่าจะบอกได้
แต่อาจจะ ดีเลย์ไปสัก 1 เดือน เพื่อไม่ให้กระทบกัน สงคราม

อีกเกมที่เคยเห็นเขา โพสประมาณนี้
เช่น ชื่อผมละกัน ID : Nosfexxxxx บอก 4-5 ตัว ข้างหน้า

ผมว่าเก็บข้อมูลไว้ เป็นเรื่องที่ดีอ่ะครับ
เพราะ ในระบบธุรกิจ หลายๆอย่างเขาก้อยังใช้ สถิติมาช่วยในการตัดสินใจ
เช่น ดูว่าผู้เล่นผิดกฎข้อไหน บ่อยสุด แล้วผิดในประเด็นไหน ถ้ามันเยอะๆ ก้อยังต่อยอด โดยให้บริการ เกี่ยวกับกฎเพิ่มเติมได้อีก

:confused::confused::confused:

DeletedUser

Guest
ถ้าแบบปกติแบบนี้ก็พอทำได้คครับ xxxx แต่คงไม่ได้สำหรับสถิติครับ เพราะถ้าจะทำเพื่อสถิติระบบปัจจุบันของผู้ดูแลบอกได้ดีกว่านั้นเยอะครับ :p
อาจจะสำหรับเป็นข้อมูลผู้เล่นอะไรแบบนี้ได้ครับ แล้วก็ดีเลย์นี่เปลี่ยนเป็นอุทธรณ์จบก็น่าจะโอเคครับ (มัน 14 วันประมาณนี้ ดังนั้นไม่น่ามีปัญหาครับ)

แนวที่คุณ Nosferatu แนะนำมาก็โอเคเลยครับ เดี๋ยวยังไงผมเรียบเรียงนำเสนอไปทางหัวหน้าผมอีกทีครับ แล้วก็ถ้าพอทำได้จะเปิดให้ผู้เล่นโหวตในเกมส์ว่าจะทำไหม อะไรแบบนี้ครับ

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอีกก็เรื่อยๆ เลยนะครับ ถ้าดีผมจะแอบเก็บไปใช้ :D

DeletedUser

Guest
ลืมไปแล้วว่าตอนพิมคิดอะไรอยู่ :eek::eek:

คุยเรื่องเงินชดเชยน้ำท่วมได้ไหมงิ (จัดว่าเป็นการเมือง หรือเรื่องทั่วไป อิอิ)

บน