สำรวจ: หากน้ำท่วม กรุงเทพฯ จะหยุดการโจมตีไหม?

• ผู้เริ่มกระทู้ t0ny
  • เริ่มวันที่

หากน้ำท่วม กรุงเทพฯ ควรจะพักการโจมตีไหม?

• ควรพัก (1 อาทิตย์++)

โหวต: 14 23,3%
  • ควรพัก (< 1 อาทิตย์)

โหวต: 1 1,7%
  • ควรพัก ตามสถานการณ์ หลังน้ำลดหยุดต่อไป 2-3 วัน

โหวต: 15 25,0%
  • ไม่ควรหยุดพัก

โหวต: 27 45,0%
  • ไม่มีความเห็น ยังไงก็ได้

โหวต: 3 5,0%

• ผู้ลงคะแนนทั้งหมด
    60

DeletedUser

Guest
สำรวจ: หากน้ำท่วม กรุงเทพฯ ควรจะหยุดการโจมตีไหม?

รบกวนผู้เล่นช่วยโหวตหน่อยนะครับ ทีมงานจะนำไปใช้ในการตัดสินใจ

แต่ผลสุดท้ายขอสงวนสิทธิ์อยู่ที่ทีมงานนะครับว่าจะทำอย่างไร

ขอบคุณครับ

การแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ทำได้ด้านล่างเลยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ถ้าไม่ให้ตีกัน ผมแนะนำให้ปิดเซิฟชั่วคราวเถอะครับ (ไม่ได้ประชดนะ)

DeletedUser

Guest
จริงๆก็เห็นใจคนน้ำท่วม ซึ่งตอนนี้มีเยอะมาก หลายพื้นที่(ส้มเองยังไม่รู้จะท่วมเมื่อไหร่เลย เหอะๆๆ) และอาจไปกระทบการเล่นของเผ่าและการเล่นของบางคน
แต่เกมส์นี้มันเป็นเกมส์ที่ไม่ได้ใช้ระบบเล่นคนเดียว มันมีเผ่า มีสหภาพ มีคนร่วมทืม แล้วเกมส์ก็ยังมีระบบฝากบัญชีได้ แถมยังตอนนี้ทีมงานก็ปิดระบบลบไอดีของไอดีแดงด้วยแล้ว บางคนที่ไอดีไม่ได้แดงเพระาน้ำท่วมก้ได้รับผลประโยชน์ตรงนี้ไปด้วย
แต่ถ้าต้องหยุดกาคโจมตีจริงๆ ก็ดีนะค่ะ แต่ก็ควรหยุดทุกอย่าง หยุดทุกอย่างในทีนี้หมายความว่า ควรจะหยุดการโจมตี หยุดการส่งเรน หยุดการอัพบ้าน หยุดการส่งทรัพยากร หยุดการสร้างทหาร หยุดการผลิตทรัพยากรด้วย หยุดพรีเมี่ยม ซึ่งถ้าจะเปิดก็เปิดแค่ระบบ ฟอรั่ม ข้อความ แค่นั้นจะดีกว่า เพราะบางคนไม่ได้น้ำท่วม บางคนอยู่จังหวัดที่ปลอดภัย และประโยชน์ตรงนี้เพื่อตัวของตัวเองได้ เพราะการหยุดเป็นอาทิตย์ มันสามารถทำอะไรได้เยอะเลย จากคนที่เสียเปรียบ กลับมาอาจจะได้เปรียบ

:p:p:p

Classicsassy

คะแนน react
0
สำรวจ: หากน้ำท่วม กรุงเทพฯ ควรจะหยุดการโจมตีไหม?

โหวตไปแล้วครับ สู้กันต่อไป

DeletedUser

Guest
ขอตอบด้วยคนครับ

byinn

คะแนน react
0
หากน้ำท่วม กรุงเทพฯ จะหยุดการโจมตีไหม?

ก็เห็นใจนะครับ ผมอยู่ชัยนาท ท่วมมาก่อนแล้ว ตอนนี้ก็ยังท่วมอยู่ ไม่ควรหยุดครับ (ตีำักันต่อไป 55555 เราเกิดมารบ ย้ายเซิฟขึ้นไปชั้นบน) กทม.ควรเปิดประตูระบายน้ำทั้งหมด เร่งระดมเครื่องสูบ เรือกล เพื่อระบายน้ำลงอ่าวไทยให้เร็วที่สุด (อย่าไปกังวลเรื่องกั้น กระแสน้ำรุนแรงจากมวลน้ำมหาศาลอย่างที่พวกเราไม่เคยพบเห็นมาก่อน ท่านเอาไม่อยู่หรอก) ปรึกษาขอคำแนะนำวิธีการจาก ท่านปราโมทย์ ไม้กลัด และท่านอาจารย์ ดร.สมเกียรติ ทรัพย์ไพศาล ก็จะสามารถแก้ไขสถานการณ์ได้อย่างแน่นอน
และด้วยวิธีที่ผมว่าก็จะทำให้น้ำไม่ท่วมขังนานและไม่ท่วมสูง ครับผม

DeletedUser

Guest
ถ้ามีท่วมก้มีสมาชิกทุกเผ่าที่เจอครับ ไม่สามารถเอามาเป็นข้ออ้างได้ครับสู้กันต่อไป

DeletedUser

Guest
ยังไงก็ได้ครับ แต่ระบบลบไอดีควรขยายเวลาออกไปครับ เพราะอุทกภัยครั้งนี้มันยาวนาน ที่เจอนี้แค่ทัพหน้า
ทัพหลวงของน้ำ ยังมีอีกเยอะ คิดว่ายาวนานแน่นอน ยังไงก็ขอให้เลื่อนการลบไอดีออกไปด้วยครับ

DeletedUser

Guest
ตามมุมมองผมถ้าหยุดก็ต้องหยุดการส่งการตีแต่ถ้าไปยุติการสร้างแร่ด้วย
มันก็เหมือนไม่ต้องเล่นแล้วละครับ ถ้าหยุดก็ควรจะมีการอัพบ้านได้
สำหรับตัวผมเองก็อยู่กรุงเทพ ถ้ามันท่วมก็คงไม่ได้เล่นเหมือนกันคงจะได้แต่ฝากคนอื่นไว้
แต่ถ้ามีการหยุดตีเผ่าที่ทำสงครามอยู่ ฝ่ายที่กำลังเสียเปรียบจะได้มีเวลาพักฟื้นมาสร้างกำลัง
ผมเองก็ไม่ทราบว่าเซิฟไทยคนเล่นส่วนใหญ่อยู่ที่ไหนมากที่สุด แต่คาดว่าน่าจะเป็นกรุงเทพ(หรือเปล่า!!)
พอกลับมาเล่นมันก็อาจจะตามพวกตัวใหญ่ๆอยู่แล้วและน้ำไม่ท่วมไม่ทันอีก - -'
ดังนั้นผมคิดว่าต้องดูตามเสียงส่วนใหญ่ของผู้เล่นในเกมส์

ถ้าจะให้ดีผมคิดว่าสำหรับการโหวตควรแจ้งทางจดหมายไปในเกมส์เพราะผู้เล่นหลายคน(ผมคิดว่าจำนวนมาก)
ไม่เคยเข้ามาดูฟอรั่มในเกมส์ จากที่ผมดูแต่ละคนแล้ว ดังนั้ันถ้าอยากจะรู้ความเห็นส่วนใหญ่จริงๆแล้ว
ควรแจ้งไปเข้าทางจดหมายในเกมส์ครับ ^^

*สำหรับผมแล้วอยากให้หยุด เพราะผมบ้านชั้นเดียว ท่วมก็เลิกเล่นเลย ท่วมนานหายนาน
กลับมากลัวตามพวกเพื่อนๆไม่ทัน ^^

ok9k

คะแนน react
0
ตอนนี้เพื่อนเอาไอดีมาฝากอื้อเรยค่ะ เพราะเค้าเล่นไม่ได้น้ำท่วม
ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน ดูแลเท่าที่ได้ ซึ่งยังไงมันก็ไม่ดีเหมือนเจ้าตัวดูแลเองหรอกเนอะ
ใจอยากให้มีการหยุดตีกันสักหนึ่งอาทิตย์ ทำทั้งระบบดูเหมือนจะเป็นเรื่องยากส์
แต่แค่ 7 วันเองนะค่ะ ทำอะไรเพื่อคนอื่น ๆ บ้าง แค่นี้คงไม่เป็นรัยมั้ง
ก็ให้ปล้นได้ อัฟบ้านอัฟทหารได้ สัก 7 วันสำหรับ เห็นใจคนโดนน้ำท่วม คนไทยแค่นี้น่าจะเสียสละให้กันได้

แอบไปขอศัตรูมาแล้วค่ะ บอกเค้าไปตรง ๆ ว่าเพื่อนโดนน้ำท่วมอยู่ มาฝากไอดีไว้
รอให้เค้ากลับมาดูแลเองก่อนได้มั้ย ถ้าเค้าจะโดนยึดบ้านก็ด้วยฝีมืเค้าเอง
ไม่ใช่โดนยึดเพราะน้ำท่วม แล้วมาฝากไอดีเรา แล้วเราก็ไม่ว่างดูให้ เป็นสิบไอดี
แล้วโดนยึดบ้านไป ก็บอกไปแบบนี้แหละ แล้ว ถ้ายังตีต่อ ก็ไม่รู้จะว่ายังไง

DeletedUser

Guest
ที่ส้มเสนอว่าถ้าหยุดโจมตี แล้วควรให้หยุดทุกอย่างเหมือนการปิดเซิฟเวอร์นั่นก็เพราะว่า

ปัญหาเรื่องน้ำท่วม และผู้เล่นที่มีผลกระทบ ส้มเชื่อว่ามันมีอยู่ทุกเผ่าแน่นอนอยู่แล้ว คงไม่เน้นว่าน้ำไปท่วมแค่เฉพาะสมาชิกเผ่าไหนหรอกจริงไหมค่ะ :p

ในเมื่อมันเป็นผลกระทบซึ่งเกิดกับผู้เล่นทุกเผ่าอยู่แล้ว ก็อยากให้มองภาพรวมทางด้านอื่นด้วยนะค่ะ เช่น

ฝ่ายเสียเปรียบ กับฝ่ายได้เปรียบ อยากให้มองตรงจุดนี้บ้าง เพราะสงครามของบางเผ่า มันมีมานานเป็นปีแล้ว

ถ้าคุณเป็นฝ่ายได้เปรียบ แล้วคุณกำลังตีอีกฝั่งตั้ังแต่ก่อนเกิดปัญหาน้ำท่วมจนทหารฝั่งนั้นหมด กำแพงก็ทุบจนเหลือ 0 และ กำลังไล่ยึด

แต่ระบบกลับให้หยุดการโจมตีเพียงอย่างเดียว แต่ไม่ได้หยุดการอัพบ้าน อัพทหาร ส่งเรน

ฝ่ายเสียเปรียบก็จะได้รับผลประโยชน์ไปเต็มๆ คือ สามารขอเรนจากเพื่อนที่อยู่ไกลมาได้ สร้างทหารใหม่ได้ อัพกำแพง สร้างบ้านเอาไว้กันได้ใหม่

แล้วฝ่ายได้เปรียบล่ะค่ะ เค้าจะได้อะไร ??? :confused: เค้าจะต้องกลับไปสร้างทหารและส่งมาตีใหม่ ซึ่งไม่รู้เลยว่าจะตีเข้าอีกหรือป่าว ??

เพราะอีกฝ่ายอาจจะส่งเรนมากันไว้เยอะแยะแล้วก็เป็นไปได้ ถูกไหมค่ะ????

จากความเห็นข้างบนของคุณ ok9k และคุณ thanapon1479 ที่ขอให้มีการอัพแร่ อัพทหาร สร้างบ้านได้ ผู้เล่นสามารถเข้ามาทำได้

แสดงว่าก็ยังคงเล่นเกมส์ได้ถูกต้องไหมค่ะ แล้วอย่างนี้จะหยุดโจมตีกันทำไม?? :confused: เพราะยังคงเข้าเล่นเกมส์ได้นี่จริงไหม??

การโหวตครั้งนี้ ส้มยังไม่ได้กดโหวต เพราะทีมงานก็ระบุไว้ชัดเจนแล้วว่า "แต่ผลสุดท้ายขอสงวนสิทธิ์อยู่ที่ทีมงานนะครับว่าจะทำอย่างไร"

ซึ่งส้มก็เลยแสดงความคิดเห็น และหวังว่าทีมงานจะมองมุมกว้างในการตัดสินใจ จะได้ไม่มีใครเสียผลประโยชน์็เยอะที่สุด และไม่มีใครได้ประโยชน์เยอะที่สุด

:p:p:p

DeletedUser

Guest
การโหวตครั้งนี้ก้เห็นกันอยู่แล้วครับ มีการชี้นำค่อนข้างมากอยุ่แล้ว มีช่องหยุดถึง 3 ช่อง แต่ก็อยากที่บอกขึ้นอยุ่กับคุณtony ผมก้เห้นด้วกับส้มนะครับ ในประเด็นถ้าหยุดก้ควรหยุดทั้งหมด แต่ก็เห็นด้วยกับประเด็นthanapon1479ที่ว่าควรส่งจดหมายในเกมครับ

ประเทศไทยมี77จังหวัด ท่วม 21 จังหวัดโดยประมาณ จะมีคนที่น้ำท่วมส่วนหนึ่งเลิกเล่นไป และถ้ามีการปิดเซฟ ก้จะมีคนส่วนหนึ่งเลิกไปเพราะมีกิจกรรมอื่นมาทดแทนช่วงที่หยุดไป แม้ผลโหวตเวลานี้27/10/54ผลโหวตการเล่นต่อจะมีมากกว่า คือ 19 แต่ถ้านับ3ช่องที่ให้หยุดก็ยังมากกว่าแค่2คะแนน การช่วยหยุดไม่เห็นเมืองเถื่อนก้น่าจะช่วยได้ระดับ1แล้ว ถ้าจะช่วยผู้ประสบภัย ทีมงานTWน่าจะมีมาตรการอื่นๆ

DeletedUser

Guest
ไม่รู้สินะครับ ผมคิดว่ามันก็มีข้อเสียทั้งสองอย่างผมเองก็ไม่ได้เป็นคนตัดสินใจ
เพราะมันขึ้นอยู่กับทีมงาน แต่ถ้าบอกว่าหยุดตี ห้ามอัพบ้าน ห้ามสร้างแร่
ผมว่าเกมส์มันจะไม่ขยับเลยน่ะสิครับ เข้ามาเล่นก็เหมือนไม่ได้เข้าเพราะไม่ได้ทำอะไร
ผมก็รู้ครับ ว่าสงครามฝ่ายได้เปรียบจะกลับมาเสียเปรียบได้ แต่ถ้าปิดระบบหมด
มันจะเปิดเซิฟไว้ทำไม ปิดเลยไม่ดีกว่าหรือครับ ยังไงก็ได้ครับ
ถ้าปิดระบบผมก็จะฝากเพื่อนไว้ ไม่ห่วง
แต่ถ้าไม่ปิดผมก็ฝากเพื่อนไว้เหมือนเดิม แต่ห่วงอยู่หน่อย (ถ้ามันท่วมนะ) ^^

DeletedUser

Guest
-

ถ้าหากจังหวัดอื่นกว่า10จังหวัดน้ำท่วม แล้วยังมีการโจมตี
แล้วแค่จังหวัดกรุงเทพท่วม จะหยุดโจมตีทำไหม
และก็ไม่ควรปิดเซิฟเวอร์ด้วย

ถ้าจะปิดการโจมตี แนะนำให้ปิดการโจมตีอย่างเดียว อย่าปิดเซิฟเวอร์
เพราะมันจะอัพเกดสิ่งก่อสร้างไม่ได้ สร้างทหารไม่ได้

ยังมีคนอีกหลายจังหวะที่น้ำไม่ท่วม

ปล.น้ำท่วมก็เล่นเน็ตได้ ไม่ว่าจะเน็ตบนคอมพิวเตอร์ บนโน้ตบุ๊ค หรือบนโทรศัพท์

DeletedUser

Guest
สำหรับความคิดเห็นผมถ้าหากน้ำท่วมกรุงเทพแล้วต้องหยุดการโจมก็ควรหยุดทุกอย่างไปพร้อมกันเลยจะแฟร์กว่า
ทั้งฝ่ายโจมตีและฝ่ายตั้งรับจะไม่ได้เปรียบเสียเปรียบกันมาก และควรแจ้งทางจดหมายให้ผู้เล่นทุกท่านได้ทราบโดยทั่วกัน
ไม่ใช่มาโหวตแค่ในกระทู้แบบนี้

เมื่อหยุดการโจมตีหากยังคงอัพทหารและสิ่งก่อสร้างได้เมื่อกลับมาเปิดการโจมตีได้อีกครั้งบ้านที่เคยตีไว้ทีละหลายร้อยหลังกำแพงกลับมาเต็ม
ทหารเรนมาเต็มแล้วใครจะรับผิดชอบส่วนที่ฝ่ายโจมตีเสียเปรียบไป เนื่องจากคุณไม่สามารถทราบได้ทั้งหมดว่าใครน้ำท่วมหรือไม่ท่วม
ฝ่ายที่ตั้งรับอยู่หากเป็นคนที่น้ำไม่ท่วมแต่ยังสามารถเล่นได้ก็จะขอเรน โยกเรนมาอุดบ้านที่เสียเปรียบอยู่ได้
ทุกเผ่ามีผู้เล่นที่อยู่ในพื้นที่ประสบภัยไม่ต่างกัน หากจะยกประโยชน์ให้ฝ่ายตั้งรับอย่างเดียวคงไม่เหมาะ

อีกอย่างมีผู้เล่นจำนวนไม่น้อยที่จ่ายเงินซื้อพรีเมียม หากไม่สามารถโจมตีได้ผู้ให้บริการก็ควรคืนสิทธิ์การใช้พรีเมียมให้ผู้เล่นเหล่านั้นด้วย
เนื่องจากเสียเงินแต่ไม่สามารถเล่นเกมส์ได้

อยากฝากทีมงานจะตัดสินใจทำอะไรก็มองภาพรวมให้ดีก่อนนะครับ เมื่อคุณมีการทำธุรกิจด้วยก็ต้องแฟร์กับคนที่เขาเสียเงินให้คุณด้วยนะครับ
ทำอะไรก็ขอให้แฟร์กับผู้เล่นทุกฝ่ายจะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลัง

เนื่องจากผมเองเป็นสายโจมตีเดือนหนึ่งเฉลี่ยแล้วยึดบ้านประมาณ 50 หลังได้ผมจึงโหวตให้สู้ต่อไป
แต่ถ้าทางทีมงานจะหยุดการโจมตีก็ไม่มีปัญหาเพียงแต่คิดว่าควรหยุดอย่างอื่นไปด้วยเลยน่าจะดีกว่า
แล้วถ้าหยุดการโจมตีก็อย่าลืมคืนพรีเมียมให้ด้วยนะครับ เสียเงินแล้วเล่นไม่ได้มันไม่ถูกต้อง

ส่วนผู้ประสบภัยอยู่ก็ขอเป็นแรงใจให้นะครับ อดทนไว้ บ้านผมเองน้ำก็เริ่มลดแล้ว สักวันบ้านคุณก็จะน้ำลดเหมือนกับที่บ้านผมเช่นกัน

DeletedUser

Guest
ที่เปิดให้โหวตก็เพราะอยากฟังเสียงคนที่ยังไม่ได้ท่วมแหละครับ ผมก็เข้าใจว่าคนที่ท่วมอาจจะโดนตัดไฟ ไม่ต้องพูดถึงถ้าท่วมสูงตู้ Node โทรศัพท์คงน้ำเข้าก็คงใช้ไม่ได้แน่นอน
แค่อยากดูคนที่กำลังจะท่วม ดูน้ำใจของคนที่ไม่ท่วมครับ มันไม่เกี่ยวว่าใครจะได้เปรียบเสียเปรียบ เพราะทุกวันนี้คนที่เค้าท่วมเค้าเสียไปมากแล้วจะมาหยุดพัก 1-2 วันมันคงไม่ได้ช่วยอะไรเค้ามาก แต่เนื่องจากมันก็มีผู้เล่นบางส่วนเสนอเค้ามา ผมก็ต้องนำมาพิจารณา แต่แน่นอนว่าเรื่องการหยุดโจมตีมันค่อนข้างเป็นเรื่องใหญ่ และการที่จะสั่งลงไปเลยคงไม่ได้ ก็ต้องสอบถามก่อน รวมไปถึงระยะเวลาด้วย แต่จากผลโหวตจากความเห็นที่ท่านๆ ได้แสดงออกมา ก็คงชี้คำตอบให้แก่ผู้ที่เสนอขอหยุดโจมตีแล้วแหละครับ

เมื่อคืนผมก็เพิ่งสั่งให้ต่ออายุเรื่องการไม่ลบหมู่บ้านออกไปถึงวันที่ 10 พ.ย. ส่วนมาตรการช่วยเหลืออื่นๆ คงต้องพูดกันหลังน้ำลดแล้วแหละครับ เพราะตอนนี้คงทำอะไรมากไม่ได้

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
สิ่งที่แสดงความคิดเห็นไป ไม่ได้เป็นคนไม่มีน้ำใจแต่อย่างใดนะค่ะ แต่อย่างทีส้มบอกไปตั้งแต่แรกคือ

เกมส์นี้มันมีระบบเผ่า และเกมส์ก็มีระบบให้ฝากบัญชีกันได้ ปัญหาเรื่องน้ำท่วม น้ำก็ไม่ได้เลือกที่จะไปท่วมแค่สมาชิกเผ่าไหนเพียงเผ่าเดียว

จริงๆแล้ว จะหยุดโจมตีหรือไม่ส้มไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย ไม่ได้มีผลประโยชน์แก่ส้มอยู่แล้ว

แค่ไม่อยากเห็นบางคนที่ฉวยโอกาศ เพราะแค่ทุกวันนี้บางคนก็สรรหาวิธีโกงต่างๆ มาใช้เล่นเกมส์กันอยู่แล้ว

เรื่องการลบหมู่บ้านน่าจะยืดเวลาออกไปไปจนกว่าสถานะการน้ำในกรุงเทพจะกลับสุ่ปกตินะค่ะ

DeletedUser

Guest
เวิล6
อยากให้ลบหมู่บ้านจังครับ รอบๆตัวมีเเต่126(พวกสมัครเเต่ไม่ได้เล่น)
เพียบเลยผมกลัวตีไม่ได้อ่ะสิครับ(เฮอะ เฮอะ เเร่ขึ้นช.ม.ล่ะ300กว่าตายเเน่ๆ)

บน