อยากถามเรื่อง รับสมัครทีมงาน "ไทรบัลวอรส์"

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

ap02172598

คะแนน react
0
>> ** งานทั้งหมดเป็นงานที่สมัครใจทำนะครับ เนื่องจากผมไม่มีค่าตอบแทนใดๆ ให้ เพราะฉะนั้นคิดให้ถึ่ถ้วนก่อนสมัครนะครับ ** <
ผมอยากทราบว่า จะทำไปทำไมถ้าไม่มีค่าตอบแทนครับ
>>(เพราะฉะนั้นคิดให้ถึ่ถ้วนก่อนสมัครนะครับ)<< อยากรู้ จากคนทีทำอยู่ตอนนี้เพาะว่าคนเราถ้าทำใ้ห้กันฟรีๆมันก็ไม่มีข้าวจะกินกันใช่ใหม ผมแบบพูดนี้ เพาะตอนแรกก็คิดจะทำนะแต่เจอ ตรง ไม่มีค่าตอบแทนใดๆ แล้วจะไปทำให้ทำไมกันเนี้ย เอ้อ:confused::confused:

DeletedUser

Guest
เข้าใจคำว่า เสียสละเวลาช่วยไหมค่ะ?

หากว่าคุณคิดว่า คุณทำทุกอย่างแล้วคุณต้องการเป้นสิ่่งตอบแทน คือ เงินทอง หรือสิ่งของมีค่าทุกอย่าง คุณจะไม่สามารถที่จะอยู่ร่วมกับสังคมแบบนี้ได้เลย

ของรางวัล ที่จะมีให้คนที่มาทำงานตรงนี้คือ คำขอบคุณ ความเคารพ ความเชื่อถือ ชื่อเสียง (ในวงการเกมส์) แค่นี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ สำหรับการช่วยเหลือเกมส์ที่เราเล่นอยู่

แบ่งปันสิ่งดี ๆ ให้คนอื่น แล้วคุณจะได้สิ่งดี ๆ นั้นกลับมา

ดั่งเช่นคำว่า "จงเป้นทั้งผู้ให้ แล้วจงเป็นผู้รับในเวลาเดียวกัน"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DevilLang

Ingame Moderator
คะแนน react
0
ก็อยากที่คุณ konlolay ว่านะนั้นและครับ มันเป็นการเสียสละเวลาส่วนหนึ่งมาทำ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีค่าตอบแทนเลย แต่การตอบแทนไม่ได้อยู่ในรูปของเงินครับ :p

ap02172598

คะแนน react
0
-งั้นผมถามหน่อย สิ่่งตอบแทน คือ คำขอบคุณ ความเคารพ ความเชื่อถือ ชื่อเสียง (ในวงการเกมส์)
เอาไปทำอาไรได้ กินได้เปล่า ใช่ประโยชน์ในด้านธรุกิจ ชีวิตประจำวันอาไรได้บ้าง:confused::confused:
>> *แบ่งปันสิ่งดี ๆ ให้คนอื่น แล้วคุณจะได้สิ่งดี ๆ นั้นกลับมา ดั่งเช่นคำว่า "จงเป้นทั้งผู้ให้ แล้วจงเป็นผู้รับในเวลาเดียวกัน" <<
-ยอมรับว่าการให้คือสิ่งที่ดีครับ แต่เราให้เค้าเพียงอย่างเดียวมันคือเค้าเอาเปรียบคุณๆ (จริงใหม)
-ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้หมายถึงผมเอง ผมพูดแทนคนที่เค้าทำ เพาะควรมีสิ่งตอบแทนเค้าบ้าง นิดหน่อยก็ยังดี เช่น ไม่เป็นเงินตรา
ก็เป็นสิ่งของในเกม หรือเลี้ยงข้าวบ้างก็ยังดี อาไรทำนองนี้
-ผมไม่ได้เลว และเห็นแก่ตัว แต่พูดจากจิตสำนึกของคนทั่วไป คุณลองให้คนอื่นมาอ่านแล้วถามความคิดเห็นเค้าดูสิว่า อ่านแล้วรู้สึกยังไง
ให้พี่้น้องคุณหรือเพื่อนๆคุณอ่านดูก็ได้ แล้วลองถามว่าเค้าจะตอบไง ถ้าเค้าพูดว่าการโดนเอาเปรียบคือ *สิ่งที่ดี*
ผมก็ขอโทษ ด้วยมานะโอกาสนี้ด้วยครับ :rolleyes::rolleyes:

DeletedUser

Guest
ผมละงงกับคุณจริงๆเลยครับ ถ้าคุณไม่อยากทำเขาก็ไม่ได้บังคับคุณนี่ครับ
ก็ยังมีคนสมัครใจที่จะทำอีกมากมาย
ผมเคยไปช่วยงานไลออน โรตารี่ ก็ไม่เคยเห็นได้ตังค์สักบาท แถมบางครั้งยังต้องควักตังค์บริจาค ก็ยังมีคนทำตั้งเยอะแยะ

ต่างความคิดหาประเด็นมายื่นตีความหมาย :confused::confused::confused:

DevilLang

Ingame Moderator
คะแนน react
0
คุณ ap02172598 เข้าใจความหมายของทีมงานผิดไปนิดนึ่งครับ

ลองนึกถึงงานอาสาสมัคร ดูสิครับ ซึ่งแน่นอนว่าย่อมไม่มีผลตอบแทน แต่ในความเป็นจริง ผมตอบแทนย่อมมีเสมอขึ้นอยู่กับว่า ตัวคุณได้มองหรือคาดหวังอะไรจากการทำตรงนี้

ซึ่งทางทีมงานทีี่เข้ามา หรือโดยตัวผมก้ไม่ได้รู้สึกว่าโดนเอาเปรียบอะไรเลย รู้สึกดีชะด้วยซ้ำที่ได้มาทำงานตรงจุดนี้ ได้คอยดูแลชุมชนแห่งนี้ ได้ทำในสิ่งที่เราพอใจ เราชอบ

ก็อย่างที่บอกแหละครับ ขึ้นอยู่กับมุมมองของคุณว่าจะโฟกัสไปที่อะไร สำหรับผมแค่ได้ดูแลชุมชนเล็กๆแห่งนี้ แล้วผู้เล่นมีความสุข นั้นก็คือผลตอบแทนของผมแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ....

DeletedUser

Guest
เราเป็นกลุ่มคนที่มาช่วยกันทำงานมากกว่าครับ เหมือนเรามีอดุมคติเดียวกัน ชอบเกมส์นี้เหมือนๆ กัน บางครั้งทำงานแล้วได้ความสนุก ได้ประสบการณ์ มันมีสุขกว่าทำงานหลักๆ ที่ได้เงินซะอีกครับ ผมจึงได้บอกก่อนในใบสมัครว่าเราไม่มีค่าตอบแทนใดๆ เพื่อไม่ให้คนที่ต้องการงานสำหรับการเลี้ยงชีพมาสมัครครับ เพราะผมก็เกรงว่าจะเสียเวลากันทั้งสองฝ่าย

ผมเชื่อว่าทุกคนที่สมัครเข้ามาคงมีงานประจำ ที่มีเงินเดือนกันอยู่แล้วครับ และผมคิดว่างานของเราก็ไม่ใช่งานหนักที่ต้องใช้แรงงานเยอะขนาดนั้น จริงๆ แล้วช่วยกันทำคนละ 1-2 ชั่วโมงต่อวัน ก็ไม่มีงานเหลือแล้วครับ แน่นอนว่าทำไปแล้วจะได้อะไร? ผมบอกไม่ได้หรอกครับ มันแล้วแต่คน ความสุขแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมเชื่อว่าถ้าผมเอาความสามารถของผม ไปดูแลอะไรอย่างอื่นผมอาจจะได้เงินเดือน 5-6 หลักสบายๆ แต่ผมเลือกที่จะทำกับเกมส์นี้ เพราะผมรักเกมส์นี้ครับ นั่นเป็นอย่างหนึ่งที่ผมทำงานนี้ และผมเชื่อว่าคงมีคนอดุมการณ์เหมือนๆ กับผมอยู่แน่นอน ดังทีมงานของเราตอนนี้ และผู้ที่สมัครเข้ามาก็คงมีอุดมการณ์คล้ายๆ กันอยู่บ้างไม่มากก็น้อย มิเช่นนั้นคงไม่สมัครเข้ามาถูกไหมครับ?

บางครั้งพอใช้ชีวิตไป ผมเชื่อว่า เงิน ไม่ใช่สิ่งที่สำคัญที่สุดของชีวิตหรอกครับ แต่มันอยู่ที่เราได้ทำอะไรที่เรามีความสุขมากกว่า ถ้างานนี้ไม่มีเงินเดือนผมก็ยังคงทำครับ ผมพูดได้เท่านี้แหละครับ แน่นอนว่าผมก็มีงานอื่นๆ อยู่ด้วยไม่ใช่แค่งานตรงนี้หรอกครับ เพราะผมไม่ได้ใช้งานนี้เลี้ยงชีพครับ

ผมชอบงานนี้ตรงที่ผมได้เจอผู้เล่นที่ชอบเกมส์เรา เจอทีมงานดีๆ งานไม่เครียดและสนุก มันท้าทายครับ ทุกวันพวกเราได้เจอเรื่องใหม่ๆ ตลอดครับ

ผมว่าถ้าจะมองว่าเงิน เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด ผมว่าไม่ใช่ครับ แต่ถ้าถามว่าทีมงานไม่ได้อะไรตอบแทนเลย ผมก็บอกได้อีกว่าไม่ใช่ครับ ผมเชื่อว่าทีมงานทุกคนได้ใจของผู้เล่นครับ แน่นอนใจของผมด้วย ผมเชื่อว่าหากทีมงานผมเกิดปัญหาใดๆ แล้วต้องการความช่วยเหลือที่ผมสามารถช่วยได้ หรือเพื่อนๆ ในชุมชนแห่งนี้ช่วยได้ ผมเชื่อว่าผม และทุกคนในที่นี้คงพร้อมใจกันช่วยครับ ถ้าทีมงานคนไหนอยู่ต่างจังหวัด แต่จะมา กทม ผมก็ยินดีจะขับรถไปรับ ไปส่งให้ด้วยซ้ำครับ หรือไม่อยากเสียค่าที่พัก ผมก็พร้อมจะหาที่พักให้ เชื่อเถอะครับ คนไทยยังมีอีกเยอะ ที่ยังยิ้มให้กัน ยังช่วยเหลือกันครับ

DeletedUser

Guest
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด พี่โทนี่ ตอบได้ความหมายดีมากเจ้าค่ะ

อย่าหวังให้มากในสิ่งที่เราต้องการ เพราะเราอาจจะได้ในสิ่งที่เราไม่ได้หวังแต่มีค่ามากกว่าก็ได้

DeletedUser

Guest
สำหรับความเห็นส่วนตัวผมนะ ที่อยากจะทำคืออยากหาประสบการณ์ครับ นั้นก็คือผลตอบแทนอีกแบบหนึ่งครับ หากถามว่าเป็นการเอาเปรียบใหม เราทำเพื่อเค้านี้เราโดนเอาเปรียบใหม? มันก็ขึ้นอยู่กับคนนะครับ หากใครเห็นว่าเป็นการเอาเปรียบมันก็จะเป็นการเอาเปรียบ หากใครไม่เห็นว่าเป็นการเอาเปรียบก็ทำงานไปอย่างมีความสุข ใครชอบก็ทำใครไม่อยากทำก็ไม่ได้บังคับครับ

บางคนทำเพราะเค้ารัก เค้ามีความสุขที่ได้คำ นั้นก็คือผลตอบแทนอันล้ำค่า
บางคนทำเพราะเค้าอยากหาประสบการณ์ หรือพัฒนาขัดเกลาความรู้ที่เรามีอยู่ ผลที่ได้ก็คือประสบการณ์นั้นเองครับ

-------------------

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้วอยากถามผู้ดูแลทั้งหลายว่า หน้าที่ในการทำงานนั้นต้องทำอะไรบ้างครับ ถ้าผู้ดูแลในเกมส์ก็คอยสอดส่องดูแลว่าใครทำผิดกฎของเกมส์หรือเปล่า ใช่ไหมครับ หรือมีอะไรอย่างอื่นอีก?

DeletedUser

Guest
ผมทำ เพราะ หาเหตุผลว่า ทำไมไม่ทำ ไม่ได้ครับ ;)

DeletedUser

Guest
ผมหาเหตุผลให้ครับ

ผมขี้เกียจรับผิดชอบครับ ก็เลยไม่ทำ

ผมอยากทำแต่เขาไม่รับครับ เพราะผมไม่หล่อ :p:p:p

อันนี้พูดเล่นครับ ผุ้มีตำแหน่งไม่ต้องมาตอบนะครับ

DeletedUser

Guest
ผมอยากทำแต่เขาไม่รับครับ เพราะผมไม่หล่อ :p:p:p

อันนี้พูดเล่นครับ ผุ้มีตำแหน่งไม่ต้องมาตอบนะครับ

ความจริง ย่อมเป็นความจริงครับ ไม่ต้องหลอกว่าพูดเล่นหรอกครับ ;p

DeletedUser

Guest
เเหม เจ้าของกระทู้นี้คงไม่เคยเป็น พี่เลี้ยงค่ายหรือทำกิจกรรมอะไรเพื่อโรงเรียนสินะครับ ถึงมาพูดเเบบนี้ผมก็เคยเป็นพี่เลี้ยงค่าย หรือทำงานที่รร. ตอนนี้อยุ่
ปี 2 ก็ยังพยายามช่วยงานรุ่นพี่อยู่ ผมก็ไม่เคยได้เงิน เบี้ยเลี้ยงครับข้าวยังต้องออกเงินเองเลย เเต่ทุกคนก็ทำด้วยใจครับ

อย่าเครียดครับอย่าเครียด

DeletedUser

Guest
การทำอะไรด้วยใจรัก บางครั้งก็ไม่ต้องการสิ่งของตอบแทนครับ

ap02172598

คะแนน react
0
ตลกครับ " ที่คุณบอกว่า " ถ้างานนี้ไม่มีเงินเดือนผมก็ยังคงทำครับ แสดงว่าุคุณพิมแบงค์ได้
คุณไปโพสว่า รับสมัครหมายความว่าไง การรับสมัครงานต้องมีสิ่งตอบแทน งานคือเงิน เงินคืองาน การทำงานต้องได้เงิน การช่วยคนอื่น คือ การอุทิศตัวเองให้ในสิ่งนั้นๆ คุณโพสว่าสมัคร หมายความว่าไงครับ (คุณควรประกาศว่า รับฝึกงานแทนคำว่ารับสมัครงาน)

DeletedUser

Guest
ตลกครับ " ที่คุณบอกว่า " ถ้างานนี้ไม่มีเงินเดือนผมก็ยังคงทำครับ แสดงว่าุคุณพิมแบงค์ได้
คุณไปโพสว่า รับสมัครหมายความว่าไง การรับสมัครงานต้องมีสิ่งตอบแทน งานคือเงิน เงินคืองาน การทำงานต้องได้เงิน การช่วยคนอื่น คือ การอุทิศตัวเองให้ในสิ่งนั้นๆ คุณโพสว่าสมัคร หมายความว่าไงครับ (คุณควรประกาศว่า รับฝึกงานแทนคำว่ารับสมัครงาน)

หุหุหุ ยังไม่จบแหะ ให้แต่ละคนเข้ามาอ่าน เขาก็เข้าใจเจตนา ไม่ต้องตีความให้เหมื่อยตุ้ม (คุณตุ้มคงเหมื่อยจริงๆที่คอยตีความหมายให้) ใครใคร่ทำทำ ใครไม่ใคร่ทำก็ไม่ต้องทำ ทำแล้วสนุกก็ทำไป อยากเล่นเกมก็เล่นไป อยากเติมพรีเมี่ยมก็เติมไป ไม่อยากเล่น ไม่อยากเติมก็ไม่ต้องเล่นไม่ต้องเติม อย่าให้เดือดร้อนตัวเองก็เป็นพอ ตรงมากเหมือนต้นไทรระวังพายุมาแรงๆจะโค้นล้ม ทำตัวให้เหมือนbambooต้นไผ่ ต้นหญ้า รู้จักพัดไปตามลมบ้างก็น่าจะดีนะครับ แต่เลือกเอนไปในสิ่งที่ดีที่ถูก จะทำให้ชีวิตมีความสุขครับ

DeletedUser

Guest
หุหุหุ ยังไม่จบแหะ ให้แต่ละคนเข้ามาอ่าน เขาก็เข้าใจเจตนา ไม่ต้องตีความให้เหมื่อยตุ้ม (คุณตุ้มคงเหมื่อยจริงๆที่คอยตีความหมายให้) ใครใคร่ทำทำ ใครไม่ใคร่ทำก็ไม่ต้องทำ ทำแล้วสนุกก็ทำไป อยากเล่นเกมก็เล่นไป อยากเติมพรีเมี่ยมก็เติมไป ไม่อยากเล่น ไม่อยากเติมก็ไม่ต้องเล่นไม่ต้องเติม อย่าให้เดือดร้อนตัวเองก็เป็นพอ ตรงมากเหมือนต้นไทรระวังพายุมาแรงๆจะโค้นล้ม ทำตัวให้เหมือนbambooต้นไผ่ ต้นหญ้า รู้จักพัดไปตามลมบ้างก็น่าจะดีนะครับ แต่เลือกเอนไปในสิ่งที่ดีที่ถูก จะทำให้ชีวิตมีความสุขครับ

คมมากครับ
ผมขอเก็บไว้เป็นข้อคิดด้วยคนนะครับ

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน