อยากให้คนไทยอ่าน

• ผู้เริ่มกระทู้ tonzabza001
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ข้อความทั้งหมดนี้คุณต้องลองอ่านให้ได้ๆนะครับ

บทความนี้เขียนขึ้นจากใจ เพราะได้ยิน และได้เห็น การกระทำบางอย่างของคนไทยที่ทำให้คิดได้ ไม่ขออะไรมาก
นอกจากอยากให้ Share บทความนี้กันเยอะๆเพื่อให้คนไทยอีกมากได้อ่าน ให้เขาได้รู้สึกตัว ให้เขาได้เห็นบางสิ่ง
ที่เขามองข้าม และให้เขารู้ซึ้งในความเป็นไทย ขอบคุณมากครับผม

ขณะที่คนไทยไม่พอใจในผิวคล้ำของตน แต่คุณรู้ไหมว่าเราได้รับการโหวตให้เป็นชาติที่มีผิวสวยเป็นอันดับต้นๆของโลก

ขณะที่คนไทยด่าว่าดาราไทยที่ศัลยกรรม คนไทยมากมายกลับยกย่องการศัลยกรรมของดาราต่างชาติ

ขณะที่คนไทยยอมลงทุนไปศัลยกรรมที่เกาหลี คุณรู้ไหมว่าคนทั่วโลกซื้อทัวร์ศัลยกรรมมาลงที่ไทยให้ตรึม?

ขณะที่คนไทยบูชาคริบี้ครีม คนต่างชาติมากมายมองว่ามันเป็นอาหารถูกๆ และกลับมองว่าทองหยิบทองหยอดเริดกว่า

ขณะที่คนไทยอิจฉาญี่ปุ่นว่าเขามี 3G หรูหรา คุณรู้ไหมชาวญี่ปุ่นอิจฉาที่เป็นเทศไทยไม่มีแผ่นดิวไหวบ่อยๆ แบบเขา?

ขณะที่คนไทยบอกว่าเด็กไทยไม่เอาไหน แต่เด็กไทยนี่ละสร้างชื่อเสียงระดับโลกมานับไม่ถ้วน

ขณะที่คนไทยดูถูกว่าละครไทยน้ำเน่าต่างๆ นา นา คุณรู้ไหมว่าตอนนี้หลายชาติในเอเชียติดละครไทยกันงอมแงม?

ขณะที่คนไทยประนามวงการเพลงไทยว่าลอกเกาหลี แต่คุณรู้ไหมว่าเพลงเกาหลีหลายเพลงลอกอเมริกา? หรือไม่ผิดเพราะเขาเกาหลี?

ขณะที่คนไทยบางคนใช้ภาษาผิดๆ คุณรู้ไหมชาวต่างชาติมากมายยอมเสียเงินเพื่อเรียนภาษาไทยให้ถูก?

ขณะที่คนไทยขวนขวายไปต่างประเทศเพื่อความโก้เก๋ ชาวต่างชาติกลับเหมาทัวร์มาเที่ยวไทยจนติดอันดับต้นๆ ของแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก

เคยไหมคนไทยที่บ้าแบรนเนมถือกระเป๋าแพงๆ และเคยเห็นไหมชาวต่างชาติที่สะพายย่าม หรือกระเป๋าสานของไทย?

ขณะที่คนไทยอิจฉาฝรั่งว่ามีหิมะ หรูหราไฮโซ คุณรู้ไหมว่าฝรั่งอิจฉาเราที่ไม่ต้องเจอกับผิวแห้ง ทำให้แก่กว่าไว

สิ่งหนึ่งที่ประเทศไทยพัฒนาปได้ไม่ไกล เพราะคนไทย "ชอบดูถูกกันเอง" อะไรคนไทยทำต้องไม่ดี

ต้องล้าหลัง ต้องแย่ไว้ก่อน สักแต่บูชาต่างชาติไม่ลืมหูลืมตา ตกเป็นทาสโดยอารยธรรมต่างแดน แบบนี้เขาเรียกว่า "แพ้ภัยตัวเอง"

สู้กันเอง เจ็บกันเอง แพ้กันเอง และกลับให้ต่างชาติที่ให้เกียรติเรายกย่องเราในหลายๆด้าน หนำซ้ำเขายังขำที่เห็นเราเอาแต่

เดินตามหลังเขา ทั้งที่เราก็มีหลายๆอย่างที่ล้ำหน้าเขา อายเขาไหม? คนไทยไม่แพ้ใคร แต่แพ้ไทยด้วยกันเอง

อายเขาไหม? เลิกซะเถอะทัศนะคติที่ดูถูกชาติพันธุ์เดียวกัน หันมาสนับสนุนกันเองเถอะ จงพอใจและภมิใจความเป็นไทย

ของเราเถอะ "คนไทยอาจไม่ดีเหนือใคร แต่คนไทยมีดีไม่แพ้ใคร ใครจะว่าเราล้าสมัย ไม่รวยอะไร ปล่อยมันไป เราไม่ดูถูก

กันเองแค่นั้นก็พอ" เราคนไทยเราภมูใจที่เกิดเป็นไทย เพราะเรารักประเทศไทย!! *** ถ้าคุณเห็นด้วย ก็ฝาก Share

บทความนี้** ให้กับคนอีกหลายๆ คน ได้รู้ ได้เห็น สิ่งที่เกิดขึ้น ขอบคุณมากครับ

DeletedUser

Guest
เป็บบทความที่สะท้อนสีงคมไทยสมัยนี้ได้ดีมากๆครับไม่เห็นของดีที่มีอยู่ในชาติตัวเอง

ผมจะนำไปแชร์ละหันนะครับ^^

DeletedUser

Guest
ดีคับ..อ่านแล้วก้อรู้สึกดีใจที่ยังมีคนภูมิใจในความเป็นไทยเหมือนผม

แต่ผมเสียใจกับคนในชาติมากกว่าที่แบ่งสี

แล้วก้อเบื่อพวกนักการเมือง..ปัญญาอ่อนๆทั้งหลาย

ด่ากันไป..ด่ากันมา..บ้าบอ

ดีแต่จะเอาประโยชน์ส่วนตนมากกว่าส่วนรวม..

แล้วก้อไอพวกประท้วงอีก..จาประท้วงทำเชี้ยไรกันหนักหนา..เบื่อ+รำคาญ

เศร้าใจที่สุด...

ningjuang

คะแนน react
0
เห็นด้วยครับ

อยากให้คนไทยรักกันภูมิใจความเป็นไทยครับคนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกอย่าให้ต่างชาติซื้อตัวคนไทยไปพัฒนาชาติเขาเลยมาพัฒนาบ้านเราเถอะครับ

gu tae

Member
คะแนน react
0
ครับ ขอบคุณครับ

:uspear:สําหรับคําคิดเห็น:uspear:

:usword:
picture.php

บน