[เจาะลึก] การหยุดพักการโจมตี

DeletedUser

Guest
เนื่องจากครั้งนี้ (สิ้นปี 2553) เป็นการหยุดพักการโจมตีครั้งแรกของเราทุกคน ทำให้บางอย่างติดขัด หรือล่าช้าไปบ้างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ เอาเป็นว่าผมจะพูดถึงเรื่องราวของ การหยุดพักการโจมตี (Attack Break) ไว้ก่อนเลย เพื่อทุกคนจะได้ทราบว่าเราจะทำกันตอนไหนบ้างครับ ปกติแล้ววันหยุดยาวๆ เช่น วันปีใหม่ หรือวันสงกรานต์ หรือโอกาสพิเศษอื่นๆ (ถ้ามี) ที่เป็นเทศกาลที่ทุกคนมักจะกลับบ้านเพื่อใช้เวลากับครอบครัว หรืออาจจะไปเที่ยวกับเพื่อนในช่วงนี้ ทำให้ผู้เล่นหลายๆ ท่านมีความจำเป็นที่ต้องพักการเล่นเกมส์ไว้สักพัก (แม้ว่าตอนนี้หลายๆ คนจะมีมือถือที่ใ้ช้เล่นเกมส์ได้) ซึ่งจุดประสงค์ของเทศกาลเหล่านี้ ผมว่าสำหรับผมมันมีความสำคัญมาก ที่ 1 ปีจะมีสักครั้งที่ได้เจอหน้าครอบครัว หรือได้เที่ยวอย่างสุดเหวี่ยง แต่แน่นอนหลายๆ คนที่อายุยังไม่มากเพราะเจอคนในครอบครัวอยู่ทุกวัน หรือหลายๆ คนที่ชอบอยู่กับบ้านมากกว่าก็จะชอบนั่งเฝ้าหน้าจอดีกว่าออกไปเที่ยวก็มีครับ แต่ในเมื่อหลักปฎิบัติมันเป็นแบบนี้เราก็ต้องยอมรับ เพราะคนอื่นก็ต้องถูกพักการโจมตีเหมือนกัน

หลายๆ คนอาจจะส่งทหารมาแต่แดนไกล เดินมาเกือบถึงแล้วก็ต้องพบว่าทหารไม่โจมตี ผมต้องขออภัยด้วยเช่นกัน แต่ผมคิดว่ามันเป็นเทศกาลแห่งความสุข ดังนั้นการที่เราส่งทหารไปเยี่ยมเค้า หรือไปทักทายเค้า ทำให้เค้ารอดตายไป 1 ครั้ง หรือทำให้เค้าหัวเราะได้ ผมว่าัมันอาจจะทำให้เรามีความสุขมากกว่าเดิมในการเล่นเกมส์นี้ก็ได้ หรือไม่แน่ในอนาคตจากสงครามเครียดๆ พอหลังปีใหม่เค้าอาจจะเป็นเพื่อนที่ดีกับคุณก็เป็นได้ครับ เกมส์ยังไงมันก็มีวันจบและคงไม่ใช่ 1-2 วันที่เราพักการโจมตีแน่นอน แต่มิตรภาพสิ่งดีๆ ที่คุณให้เพื่อนๆ ในเกมส์บางกลุ่มไปพักผ่อน ใช้ชีวิตสบายๆ กับที่บ้าน รวมถึงหาเวลาพักผ่อนให้ตัวคุณด้วย ก็น่าจะเป็นอะไรที่คุณน่าจะมีความสุขครับ เพราะความสุขที่สุด คือการที่ได้เห็นคนอื่นมีความสุขนะครับ

โดยส่วนตัวผมถ้าผมยังเล่นอยู่ ปกติผมชอบอยู่บ้านผมก็คงไม่อยากหยุด แต่ถ้าคนส่วนใหญ่เค้าหยุดกัน ผมคงไม่ว่าอะไรเค้า และมีความสุขที่เห็นเค้าไม่ต้องมานั่งเครียดรบกับผมตอนปีใหม่ครับ ดังนั้นจุดประสงค์ของการพักการโจมตีนั้น ไม่มีอะไรมากเพียงแต่ทีมงานอยากให้ผู้เล่นที่อยากจะใช้เวลากับครอบครัว หรือเพื่อนๆ นั้นทำได้อย่างเต็มที่ เพราะปีใหม่มันก็นานๆ กว่าจะมาครั้ง การที่จะได้เจอเพื่อนเก่าๆ หรือครอบครัวคงมีไม่มากนะครับ ดังนั้นทีมงานจึงได้ประกาศหยุดการโจมตีครับ

ในไทรบัลวอรส์เวอร์ชั่นภาษาอื่นๆ เค้าจะมีการหยุดคริสตมาสกันด้วย แต่เนื่องจากในประเทศเรานั้นการหยุดฉลองคริสตมาสนั้นมีอยู่เช่นกัน ในกลุ่มของชาวคริสต์ ผมเองก็ได้ฉลองคริสตมาสที่ผ่านมากับเพื่อนๆ แต่ก็ไม่ได้มีการพักการโจมตี เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้หยุดครับ แต่ถ้าเป็นปีใหม่ ถ้าคนกลุ่มใหญ่ จะขอหยุดผมว่าเราก็ควรให้เค้าหยุดนะครับ บางครั้งการพักก็ดีกับตัวเองนะครับ :)

ส่วนในไทรบัลวอรส์ภาษาไทยหล่ะ? เนื่องจากเราไม่ได้หยุดคริสตมาส แต่แน่นอนเรามีสงกรานต์ที่จะเป็นวันหยุดยาว ดังนั้นเราก็จะหยุดกันอีกทีตอนสงกรานต์นั่นเองครับ ให้ทุกคนได้กลับบ้าน ไปรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ และเล่นน้ำกัน เพราะฉะนั้นผมขอสรุปวันหยุดที่เราจะมีการพักการโจมตีแน่ๆ ในทุกปีไว้ก่อนแล้วกันครับ เพื่อทุกคนจะได้ทราบ และเตรียมตัวไว้ แต่แน่นอนว่าหากมีประกาศในช่วงนั้นๆ ว่าหยุดวันไหนบ้างให้ยึดประกาศเหล่านั้นเป็นหลักนะครับ

:uaxe: ปีใหม่ วันที่ 31 ธันวาคม - 1 หรือ 2 มกราคม ของทุกปี (*มักจะมีโบนัสหากเติมพรีเมี่ยมในช่วงนี้)
:uaxe: สงกรานต์(ปีใหม่ไทย) วันที่ 13 - 15 เมษายน ของทุกปี (*อาจจะมีพรีเมี่ยมฟรีให้ 1-2 วันในช่วงนี้)
* = ยังไม่แน่นอน ให้รอประกาศในช่วงนั้นๆ แล้วกันครับ

ส่วนหากมีวันเฉลิมฉลองยาวๆ อื่นๆ ในปีนั้นๆ ทีมงานจะประกาศแจ้งให้ทราบก่อนล่วงหน้าประมาณ 5-7 วันครับ ส่วนหากเป็นปีใหม่ หรือสงกรานต์ ทีมงานอาจจะประกาศล่วงหน้าให้ก่อน 3-5 วัน เพราะถือว่าเราบอกกันก่อนแล้วนะครับ ผมจะถือเอาตรงนี้เป็นระเบียบปฎิบัติครั้งต่อๆ ไปเพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาแบบในปีนี้ครับ

** ส่วนการพักโจมตีเป็นยังไง? **
1. ทหารที่ส่งไปโจมตีแล้วเข้าข่ายในช่วงเวลาที่พักการโจมตี (ไม่สนว่าส่งมาตั้งแต่วันไหน) แต่หากเข้าตีตอนเวลาที่พักรบกันอยู่ ทหารเหล่านั้นจะเดินกลับเมื่อถึงเป้าหมายแล้ว โดยเป้าหมายจะได้รับรายงานว่ามีทหารมีเยี่ยมเยือนครับ
* ไม่ว่าจะเป็นหมู่บ้านอะไรนะครับ โบนัส คนเถื่อน หรือหมู่บ้านผู้เล่นอื่นๆ และ อาจจะมีบางช่วงที่การโจมตีจะทำไม่ได้เลย (ส่งไม่ได้) ซึ่งจะประกาศให้ทราบในตอนนั้นๆ อีกครั้งครับ *

2. การส่งการสนับสนุนและทรัพยกรทำได้ตามปกติครับ
3. คิวงานก่อสร้าง หรือการสร้างทหาร การวิจัยต่างๆ ทำได้ตามปกติครับ

Jackspelo

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
ผมว่าก็ดีนะคับให้คนอื่นๆเค้าได้พักกันบ้าง แต่สำหรับคนที่ไม่ได้ไปเที่ยวหละคับ? ผมว่าอย่างน้อยน่าจะเปิดให้ตีหมู่บ้านคนเถื่อนกับหมู่บ้านโบนัสได้ก็คงจะดี เป็นเพียงข้อเสนอแนะ อาจจะมีหลายคนเห็นด้วยกับผมก็ได้

ปล. เป็นคนชอบอยู่กับบ้านไม่ค่อยชอบออกไปไหน ถ้าส่งปล้นไม่ได้ก็ไม่รู้จะทำอะไรดี *0*

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
ขอบคุณครับ สำหรับการหยุดพักการรบ แต่น่าจะมีบ่อยครั้งกว่านี้น่ะครับ เพื่อลดความร้อนแรงของผู้เล่น เดือนนึงน่าจะมีซักหนนึง

DeletedUser

Guest
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าทุกท่านนะครับ

สุขภาพแข็งแรง แฟนหล่อๆสวยๆ และร่ำรวยๆ

piaggio

คะแนน react
0
น่าจะบอกกันล่วงหน้าหลายๆวันหน่อยนะครับ
เสียอารมณ์สุดๆ
อุตส่านั่งนับเวลาเรียงเวลาส่งทหารอย่างดี ไปๆมาๆ ดันถึงวันพักรบซะงั้น ไม่ได้เดินใกล้ๆนะ
นี่ตกลงผมนั่งเล่นเกมซิมอยู่เรอะ
โอเล่
แล้วถ้าสำนึกว่าบอกตอนนี้มันกระทันหันไป
ทำไมไม่บอกกล่าวกันก่อนแล้วค่อยพักรบหยุดยาวคราวหน้าล่ะครับ
โอเล่

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
สำหรับผม แย่นิดนึงครับ ผมอยากให้มันเป็นวันที่ 1 มากกว่าจังเลย
เพราะผมกำลังยึดหมู่บ้านโบนัส ความจงรักภักดีเหลือ 6 แล้วหยุดเนี่ย
เลยทำให้ความจงรักภักดีเพิ่มไป 48 เลยนะครับ:(

Jackspelo

ผู้เข้าแข่งขัน TWM-SC2012
คะแนน react
0
ขอบคุณครับ สำหรับการหยุดพักการรบ แต่น่าจะมีบ่อยครั้งกว่านี้น่ะครับ เพื่อลดความร้อนแรงของผู้เล่น เดือนนึงน่าจะมีซักหนนึง

ถ้าอยากจะพักรบบ่อยขนาดนั้น ก็ไปเล่น the sim city เถอะคับ แค่พักหยุดปีใหม่ กับช่วงสงกรานผมก็ว่าบ่อยแล้ว

phunon123

คะแนน react
0
พักรบก็ดี
:eek:...??

DeletedUser

Guest
ตอบ

สำหรับผม แย่นิดนึงครับ ผมอยากให้มันเป็นวันที่ 1 มากกว่าจังเลย
เพราะผมกำลังยึดหมู่บ้านโบนัส ความจงรักภักดีเหลือ 6 แล้วหยุดเนี่ย
เลยทำให้ความจงรักภักดีเพิ่มไป 48 เลยนะครับ:(

คุณ6เป็น48ผม50กลายเป็น90กว่าเลยครับ

บน