เรียนถามกฏสากลของแต่ละทีมเมื่อสมาชิกผิดกฏ Nap

hydestiny

Member
คะแนน react
0
เมื่อเผ่า สองเผ่า ได้ทำสนธิสัญญาไม่รุกราน(Nap)กันแล้ว

และมีการละเมิดส่งทหารมาตีกันเพื่อหวังยึดบ้าน โดยไม่สนใจคำเจรจาทักท้วงใดๆ จากบ้านคู่กรณี(จ้องจะยึดลูกเดียว)

และีัรับฟังกันเลย สี nap ที่อยุ่ในแผนที่ไม่ได้สนใจว่าเป็นสีม่วง อีกทั้งยังเป็นผู้เล่นตำแหน่งระดับสูงในทีม

และเป็นผู้ล่นระดับต้นๆ ของเวิลด์ ราวกับว่าเขาไม่เห็นใครในสายตา เวิลนี้อีกแล้ว

ท่านมีความคิดเห็นอย่างไีรบ้างครับ และถ้าเกิดเหตุการดังนี้ขึ้นกับทีมของท่าน

ท่านมีบทลงโทษ ระดับผู้นำทีมท่านอย่างไรครับ

ผมเรียนถามความคิดเห็นของส่วนรวม เพราะเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นกับเพื่อนในทีมของผม

ผมไม่อยากชี้เฉพาะเจาะจงลงไปว่าใคร หรือ ทีมใด เป็นผู้กระทำ รีพอร์ตผมมีและส่งถึงผู้นำเขาแล้ว

ถ้าใครอยากดู สามารถ PM หาผมหลังไมค์ได้นะครับ

ครั้งนี้ทีมผม กำลังรอผลการเจรจาระดับผู้นำที่ทำสัญญากันอยุ่ และคงยังไม่เอาคืนเขาในเวลานี้

เพราะเขาได้รับบทเรียนราคาแพงไปพอสมควร จากทัพเรนเฉพาะกิจของทีมกระผมไปแล้ว

ทัพบุกจาก 5-6 บ้านตายหมด ทัพขุนนางก็ตาย ไม่เหลืออะไรเลย

โดยที่ทัพเรนจากทีมผมก็ลดลงไปมากเช่นเดียวกัน อยากฝากถามทีมใหญ่ๆ

หรือทีมระดับกลางๆ หรือทุกๆทีม คิดเห็นอย่างไรกับ การลงโทษบุคคลดังกล่าวครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมหวังนะครับว่าเขามีใจคิดจะปรองดอง กับ Nap เรา และไม่ติดใจอะไรกันอีก

เราไม่ได้เป็นฝ่ายเริ่ม เราเป็นฝ่ายถูกกระทำ เมื่อเราถูกกระทำเราก็ต้องช่วยเหลือเพื่อนของเรา

ส่วนเหตการณ์ก่อนหน้านี้ วิงของเขาวิงหนึ่ง ครั้งนั้นพึ่งทำ nap กันวันแรก ข่าวสารยังไม่ทั่วถึงสมาชิกในทีม

ลูกทีมจากวิงของเขาถูกลูกทีมผมฟาร์มและกำลังจะถูกยึดบ้าน ทางฝั่งหัวหน้าเขาขอเจรจากับผม

ผมเห็นว่าลูกทีมผมมีเจตนายึดบ้านจริงซึ่งเหลือเดินทัพขุนนางอีกครั้งเดียวก็ยึดบ้านได้แล้ว แต่ตอนนี้ผู้นำทั้งสองฝ่าย

ก็เปนแนปกันแล้ว ผมจึงดำเนินการเรนทหารส่วนตัวผมทันที เพื่อเข้าไปกู้บ้านให้ฝั่งแนป โดยไม่สนใจว่าทหาร

ลูกทีมผมจะตายหรือทหารเรนผมจะตาย เป็นการแสดงความรับผิดชอบต่อ nap และจดหมายไปแจ้ง

เตือนกับลูกทีมผมทันทีให้เขาหยุดตีเพื่อป้องกันการสูญเสีย และ ให้หาเป้าหมายในการยึดครองบ้านอื่นต่อไป

ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ ก็จบลงด้วยดี ความบาดหมางทั้งหมดก็ยุติลง ด้วยความรับผิดชอบที่เรามีต่อ กฏ กติกา มารยาท สากล

หวังว่าทุกท่านที่ได้รับข้อความจากผมแล้ว จะเข้าใจถึงเจตนาของ nap และ ความรับผิดชอบ ต่อ nap นะครับ

HYdestiny
ฝ่ายพัฒนาทีม Kingdom:)

DeletedUser

Guest
อย่างที่บอกครับเกมส์นี้ไม่เหมือนTravianถ้าทำNAPหรือพันธมิตรแล้วจะตีกันไม่ได้

แต่เกมส์นี้ตีกันได้ เป็นแค่การกำหนดสีทำสัญญาใจกันไว้เฉยๆระบบจึงทำให้สมจริง

จึงไม่มีประโยชน์เท่าไรนักที่ท่านจะมาโพสต์ลงตรงนี้ เพราะยบทลงโทษทางเผ่าของพวกท่านควรจะกำหนดเองจริงไหมครับ

hydestiny

Member
คะแนน react
0
ผมอยากรุ้เฉยๆหนะครับ ว่า ถ้าเป็นทีมของท่าน จะปล่อยให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นต่อไป

แล้วมองดูลูกทีมคุณถูกยึดบ้านไปเฉยๆหรือครับ สัญญาใจมันก็มีความหมายนะครับ

ผมว่ามันไม่ใช่แค่ทาสีบ้านหรอกครับ

ถ้าเราจริงใจ ต่อสัญญา และเคารพในการตัดสินใจของผู้นำ

ไม่งั้นต่อๆไป กฏต่างๆ ที่อยุ่บนโปรไฟล์ หลายๆเผ่า เช่นห้ามตี nap หรือ พันเด็ดขาด

ก็เขียนมาไว้โก้ๆ แค่นั้น พอสถานการณ์จริงๆ ผู้เล่นที่บ้านใหญ่กว่า โตกว่ามีทหารได้เปรียบกว่า

ก้ไม่ต้องสนใจ เรื่อง nap อีกต่อไปอยากได้บ้านใหน ก้ตีไปเลย เพราะยังงัยทีมก็ไม่กล้า เอาผิด

แบบนั้นรึปล่าวครับ บ้านที่เล้กกว่า ก้ต้องตกเป็นเหยื่อให้เขายึดต่อไปอย่างไม่มีสิทธิ์โต้แย้งใดๆ

ผมว่าผม มาพูดที่นี่ มาถูกที่แล้วหละครับ ถ้าผมเห็นอะไรที่มันไม่ถูก และไม่ควร สังคมกลุ่มใหญ่

ควรจะได้รับรู้และเข้าใจเพื่อร่วมแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน ได้บ้างอย่างน้อย มันก็ทำให้คนที่

เคยเสียทหารเสียบ้านไป เขาได้รับรุ้ว่า ไม่ได้ตกเป็นเหยื่อเพียงคนเดียว ยังมีเพื่อนๆอีกหลายคน

ต้องเจอสภาพแบบนี้อยุ่เรื่อยๆ ทั้งๆที่ก็เป็นผู้เล่นคนไทยด้วยกันแท้ๆ การเจรจามันง่ายมาก

ใช้ภาษาเดียวกัน ทำไมถึงได้ไม่เข้าใจ ผมก้ไม่ทราบจริงๆ นะครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าเป็นคุณ คุณคิดว่าาควรจะมีทลงโทษอย่างไรครับ?

สำหรับท่านน่ะครับ เพราะปัญหาแบบนี้ก็คือถ้าใครละเมิด เริ่มด้วยการเจรจา ถ้าไม่ลงตัวก็ตามด้วยตัดสมาชิกคนนั้นออก

เพราะทำให้เกิดปัญหา

nontanakosag

Member
คะแนน react
0
ขั้นแรก เมื่อได้ทำสนธิสัญญาไม่รุกราน(Nap)กันแล้ว (แผนทีขึ้นสี ม่วง)
มันเป็นพื้นฐานของ สัญญา นะ ทีต้องหยุกโจมตีทุกอย่าง
ก็จดหมายคุย เงียบ ขั้นแรกถ้าเป็นผมอะนะ ผมก็เรนเผ่าผมก่อนละ เมื่อจบก็จดหมายคุยอีกรอบ ก็ถ้าตั้งใจ ทำสัญญา กันจริงผมว่าน่าจะจบด้วยดีครับ
*
ถ้าทำไปงั้นๆ ก็..
.
บ่างทีอาจส่งมาตีก่อนทำสัญญา เเล้วสั้งถอนไม่ทั้นก็เป็นด้

DeletedUser

Guest
เหงบ่อยไป
จากสีฟ้ายังเปงสีแดงบ่อยๆเลย

ยิ่ง w1 w2 ยิ่งมีเยอะไม่รู็จะตี ไม่รู้จะยึดใคร
เมื่อมันมาถึงจุดๆนึงถ้าไม่ทำพวกนี้ ก็ไม่รู้จะไปเล่นไปทำไม

บน