เวลาในฟอรั่ม

DeletedUser

Guest
อยากรู้ว่าเวลาในฟอรั่มกับเวลาความจริง(ตามเวลาของประเทศไทย)
ต่างกันเท่าไรหรอครับ
เขียนไปเวลา 1ทุ่ม(หรือ19.00) ในฟอรั่ม 13.00
มันอาจจะประมาณ6ชั่วโมง แต่ไม่รู้นาทีจะตรงกันรึป่าว

DeletedUser

Guest
เนื่องจากเซิฟเวอร์อยู่ที่เยอรมัน เวลาจึงห่างกัน 5 ชม.ครับ
(สำหรับบางท่าน ระบบจะตั้งไว้ GMT+1 จึงห่าง 5 ชม. บางท่าน +0 จึงห่าง 6 ชม.ครับ)
แต่ตอนนี้ฟอรัมได้ตั้งเวลา GMT+7 เรียบร้อยก่อนหน้านี้นานแล้วครับ
อย่างไร ท่านที่สมัครก่อนการแก้ไข จะต้องรบกวนแก้ไขเวลาที่ แก้ไขตัวเลือก ให้ตั้งเป็น ฺBangkok GMT+7 นะครับ
(ผมจะหาให้ว่าเปลี่ยนการแสดงเวลาที่ไหน แต่หาไม่เจอซ่ะล่ะ น่าจะที่เมนู แก้ไขตัวเลือ ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ไม่ต้องซีเรียสเรื่อง +1 จะห่าง 5 หรือ 6 ก็ได้ครับ ยังไงปรับเวลาให้เป็น Bangkok GMT+7 ก็จะตรงกับประเทศไทยครับ

DeletedUser

Guest
ฝั่งยุโรปเค้าจะมีฤดูหนาวซึ่งเวลาจะเดินเร็วขึ้นครับ เอาเป็นว่าตั้งเป็น +7 GMT อย่างคุณ jay แนะนำก็จะไม่ต้องงงแล้วครับ :)

อ้างอิง http://www.greenwichmeantime.com/time-zone/rules/eu.htm

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:
บน