[เวิลด์ 3] Spoiler ... (เกริ่นให้อยาก)

DeletedUser

Guest
เอาหล่ะครับ เวิลด์ 3 หลังจากที่เราปิดโหวตกันไป เรื่องการตั้งค่าแล้วลองมาดูกันดีกว่าครับว่าอะไรเปลี่ยนไปจากเดิมบ้าง?
หลังจากผลโหวตออกมาแล้วผมได้นำไปปรับปรุง เพื่อให้ทุกอย่างมันลงตัว ที่ปรับแล้วผมโพสต์ไว้ในกระทู้ที่ให้โหวตครับ ซึ่งในเวิลด์ 3 นี้จะมีอะไรที่ค่อนข้างจะซับซ้อนกว่าเวิลด์ที่ผ่านๆ มา และจะเหมาะกับผู้เล่นที่มีประสบการณ์มากแล้ว หากคุณเป็นผู้เล่นใหม่ผมแนะนำให้เล่นเวิลด์ 2 จะเล่นได้ง่ายกว่านะครับ แต่หากอยากจะลองอะไรที่แตกต่างก็เชิญได้เลยครับ สำหรับผู้เล่นที่จะเอาจริงเอาจังผมต้องเตือนก่อนว่า การตั้งค่าแบบที่โหวตๆ กันทำให้เกมส์พลิก หลายตลบได้จริงๆ ครับ ดังนั้นแผนการและเผ่าที่เหนียวแน่นเท่านั้นที่จะช่วยคุณได้ครับ

ความเร็วของเกมส์

ที่โหวตๆ กันไปผมเชื่อได้ว่าผู้เล่นใจร้อนมากครับ เพราะโหวต 1.5 กันมาเป็นที่ 1 ดังนั้นความเร็วของเกมส์จะเร็วกว่าปกติที่เคยเล่นกันเพิ่ม 0.5 เท่าครับ ทั้งนี้แน่นอนว่าทรัพยกรจะขึ้นเร็วขึ้น การสร้างทหารจะเร็วขึ้น

สถานศึกษาระบบ Packages
สิ่งหลังๆ แน่นอนครับระบบขุนนาง และสถานศึกษาของเราเปลี่ยนไปใช้ระบบ Packages โดยในแต่ละระดับของสถานศึกษาจะสามารถสร้างขุนนางมากขึ้นได้ 1 ตัวครับ
หากมี 2 เมือง และมีสถานศึกษาเต็ม 3 ระดับของทั้ง 2 เมืองแน่นอนว่าคุณก็จะสร้างขุนนางได้ 6 ตัว (ไม่เหมือนกับระบบเหรียญที่ใช้ๆ กันแล้วนะครับ) เนื่องจากระบบนี้ค่อนข้างซับซ้อนคือทำให้ผู้เล่นที่วางแผนไม่ดีจบได้ง่ายๆ เพราะฉะนั้นการวางแผนสำคัญกับเวิลด์นี้มากครับ

ระบบอัปเกรดเทคโนโลยีแบบ Classic (สมัยผมเล่นแรกๆ เลยนะเนี่ย) ง่ายๆ คือแต่ละระดับสามารถอัปเกรดได้ 10 ระดับ ซึ่งจะทำให้ยูนิต (ทหาร) ของเรามีความสามารถเพิ่มขึ้นไปในแต่ละระดับครับ

อย่างเช่นพลหอกของเรา เรียกสั้นๆ ว่า หอก (หรือ i' หอก .. :eek: คุณพี่ฟอรัม Mod อย่าแบนหนูเลยน้า)

พลธนู (อยู่ในโบสถ์) โบสถ์ (แถวๆ) ค่ายทหาร

ทุกอย่างที่กล่าวไว้ด้านบนนั้นไม่ได้ถูกเปิดใช้นะครับ เนื่องจากความเร็วของเกมส์ค่อนข้างเร็ว (1.5) ทำให้การเปิดใช้ระบบเหล่านั้นจะทำให้ผู้เล่นปวดหัวได้มากกว่าเดิม
(หากอยากลองเล่นที่เปิดใช้ทุกอย่างลองได้ที่เวิลด์ 1 ครับ)

ขุนพลพร้อมไอเท็ม

ขุนพลพร้อมอาวุธเหมือนเดิมครับ แต่จะไม่มีอาวุธใหม่ เพราะเวิลด์ 3 นี้เราไม่ได้เปิดใช้งานพลธนูไว้ ดังนั้นเราจำเป็นที่ต้องปิดในเรื่องของอาวุธใหม่ไว้ครับ

50 ผู้กล้านั้นจะครองโลกได้หรือไม่?

ในเวิลด์นี้ เผ่าหนึ่งๆ สามารถมีสมาชิกได้สูงสุึด 50 คนนะครับ ดังนั้นการเลือกคนคงต้องละเอียดมากกว่าเดิม ในการที่จะบริหารเผ่าให้อยู่รอด ยังไงก็เลือกกันดีๆ นะครับ :D

สรุปคือ ...
จากผลโหวตที่ออกมาเวิลด์ 3 นี้เหมาะสำหรับผู้เล่นที่พอมีประสบการณ์มาบ้างแล้ว (แต่ก็ต้องระวังอยู่ดีครับ) การสร้างหรืออัปเกรดสิ่งต่างๆ ในแต่ละหมู่บ้านต้องระวังด้วยนะครับ เพราะการที่ตัดสินใจผิดนั้นส่งผลได้ยาวมากครับ ยังไงถ้าจะนัดเพื่อนๆ มาเล่นกันในระหว่างนี้ลองวางแผนคร่าวๆ ดูก่อนครับว่าจะทำยังไง (อย่าวางแผนว่าจะปั๊ม Account ยังไงนะครับ เรื่องนี้ไม่ีต้องคิดให้ปวดหัว ถามผมนี่ ... ผมรู้หมดครับว่าปั๊มยังไงให้เร็วๆ)