แจ้งถามผู้ดูแลระบบเกี่ยวกับพรีเมียมซื้อขุนนาง ว่าท่านทำถูกแล้วหรือ

DeletedUser

Guest
แจ้งถามผู้ดูแลระบบเกี่ยวกับพรีเมียมซื้อขุนนาง ว่าท่านทำถูกแล้วหรือ

เนื่องจากช่วงนี้ ผมสังเกตเห็นว่าเกมส์ไทรบัลวอรส์เริ่มที่จะมีเวอร์ชั่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเวอร์ชั่นจุด7จุดแล้ว
ที่ทำแบบนี้ ผมว่าเดาค่อยๆได้ว่า น่าจะทำเพื่ออัพเกรดความสามารถของตัวเกมส์ให้น่าเล่นและคอนโทรลง่ายเพื่อลบจุด
ด้อยตามการเติบโตของตัวเกมส์หน้าเพจใช่รึเปล่าครับ แต่ก็ยังมีอีกส่วนที่เป็นจุดประสงเนื้อแท้คือรายได้ตามค่าเหนื่อย
นั้นคือพรีเมียมแฝงตามมาด้วยแบบการตลาด ไม่ให้ดูน่าเกียจ แต่ก็ว่ากันไม่ได้จุดนี้ผมเข้าใจ

จากที่ดูการเคลื่อนไหว ถ้าพูดง่ายๆก็เพื่อจะทำให้สามารถเรียกเก็บพรีเมียมให้หลากหลายขึ้นเพิ่มเสริมรายได้
แต่ในประเด็นนี้ผมไม่ตำหนิอะไรหรอกครับ แต่ที่ไม่พอใจคือ พรีเมียมตรงขุนนางที่ใช้50พรีเมียมแลกซื้อต่อ1ช่องขุนนาง

ในจุดนี้ ผมวิเคราะห์แล้วว่า มันจะทำให้สมดุลระบบการเล่นในตัวเกมส์ไม่สมดุลทำให้ใครๆก็เทพง่ายไปดดยไม่พยายามในการเล่นครับ
แล้วที่นี้มันก็ไม่ต่างไปจากเกมส์ออนไลน์ทั่วไป แค่มีเงินก็เทพได้

จากข้อสังเกตุจุดนี้ ถ้าเป็นเมื่อก่อน ตัวแปรสำคัญหลักๆที่ทำให้เทพได้มีแค่2ข้อคือ
1.เวลา เพราะทุกอย่างในระบบเกมส์มันพึ่งเวลาเป็นตัวเติบโตในการสร้างทุกอย่าง
2.แอคทีฟ อดทน เล่นนาน เพราะถ้าเล่นไม่ประจำ คุณก็ไม่มีสิทธิ์เมืองโตคะแนนสูง

แต่ยิ่งถ้ามีการใช้พรีเมียมซื้อช่องขุนนางแล้ว ผมว่าสมดุลเกมส์ไทรบัลวอร์เสียแน่ๆครับ

เสียสมดุลตรงไหนนั้น ผมจะของยกตัวอย่าง 3ข้อนะครับ
1.เสียสมดุลในจุด คนที่ไม่มีเงินซื้อ อาทิพวก ยังไม่มีงานทำ หรือไม่รวยตามภาษาชาวบ้าน (ในกรณีผม กลุ่มพวกผมซื้อตุนแล้วละ เหอๆ)
2.เสียสมดุลในจุด การตีชั้นสูง หรือตีแบบเทพๆที่ทุกคนคะแนนสูงจะรู้ดีว่า ตียังไง เพราะการตีที่ผมจะกล่าวนี้ มันเคยเป็นการตีในระดับความฝันถึงจะตีได้
คือ ส่งตีแบบดาบเดียวต้องจบ ยกตัวอย่าง
ถ้าศัตรูมีเมืองอยู่ 50เมือง แล้วเรามี เมืองอยู่200เมือง
แล้วยิ่งมีขุนนางที่สามารถซื้อพรีเมียมได้ จะทำให้เราสามารถ
ส่งขุนนางไปยึดได้ทุกเมืองในการโจมตีครั้งเดียวทุกเมืองศัตรู
แล้วทีนี้ ระบบการป้องกันศํตรูจะเสียเปลี่ยน ไม่ต่างไปจากปากใหญ่กินปลาเล็ก
เพราะมีระบบนายทุนเงินสามารถเสริมการโจมตีได้ แล้วที่นี้คนที่ไม่ทีเงินจะทำไงครับ

เพราะถ้าเป็นเมื่อก่อนที่ยังไม่มีพรีเมียมซื้อขุนนาง
การที่จะป้องกันทัพจากศัตรูที่คะแนนสูงนั้น มันไม่ยาก ถึงเราจะไม่มีเรนเยอะก็ตาม
หรือไม่มีคนเรนให้ เราก็สามารถป้องกันตัวเองได้
ถ้าจับจุดการป้องกันเป็นว่าจุดไหน นั้นคือ ทัพขุนนาง เพราะตรงรอยต่อจุดนี้
ทัพขุนนางจะเป็นตัวตัดสินกว่าเราจะเสียหรือไม่เสียเมือง ถ้าป้องกันไม่เป็น
แต่ถ้ารู้ จะทำให้เราเข้าใจกว่า ถ้าศัตรูส่งมาตี 100-500ทัพ ก็ให้ส่งมาตีเถอะ
อยากจะตีอะไรก็ตีไป แต่ขอเอาเรนดักแค่ 3-5ทัพสุดท้ายพอ เพราะมันตัดสิน
กันที่จุดนี้

จากข้อ2นี้ จะทำให้รู้ว่า ถ้าผู้เล่นใดมีนายทุนเงินมากเป็นลูกเจ้าสัว ทำให้เทพคนเดียวทั้งเวิล์ดได้แบบพลิกฝ่ามือเทพเลย

ข้อ3. ยึดเมืองคนถือ คนไม่แอคทีฟมันมือไปเลยครับ ไม่ติดอันดับที่1ของเวิล์ดในมันรู้ไปงานนี้

-------------------------

ดังนั้น จากข้อสังเกตุในมุมมองผม ไม่ทราบว่า ผู้ดูแลระบบคิดว่าไงครับ
ผมคิดว่ามันจะทำให้เสียสมดุลในตัวเกมส์การเล่นครับ

ถ้าท่านอยากจะเพิ่มพรีเมียมในจุดนี้ตรงเพิ่มช่องขุนนาง
ผมแนะนำว่า ให้อัพราคามากกว่านี้หรือสูงกว่านี้ครับ เพื่อเป็นทางออก
จากราคา 50ต่อ1ช่อง พรีเมียม ให้เป็น 100-150ต่อ1ช่องพรีเมียม ครับ
จะน่าดูกว่าครับ

เพราะยิ่งอัพราคาสูง จะทำให้ออกมาซื้อตรงจุดนี้ยาก ถ้าไม่บ้าหรือรวยจริงๆ

ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าให้พูดในมุมมองผมอีกด้าน ผมชอบการมีพรีเมียมเพิ่มช่องขุนนางครับ
เพราะมีมีความสามารถนายทุนเงิน

แต่คนที่ไม่มีสิครับแย่แน่ๆ

samuraimusic

Member
คะแนน react
0
เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าเสียสมดุล

เกมนี้เป็นเกมชิงไหวพริบกันทางด้านกลยุทธและความสามัคคี
หากอยากให้เกมยังสนุกอยู่อย่าคิดเป็นธุรกิจให้มากครับ รักษาสมดุลระหว่างคนรวยกับคนจนไว้
ปัจจุบันนี้คนซื้อพรีเมียมกับคนไม่ซื้อพรีเมียมต่างกันแค่เครื่องอำนวยความสะดวกและการจำกัดเวลาเท่านั้นซึ่งก็ดีที่สุดอยู่แล้ว อย่างนี้รวยจนไม่มีผลกับการรบ
แต่หากให้ซื้อขุนนางได้ล่ะก็ คนรวยโง่ ๆ มีโอกาสชนะคนจนเก่ง ๆ มากขึ้นหลายเท่าตัวครับ คนที่เขาไม่มีเงินซื้อขุนนางก็จะรู้สึกว่าไม่ยุติธรรม
อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะให้มีการซื้อได้ในราคาเท่าไหร่ก็ไม่ควรให้มี

DeletedUser

Guest
มีเงินใช่่ว่าจะฃื้อความสำเร้จได้เสมอไปมันอยู่ที่สติปัญญาของแต่ละบุคคลครับผม

king of water

คะแนน react
0
ไม่น่าทำแบบนี้เรย

ไม่ชอบมากๆครับ
กับระบบนี้
ทำไมต้องเอาพรีเมียมมาอีกแล้ว

ตอนแรกที่ผมหนีทราเวียนมาเล่นไทรบัลวอร์ เพราะไทรบัลวอร์ไม่มีการอัพเงินสร้างขุนนาง เพิ่มเปอร์เซ็นการดีดแร่
ผมชอบมากครับ ถือเป็นจุดเด่นของไทรบัลวอร์เลยก็ได้

เห้อออออออออออ

DeletedUser

Guest
5555555555555555555+
ทำตามผมเสนอจริงเหรอ.. 55555+

ข้อเสนอของคุณจริงๆไม่ได้ช่วยอะไรเลย -*-

คนที่ซื้อขุนนาง50 ต่อให้เป็น100เขาก็ซื้อเหมือนเดิม แต่จายแพงขึ้นอีก

ส่วนคนที่ไม่ได้ซื้อตั้งแต่แรก ก็ไม่ได้ซื้อเหมือนเดิม เสียเปรียบเหมือนเดิม

DeletedUser

Guest
ผมอยากเสนอให้มีการlimit หรือ จำกัดจำนวนขุนนางที่ซื้อได้
อย่างเช่น 1เดือนซื้อได้มากสุด 10ตัว อะไรแบบนั้น แล้วแก้ให้เป็น 50เหมือนเดิม

ที่ผมบอกแบบนี้เพราะ
1. เกมจะได้ไม่เสียสมดุลมาก ตอนนี้คนที่ซื้อได้ก็ซื้อเอาๆ จนคนที่ไม่ได้ซื้อแทบจะทำอะไรไม่ได้เลย โดนเฉพาะเวิลที่เปิดใหม่ ความสมดุลจะไม่มีเลยแม้แต่น้อย
2. ในเมื่อบริษัทไม่สามารถเอาระบบนี้ออกไปได้ เพราะจำเป็นต้องหารายได้เพิ่ม ก็ควรทำแบบนี้
เพราะถ้าจำกัดไว้ที่1เดือน10ตัว เดือน1ผู้ให้บริการจะได้รายได้พิเศษ500premium point เมื่อเทียบกับpremiumธรรมดาที่เดือนละ200 ก็นับว่าสูบเงินไปมากแล้ว

DeletedUser

Guest
55555+
ผมว่าก็สมดุลนิดนึงแล้วนะครับ 5555+
แล้วถ้าเพื่อนๆอ่านข้อเสนอแนะผมดีดี จะรู้ว่า เป็นกลางนะครับ ไม่ได้เสนอมุมมองเพื่อความต้องการส่วนบุคคล อิอิ

และอีกความคิดเห็นส่วนตัว
ผมว่าเพื่อนๆหลายท่านเริ่มที่จะแสดงมุมมองเกินขอบเขตกันแล้ว
ถ้าไม่เชื่อให้ลองกลับไปย้อนคิดตามคำถามที่ผมเสนอให้คิดดูดังนี้ครับ

1.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับพรีเมียมแบบใหม่..?
2.คุณแสดงความคิดเห็นเพื่ออะไร..?
3.คุณแสดงความคิดเห็นหรือมุมมองแล้ว คุณได้อะไรกลับไป..?
4.คุณคิดว่า ผู้ดูแลระบบเค้าให้แสดงมุมมองเพื่ออะไร..?
5.คุณเล่นเกมส์ที่ชื่อเผ่า ไทรบัลวอรส์ เพื่ออะไร..?
6.ก่อนคุณจะแสดงมุมมองหรือความคิดเห็น คุณมีพื้นฐานพอในการเล่นเกมส์นี้แค่ไหน และเข้าใจปัญหาแบบเป็น กลาง อย่างถ่องแท้รึเปล่า

ลองดูครับ แล้วจะร้องว่า อ่อ... อิอิ

555555+ เฮ้อ.. มนุษย์หน่อมนุษย์...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
55555+
ผมว่าก็สมดุลนิดนึงแล้วนะครับ 5555+
แล้วถ้าเพื่อนๆอ่านข้อเสนอแนะผมดีดี จะรู้ว่า เป็นกลางนะครับ ไม่ได้เสนอมุมมองเพื่อความต้องการส่วนบุคคล อิอิ

และอีกความคิดเห็นส่วนตัว
ผมว่าเพื่อนๆหลายท่านเริ่มที่จะแสดงมุมมองเกินขอบเขตกันแล้ว
ถ้าไม่เชื่อให้ลองกลับไปย้อนคิดตามคำถามที่ผมเสนอให้คิดดูดังนี้ครับ

1.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับพรีเมียมแบบใหม่..?
2.คุณแสดงความคิดเห็นเพื่ออะไร..?
3.คุณแสดงความคิดเห็นหรือมุมมองแล้ว คุณได้อะไรกลับไป..?
4.คุณคิดว่า ผู้ดูแลระบบเค้าให้แสดงมุมมองเพื่ออะไร..?
5.คุณเล่นเกมส์ที่ชื่อเผ่า ไทรบัลวอรส์ เพื่ออะไร..?
6.ก่อนคุณจะแสดงมุมมองหรือความคิดเห็น คุณมีพื้นฐานพอในการเล่นเกมส์นี้แค่ไหน และเข้าใจปัญหาแบบเป็น กลาง อย่างถ่องแท้รึเปล่า

ลองดูครับ แล้วจะร้องว่า อ่อ... อิอิ

555555+ เฮ้อ.. มนุษย์หน่อมนุษย์...

ผมมองหลายด้านแล้วนะครับ

มั้งในมุมมองของ ผู้เล่นที่ซื้อขุนนาง ทั้งมุมมองของผู้เล่นที่ไม่ได้ซื้อ และทั้งมุมมองของผู้ให้บริการด้วย

ผมแสดงความคิดเห็นเพราะ เกมมันจะไม่น่าเล่นเหมือนแต่ก่อนนะสิครับ

แล้วความเห็นของคุณ ที่ให้เพิ่มราคาของขุนนาง คุณดูดีๆสิครับว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรเลยแม้แต่น้อย คนที่ซื้อก็ซื้อแพงขึ้น คนที่ไม่ได้ซื้อก็ไม่ได้ซื้อเหมือนเดิม แล้วมันช่วยอะไร?

มันทำให้ผู้บริการให้กำไรมากขึ้นแค่นั้นเอง...

DeletedUser

Guest
ผมมองหลายด้านแล้วนะครับ
มั้งในมุมมองของ ผู้เล่นที่ซื้อขุนนาง ทั้งมุมมองของผู้เล่นที่ไม่ได้ซื้อ และทั้งมุมมองของผู้ให้บริการด้วย
ถูกแล้วครับ แต่ยังขาดอีกข้อ
ในประเด็นที่ชูขึ้นมานั้น สิ่งที่นักวิเคราะห์ หรืออยากจะแสดงมุมมองแนวความคิดที่ดีในเรื่องนี้
ควรอาศัย4ข้อในการวิจารณ์ คือ
1.ผู้ที่ใช้บริการพรีเมียม
2.ผู้ที่ไม่ใช้บริการพรีเมียม
3.ผู้ให้บริการ
4.สำนึกในการวิจารณ์ เพื่อสร้างเป็นบรรทัดฐานไม่ให้เกิดความแตกแยกในสังคมอะไรก็ได้ แม้กระทั่งสังคมเกมส์

เพราะสิ่งที่มนุษย์ขัดแย่งกันได้ง่ายนั้น จะมีแค่3เรื่อง
1.ศาสนา
2.การเมือง
3.มุมมอง
ถ้าไม่ระวังหรือไม่มีสำนึกในการวิจารณ์ ประเด็นก็ไม่สิ้นสุดซักที..
----------------------------------------------------
ผมแสดงความคิดเห็นเพราะ เกมมันจะไม่น่าเล่นเหมือนแต่ก่อนนะสิครับ

แล้วความเห็นของคุณ ที่ให้เพิ่มราคาของขุนนาง คุณดูดีๆสิครับว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรเลยแม้แต่น้อย คนที่ซื้อก็ซื้อแพงขึ้น คนที่ไม่ได้ซื้อก็ไม่ได้ซื้อเหมือนเดิม แล้วมันช่วยอะไร?
ในเรื่องที่ผมเสนอ แค่เป็นมุมมองส่วนบุคคลครับ
เดี๋ยวถ้ามันใช้ไม่ได้ไม่ดีจริง ทางผู้ดูแลระบบ เค้าคงจะปรับปรุงเองครับ
เพราะเค้าก็แจ้งแล้วว่า ช่วงทดลอง อิอิ
----------------------------------------------------
มันทำให้ผู้บริการให้กำไรมากขึ้นแค่นั้นเอง...
ผมว่า ประโยคนี้ ว่าจะมีคำพูดดีดีมาเสริมหน่อยน่าจะดีกว่านะครับ เพราะอ่านแล้ว
มันทำให้รู้สึกว่า ผู้ให้บริการหน้าเลือด คิดจะเอาแต่เงิน ผมว่ามันไม่ให้เกียรติ
ผู้ให้บริการครับ

เพราะถ้าเพื่อนๆลองคิดในเชิงลึก.. จะรู้ว่า การที่คนๆกลุ่มนึงนำเข้าเกมส์มาให้เพื่อนๆเล่นกัน
พวกเค้าไม่ได้สร้างเองนะครับ พวกเค้ายังต้องไปซื้อลิขสิทธิ์เกมส์ไทรบัลวอรส์นี้
มาจากทางประเทศ เยรมัน ให้พวกเราเล่นกัน รายได้ที่พวกเค้าได้ ก็น่าจะมาจากพรีเมียม
เพื่อเอาไปจ่ายค่าลิขสิทธิ์ หรือถ้ารายได้ไม่ดี ก็อาจจะเข้าเนื้อได้ ไหนจะต้องหารรายได้
ไปให้ลูกทีมที่ช่วยดูแลระบบช่วยอีก และอื่นๆ
(ผมเดานะครับ ถ้าไม่ใช่ ผู้ดูแลก็มาแก้ไขเองครับ อิอิ)

แล้วที่ผู้ให้บริการสร้างเงื่อนไขในพรีเมียม ผมกว่าพวกเค้าก็ไม่ได้ทำเกินไป
(ถึงบางตัวจะไม่น่าทำก็ตาม แต่มันก็ยังอยู่ในขอบเขตการทดลองครับ ถ้าไม่ดีก็ยกเลิก ไม่เห็นจะยาก)

ยังไง ก็ระวังการวิจารณ์นิดนึงครับ เอาให้พองามพอ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ผมว่า ประโยคนี้ ว่าจะมีคำพูดดีดีมาเสริมหน่อยน่าจะดีกว่านะครับ เพราะอ่านแล้ว
มันทำให้รู้สึกว่า ผู้ให้บริการหน้าเลือด คิดจะเอาแต่เงิน ผมว่ามันไม่ให้เกียรติ
ผู้ให้บริการครับ

เพราะถ้าเพื่อนๆลองคิดในเชิงลึก.. จะรู้ว่า การที่คนๆกลุ่มนึงนำเข้าเกมส์มาให้เพื่อนๆเล่นกัน
พวกเค้าไม่ได้สร้างเองนะครับ พวกเค้ายังต้องไปซื้อลิขสิทธิ์เกมส์ไทรบัลวอรส์นี้
มาจากทางประเทศ เยรมัน ให้พวกเราเล่นกัน รายได้ที่พวกเค้าได้ ก็น่าจะมาจากพรีเมียม
เพื่อเอาไปจ่ายค่าลิขสิทธิ์ หรือถ้ารายได้ไม่ดี ก็อาจจะเข้าเนื้อได้ ไหนจะต้องหารรายได้
ไปให้ลูกทีมที่ช่วยดูแลระบบช่วยอีก และอื่นๆ
(ผมเดานะครับ ถ้าไม่ใช่ ผู้ดูแลก็มาแก้ไขเองครับ อิอิ)

แล้วที่ผู้ให้บริการสร้างเงื่อนไขในพรีเมียม ผมกว่าพวกเค้าก็ไม่ได้ทำเกินไป
(ถึงบางตัวจะไม่น่าทำก็ตาม แต่มันก็ยังอยู่ในขอบเขตการทดลองครับ ถ้าไม่ดีก็ยกเลิก ไม่เห็นจะยาก)

ยังไง ก็ระวังการวิจารณ์นิดนึงครับ เอาให้พองามพอ..

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

ที่เราเล่นกันอยู่ tw.asia เซิฟตั้งอยู่ที่เยอรมันนะครับ (ที่เราเล่นอยู่นั้นเป็นversionภาษาไทยเฉยๆ)

รายได้ทุกบาทที่เราจ่าย มันเข้าบริษัทInnogames โดยตรงเลยนะครับ

DeletedUser

Guest
จริงดิ นั้นคงต้องเปิดวิสัยทัดใหม่แล้วครับผม ขอบคุณครับ
--------------------------------------------------

DeletedUser

Guest
นี่คือเซิฟทั้งหมดที่บริษัทInnogamesของเยอรมัน สร้างขึ้นมา

โดยมีทั้งหมด หลายภาษามาก

ถ้าเป็นเซิฟภาษาอังกฤษ หรือที่เราเรียกเซิฟอินเตอ เว็ปของเขาก็คือ www.tribalwars.net ครับ โดยผมเล่นในเซิฟนั้นมานานกว่า2ปี

และในปัจจุบัน ระบบขุนนางและระบบซื้อแร่ และ อะไรพวกนี้ ยังไม่ได้เปิดใช้ใน tw.net (มีทั้งหมด 60กว่าเวิล) แต่ดันมาทดลองใช้ใน tw.asia ที่เป็นเซิฟภาษาไทยก่อน

die-staemme.de
staemme.ch
tribalwars.net
tribalwars.nl
plemiona.pl
tribalwars.se
tribalwars.com.br
tribos.com.pt
divokekmeny.cz
bujokjeonjaeng.org
triburile.ro
voyna-plemyon.ru
fyletikesmaxes.gr
tribalwars.no.com
divoke-kmene.sk
klanhaboru.hu
tribalwars.dk
plemena.net
tribals.it
klanlar.org
guerretribale.fr
guerrastribales.es
tribalwars.fi
tribalwars.ae
tribalwars.co.uk
vojnaplemen.si
genciukarai.lt
wartribes.co.il
plemena.com.hr
perangkaum.net
tribalwars.jp
tribalwars.bg
tribalwars.asia
tribalwarsmasters.net

DeletedUser

Guest
ฮือ....
ได้มุมมองกว้างขึ้นมากครับ ขอบคุณครับ

DeletedUser

Guest
นั้น.. ผมขอไม่วิจารณ์หรือแสดงมุมมองต่อละ
เดี๋ยวขอตัวไปวางแผน พิชติเวิล์ด4 ต่อดีกว่า.. อยากจะจบก่อนเวิล์ดอื่นๆในเซิร์ฟไทย อิอิ

บน