แฉวิธีการเล่นให้ได้คะแนนเยอะไวๆ

• ผู้เริ่มกระทู้ Strygwyr Bloodseeker
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
วันนี้ผมจะพูดถึงการใช้premiumอย่างถูกวิธี เพื่อเป็นแนวทางให้คนที่สนใจอยากลอง และ มีงบประมาณต้นทุนสูง :haul:
เมื่อท่านทำตามที่ผมได้บอก ท่านก็จะเด่นเป็นสง่าอยู่ที่หน้า1ของเวิลนั้น ถึงจะไม่น่าภูมิใจนัก แต่ท่านก็ดูโหดอ่ะ 555+
วิธีการไม่ยากเลยครับ ผมจะค่อยๆอธิบายละกัน :cool:

ก่อนอื่นก็สร้างตลาดให้ได้ก่อน แล้วอัพแต่ตลาดอย่างเดียวเลยครับ
ทหารอะไร ไม่ต้องฟาร์มมันหรอกครับ เสียเวลา แบบนี้เร็วกว่า เชื่อผม
เมื่อท่านได้ตลาดมาแล้ว ก็ไปที่หน้าจอนี้ในตลาด เสร็จแล้วก็ใส่แร่จำนวนที่ท่านมีในตอนนั้น
ยกตัวอย่างเช่น มีไม้อยู่10000 ก็ใส่ไปใช่ช่องที่เขียนว่า "เสนอ" เลยครับ แล้วกด "ทำการแลกเปลี่ยน" (ขั้นตอนนี้ จ่าย 10 premium)
ท่านก็จะได้ ไม้มา12500!!!

เอาแล้วไงภายใน1วิ ได้ไม้มา2500 ขนาดส่งฟาร์มยังไม่ค่อยจะได้อะไรเลย...

ไม่จบแค่นั้นนะครับ

พอได้ไม้มา12500แล้ว ก็เอาไปใส่ที่เดิมครับ แล้วกดเหมือนเดิม (10 premium)

กดครั้งที่2ได้มา15625 โอ้ววว เสีย10แต้มเหมือนเดิม แต่ได้ไม้กลับมา3125 (15625-12500=3125)

ชักมันส์มือ เอาอีก

และเอาอีก... เรื่อยๆ

เย้ๆ เสีย50แต้ม ได้กลับมา x3 อ่ะ

แต่ถ้าเรามีสัก100000เราไปกด เราจะได้กลับมา125000 นับว่าได้เยอะมาก ตั้ง25000แหนะ ด้วยราคา10แต้ม

จึงขอสรุปว่า การทำแบบนี้นั้น มันช่างรวยจริงๆครับ ทั้งในเกมและนอกเกมเลย
แบบนี้เขาเรียกว่ายังไงอ่ะ บริการฉับไวใช่ไหม เงินด่วน อยากได้เมื่อไรเมื่อนั้น แล้วแต่เราต้องการ

กดใช้5ครั้ง (50 point) แร่จะ x3 จากตอนแรกที่มีอยู่
กดใช้10ครั้ง (100 point) แร่จะ x9 จากตอนแรกที่มีอยู่
กดใช้15ครั้ง (150 point) แร่จะ x28 จากตอนแรกที่มีอยู่

อ๊ะๆๆ ยังไม่หมดเพียงเท่านี่ มีภาค2ต่อ :uaxe:

======================================================================

ภาค2

เกมนี้มันก็เกมสงครามนี่นะ มันก็ต้องมีการยึดบ้านคนอื่น ซึ่งอาจจะเป็นเพื่อนบ้านที่เหม็นขี้หน้าแถวๆนั้น หรืออะไรซักอย่าง
ก่อนอื่นเราต้องมีขุนนางก่อน หลายๆคนบอกว่าต้องฟาร์มเยอะๆ เอาแร่มาซื้อเหรียญ
แต่คนรวยเขาไม่ทำแบบนั้นครับ มันคนละระดับกัน (2มาตรฐาน)

วิธีก็แสนจะง่าย เมื่อท่านทำตามขั้นตอนในภาคที่1เรียบร้อยแล้ว ก็คงจะรวยแร่แล้วละ
ท่านก็นำแร่นั้นมาปั๊มบ้านสร้าง สถานศึกษา ให้ได้ก่อน
สร้างเสร็จก็เข้าไปข้างใน จะพบกับปุ่มสุดเท่ ที่ระบุว่า "เพิ่มจำนวนขุนนางที่มีได้"

เห็นแล้วก็กดเลยครับ มันจะมีpopupขึ้นมาบอกว่า ราคา50 premium

กดไปเลยครับ รวยอยู่แล้วนี่นะ

กดปุ๊บ ได้เหรียญปั๊บ ก็กดสร้างขุนนางได้ทันที
แล้วคืนนั้น ท่านก็ไป One Night Stand เพื่อนข้างบ้านเลยครับ
ตื่นมาเพื่อนบ้านก็จะมาโวย ว่าบ้านเราหายไปไหน เราก็ไม่ต้องสนครับ กดblockข้อความไป
ยึดปั๊บ ก็ไปซื้อเหรียญต่อ แล้วคืนถัดๆไปก็ไล่ยึดไปเรื่อยๆตามใจชอบ
สุดท้าย เราก็จะกลายเป็น "เจ้าแห่งโจรสลัด" เอ้ย ไม่ใช่ๆ แบบนี้ต้องเรียกว่า "เจ้าแห่งไทรบัลวอรส์" สินะ :eek:

ปล. วิธีการดังต่อไปนี้ ผมไม่เคยทำมาก่อน ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
ปล2. ผมยังไม่ได้พูดถึงอะไรอีกเยอะนะครับเกี่ยวกับpremium ทั้งลดเวลาการสร้างบ้าน ทั้งลดเวลาการสร้างทหาร ทั้งการเพิ่มแร่เป็น% เพิ่มพ่อค้า ใส่ตัวจัดการบัญชีให้มันอัพบ้านเอง ใส่scripts ฯลฯ

จัดทำโดย Strygwyr Bloodseeker แห่ง =1XA= W1

สงครามPremium จงเริ่มต้น ณ บัดนี้

ส่วนคนที่ไม่ได้เติมpremium ก็ทำใจไว้หน่อยละ สู้เขาไม่ได้หรอก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ไม่รู้สินะครับว่า 10 แต้มมันต้องใช้เงินกี่บาทซื้อเพราะเล่นมาตั้งนานยังไม่เคยเติมสักที - -'
แต่ถ้าระดับที่เล่นกันติด top 10 ของเวิลผมคิดว่าเติมไม่น้อยเลยทีเดียว

-----------------------------

สำหรับความคิดเห็นผมว่านี่อาจจะเล่นได้ไวมากยิ่งถ้ามีทหารอยู่เยอะแล้วกดสร้างสถานศึกษาตอนกลางคืน
กดขุนนางปุ๊บ(ได้เลยไม่ต้องรอ)ดึกๆไร้คนเล่นดอดไปยึดบ้านชาวบ้านนี่แหละ ง่ายดี
ผมคิดว่าถ้ากระจายเทคนิคนี้ไปเรื่อยๆต้องกลายเป็นสงครามพรีเมี่ยมอย่างแน่นอนครับ อิอิ (เพราะคนไม่เติมปั๊มบ้านให้เค้ายึด - -') ^ ^

DeletedUser

Guest
10000แต้มได้ จ่าย2435ครับเคยรวมๆกันซื้อทั้งเผ่า
มาหารกันได้ราคาประมาณนี้ แต่ผมพึ่งทราบมาว่ามีอยู่ช่วงนึงแลกแต้มX2 แถมลดราคาพีเมี่ยมลง100%ด้วย
เท่ากับว่า ใครที่ซื้อช่วงนั้นจะได้ 10000แต้ม จ่าย 1217.5บาท เฮ้อ ยิ่งหนักเข้าไปอีก
ไหนๆก็ชี้แจงแล้วชี้ให้เห้นผลได้ผลเสียมากกว่านี้ไปเลย
ดูกันชัดๆ 1บาทได้8.2p คิดกันเองแล้วกัน
ใช้ไม่ถึง1บาท20สตางก็กดแลกแร่ได้แล้ว1หน ยิ่งช่วงเริ่มเกมเป็นอะไรที่ฟาร์มยาก
ระบบขุนนางก็ดี แลกทรัพก็ดี ทรัพ+20%ก็ดี ล้วนแล้วแต่เป็นระบบที่ทำให้เสียสมดุล แต่ร้องเรียนไปชี้แจงไปก็เท่านัั้น
ในเมื่อทางเกมได้จัดการระบบออกมาแบบนี้ บอกทีมงานทีมงานก็ได้แต่ช่วยประสาน ความสมดุลมันไม่มีทุกคนก็เห็นเหมือนกันหมด
แต่มันก็ยังไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ ไม่พอใจก็เลิกจบ

DeletedUser

Guest
ยิ่งซื้อมากยิ่งถูกครับ เอาเลยครับ ซื้อเยอะๆแล้วมาแชร์ในเผ่าครับ คุ้มมากครับ

มาดูกันว่าเผ่าไหนจะชนะ เผ่าไหนจะรวยสุดในเกม 555+

สู้กันด้วยpremium :uspear:

DeletedUser

Guest
พรีเมี่ยมทำได้ทุกอย่าง :eek:

ส้มก็เคยทำนะแบบนี้อะ เพราะอยากได้แร่เร็ว แบบช่วงนั้นจะสร้างสิ่งก่อสร้างแล้วมีอะไรสักอย่างขาด และจะทำให้เราได้เพิ่มมาแบบไม่ต้องทำอะไรเลย

ลองดุนะค่ะ ขนาดเพิ่งเปิดเวิร์ล 7 จะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

อับดับหนึ่ง กับอันดับสอง คะแนนห่างกันมากมาย เวิร์ลเปิดแค่วันเดียว ส้มคิดว่าพรุง่นี้อันดับหนึ่งคนมีบ้านอีกหลังแล้วแน่นอน :eek::eek:

ด้วยการซื้อขุนนาง โดยไม่ต้องหาแร่สร้างเหรียญ แล้้วก็จะมีบ้านไปเรื่อยๆๆ :eek::eek::eek:

สถานการณ์เช่นนี้ คิดว่าเวิล์ด 7 ที่เพิ่งเปิด คงจะจบก่อนเวิล์ด 1 ที่เปิดมาแล้ว 1 ปี 8 เดือนแน่นอน :(:(:(

DeletedUser

Guest
จะบ่นทำไมไม่พอใจก้เลิกไปเลย ไม่มีคนเล่นเดี๋ยวระะบบมันก้อปรับรูปแบบใหม่เองแระ

DeletedUser

Guest
จะบ่นทำไมไม่พอใจก้เลิกไปเลย ไม่มีคนเล่นเดี๋ยวระะบบมันก้อปรับรูปแบบใหม่เองแระ

คุณไม่เติมบ้างเหรอ ปล่อยให้เพื่อนคุณที่ชื่อPokViewเติมอยู่คนเดียวแบบนั้น เลยเด่นอยู่คนเดียวเลย

ผมสนับสนุนให้เติมกันเยอะๆนะ อยากรู้มันจะเป็นยังไง

DeletedUser

Guest
กว่าจะปรับเขาก็เบื่อกันไปเยอะเเหละครับทางที่ดีหมดคุ้มครองรอบตีอันดับ1
เลยใหมจบ

DeletedUser

Guest
แค่เปิดไม่ถึง2วันคะแนนพุ่งกระฉูดจนเกือบถึง2000พัน แล้วจะสู้ยังไงเนี่ยคะแนนยังไม่ถึง200เลย

DeletedUser

Guest

ที่บ่นเพราะรอและเห็นว่า ไทรบัลวอ 8.0 ที่มาพร้อมเวิล์ด 7 จะดียังไง เพราะปกติส้มเล่นที่เวิล์ด 1 อยู่แล้วไม่ได้คิดไปเล่นเวิล์ดอื่น แค่เวิล์ดเดียวก็เหนื่อยแล้ว

แต่ที่ไปเล่นเพราะอยากรุ้ อยากลองว่าจะมีอะไรมาใหม่ที่แปลกไปจากเดิมบ้าง เพระาจากที่อ่านเลยทำให้น่าค้นหาดี น่าลองเล่นดี

แต่พอมาเห็นแบบนี้ กลับรุ้สึกว่าจะเล่นทำไม ถ้าเราไม่ได้ทุนหนาจริงๆ ก็รอวันโดนยึดหรอ? อะไรแบบนั้น ต่อให้เก่ง แอคทีฟแค่ไหน

ถ้าไม่ได้ใช้พรีเมี่ยมก็คงไม่รอด เป็นแบบนี้ก็คงไม่ไหว มันไม่ใช่สงครามยุคกลางอีกต่อไปแล้ว :confused::confused::confused:

DeletedUser

Guest
ผมว่านะพวกเค้าวางแผนกันให้เป็นอย่างนี้มากกว่าคับ เพื่อให้ผู้ดูแลเกมส์ให้เห็นความเลื่อมลำ้ในเกมส์ว่ามันมีมากแค่ใหนมากกว่าคับ
ผมคิดยังงี้นะผิดถูไม่รู้คับ

DeletedUser

Guest
เลิกมันทุกเวิล์ด เวิล์ด6เห็นอยู่คนเล่นมาเดือนนึง คะแนนเป็นแสน เริ่มยึดบ้านวันแรกทีเดียวหกหลัง ตอนนี้อันดับพุ่งไปที่xของเวิล์ดแล้ว คงหมดไปหลายพันอยู่ ก็ไม่รู้ว่าคนที่บ้าเติมจะภูมิใจหรือเสียใจนะ(ที่เสียตังจริงๆแลกกับสิ่งของในเกม)ผมว่าน่าจะทำบอร์ดเกียรติยศประกาศผู้เล่นเติมพรีเมียมดีเด่นไปเลย เพราะนี่ไม่ใช่เกมที่ชนะกันด้วยความอึดความขยันอีกต่อไปแล้ว มันแข่งกันที่เงินล้วนๆ
คิดว่าถ้าเวิล์ด7ไม่มีระบบนี้จะมาเล่นซะหน่อย แบบนี้เลิกดีกว่า สงสารเด็กที่ยังหาตังเองไม่ได้แต่ต้องเอามาเติมเพื่อเอาชนะกันในเกม

DeletedUser

Guest
ตัวผมเอง และทีมงานทุกท่านรับทราบปัญหาและเหตุผลดังกล่าวครับ แต่ทีมงานก็ไม่มีอำนาจเต็มในเรื่องนี้ ทำได้แต่เอาเหตุผลต่างๆนานาที่ผู้เล่นแจ้งเข้ามาให้กับเจ้าของลิขสิทธิ์เกม นี้คือในด้านของทีมงานนะครับ

ส่วนอีกด้านของผม(ผู้ที่เคยเล่น) เป็นเรื่องปกติครับที่เกมเค้าสร้างมาให้เราเล่นฟรีๆ หรือเว็บที่เราเข้ากันทุกวันเช่น google หรือ sanook เค้าก็ไม่ได้เก็บเงินเราจริงมั้ยครับ แต่เค้าก็ต้องมีแหล่งรายได้ เราจึงเห็นโฆษณาต่างๆนานาเต็มไปหมด เรียกว่า ทุกเว็บเลยก็ว่าได้ นี้แหละครับ เค้าเรียกว่า "ธุรกิจ"

และธุรกิจนี้ ที่ทุกท่านก็เห็นอยู่ทุกวัน แค่ไม่คิดหรือนึกถึงมันว่า ธุรกิจพวกนี้เอาเปรียบขนาดไหน ดูอย่างน้ำดื่ม..ที่กินแล้วให้ความรู้สึกซ่าซ่าสิครับ เค้าโฆษณาแล้วโฆษณาอีก(ใช้เงินเป็นว่าเล่น เพื่อให้เราและซื้อของเค้า) แต่เค้าไม่เห็นหยุดโฆษณา ไม่เห็นเค้าสงสารหรือเห็นใจน้ำดื่มยี่ห้ออื่นๆ เลย เอาแต่คิดว่าตัวเองมีงบเยอะก็โฆษณาแย่งลูกค้าไปเรื่อยๆ

นี้เป็นตัวอย่างที่ให้เห็นชัดๆ เรื่อง "ธุรกิจ" นะครับ ว่าเกมก็เป็นธุรกิจอย่างหนึ่ง ที่เค้าเองก็ต้องหากำไรมาเลี้ยงดูตัวเค้าเองและครอบครัวของเค้า แต่ทีมผู้บริหารของบริษัทก็ยึดหลักจรรยาบรรณในการทำธุรกิจครับ แน่นอนว่า หากพวกเราให้เหตุผลที่ดีไปให้กับทางนั้น มันจะส่งผลดีกว่าที่มาโต้เถียงหรือต่อว่าเกมในโลกของความเป็นจริงครับ

หากพวกเราทำแล้ว แต่ไม่ได้ผลตอบรับเท่าที่ควร เราก็สามารถเอาจุดเสียข้อนี้มาทำให้สนุกไม่ดีกว่าหรอครับ สร้างเผ่าและหาพันธมิตรต่อต้านไปเลย ดูสิจะมีเงินเติมสักขนาดไหน

ผมบอกได้เพียงว่า เกมนี้ก็ยังคงเป็นเกมที่มีสมดุลที่สุดในโลกเกมออนไลน์ครับ

ความยุติธรรมมีในโลกครับ คือ ความไม่ยุติธรรม คุณลองนึกภาพนะครับ หากความยุติธรรมคือความยุติธรรมแล้ว คุณเกิดมา มีเงินเท่ากันทุกคน คุณเล่นเกมมี 1 หมู่บ้าน คนอื่นก็มี 1 หมู่บ้านเหมือนกัน คุณตีได้เพิ่มอีก 1 หมู่บ้าน คนอื่นก็จะได้เพิ่มขึ้นมาอัตโนมัติ เพราะต้องยุติธรรม แล้วมันจะได้อะไรจริงมั้ยครับ

หากคุณมองในแง่ดีเรื่องเด็กไม่มีเงินซื้อคะแนนพรีเมี่ยม ก็อาจทำให้เด็กมีความขยันขึ้นมาเพื่อโตขึ้นเค้าจะได้หาเงินได้เยอะๆ ปัจจุบันนี้ก็เพราะเกมจริงมั้ยครับ ที่ทำให้หลายๆคนเลือกเรียน คอมพิวเตอร์

ฉะนั้นเรามาร่วมกันรณรงค์ ระบุข้อเสียของการซื้อขุนนางด้วยคะแนนพรีเยี่ยมอย่างสร้างสรรค์กันดีกว่าครับ แน่นอนครับส่งผลดีกับทุกฝ่าย เหมือนมีคนต้องการความช่วยเหลือ แต่เค้ามาสั่งคุณให้ "ต้องช่วยเค้า" กับเค้าพูดกับคุณว่า "ได้โปรด ช่วยผมด้วย" คุณจะเลือกช่วยใครครับ คงไม่พ้นคำหวานๆ สุภาพๆ หรือคำพูดที่จริงใจ จริงมั้ยครับ

เรามาร่วมก้าวไปข้างหน้าด้วยกันอย่างสร้างสรรค์ด้วยกันนะครับ

DeletedUser

Guest
หลายๆคนที่ว่าผมอะ บอกผมปั้มแร่ ปั้มแร่ก็ได้แค่ช่วงต้นเกมส์ พวกคุณลองคิดสิว่าหลังๆพวกคุณเคยสนใจแร่มั้ย ทางที่ดีให้ทางเกมส์เอาพีเมี่ยมขุนออกไม่ดีกว่าหรอคับ ลองไปดูเวิล6สิ บ้าน212หลัง คะแนน9แสน หลังๆขุนสำคัญกว่าแร่อีก พวกคุณจะโวยวาย ไปโวยวายเวิล6สิ เว่อกว่ามั้ย

ปล. ผมไม่ได้จะอวดว่าผมมีเงินเติมหรือยังไงนะ ผมขอถามพวกคุณหน่อย ทุกวันนี้พวกคุณยังต้องทางข้าว หรือค่าใช้จ่ายอะไรรึเปล่า เกมส์นี้หรือทุกๆเกมส์ก็เหมือนกัน ถ้าเค้าเปิดให้พวกคุณเล่นฟรีๆ แล้วพวกเค้าได้อะไรอะคับ ความสนุกหรอคับ วันๆเดียวก็ปัญหาคนโน้น คนนี้มาโวยวาย พอสู้ไม่ได้ก็ออกมาโวยวาย....ผมถามหน่อยคับ โวยเพื่ออะไร เค้าสร้างเกมส์มา ค่าใช้จ่ายพวกเค้าต้องมีรึเปล่าคับ ค่าพนักงาน ค่าเซิพเวอร์ ค่าเว็ปบราวเซอร์ นี่คือค่าใช้จ่ายที่เค้าต้องเสีย ถ้าเค้าไม่มีสิทธิพิเศษใหคนที่บริจาค ผมถามหน่อยจะมีใครเค้าบริจาค ผมถามหน่อยว่า ถ้าเค้าให้พวกคุณเล่นฟรีๆโดยไม่ต้องเสียอะไร พวกคุณจะบริจาคช่วยค่าใช้จ่ายรึเปล่า ลองคิดถึงใจเค้าใจเรานะคับ ทำธุรกิจ พวกคุณวันๆไปด่าไปว่าเค้า ถามหน่อยถ้าเป็นพวกคุณจะยอมเปิดฟรีๆรึเปล่า

คะแนน react
0
เกมสงรามก็งี้ละมันต้องมีธุระกิจเข้ามาอยู่แล้ว ต้องทำใจที่จะยอมรับมัน
คนที่เล่นก้มีแต่หน้าเดิมๆทั้งนั้น จะชีเรียสอะไร เกมสงครามเขาสร้างมายึดกันอยู่แล้้ว
โดนยึดก็เล่นใหม่สู้ไม่ได้ก้กลับไปเล่นเวิลเก่าเท่านั้น

DeletedUser

Guest
ถึงคุณPokView

ผมมาตั้งกระทู้นี้ ไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อมาว่าคุณหรอกนะครับ คุณหน่ะไม่ได้ผิดหรอก และผมก็ยังไม่ได้พิมพ์ว่าคุณด้วย
ผมแค่มาบอกวิธีที่คุณทำเผื่อคนอื่นอยากทำบ้างเท่านั้นเอง แบ่งปันกันหน่อยไม่เป็นไรหรอกครับ
แล้วคุณจะบอกว่าเกมนี้ก็ต้องการกำไรเพิ่ม เรื่องนั้นไม่ต้องเอามาพูดก็ได้ครับ จริงๆคุณก็ไม่ได้ห่วงบริษัทนี้หรอก คุณก็แค่อยากได้คะแนนเยอะๆก่อนเท่านั้นเอง ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่ทำได้
คนรวยทำอะไรก็ไม่น่าเกลียดครับ :cool:

===============================================================================

ส่วนคุณjayjay2525

ผมแค่มาพิมพ์เพื่อให้สมาชิกใหม่ๆรู้ว่าเกมนี้มันเป็นยังไงเท่านั้น เมื่อก่อนเกมนี้มันไม่ได้เป็นแบบนี้ เมื่อก่อนมันยุติธรรมมากกว่านี้
เมื่อก่อนนี้เกมนี้มันไม่ได้เอาธุรกิจมาโยงกันขนาดนี้ คนเล่นก็เล่นไปอย่างสนุก ผู้ให้บริการก็เก็บpremiumไปเรื่อยๆ
เมื่อก่อนบริษัทนี้เขายังอยู่ได้มานานเป็น10ปี ทั้งๆที่เก็บแค่premiumรายเดือนไปเรื่อยๆ

จนกระทั่งปีนี้ ทางบริษัท InnoGames ก็ได้ปิ๊งไอเดียดูดเงินจากผู้เล่น ถึงขนาดได้ละเลยความยุติธรรม ไม่สนใจว่าเกมจะสนุกหรือไม่สนุก ขอแค่ได้รายได้พิเศษก็okแล้ว
คนที่เล่นเกมนี้มาก่อนหน้านี้ ก็คงเล่นต่อเพราะ เล่นมานานแล้ว
ส่วนคนที่เลิกไปแล้ว เขาก็คงไม่กลับมาหรอกครับ ในเมื่อเกมมันเน้นเงินจริงแบบนี้
แล้วการรณรงค์ไม่ใช้premiumในการซื้อแร่ซื้อขุนนาง มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ คนเราหน่ะโลภมาก แค่อยากได้ดีกว่าคนอื่นนิดเดียว ก็ยอมลงทุน
ธุรกิจที่ดีเนี่ยนะ ผู้ประกอบการ ควรคำนึงถึงผลกระทบต่อ สังคม และ สิ่งแวดล้อม

ผมขอยกตัวอย่างด้วยละกัน

สิ่งที่จำเป็นต่อการดำรงชิวิตของคนคืออาหาร ผมสมมติว่าปีนี้ อาหารราคา50 ทุกๆคนสามารถซื้อได้ เพราะแต่ละคนก็มีรายได้ 50บ้าง 70บ้าง 100บ้าง
แล้วอยู่มาวันหนึ่ง ผู้ผลิตอาหารขึ้นราคาเพราะเหตุผลที่ว่า "กำไรไม่ถูกใจ" อย่าได้เงินเพิม ก็เลยขึ้นราคาอาหารเป็น100
เมื่อราคาขึ้น ทุกคนก็ต้องซื้อ เพราะไม่กินอาหารก็อยู่ไม่ได้ คนที่มีรายได้ 50 และ 70 เขาก็ต้องเอาเงินเก็บมาซื้ออาหารที่ราคา100นั้น
ส่วนพวกคนที่มีรายได้100 เขาก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร เพราะเขามีเงินพอ จึงทำให้ผู้ผลิตอาหารดีใจอย่างมากเพราะได้กำไรเพิ่ม และคิดว่า ราคานี้แหละดี คนก็ซื้อเยอะเหมือนเดิม
พอเวลาผ่านไป.... เงินเก็บของพวกที่มีรายได้50และ70ก็หมด... เงินเขาหมดแล้ว...
แล้วไงครับ เงินหมดก็อยู่รอดไม่ได้ ก็ตายหมดสิครับ... ก็เหลืออยู่แค่คนที่มีรายได้100แค่นั้น บริษัทก็จะมาเอะใจทีหลังว่าทำไมอยู่ดีๆรายได้ลดหมด
ก็เพราะว่าคนมันตายหมดแล้วไง...

ก็เหมือนtw.asiaของเรานี่แหละครับ ผมเห็นนะว่าคนที่จะเลิกมีมากขึ้นเรื่อยๆ ผมเล็งเห็นสิ่งที่จะเกิดขึ้นอยู่แล้วละ ผมก็ทำอะไรไม่ได้
ผมก็หวังว่า มันจะมีคนฉุกคิดขึ้นมาได้บ้าง และทำอะไรสักอย่าง
เพราะมันไม่มีผลดีเลยในระยะยาว บริษัทก็เสียลูกค้า เสียหายหนัก ลูกค้าก็หายหมดเช่นกัน เสียหายทั้ง2ฝ่าย

บน