แชร์แนวทางการเริ่มเล่นกัน (ก่อนท่องยุทธภพ)

DeletedUser

Guest
ก็ยัง งง อยู่ดีอ่ะคับ เพราะมันมีให้ติ๊กทั้งสองฝ่าย

ถ้าอยู่ไกลหรือนอกรัศมีของผมก็ไม่ต้องติ๊กของฝั่งผมใช่มิครับ

แล้วที่ให้ติ๊กคำว่า โบสถ์ อ่ะครับ ที่อยู่บรรทัดเดียวกับ ระดับสิ่งก่อสร้างของเป้าหมายของเครื่องยิงหิน อ่ะครับ

ปล.ขออธิบายแบบละเอียดนิดนึงนะครับ ผมขอขอบคุณอย่างมากเลยครับ

สรุปว่าต้องติ๊ก เลื่อมใสศาสนาทั้งคู่ครับ :d

goodknife

Member
คะแนน react
0
ก็ยัง งง อยู่ดีอ่ะคับ เพราะมันมีให้ติ๊กทั้งสองฝ่าย

ถ้าอยู่ไกลหรือนอกรัศมีของผมก็ไม่ต้องติ๊กของฝั่งผมใช่มิครับ

แล้วที่ให้ติ๊กคำว่า โบสถ์ อ่ะครับ ที่อยู่บรรทัดเดียวกับ ระดับสิ่งก่อสร้างของเป้าหมายของเครื่องยิงหิน อ่ะครับ

ปล.ขออธิบายแบบละเอียดนิดนึงนะครับ ผมขอขอบคุณอย่างมากเลยครับ

เอาง่ายๆคือเวลาเราไปตีใคร เลื่อมใสจะดูจากเมืองที่เราใช้ส่งทหารไป (เมืองของเราเอง) ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์เรามั้ย ส่วนเครื่องยิงหินจะดูจากเมืองที่เราจะไปตี (เมืองของศัตรู) ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์เรามั้ย , เวลาเราโดนตี เลื่อมใสจะดูจากเมืองของเราที่โดนตี ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์เรามั้ย (ถ้าเราจะไปตีคนอื่น ตรงนี้ถ้าศัตรูมีเมืองเดียว ยังไงเมืองนั้นก็อยู่ในรัศมีโบสถ์เค้า 100% อยู่ละ เพราะทุกเมืองจะมีโบสถ์เอก ซึ่งไม่สามารถถูกทำลายได้อยู่้ด้วย)

ตัวอย่าง

ถ้าคุณมีหมู่บ้าน a b c แล้วจะไปตีหมู่บ้าน z โดยใช้ทหารจากหมู่บ้าน c จะต้องดูดังนี้
- กรณีเลื่อมใส ดูที่หมู่บ้าน c ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์ของเมืองใดๆของเราหรือไม่ (ซึ่งหมู่บ้าน c ไม่จำเป็นต้องมีโบสถ์)
- กรณีเครื่องยิงหิน (โบสถ์) ดูที่หมู่บ้าน z ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์ของเมืองใดๆของเราหรือไม่ (ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็นรัศมีโบสถ์ของหมู่บ้าน c เอง)

ถ้าคุณเป็นฝ่ายตั้งรับ (สมมติว่าเป็นหมู่บ้าน z ละกัน)
- กรณีเลื่อมใส ดูที่หมู่บ้าน z ว่าอยู่ในรัศมีโบสถ์ของเมืองใดๆของเราหรือไม่ (ซึ่งหมู่บ้าน z ไม่จำเป็นต้องมีโบสถ์) และถ้ามีกำลังสนุบสนุนมาจากหมู่บ้าน y (เช่น เพื่อนส่งกำลังเสริมมาให้) ทหารจากหมู่บ้าน y ก็จะได้รับผลเลื่อมใสจากรัศมีของเราด้วย

ปล. กรณีเลื่อมใส ถ้าไม่เลื่อมใส พลังของทหารทั้งหมดในเมืองนั้นจะลดลง 50% ส่วนกรณีเครื่องยิงหิน ถ้าเมืองที่เราไปตีไม่อยู่ในรัศมีโบสถ์เรา สิ่งก่อสร้างมันจะพังยากขึ้น

DeletedUser

Guest
ผมเล่นได้ 4 วันแล้วเริ่มแรกผมก็
1.สร้างอนุสาวรีย์ สร้างเสร็จอัพขุนพล
2.ในระหว่างนั้นก็อัพ ที่ทำการหมู่บ้านให้ได้ lv3
3.สร้างค่ายทหาร lv1 สร้างเสร็จก็อัพ พลหอก ไปเรื่อยๆจน
4.ครบ 6ชั่วโมงขุนพลก็จะสร้างเสร็จ และก็ได้พลหอกมาประมาณ 15-20ตัว(ในระหว่างนั้นต้องอัพพลหอกเรื่อยๆด้วย)
5.มี 2 ทางเลือก
5.1.ไล่ทุบบ้านโบนัสที่ใกล้ที่สุด(เอาขุนพลและพลหอกไปด้วย)
ถ้าบ้านโบนัสอยู่ไกล (เอาขุนพลไปไล่ทุบเรื่อยๆไม่ต้องลากพลหอกไปเพราะมันจะเสียเวลา)
5.2.ไล่ทุบบ้านคนที่คะแนนน้อยกว่าเรา(ไม่แนะนำเพราะอาจเสียขุนพลได้)
6.พอได้ทรัพยากรมาก็อัพพลหอกให้ได้ประมาณ 200 ตัว
ในระหว่างนี้ต้องสร้าง ตลาด lv 1 เพื่อเอาเหล็กไปแลกไม้เพราะพลหอกใช้เหล็กน้อย
7.อัพโกดัง lv 5 ถ้าคนงานจะเต็มก็อัพคนงานที่ละ 1 ครั้งอย่าอัพแบบรวดเดียว
8.อัพที่ซ่อนลับให้ได้ lv 9-10 (เตรียมความพร้อมไว้เพราะใกล้หมด 5 วันมือใหม่อาจโดนโจมตีได้แต่ถ้ามาตีแล้วไม่ได้ทรัพยากรไปเค้าก็คงไม่อยากมาตีเราอีกนั่นก็จะเป็นโอกาสให้เราได้สร้างขุมกำลังไปเรื่อยๆ)
9.อัพกำแพง lv 5

อยากลองเล่นคลิกที่นี่เลย

ปล.การที่จะทำแบบนี้ได้ต้องมีเวลาและรักษาเวลาให้ดีที่เหลือจะอัพอะไรก็แล้วแต่คุณแล้วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ทำไมผมส่งหอกไปปล้นพร้อมขุนพลแต่เวลาเดินทำไมถึงเดินเร็วเท่าหอกไม่เท่ากับขุนพลทั้งๆที่ส่งไปพร้อมกันอะคับ

DeletedUser

Guest
ทำไมผมส่งหอกไปปล้นพร้อมขุนพลแต่เวลาเดินทำไมถึงเดินเร็วเท่าหอกไม่เท่ากับขุนพลทั้งๆที่ส่งไปพร้อมกันอะคับ

โจมตีคิดยูนิตช้าสุด สนับสนุนถ้าไปกับขุนพลคิดความเร็วขุนพล

DeletedUser

Guest
ทวีป k76 นี่อยู่ทิศอะไรอะคับ
ตอนเกิดเลือกแบบสุมมาเลยไม่รู้อะคับ
จะให้เพื่อนมาเกิดทิศเดียวกันคับ

DeletedUser

Guest
ลองดู

แบ่งหอก ไปหมู่บ้านละ 50 คน

ไปปล้นหลาย ๆ หมู่บ้าน จะช่วยได้เยอะเลย

ถ้าอยากมีทรัพยากรเยอะ ๆ อีกอย่างถ้ามีสอดแนม

เอาไปหมู่บ้านละ1ตัวด้วย จะได้รู้ว่าทรัพยากรมีเท่าไร

และทรัพยากร ระดับไร กะโกดังระดับใด

ถ้าเริ่มต้น สร้างหอกมาไว้เยอะ ๆ ดาบ ขวาน ธนู ยังไม่จำเป็น

เพราะหอกลำเลียงได้ตัวนึงก็25ละ

ตัวอื่นแค่ 10 ส่วนม้า วิจัยสอดแนมกะม้าเบาพอ

ยังไม่ต้องวิจัยม้าหนัก เพราะไม่จำเป็น

กินทรัพยากรเยอะ และโจมตีไม่ดีมากนัก

ม้าหนัก 1 ตัว โจมตี150 ถ้า2ตัวโจมตี300

กินเหล็กปาเข้าไป 1200 ส่วนม้าเบา 3ตัว กินเหล็ก 750

แต่โจมตี 390 ลองคิดดูละกันนะครับบ

ม้าหนักไม่ค่อยใช้ในการโจมตี แต่จะดีในการป้องกันเท่านั้น

และเหมาะกะการเรนให้คนอื่น ลองคิดดูนะครับ แล้วแต่คนจะคิดอ่ะ

DeletedUser

Guest
รบกวนหน่อยครับ

คือผมจะสร้างม้าเบาละตอนนี้ผมอัพทุกอย่างครบละทำไมมัน "ยังไม่ได้วิจัยกองกำลังอ่ะคับ" งงล่ะต้องทำอาไรมั้ง

inuyashe36

คะแนน react
0
มีปัญหา..ใครช่วยได้..กรุณามาช่วยด้วยค่ะ

เออ..คือว่าตอนนี้ในโกดังของเราทรัพยากรไม้และอีกอันหนึ่งที่มันไม่ใช่หินอ่ะมันเต็ม ไม่รุจาทามไงเลยอยากให้ช่วยบอกหน่อยว่าทำไงไม่ให้มันเต็มอ่ะ....ขอบคุงล่วงหน้าค่ะ

NopGuanyu

คะแนน react
0
เออ..คือว่าตอนนี้ในโกดังของเราทรัพยากรไม้และอีกอันหนึ่งที่มันไม่ใช่หินอ่ะมันเต็ม ไม่รุจาทามไงเลยอยากให้ช่วยบอกหน่อยว่าทำไงไม่ให้มันเต็มอ่ะ....ขอบคุงล่วงหน้าค่ะ

จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้มีรูปแบบตายตัวนะงับ
คือ ถ้าไม่อยากให้เต็ม + แร่อื่นไม่ค่อยมีด้วย ใช้วิธีแลกเปลี่ยนเอาน่ะงับ
จากตลาด สามารถแลกเปลี่ยนแร่ กับคนอื่นได้จ้า

DeletedUser

Guest

ฝากไว้ในตลาดก็ได้ค่ะถ้าพ่อค้าเหลืออยู่^^แล้วเราไม่ต้องการแลกเปลี่ยน
(ตั้งในราคา1:3 แบบนี้ก็ไม่มีใครหยิบไป ถ้าหยิบเราก็กำไล)
บางทีเราจะหาแร่ขนิดที่เราขาดแต่ แถวที่เราอยู่มันขาดตลาดจริงๆ
ถ้าเราเริ่มรู้แนวว่าแร่ไหนขาดบ่อยๆให้อัพเน้นทรัพยากรอันนั้นก่อนเลยก็ได้ค่ะ

ไม่ก็สร้างโกดังไว้เยอะๆ สร้างไปไม่เสียหาย หลังๆยังไงก็ได้ใช้

อีกข้อที่จะแนะนำคือ ให้หมั่นดูฟาร์มไว้ค่ะ ถ้าฟาร์มจะเต็ม ก็กดอัพฟาร์มไว้แต่เนิ่นๆเลย (ถ้าฟาร์มไม่เต็มสักอย่าง แร่ก็ไม่เหลืออิอิ)
จะได้กดสร้างทหารได้เยอะๆ
เวลาเราสร้าง ให้เรากะขนาดแร่ไปด้วยในตัวค่ะ ว่าสร้างทหารชนิดนี้ใช้เหล็กเยอะ เราก็ไปกด อีกชนิดที่ใช้ไม้เยอะ จะได้สมดุลกัน

ถ้ามีพรีเมี่ยมจะช่วยในเรื่องเพิ่มคิวงานก่อสร้างได้ดีขึ้น
แต่ถ้าพ่อค้าเต็ม ฟาร์มเต็ม คิวเต็ม5 แล้วโกดังจะเต็ม แนะนำให้หยุดปล้นดีกว่า แหะๆ(พักบ้างน้า ปล้นเยอะไปแล้ว^^-)

DeletedUser

Guest
ตามแนวทางของผมถ้าเมืองที่เริ่มต้นมามีแค่ ที่ทำการหมู่บ้านระดับ1 จุดรวมพล โกดัง ตามนี้ผมจะเริ่ม

1.สร้างอนุสาวรีย์เพื่อให้ได้ขุนพล เขาพลแร่ได้มากและเดินทางได้ไวพอๆกับม้าเบา

2.อัพที่ทำการหมู่บ้านจนถึงระดับ3 เพื่อสร้างค่ายทหาร และสร้างหอกประมาณ50ตัว ปล้นกะขุนพลบางทีชนตอกับผู่เล่นอื่นขุนพลเราจะได้%ประสบการณ์ไปด้วย

3.รอบๆ7*7ของเราจะใช้ไปตลอดอย่าผูกมิตรกับหมู่บ้านใดๆใน7*7นี้ เพราะถ้าใน7*7เป็นมิตรกับคุณหมดคุณไม่มีอะไรกินแน่นอนครับ

4.อัพที่ทำการหมู่บ้านระดับ10 โรงตีเหล็กระดับ5 ค่ายทหารระดับ5 เพื่อสร้างโรงม้า อัพจนถึงระดับ3 เพื่อให้ได้ม้าเบา

5.สร้างไว้เรื่อยๆจนกว่าคุณจะพอใจหากฟาร์มของคุณระดับ30 สำหรับผมสร้างไว้2พันตัว

6.ปล้นไปเรื่อยๆถ้าทหารคุณพร้อมและคิดว่าสามารถดูแลเมืองใหม่ได้ คุณก็ต้องอัพที่ทำการหมู่บ้านเป็นระดับ20 ตลาดระดับ10 โรงตีเหล็กระดับ20 แล้วสร้างสถานศึกษา

ซื้อเหรียญทองแล้วก็สร้างขุนนาง

7.เมื่อคุณสร้างเมืองใหม่ คุณต้องคำนึงว่า 1.อยู่ในรัศมีโบสถ์ของคุณเพราะไม่อย่างนั้นทหารของคุณก็จะเหลือพลังสู้รบแค่50%เท่านั้น หรือถ้าคุณจะให้มันเต็ม100%

เหมือนเดิมคุณก็ต้องใช้ฟาร์มถึง5พันในการสร้างโบสถ์ 2.ต้องมีที่ปล้นเอาแร่ เพราะถ้าคุณออกเมืองใหม่รอแร่ในเมืองมันเด้งแล้วเอามาอัพเมืองเรื่อยๆ คุณไม่ทันกินแน่นอน

8.วนกลับไปสร้างเมืองใหม่ผลิตทหารเหมือนเดิม สำหรับเมืองตีผมตั้งไว้ที่ ม้าเบา2พัน ม้าธนู1พัน ขวาน5พัน แรม200

ส่วนเมืองเรน หอก1หมื่น ดาบ5พัน ธนู4พัน หรือแล้วแต่คุณจะกำหนอเองแค่นี้เมืองของคุณก็แข็งแกร่งพอที่จะรบจะได้แล้วครับ

DeletedUser

Guest
สำหรับเพื่อนๆ ที่เบื่อๆเซงๆ กับการเล่นวนลูบ มะหมูกำลังลองสายใหม่ เรียกว่า สายแช้ด ตามชื่ออ่ะรับ เน้นพูดคุยเป็นหลัก บุกปล้นเรื่องรอง เปลี่ยนบรรยากาศมั่งน่ะครับ

DeletedUser

Guest
แบบว่าเอาประสบการ์ณมาโม้ก่อนอ่ะเหรอครับ ถ้าหมดค่อยไปหา

DeletedUser

Guest

ขยายโกดัง ถ้าโกดังยังเก็บได้ไม่เยอะ
ถ้าโกดังได้เยอะ ก็ ไปปล้นเมืองอื่น
ถ้าไม่มีทหาร ก็ต้องพึ่งตลาด

ปกติผมจะพึ่ง แร่เมืองข้างๆน่ะครับ

DeletedUser

Guest
มีเรื่องอยากจะถามเรื่อง ตลาด คือผมมี 3บ้าน สามารถส่งทรัพพยากรให้กันได้ใช่มั้ยครับ

บน