แชร์แนวทางการเริ่มเล่นกัน (ก่อนท่องยุทธภพ)

DevilLang

Ingame Moderator
คะแนน react
0
:p ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ว่าผมยังใหม่กับเกมส์นี้ เลยอยากจะให้ช่วยแชร์ประสบการณ์การเล่นตั้งแต่แรกๆ

ซึ่งสเตปการเล่นของผมเท่าที่่ไปดูๆมา ก็เริ่มจากการ (ช้าๆแต่มั่นคง หุหุหุ)

Author พูดว่า:
1.อัพทรัพยากร ไม้ กับ บ่อดินเหนียว ไปจนถึงระดับ 5
2.อัพทรัพยากร เหมืองเหล็ก ไปจนถึงระดับ 5
3.อัพทรัพยากร ไม้ กับ บ่อดินเหนียว ไปจนถึงระดับ 9-10 ตอนนี้เราจะมีทรัพยากรเยอะพอสมครว
4.สร้างอนุเสาวรีย์ แล้วเรียก ขุนพล
5.อัพที่ทำการหมู่บ้านให้ได้ระดับ 3
ุ6.สร้างค่ายทหาร และเรียกพลหอกเลย ผมเรียกแค่ 10 ก่อนอ่ะ
ต่อจากขั้นต่อนี้สามารถปล้นหมู่บ้านโบนัสที่คะแนน ไม่สูงมากนักได้สบายๆ ไม่เกิน 90 นะึ
7.เริ่มอัพกำแพง เพราะกว่าจะมาถึงขั้นตรงนี้ก็ 3 วันแระ (เล่นแบบคนธรรมดานะ)เพราะหลังจากเลย 5 วันแระ อาจจะมี คนมาเยี่ยม อย่าน้อยกำแพงก็ยังช่วยลดจำนวนคนที่มาบุกได้ อัพชัก 5 lv
(ไม่ต้องอัพพรวดเดียวนะ)ไวอัพตอนที่อัพของหลัก หรือทหารแล้ว เพราะกำแพงแรกๆใช้ไม่เยอะ
8.สร้างทหารเพิ่มเติม แนะนำสร้างหอกไวก่อนในตอนแรกๆ เพราะจะช่วยป้องกันในช่วงแรกๆได้ดี และยังขนของได้เยอะกว่าพวก ดาบ และ ขวานอีกด้วย
9.ตอนนี้ถ้าปล่อยทิ้งไวชัก 5 ชม.จะพบว่า ไม้กับดิน จะเพิ่มเร็วๆมากๆจนเก็บจะเต็ม ถ้าทรัพยากรยังพอเหลือก็ให้อัพ คลังสัก 2-3 lv
10.พอทุกอย่างเริ่มเข้าที่ ก็อัพ ที่ทำการหมู่บ้านให้ได้ lv 5 และตามด้วย โรงตีเหล็กเลย เพื่อเริ่มท่องยุทธภพ กันเลย

นี้คือแนวทางระยะแรกของผม ใครมีแนวทางอื่น หรือ ideas อะไรดีในการเริ่มต้น หรือจะติชม แนวทางที่ผมได้ให้ไวตามสบายเลยนะครับ....

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ Hel2oKunG

ไม่รู้นะครับ แต่ผมคิดว่า การที่จะไ้ด้เปรียบที่สุดคือ เกิดในจุดที่ติดกับหมู่บ้านโบนัส 2 หมู่บ้านขึ้นไป และ แถบที่เราเกิดไม่มีผู้เล่นที่เล่นแอคทีฟอยู่

1.สร้างอนุสวรีย์ เสดสร้างขุนพล
2.อัพที่ทำการหมู่บ้านจน 3
3.สร้างค่ายทหาร
4.ครบ 6 ชม.ขุนพลออกมาต้องพาออกปล้นๆ ถ้าเกิดติดหมู่บ้านโบนัส ปล้นไปกลับ 20 นาที 1 ชม.ปล้นได้ทรัพยากร 300 หน่วย เอาไปซื้อ พลหอก
5.พลหอกครบ 10 ก็พาออกปล้น ต้องแอคทีฟตลอดคือ ไปแล้วกลับปล้นต่อ
6.ได้พลหอกครบ ประมาณ 200 ตัว โดยปล้นเรื่อยๆ
7.สร้างที่ทำการ 10
8.สร้างค่ายทหาร 5
9.สร้างโรงเหล็ก 5
10.สร้างโรงม้า
11.ได้โรงม้า 1 วิจัยพลสอดแนม
12.สร้างโรงม้า 3
13.ได้โรงม้า 3 วิจัยม้าเบา
14.สร้างม้าเบา ออกปล้น โดยขุนพลและพลหอก ยังปล้นแบบแอคทีฟอยู่

ปล.ทั้งนี้ ต้องสร้างโกดังและฟาร์มให้พอดีกับทหารและทรัพยากรที่ได้ พอทรัพยากรเหลือก็อัพอะไรตามใจเลยครับ

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ l3lue01

อยากรู้ว่า5วันแรกเค้าเล่นกันถึงใหนได้อะไรมั้ง แล้วคะแนน ได้เท่าไหร่กันมั้ง คับ

ผมตอนนี้ยังไม่ครบ5วันได้311คะแนน มีม้าเบา 15 ตัว พลหอก100พลดาบ32

(ไม่รวมที่ตายไปนะอิอิ)

สิ่งก่อสร้างก้อ
ที่ทำการหมู่บ้าน (ระดับ 10)
ค่ายทหาร (ระดับ 5)
โรงม้า (ระดับ 3)
โรงตีเหล็ก (ระดับ 5)
ตลาด (ระดับ 2)
ค่ายพักคนตัดไม้ (ระดับ 8)
บ่อดินเหนียว (ระดับ 6)
เหมืองเหล็ก (ระดับ 9)
ฟาร์ม (ระดับ 6)
โกดัง (ระดับ 7)
ที่ซ่อนลับ (ระดับ 2)
กำแพง (ระดับ 5)

DevilLang

คะแนน react
0
คำถามจากคุณ Oo๐l3el2sErK๐oO

1.ผมควรสร้างโรงม้าเลยมั้ยครับ ตอนนี้มีพลหอก 100 แล้วก็ ขุนพล อีก 1
2.ถ้าควรสร้างเลย ควรวิจัยทั้งพลม้าเบา พลม้าหนัก พลม้าธนูเลยมั้ยครับ
3.ถ้าหากหมู่บ้านโบนัส คะแนน 90-100 ควรส่งพลหอกอย่างเดียวไปปล้นกี่คนถึงจะไม่ตายเลยหรอครับ
4.ถ้าหากหมู่บ้านโบนัส คะแนน 90-100 ควรส่งขุนพลกับพลม้าเบาไปปล้นกี่คนถึงจะไม่มีทหารผมตายหรอครับ
5.แรกๆเลยควรสร้างกำแพงมั้ยครับ ถ้าควรจะสร้างให้ระดับเท่าไหร่ดีครับ
6.ที่ซ่อนลับควรอัพถึงระดับเท่าไหร่หรอครับ
7.การเล่นสายปล้นหมู่บ้านโบนัส โดยแทบไม่อัพทรัพยากรเลย ควรจะสร้างทหารแบบไหนบ้าง และเท่าไหร่บ้างหรอครับ

คำตอบจากคุณ nonameb3

1.ควรสร้างเพื่อเอาม้าเบาครับ
2.วิจัยพลสอดแนมกับม้าเบาครับ พลสอนแนมควรส่งไปตามที่ต่างๆเพื่อดูทรัพยากรก่อนโจมตีเพื่อไม่ให้เสียเที่ยว ม้าธนูกับม้าหนักใช้หลังๆครับ
3-4. จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่นะครับ ลองเอาพลสอดแนมไปดูระดับกำแพงของเมื่องนั้นๆมาใช้โปรแกรมจำลองดูนะครับ แรกๆควรเอาขุนพลไปด้วยจะช่วยทำให้ทหารชนกำแพงตายน้อยลง
5.กำแพงเลเวล10กำลังดีครับกลังๆ 20ไปเลยครับบวกโบนัดป้องกันเยอะดี http://th1.tribalwars.asia/popup_bui...?building=wall
6.10 ครับ(แล้วแต่นะครับถ้าโดนตีบ่อยๆ)
7.ใช้ม้าเบาปล้นเมืองโบนัดครับเพราะวิ้งเร็วที่สุด(รองจากขุนพล)แรกๆใช้ 70ตัวพอครับ หลังๆต้องเพิ่มตามระดับกำแพงของเมืองโบนัด

1.พลหอก 100 ตัวผมว่าไม่อยู่ครับ อัพไปสัก 200ตัว แล้วค่อยสร้างม้าสอดแนม และม้าเบา
2.วิจัยแต่ม้าสอดแนม และม้าเบาครับ ม้าธนูและม้าหนักตอนนี้ยังไม่ต้อง
3.90-100 คะแนน 100 ตัวหน้าจะยังไม่ตายครับขึ้นอยู่กับว่าหมู่บ้านนั้น กำแพงระดับไหน
4.ม้าเบาทนกับกำแพงมากครับ 90-100 คะแนน สัก 5-10 ตัวก็ไม่ตายแล้วมั้ง
5.แรกๆผมยังนะครับ 5 วันแรกผมเอาแต่ทหาร ใครมาบุกก็โยกทหารหนีแล้วใช้ทรัพยากรให้หมด แล้วค่อยเอาคืนครับเมื่อพร้อมจริงๆ แต่จะอัพไว้สัก 5-12 ก็ดี
6.ถ้าไม่โดนตีไม่ต้องอัพแต่ถ้าโดนตีอัพไปเลยครับยิ่งเยอะยิ่งดี 10 ยิ่งดี ถ้าคนอื่นมาตีแล้วไม่ได้อะไรเค้าจะเลิกตีไปเอง
7.สายปล้นที่ผมเล่น id ใหม่นั้น ต้องหาที่เกิดติดกับเมืองโบนัส 1-2 เมือง เกิดมาสร้างอนุสวรีย์แล้วสร้างขุนพลแล้วสร้างจนได้ค่ายทหาร แล้วสร้างพลหอกเรื่อยๆ สร้างจนพลหอกได้ 200 แล้วสร้างโรงม้า สร้างให้ได้ม้าเบา ผมเอาม้าเบา 200-400 แล้วแต่เลยครับ พอครบ 200-400 ตัวตามที่คุณต้องการแล้วค่อยอัพสิ่งก่อสร้างในเมืองได้เลย

ปล.สำคัญที่สุดคือการแอคทีฟครับ ยิ่งแอคทีฟยิ่งได้เปรียบ

1.สร้างไปเลยครับผมสร้่างตั้งแต่ทหารหอก20
2.วิจัยสอดแนมกับม้าเบาครับเอาไว้ปล้นไม่ไช่โจมตี
3.ค้องแล้วแต่กำอพงด้วยครับสอดแนมก่อนแต่ของผมยอมตายครับเพราะคิดว่า1ตัวกับทรัพที่ได้มามันก็แลกกันคุ้ม
4.ส่งเท่าที่มีและเท่าที่ขนทรัพได้หมดครับแล้วจะได้ปล้นเมืองอื่นต่อ
5.สร้างครับละดับ5+กันพอตัวแล้ว+เปอเซนไห้ทหารกันในเมืองด้วย
6.ก็เต็ม10ล่ะครับ ซ่อน2000หน่วย(ถ้าโดนตี)ของผมยังระดับ1อยู่
7.ตอนแรกสร้างหอกมาปล้นเรื่อยๆเลยครับแล้วก็ืำทำไห้ได้ม้าเบาแล้วแรกๆม้าเบาน้อยก็เอาปล้นร่วมกับหอกก็ได้พอเริ่มเยอะก็ส่งม้าเบาเดี่ยวครับเพระามันจะเร็วกว่าส่วนหอกก็เอาไปปล้น หมู่บ้านโบนัสอื่นๆพอทหารปล้นอยู่ตัวก็สร้างเมืองครับแต่แนะนำนิดนึงสายนี่ไม่ดีหรอกครับเราต้องเล่นสายปล้นทุกเืองใน7*7มันจะทำให้เราอยู่รอดได้

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ worstman

นำเรื่อง
หัวข้อเว่อไปอะ จะได้สิบหรือร้อยมันก็แล้วแต่คนเล่นครับ อุอุ ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าเกมส์บราวเซอร์แนวนี้ ผู้ที่จะเป็นเทพได้ต้องมี
1.เวลา+ความพยายาม
2.แผนการ
3.เงิน
และแน่นอนว่าข้อ 1 สำคัญที่สุด

เริ่มเนื้อหา
1. จุดเกิด
muti มืดฟ้ามัวดินก็เพราะไอพวกนี้หละ 55 ปัญหาอยู่ที่จุดเกิดที่ไหน "ดีที่สุด" เกมส์นี้ต่างจาก travian จุดหนึ่งก็คือข้าวที่ถือเป็นพื้นฐาน (ยังนึกภาพตอนติดลบไม่ออก อาจจะปรากฎเมื่อมีเครื่องยิงหิน) ทำให้ปัญหานี้หายไป ส่วนที่สำคัญสำหรับสายบุก ผมคิดว่าเป็นความเร็วในการปั่นทหารครับ (33%) ไม่ว่าจะต้นเกมส์หรือท้ายเกมส์ก็ตาม ดังนั้นจุดเกิดที่ดีต้อง
- อยู่ใกล้หมู่บ้านร้าง+ความเร็วสร้างทหาร 33%
- อยู่ "ชิด" หมู่บ้านร้างนั้นๆ เลย เวลาเดินทางไปปล้นมันก็จะน้อย ถูกมะครับ
- ในอาณาเขตแผนที่+อาณาเขตโบสถ์ ควรมีจำนวนหมู่บ้านร้างเท่าไหร่ แบบไหนบ้างแล้วแต่ท่านจะคิดคำนวญ (แต่ถ้า % สร้างทหารมันรวมกันได้ละนรกแตกแน่ 555)

2. พื้นฐานอยู่ที่ทรัพยากร
เกมส์แนวนี้คือเกมส์บริหารทรัพยากรและเวลาครับ จุดสำคัญที่สุดอยู่ที่กำลังพล เพราะจัดเป็นทรัพยากรทั้ง 2 ด้าน

6 ชั่วโมงแรก
- อัพอนุสาวรีย์สร้างขุนพล (รอ 6 ชั่วโมง)
- อัพทรัพยากรที่ระดับ 1 เด้งเพิ่มจาก 5 เป็น 30 กำไรจริงๆ หยุด!!! อัพแค่ระดับ 1 ก็พอ ถึงตอนนี้ทุกคนฝังใจว่าต้องมีขุมทรัพยากรที่มากก่อน ทหารจึงตามมา แต่ในโลกของเกมส์ (และความเป็นจริง) ทหารมาก่อนครับ ทรัพยากรจึงตามมา
- อัพที่ทำการหมู่บ้านให้ได้ระดับ 5 ค่ายทหารระดับ 1 โรงตีเหล็กระดับ 1 โดยไม่แยแสทรัพยากรพื้นฐาน (เฮ้ยๆ ยังงี้วันเดียวไม่จบหรอก อย่าว่าแต่ทหารเลย - อ่านไปก่อนครับ)

"ทำไมต้องขุนพลก่อน" พูดผิดเรอะ?
- ไม่ผิดหรอกครับขุนพลสามารถขนทรัพยากรได้ 100 หน่วย ที่สำคัญมันสามารถบุกหมู่บ้านร้างในตอนเริ่มเกมส์ได้ทันที !!! โดยไม่มีการต่อต้านแม้นแต่น้อย ...ซึ่งสังเกตุว่าเมื่อโจมตีบ่อยๆ เข้า "คะแนน" ของหมู่บ้านก็จะขึ้นเร็วกว่าหมู่บ้านร้างที่ไม่ถูกโจมตี (มันจาเอาคืนมั้งเหอๆ) แต่ผมก็ยังไม่เคยตีโดนทหารมันเลย

มาทบทวนกันอีกที ที่ 6 ชั่วโมง (ทรัพยากรพื้นฐานอย่างละ 500 และไอที่เด้ง 6 ชั่วโมงอีกอย่างละ 180)ตอนนี้ท่านมี
- อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย (!?!) (220/220/220)
- ทรัพยากรระดับที่ 1 ทั้ง 3 แห่ง (รวมใช้ไม้โคลนเหล็ก 410/375/370)
- ***ขุนพล 1 ตัว***
ในขณะที่คนที่เล่นแบบอัพทรัพยากรมีทรัพยากรระดับ 2-3 (เด้ง 35-41)

3. เริ่มโจมตีหมู่บ้านร้าง

หลัง 6 ชั้วโมง
เอาขุนพลไปบุกหมู่บ้านร้างเลย เย้!!!
- กรณีที่หมู่บ้านร้างอยู่ทิศแนว + (ตรง) ไม่ใช่ทิศ x (เฉียง) ขุนพลจะใช้เวลาเดินทางไปกลับแค่ 20 นาที!!! แปลว่ามันสามารถขนทรัพยากรได้ถึง 300 หน่วยใน 1 ชั่วโมง (ในขณะที่ทรัพยากรระดับ 1 ที่เราสร้างไว้ +แค่ชั่วโมงละ 30 มี 3 ชนิด ไม้-โคลน-เหล็ก ก็ 90)
ในขณะที่คนที่เล่นแบบอัพทรัพยากรมีทรัพยากรระดับ 2-3 (ก็ยังคงเด้งอย่าง 35-41) - รวมไม้โคลนเหล็ก 100-120 ต่อชั่วโมง
ส่วนเราเด้งอย่างละ 30 + ปล้น 3 รอบ/ชม. - รวมไม้โคลนเหล็ก 390 ต่อชั่วโมง

ความแตกต่าง?
- ให้ยึดการเพิ่มทรัพยากรชั่วโมงละ 390 ของเรานะ ถ้าคิดแยกจะได้เป็น ไม้ 130/ชั่วโมง โคลน 130/ชั่วโมง เหล็ก 130/ชั่วโมง (มาจากการปล้น+การเด้ง) ถูกมั้ย แต่ถ้าการอัพทรัพยากรอย่างเดียวต้องอัพถึงระดับ 11 (เด้งชั่วโมงละ 136) ซึ่งใช้เวลาประมาณ 96 ชั่วโมง (ในขณะที่เราเริ้มต้นหลัง 6 ชั่วโมงก็ได้แล้ว)

ปัจจัย
- ความขยันครับ ถ้าเป็นการอัพทรัพยากรแบบธรรมดาท่านไม่จำเป็นต้องทำอะไรเลย ในขณะที่ใช้ขุนพล ท่านต้องสั่งตีทุกๆ 20 นาที จึงจะได้ทรัพยากรต่อชั่วโมงสูงดังกล่าว ซึ่งถ้าท่านหยุดเมื่อไหร่ทรัพยากรก็จะเด้งแค่ชม.ละ 30 เพราะไม่ได้ออกปล้น

4.สิ่งที่ได้จากหมู่บ้านร้าง
น่าเสียดายที่ทรัพยากรที่ขุนพลขนมา 100 หน่วยไม่ได้ "หารเท่ากัน" อันนี้ก็แล้วแต่หมู่บ้านร้าง ทำให้ทรัพยากรขาดบ้างเกินบ้าง (เหมือน travian เลย 555)

เอาละตั้งแต่ 6 ชั่วโมงเป็นต้นไป
ตามที่บอกครับให้อัพที่ทำการหมู่บ้าน (ถึงระดับ 5) / ค่ายทหาร (ระดับ 1) / โรงตีเหล็ก (ระดับ 1) โดย ห้าม!!! สร้างทหารเด็ดขาด ใช้แต่ขุนพลนั้นแหละจนกว่าจะสร้างโรงตีเหล็กและอัพเกรดพลดาบได้ (ทำไมผมไม่ต้องอัพมันก็มีเลย เป็น bug เปล่าหว่า ลองสังเกตุ bug นะครับ เกมส์เปิดใหม่จะมีมาก แล้วก็จะเกิดช่องว่างทั้งที่ดีและก็ไม่ดี)

ชั่วโมงที่ 12 ท่านมี
อนุสาวรีย์ (ระดับ 1)
ทรัพยากรพื้นฐานทุกๆ อัน (ระดับ 1)
ทำการหมู่บ้าน (ถึงระดับ 5)
ค่ายทหาร (ระดับ 1)
โรงตีเหล็ก (ระดับ 1)
*หมายเหตุ - ที่สามารถสร้างเร็วขนาดนี้ หมายถึงท่านสั่งขุนพลเข้าตีหมู่บ้านร้างที่ห่างกัน 1 ช่อง โดยไม่ขาดแม้แต่ชั่วโมงเดียว

ในกรณีที่ต้องอัพเกรดพลดาบก่อน ท่านอาจต้องเสียเวลาอีก 6 ชั่วโมง เพื่อรวบรวมทรัพยากร (แต่ผมไม่เสียดังที่บอกไปแล้ว) แต่จำไว้นะครับ ตั้งแต่ 6 ชั่วโมงที่ขุนพลลืมตามาดูโลก ท่านต้องสั่งตีหมู่บ้านร้างทุกๆ 20 นาที

5.ทหารเลว!!! ผู้ช่วยหรือตัวถ่วง
- โดยปกติแล้วขุนพลใช้เวลาเดินทางช่องละ 10 นาที แต่จะทำให้ทหารที่เดินช้ากว่า สามารถเดินด้วยความเร็วเท่าขุนพลได้ในกรณี "ช่วยสนับสนุน" เท่านั้น การโจมตีปกติที่ปล้นชิงทรัพยากรจะคิดความเร็วในการเดินจากยูนิตที่ช้าที่สุดนั่นก็คือ ถ้ามีผู้ติดตาม (เช่นพลหอก) ขุนพลก็ต้องใช้เวลาเดินทางเป็น 2 เท่าโดยประมาณ (คิดจากการเดินของพลหอก)
- ถ้าคิดหยาบๆ แล้วระหว่างขุนพลกับพลหอก ความสามารถในการขนทรัพยากรที่ต่างกัน 4 เท่าทำให้ 1 ขุนพล = 4 พลหอก และด้วยเวลาเดินทางที่ต่างกันเกือบ 2 เท่า ทำให้ 1 ขุนพล = 8 พลหอก
* พลังป้องกันพื้นฐานของหมู่บ้าน อันนี้ทำให้ทหารเราเดินชนกำแพงตายครับ ในกรณีที่ทหารเราอยู่ในรัศมีโบถส์ ทำให้พลังโจมตีเป็น 100% แต่ยังมีค่าสำคัญอีก 1 ตัวที่มีผลนั่นคือ ... โชคในการรบ สามารถ +25% ถึง -25% (ลบจาก 100 %)

สำหรับท่านที่เกิดคำถามว่าขุนพลก็บุกไป พลหอกก็บุกไป อย่างนี้ก็ลงตัวใช่ปะ?
น่าเสียดายครับที่พลังป้องกันพื้นฐานของหมู่บ้านทำให้ทหาร "กองน้อย" ของท่านตายไปทีละคน ถึงจะออมกำลังจนได้คุ้มเสีย มันก็ยังเซ็งในใจนะครับ

ทำไมทหารชนกำแพงตาย?
ถ้าคิดจากขุนพลที่เดินไปปล้นเขาก็ไม่ตาย แสดงว่ามันคิดจาก atk (พลังโจมตี) กองกำลังที่มี atk ระดับหนึ่ง อาทิ ทหารม้า สามารถบุกเดี่ยวได้ แต่กองกำลัง atk น้อย เช่น พลดาบจะมีจำนวนที่เข้าตีแล้วไม่เกิดความสูญเสีย (ต้องเยอะเข้าว่า)

ลองจำลองการต่อสู้ดูนะ โดยคิดโชคให้เป็น -25% (เพราะโชคไม่ได้อยู่กับเราตลอด)
- พลหอกต้องใช้ประมาณ 650 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลดาบต้องใช้ประมาณ 39 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลขวานต้องใช้ประมาณ 10 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลธนูต้องใช้ประมาณ 200 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
ทั้งหมดนี่เราสู้กับกำแพงเปล่าๆ โดยไม่มีศัตรูเลย การที่เราต้องคำนวณให้ละเอียดเพราะทรัพยากรตอนต้นเกมส์สำคัญมาก ซึ่งจะทำให้เราพัฒนาเหนือเพื่อนบ้านอย่างก้าวกระโดด

บทเรียนสุดท้าย (รีบตัดตอนแระ) ที่จะทำให้ทหารเลวของท่านสามารถจับกลุ่มปล้นได้ (แม้จะเดินช้ากว่าขุนพลก็เหอะ) แต่จำไว้ว่าท่านจะต้อง active ขั้นเทพเลย วันแรกๆ ปล้นโอใกล้ วันหลังๆ ปล้นโอไกล พ้นช่วงคุ้มครองกดเพื่อนบ้านเล่นมันตลอด 120 ชั่วโมงไปเล้ย 555 (...ชักบ้าแระ)

6.ขุนพลนำลูกน้องตาม!!! เดินตามหลังผู้ใหญ่ไม่ชนกำแพง
ตามชื่อเลยครับ ขุนพลสามารถปกป้องชีวิตลูกน้องได้แต่ไม่มาก ลองใช้แบบจำลองการต่อสู้ดูนะครับ ว่าไปกับป๋า (ขุนพล) แล้ว กี่คนถึงจะรอด

7.ทหารเลวต่างอาวุธ ลดการสูญเสีย !!!
ลองใช้แบบจำลองการต่อสู้ดูนะ โดยคิดโชคให้เป็น -25% (เพราะโชคไม่ได้อยู่กับเราตลอด)
- พลหอกต้องใช้ประมาณ 650 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลดาบต้องใช้ประมาณ 39 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลขวานต้องใช้ประมาณ 10 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย
- พลธนูต้องใช้ประมาณ 200 ตัว จึงจะโจมตีโดยไม่สูญเสีย

... ท่านเชื่อหรือไมว่าหากนำทหารต่างอาวุธไปรบด้วยกันแล้วเจอศัตรู ระบบคำนวณจะปรับให้มีการตายของทหารทุกๆ แบบเท่ากัน (ทดสอบที่แบบจำลองการต่อสู้) ใช้หลักการนี้สามารถทำกลศึกขั้นสูงได้เลย (นี่ก็ช่องว่างของเกมส์)

ให้ตัวอย่างเดียวครับ ในกรณีที่โชคทางการรบเป็น -25%
พลหอก 30 ตาย 1
พลดาบ 30 ตาย 1
แต่พลหอก 15 กับ พลดาบ 15 ไม่มีการตาย มัสื่อถึงอะไรหลายๆ อย่างนะครับ

บทสรุป
มัลติ - ตบถี่ - ตีเด็ก - ยกพวกรุม
ไม่ใช่วิธีสกปรก แต่มันเป็นสุดยอดวิธีเอาชัย โดยเฉพาะคนที่มีเวลาว่างกว่าชาวบ้านหลายเท่าตัว (พูดให้น่ารักๆ คือ active)

สุดท้ายนี้ขอให้เนื้อหามีประโยชน์ต่อทุกท่าน (ผมจะเล่นสายซิม อย่าทำผมนะ555)

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ spin

แน่นอนครับ เกมส์นี้ไม่ใช้เกมส์ ทราเวียน แต่อย่าลืมว่าเกมส์นี้คือเกมส์แนวทราเวียน ถ้าอยากโหด ไม่มีทางแน่นอนครับที่ 5 วันที่โปรเทคเราจะเอาแต่ Sim อย่างเดี่ยวแล้วจะโหด โดยคิดว่าเป็นรูปแบบการเล่นที่ปกติ อันดับต้นๆ ของ sv ก็ทำกันไม่ใช้แน่ๆ

ไม่จำเป็นที่ต้องทำตาม จขกท ทุกอย่างก็ได้นี้ครับ จริงไม

ง่ายๆ เลยเกมส์เนี้ย ยังไงๆ ก็ต้องปล้นแล้วการปล้น ตั้งแต่วันแรกนั้น ไม่ผิดแน่นอน และดูเหมือนจะถูกมากกว่ารอแร่เด้ง เพื่อออกม้าด้วย นั้นก็คือเราปล้นมาสร้างแร่ก็ได้นี้ครับ แรกๆ ยังไงก็ปล้นคุ้มกว่ารอแร่เด้ง เมื่อได้ ขุนพลแล้วเราก็ออกปล้นเมืองโบนัส ไม่กี่รอบก็ได้มากพอที่จะเอามาอัพแร่ ขึ้นระดับ 3 ทั้ง 3 ชนิดแล้ว จากนั้นเราก็ปล้นต่อ เอาแร่ที่ได้จากการปล้นและแร่เด้งมาอัพแร่อีกก็ยังได้นิครับ ถ้าคิดจะเล่นอัพแร่ไปก่อนจริงๆ อ้ะนะ อ๋อแน่นอนว่า วิธีนี้เหมาะกับการที่เมืองเรา อยู่ใกล้ หมู่บ้่าน โบนัสสัก สองสามเมืองด้วยนะครับ เอาประมาณในระยะเดิน สอง-สามชั่วโมงก็ยังไหวนะผมว่า ถ้าเกิดมาเมืองโบนัสมีน้อย หรือไกลมาก เล่นใหม่ไปเลยครับ ไม่น่าเกลียดเลย อ๋ออีกอย่าง ต่อให้เกมส์นี้มีสามเผ่า เหมือนทราเวียน แล้วท่านไปเอา ติวตันในทราเวียนมาเทียบ เรื่องการปล้นเรื่องทหารใช้แร่สร้างน้อยกว่าอีกสองเผ่า แล้วคิดว่าเกมส์นี้มีเผ่าเดียวเหมือนกันก็เลย Sim ก่อนดีกว่า ผมว่าไม่เกี่ยวเลยนะ เพราะในทราเวียน ทั้งสามเผ่าไม่ว่ากอล หรือแม้กระทั่ง โรมันก็ต้องออกปล้นตั้งแต่ สองวันแรกทั้งนั้นแหละครับ ข้ออ้างเรื่องราคาทหารที่ไม่เท่าเทียมกัน มีผลก็จริง แต่สำหรับโปรแล้ว เค้าไม่สนใจครับ

จากนั้นถ้าคิดจะเอาดีด้านแร่ พร้อมทั้งเอาฮี่โร่เราออกปล้นด้วย ไม่คิดว่าเป็นวิธี ที่รวดเร็วกว่าหรือครับ เมื่อครบ โปรเทค 5 วัน เราก็มีเลเวลหลุมแร่มากพอแถมมี ฮี่โร่ 1 ตัว
ที่นี้ก็อาศัยวิธีการโยกฮี่โร่เรา พยายามเข้ามาใช้แร่ให้หมด แล้วเตรียมตุนทหารกันละ หรือจะสร้างพลหอกไว้มั่งสัก 90 ตัวส่งไปปล้นเมืองโบนัสเมืองละ 15 ตัว
(เพราะไม่ชนกำแพงตายอย่างที่ จขกท กล่าวไว้ก็ได้ และอย่าลืมว่ายิ่งใกล้หมดโปรเทคของเรา เมืองเพื่อนบ้านในระยะใกล้ๆ ก็มีหมดไปมั่งแล้วส่งทหารออกไปปล้นเลย หรือจะเอาแต่ปล้นเมืองโบนัสไปก่อนก็ได้)

( ถ้าเป็นทราเวียนเราคงต้องรีบออกเมืองก่อนสิ่งอื่นใด แต่เกมส์นี้ดูเหมือนการออกเมืองจะยากกว่าทราเวียนมาก ก็คงต้องเปลี่ยนเป็นปั๊มทหาร ปล้น ปั๊มทหาร ปล้น ยาวๆ ไปก่อนอ้ะนะ และกดเพื่อนบ้านไปก่อนละนะ ) แต่แน่นอนว่าเราต้อง Active ด้วยแต่ผมว่ายังไง ความคิดของ จขกท ไม่ว่าสาย sim หรือ บุก หรือ Hammer ก็น่าทำตามนะครับ

เรามาดูอีกสักเหตุผลที่ สนับสนุนความคิด จขกท กันนะครับ นั้นคือ ผู้ออกแบบเกมส์ ไม่มีทางที่จะเผลอทำช่องโหว่ไว้สำหรับเป็นโอกาสให้ผู้เล่นใหม่ได้ เติมโตแบบนี้หลอกครับ ไม่ใช้ บั๊กอย่างที่ จขกท คาดไว้แน่ๆ

1. ขุนพลเกมส์นี้ สร้างง่ายมาก ไม่ต้องอัพหลุมเวลเลยสักหลุมก็สร้างได้แล้วมีแร่พอ และยังขนได้ครั้งละ 100
2. เมืองโบนัส เปิดโอกาสให้ถูกปล้นได้โดยไม่มีทหารเผ่า <<<< ไม่ใช้บั๊กแน่นอน

จากเหตุผลสองข้อนี้คือสิ่งยืนยันได้ว่า ผู้ออกแบบเกมส์ได้ สอดแทรกช่องทางให้ผู้เล่นหน้าใหม่ๆ โดยผ่านการคิดคำณวนมาเป็นอย่างดีแล้ว

ขอสรุป สั้นๆ เลยว่าเกมส์นี้นั้นในช่วง 5 วันแรกพวกอันดับต้นๆ ของ SV ไม่ว่า Top Ten หรือ Top 50-100 ไม่มีทางเลยครับที่เค้าจะรอ Sim ในช่วง 5 วันแรกอย่างเดียว พวกเค้าออกปล้นแน่นอน แต่เค้าจะปล้นด้วยอะไร ปล้นแล้วเอามาทำอะไร สร้างอะไรต่อเพื่อประสิทธิภาพสูงสุด Step ขนาดนั้นผมก็ยังไม่ทราบครับ แต่เค้าปล้นแน่นอน มันต้องมี step ที่ชัดเจนอยู่แน่ๆ เหมือน ทราเวี่ยน step ของติวตันสายบุกนั้นคือ pop 9 เท่านั้นเองครับ ในเมืองเค้ามีแค่ หลุมไม้ เวล 2 1หลุม หลุมดิน เวล 1 2หลุม เหล็กเวล 1 1 หลุม ข้าวเวล 1 2 หลุมในเมืองก็สิ่งก่อสร้างสำหรับการออกทหาร แค่นั้นเองครับ ได้ยินครั้งแรกผมยังสบประมาทเลย แต่พอได้เเห็นประสิทธิภาพของสูตรนี้แล้วผมถึงกับอึ้ง เกมส์นี้ก็เช่นกัน ต้องเป็นอะไรที่ไม่ใช้ Sim 100-200 ชั่วโมงเพื่อออกม้าแน่นอน

อ๋อ ขอเพื่มเติม แนวคิดของ จขกท จุดเกิดที่อยู่ใกล้เมืองโบนัสปั๊มทหาร 33% นี้เยี่ยมแน่นอนครับ แต่ผมขอเสริมว่านอกจากนี้ เมืองโบนัส เพื่มประชากร 10% ก็ขาดไม่ได้เช่นกันนะครับ เพราะเกมส์แนวนี้ สิ่งสำคัญสุดๆ ยังไงก็ไม่พ้นข้าว อีกนั้นแหละครับ ยังไงๆ ช่วงหลังๆทหารก็ต้องใช้เป็นแสนอีกนั้นแหละ (รวมทั้งกองทัพอะนะ) แต่ส่วนตัวชอบจริงๆ เมืองโบนัสทหารปั๊มเร็ว 33% เนี้ย ไม่ต้องมั่วไปแย่งสิ่งประดิษฐิ์กับใครเลย อิอิ

แก้ไขล่าสุด:

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ t0ny

สำหรับผม ทรัพยกร 5 ให้หมดก่อน จากนั้นอัปเกรดที่ทำการหมู่บ้าน 3 แล้วสร้างค่ายทหารครับ
สร้างทหารอะไรก็ได้สัก 30 ตัว ถ้าคะแนนหมู่บ้านอื่นน้อย (หลักสิบ) 30 ตัวเราสบายครับ โจมตีไปเรื่อยๆ จากนั้นอัพทรัพยกรต่อ ควบคู่กับสร้างทหารเพิ่ม (ยิ่งเยอะ ยิ่งไปได้หลายที่ หลายรอบ)

ถ้าโดนโจมตีระหว่างนี้ อย่าป้องกันครับ ส่งทหารเราไปปล้นที่อื่น ตอนทหารจากหมู่บ้านอื่นมา พยายามใช้ทรัพยกรให้หมด หากโดนบ่อยมากจริงๆ ที่ซ่อนเป็นทางออกที่ดีครับ
(ป้องกันต่อเมื่อทรัพยกรเราใช้ไม่ทันจริงๆ เท่านั้นนะครับ ไม่งั้นเราไม่คุ้มมากๆ)

อย่าอัปเกรดอย่างอื่น เช่น โกดัง หรือฟาร์มจนกว่าจำเป็นครับ (ตื่นมาทรัพยกรเต็ม หรือประชากรจะเต็ม)

ที่ทำการหมู่บ้านแรกๆ ระดัีบ 3 - 5 ก็พอนะครับ อัปต่อเมื่อคิดว่า ตอนสร้างอย่างอื่นมันเริ่มนานเกินไปครับ แต่อย่าเอาเกินเลเวล 20 ครับ เพราะเราไม่ได้ประโยชน์อะไรมากจากมันแล้วครับ

หลายคนที่เล่นใหม่ ชอบคิดว่าเอาทหารตั้งรับไว้กับคนที่บุกมา เป็นทางออกที่ดี แต่ในความคิดผมไม่ใช่ครับ ทหารเราจะตายฟรีมากกว่าครับ - -

DevilLang

คะแนน react
0
จากคุณ chaowaphan

ผมเล่นแบบนี้ครับ

1.อัพคนตัดไม้ให้ถึงระดับ 6 -7 พร้อมกลับบ่อโคลน(ดินเหนียวนะแหละ) แล้วก็เหมืองผมอัพไว้แค่ระดับ 5
2.ผมก็อัพที่ทำการหมู่บ้านถึงระดับ 5
3.ออกค่ายทหาร อัพที่สร้างขุนพล(ไม่รู้เรียกว่าไรอะนะ) ปั๊มออกมา 10 กว่าตัว พร้อมกับขุนพล
4.ตั้งทหารไว้ จากนั้นก็อัพพวกแร่ต่างๆ ให้ถึงระดับ 8 หรือจะมากกว่านั่นขึ้นอยู่กับเวลา
5.สร้างโรงตีเหล็ก สร้างตลาด สร้างหลุมอย่างน้อยระดับ 4 - 6
6.ก็เล่นไปตามปกติเลยครับ 5 -6 วันสบายเหลือเฟือ
(แต่ต้องดูแลหน่อย นะ เริ่มแรกถ้าดูแลจะอีพได้เยอะเพราะเกมนี้แร่มันเด้งใช้ได้ดี อิอิ)

ส่วนที่ว่าเมืองโบนัสนะ ทหารไม่ถึง 30 อย่าไปตีเลย เพราะพอดีแล้วทหารเราจะตายไป ครั้งละ 1
(ถ้าโชคร้าย โชดดีไม่รู้นะ แต่โชดร้ายตลอด)

พวกเทพมาตี เราก็อัพหลุมไงครับ (บอกแบบไม่ได้คิด) แล้วก็ถ้าไม่ทันก็ใช้ทรัพยากรให้หมด ๆ ไปซะ โยกทหารหลบด้วยถ้ามีเพราะเราไม่รู้ว่ามันจะมาเยอะเท่าไร
(ไปดูที่หลุมนะมันจะบอกว่ามีทรัพยากรที่ล้นออกมา ซ่อนไม่ได้อะไรอย่างนี้แหละ)

พวกที่มี p คะแนน ที่ผมเคยเล่นด้วยตัวผมเองอะนะ แค่คะแนน 500 นิ มีทหาร100-200 ตัวแล้ว

13enz

Member
คะแนน react
0
อยากถามว่าถ้าตีหมู่บ้านล้างแล้วจะเสียกำลังพลไหมคับ

คืออยากรู้ว่าถ้าเราตีหมู่บ้านล้างจะเสียกำลังพลไหมคับ
เหอๆ ช่วยตอบทีคับ พึ่งหัดเล่น

DevilLang

คะแนน react
0
ถ้าอีกฝ่ายหนึ่ง มีทหาร หรือมีกำแพง และถ้าทหารยังไม่เยอะพอก็จะเสียทหารครับ

mafiaz00

คะแนน react
0
พลขวานน่าอัพไหมสำหรับแรกๆ

คืออัพขวานไปแล้วก่อนม้าเบา

สถานะ แถบบ้านเป็นอย่างนี้

มีเมือง มี P มากกว่าเรา(ในเขตโบสถ์ ประมาณ 3-4 เมือง)

ในแผนที่ประมาณ 2 เมือง

เล่นมาแล้วประมาณ 4 วัน

อัพขวานไปแล้วแหละแต่พึ่งมาถาม ...

มีคนให้ปล้นเยอะ(มาก)

คิดว่าจะไปยังไงต่อดี

ตอนนี้มี ม้าสปาย

มีขวาน มีหอก

ขวานประมาณ 40 หอกประมาณ 150 ม้าสปายประมาณ 10 เอง ...........

คิดว่าสายทหารนะ ออกปล้นหาเท่านั้น แต่ภายในบ้านก็อัพไว้พอสมควรแล้ว

แต่จะไปหาเรื่องไปพวก P พอๆกัน แถวบ้านมันไม่มีม้าสปายสักตัว lol~

DeletedUser

Guest
พลขวานน่าอัพไหมสำหรับแรกๆ

คืออัพขวานไปแล้วก่อนม้าเบา

สถานะ แถบบ้านเป็นอย่างนี้

มีเมือง มี p มากกว่าเรา(ในเขตโบสถ์ ประมาณ 3-4 เมือง)

ในแผนที่ประมาณ 2 เมือง

เล่นมาแล้วประมาณ 4 วัน

อัพขวานไปแล้วแหละแต่พึ่งมาถาม ...

มีคนให้ปล้นเยอะ(มาก)

คิดว่าจะไปยังไงต่อดี

ตอนนี้มี ม้าสปาย

มีขวาน มีหอก

ขวานประมาณ 40 หอกประมาณ 150 ม้าสปายประมาณ 10 เอง ...........

คิดว่าสายทหารนะ ออกปล้นหาเท่านั้น แต่ภายในบ้านก็อัพไว้พอสมควรแล้ว

แต่จะไปหาเรื่องไปพวก p พอๆกัน แถวบ้านมันไม่มีม้าสปายสักตัว lol~

พลขวานปล้นไม่ดีครับ บรรทุกได้น้อย แนะนำตอนแรกอัพแต่พลหอกไปจนคุณคิดว่าอยู่ตัวก็สร้างม้าเบาเลยครับ ส่วนพลดาบ พลขวาน พลธนู ไว้ทรัพยากรเหลือๆ อัพไว้อย่างละ 50 ไว้ป้องกันบ้านคุณเอง พร้อมอัพกำแพงต่ำๆ ระดับ 13 และมีม้าสอดแนมติดบ้านสัก 20 ตัวอย่างต่ำครับ :d

mafiaz00

คะแนน react
0
แถวบ้านมันมีพวกปั้มทหารไว้ในบ้านน่ะสิ

ไม่ใช้ขวานคนตายเรียบแน่ๆเลย - -'

ได้ม้าเบาแล้ว

ควรปั้มม้าเบาออกมาซักเท่าไรดี สำหรับการปล้น

DeletedUser

Guest
แถวบ้านมันมีพวกปั้มทหารไว้ในบ้านน่ะสิ

ไม่ใช้ขวานคนตายเรียบแน่ๆเลย - -'

ได้ม้าเบาแล้ว

ควรปั้มม้าเบาออกมาซักเท่าไรดี สำหรับการปล้น

ของผม ต้อง 50 ขึ้นต่อ 1 ชุดที่ไปปล้นครับ สุดท้ายเล่นไปเรื่อยๆ อาจจะใช้ม้าเบาสัก 750 เพราะใช้ชุดละ 75 10ชุดปล้นเรื่อยๆ ส่วนที่ใช้ป้องกันเมืองก็มี หอก50 ดาบ50 ขวาน50 ธนู50 ม้าสอดแนม30 ครับ แบบนี้คงรับไหวเวลาเราไปบุก กำแพงระดับ 13 ขึ้นไปครับ:d

DeletedUser

Guest
อัพเดทครับ การเล่นที่คิดว่าคุ้มที่สุดคือหมู่บ้านโบนัสติดกับที่เราเกิด 1-2-3-4 ยิ่งดี แถวๆ 7*7 หรือ 15*15 ไม่ควรมีผู้เล่น Active ยิ่งถ้ามีคนสร้างแล้วไม่เล่นจะกลายเป็นฟาร์มชั้นดี

หอก 200 ให้หยุดแล้วสร้างม้าเบา สัก 600-750 เพื่อปล้น คราวนี้เมืองของคุณก็จะเติบโตดีกว่าหมู่บ้านอื่นๆ ไม่ต้องดูคะแนนครับ ทหารเยอะคะแนนน้อยไม่ได้แปลว่าจะแพ้คนคะแนนเยอะ เพราะคะแนนเกี่ยวกับสิ่งก่อสร้างแต่ทหารไม่เกี่ยว
การป้องกันก็ไม่ยากครับ สร้างทหารอย่างละ 50 ไว้ป้องกัน หอก 50 ดาบ 50 ขวาน 50 ธนู 50 ม้าธนู 50 ม้าหนัก 50 สอดแนม 50 แค่นี้ก็สามารถป้องกันเมืองของคุณได้แน่นอน กำแพงต้องระดับ 13 ขึ้นไปครับ

ส่วนม้าเบา 600-750 ออกปล้นเรื่อยๆ แอคทีฟเยอะๆ ส่งปล้นพร้อมม้าสอดแนมแล้วคำนวนเรื่องเวลาดีๆ แค่นี้ คุณจะเป็นเมืองที่เจริญแล้วไม่ยากครับ ผมลองเล่นมาหลายๆแบบหลายๆ ID มีอยู่ ID นึง แต้ม 500 ลองไปส่องเมือง 1000นิดๆดู ถ้าผมยกไปตีจริงๆชนะสบายๆเลยครับ เพราะเค้าเน้นแต่สิ่งก่อสร้าง มีม้าเบาสัก 600 ก็อุ่นใจแล้ว ส่วนเครื่องกระทุ้งกับเครื่องยิงหิน ลองคิดดูแล้วอย่างละ 50 น่าจะโอเค

13enz

Member
คะแนน react
0
ขอถามหน่อยคับ ตอนนี้ผมมี พลหอก 230+ พลดาบ 50+ สอดแนม 15 ม้าเบา1 ขุนพล1 คิดว่าผมควรอัพแต่ม้าเบาเลยรึเปล่าคับ
แล้วก้อรบกวนเรื่องสิ่งก่อสร้างด้วยคับว่าจะอัพไรมั้ง
ตอนนนีผมมี

ที่ทำการ 10
โรงเหล็ก5
กำแพง 5
โรงม้า3
ดิน 9
เหล็ก 10
ไม้ 11
อนุ 1
โกดัง 7
ที่ซ่อน 4
ฟาร์ม 7

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุนล่วงหน้าเลยคับ

DeletedUser

Guest
ขอถามหน่อยคับ ตอนนี้ผมมี พลหอก 230+ พลดาบ 50+ สอดแนม 15 ม้าเบา1 ขุนพล1 คิดว่าผมควรอัพแต่ม้าเบาเลยรึเปล่าคับ
แล้วก้อรบกวนเรื่องสิ่งก่อสร้างด้วยคับว่าจะอัพไรมั้ง
ตอนนนีผมมี

ที่ทำการ 10
โรงเหล็ก5
กำแพง 5
โรงม้า3
ดิน 9
เหล็ก 10
ไม้ 11
อนุ 1
โกดัง 7
ที่ซ่อน 4
ฟาร์ม 7

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุนล่วงหน้าเลยคับ

ม้าเบายาวๆเลยครับ ส่วนสิ่งก่อสร้างแล้วแต่นายเลย หลังๆพลหอก ดาบ ธนู ไว้ป้องกันเมืองเรา ส่วนม้าเบาไว้ฟาร์ม ขวาน(เยอะๆ)ไปพร้อมกับเครื่องกระทุ้งและเครื่องยิงหิน, ม้าหนัก ม้าธนู ไว้บุกครับ

DevilLang

คะแนน react
0
แนะนำให้เน้นกำแพงหน่อยนะครับ อัพสัก 12-15 จะ ok เลย

13enz

Member
คะแนน react
0
ขอบคุนที่ช่วยตอบคับ
^^ รบกวนอีกคับ

คือ ผมควรอัพเหมืองเหล็กก่อนดีไหมคับ
แบบว่า มันไม่ค่อยพออัพอะคับ
เพราะม้าเบามันกินเหล็กเยอะจัง

ขอบคุนคับ

บน