แนะนำเรื่องระบบอาติแฟค

hydestiny

Member
คะแนน react
0
ผมอยากเสนอให้ไทรบัล เพิ่มระบบ อาติแฟค เข้าไปนะครับ

ผมคิดว่าจะเพิ่มความสนุกในการรบ และการแก่งแย่งชิงดีกันเพิ่มมากยิ่งขึ้น รูปแบบอาจจะคล้ายกับทราเวียน

แต่สามารถเปลี่ยนคำใหม่มาทดแทนได้ แล้วแต่ทางทีมงานจะนำเสนอนะครับ

ที่ผมแนะนำเพราะคิดว่า ช่วงเวลาของเกมส์ที่สนุกที่สุด ก็คือการได้ใช้กำลังทหารเข้าหั้มหั่นเพื่อแย่งสิ่งมีค่า

มาครอบครองไว้ซึ่งของตัวเอง ซึ่งแต่ละเวิลจะมีเพียงไม่กี่ชิ้นและจะมีเพียงไม่กี่คนได้ครอบครอง และสามารถเปลี่ยนมือ

ไปยังผู้เล่นอื่นๆได้ตลอด ทำให้สมรภูมิการรบดุเดือดขึ้นทวีคูณ

อาติแฟคที่แนะนำนะครับ

1. อาติแฟค สปาย มองเห็นชนิดทหาร จากศัตรู ทุกชนิด แต่ไม่เห็นจำนวน มีผลกับบ้านทุกหลัง ถ้าครอบครองอาติแฟคนี้
2. อาติแฟค วิ่งไว ช่วยเพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่กองทัพทุกบ้าน 30% ที่ครอบครองอาติแฟคนี้
3. อาติแฟคสร้างไว ลดเวลาก่อสร้างทุกบ้านลง 50% เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
4. อาติแฟคบ้านแข็ง เพิ่มพลังความแข็งแกร่งให้กำแพงเมืองเป็นเลเวล 30 ทุกหลังและสิ่งก่อสร้างทุกอย่างมีพลังป้องกันเพิ่มขึ้น 2เท่า เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
5. อาติแฟค สร้างทหารไว เพิ่มอัตราการสร้างทหารราบ/ม้า/โรงงาน 30% ทุกหลังเมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
6. อาติแฟค ทรัพยากรณ์ เพื่มอัตราการผลิตแร่ ทุกชนิดทุกบ้าน 30% เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้

อาติแฟคพิเศษมีผลเฉพาะบ้านหลังที่ครอบครองเท่านั้น
1. อาติแฟคโจมตี เพิ่มพลังโจมตีให้กับบ้านที่มีอาติแฟคนี้ เป็น 3 เท่า
2. อาิติแฟคโบนัส ไม่คิดค่ามอแรล ไม่คิดค่าโบนัสกลางคืน ไม่คิดค่าโบนัสกำแพง ไม่คิดค่าโชค และมีผลทั้งฝ่ายโจมตีและป้องกัน
3. อาิติแฟคฟาร์มระดับ c เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 35
4. อาติแฟคฟาร์มระดับ b เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 40
5. อาติแฟคฟาร์มระดับ a เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 45
6. อาติแฟคฟาร์มระดับ s เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 50

ตัวอย่างประมาณนี้หนะครับ ไม่ทราบว่าพอเป็นไปได้ใหมครับ

DeletedUser

Guest
ถ้ามีละก็สนุกครับ แต่ที่สำคัญใครจะได้ วิธีได้จะได้ยังไง ควรระบุให้ชัดเจนนะครับ และรอบคอบ เพราะถ้าระบุไม่ดีอาจจะนำไปสู่ความพินาศของทั้งเวิล์ดเลยครับ(คนเดียวครองอาติแฟคหมดทุกอัน หรือคนที่ครองไม่ได้เล่นและกลายเป็นบ้านร้าง อาติแฟคก็จะไร้ค่าครับ ควรคำนึงให้ดีครับว่าจะทำยังไง แต่ถ้ามีก็สนุกครับ

hydestiny

Member
คะแนน react
0
แวะมาขุด

ถ้ามีละก็สนุกครับ แต่ที่สำคัญใครจะได้ วิธีได้จะได้ยังไง ควรระบุให้ชัดเจนนะครับ และรอบคอบ เพราะถ้าระบุไม่ดีอาจจะนำไปสู่ความพินาศของทั้งเวิล์ดเลยครับ(คนเดียวครองอาติแฟคหมดทุกอัน หรือคนที่ครองไม่ได้เล่นและกลายเป็นบ้านร้าง อาติแฟคก็จะไร้ค่าครับ ควรคำนึงให้ดีครับว่าจะทำยังไง แต่ถ้ามีก็สนุกครับ

คิดว่า ถ้ามีนะครับ น่าจะเกิดมาแบบ สุ่ม จากบ้าน npc และ npc ครอบครอง มีทหารป้องกันมากพอสมควร
และ จะไม่มีใครทราบว่าบ้านเหล่านั้น เป็นอาติแฟค ชนิดอะไร คือ สุ่มทุกอัน จนกว่าจะได้ครอบครอง

จะมีเพียงผู้ครอบครองเท่านั้นที่ทราบว่าได้ รับอาติแฟคอะไร และ เมื่อ ครอบครองได้ จะมีรายงานส่งไปยัง
ทุกไอดี ว่าผู้เล่น ... จากหมู่บ้าน..... พิักัด...... ได้ครอบครองอาติแฟค แต่จะไม่ทราบว่าเป็นอาติแฟคชนิดอะไร

นั้นคือต้องลุ้น และหาข่าวกันเองครับ ว่า ใคร คนใหนถืออาติแฟค ชนิดอะไร การแย่งชิงก็จะเกิดขึ้น

และ การต่อสู่ในสมรภูิมิ ก็จะหนักมากยิ่งขึ้นครับ

DeletedUser

Guest
แจ่ม

ผมอยากเสนอให้ไทรบัล เพิ่มระบบ อาติแฟค เข้าไปนะครับ

ผมคิดว่าจะเพิ่มความสนุกในการรบ และการแก่งแย่งชิงดีกันเพิ่มมากยิ่งขึ้น รูปแบบอาจจะคล้ายกับทราเวียน

แต่สามารถเปลี่ยนคำใหม่มาทดแทนได้ แล้วแต่ทางทีมงานจะนำเสนอนะครับ

ที่ผมแนะนำเพราะคิดว่า ช่วงเวลาของเกมส์ที่สนุกที่สุด ก็คือการได้ใช้กำลังทหารเข้าหั้มหั่นเพื่อแย่งสิ่งมีค่า

มาครอบครองไว้ซึ่งของตัวเอง ซึ่งแต่ละเวิลจะมีเพียงไม่กี่ชิ้นและจะมีเพียงไม่กี่คนได้ครอบครอง และสามารถเปลี่ยนมือ

ไปยังผู้เล่นอื่นๆได้ตลอด ทำให้สมรภูมิการรบดุเดือดขึ้นทวีคูณ

อาติแฟคที่แนะนำนะครับ

1. อาติแฟค สปาย มองเห็นชนิดทหาร จากศัตรู ทุกชนิด แต่ไม่เห็นจำนวน มีผลกับบ้านทุกหลัง ถ้าครอบครองอาติแฟคนี้
2. อาติแฟค วิ่งไว ช่วยเพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่กองทัพทุกบ้าน 30% ที่ครอบครองอาติแฟคนี้
3. อาติแฟคสร้างไว ลดเวลาก่อสร้างทุกบ้านลง 50% เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
4. อาติแฟคบ้านแข็ง เพิ่มพลังความแข็งแกร่งให้กำแพงเมืองเป็นเลเวล 30 ทุกหลังและสิ่งก่อสร้างทุกอย่างมีพลังป้องกันเพิ่มขึ้น 2เท่า เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
5. อาติแฟค สร้างทหารไว เพิ่มอัตราการสร้างทหารราบ/ม้า/โรงงาน 30% ทุกหลังเมื่อครอบครองอาติแฟคนี้
6. อาติแฟค ทรัพยากรณ์ เพื่มอัตราการผลิตแร่ ทุกชนิดทุกบ้าน 30% เมื่อครอบครองอาติแฟคนี้

อาติแฟคพิเศษมีผลเฉพาะบ้านหลังที่ครอบครองเท่านั้น
1. อาติแฟคโจมตี เพิ่มพลังโจมตีให้กับบ้านที่มีอาติแฟคนี้ เป็น 3 เท่า
2. อาิติแฟคโบนัส ไม่คิดค่ามอแรล ไม่คิดค่าโบนัสกลางคืน ไม่คิดค่าโบนัสกำแพง ไม่คิดค่าโชค และมีผลทั้งฝ่ายโจมตีและป้องกัน
3. อาิติแฟคฟาร์มระดับ c เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 35
4. อาติแฟคฟาร์มระดับ b เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 40
5. อาติแฟคฟาร์มระดับ a เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 45
6. อาติแฟคฟาร์มระดับ s เพิ่มเลเวลฟาร์มได้ถึงระดับ 50

ตัวอย่างประมาณนี้หนะครับ ไม่ทราบว่าพอเป็นไปได้ใหมครับ

ก็โอนะครับแต่ฟาร์มระดับ50จะจุได้เท่าไหร่นะเนี่ย ขนาดฟาร์มระดับ30ยัง24000

50จะ...แค่คิดก็สุขีละครับ ^^

hydestiny

Member
คะแนน react
0
และจะให้ สนุึกเพิ่มยิ่งขึ้นคือ เพิ่มระบบ จุดสุดท้ายของเวิลด์

คือ ทีมใดๆ ในเวิล สามารถรวบรวม อาติแฟค แห่งชัยชนะได้ครบ ทุกชิ้น

อาจจะมีทั้งสิ้น 20 ชิ้น เกิดแบบสุ่มทวีปละ 1 ชิ้น อะไรประมาณนี้ครับ

(อาติแฟค แห่งชัยชนะ ไม่มีผลใดๆ ต่อ บ้าน หรือ ต่อทีม แต่ถ้าทีม

ใด หรือ ผู้เล่นใดรวบรวมได้ครบ จะเป็น ผู้ครองครองเวิลด์ อย่างแท้จริง

และเป็นจุดสิ้นสุดของเวิลด์ สงครามและการต่อสู้ ของทีมและผู้ครอบครองอาติแฟค

และผู้ต้องการชัยชนะในสงครามแย่งชิงจะเพิ่มขึ้นมากมายครับ

เป็นเพียงข้อเสนอนะครับ คล้ายๆกับไอเทมในตำนานกษัตรย์ ที่ผู้รวบรวมได้ครบ

ก็จะเป็น ผู้ชนะเวิลด์ไป หนะครับ

b078932078

Member
คะแนน react
0
แล้วถ้ามีคนส่ง ไห้คนใดคนหนึ่งไห้ได้20ชิ้น เวิลก๊จบนะสิครับ

hydestiny

Member
คะแนน react
0
แล้วถ้ามีคนส่ง ไห้คนใดคนหนึ่งไห้ได้20ชิ้น เวิลก๊จบนะสิครับ

ก็เป็นไปได้ครับ ถ้าลูกทีมท่าน มีความพยายาม สะสมร่วมช่วยกัน แล้วนำมารวม กันก็สำเร็จดังเป้าหมายครับ

อย่าลืมว่า ไม่มีระบบเทรด นะครับ อยากได้ต้องใช้กำลังเข้าไปยึดบ้านหลังนั้นที่มี อาติแฟคอยุ่

และระบบ สุ่ม ทำให้เราไม่ทราบเลยว่า บ้านหลังใหน เป็นอาติแฟคอะไร เราต้องสู้ให้ชนะ

ยึดบ้านหลังนั้นให้ได้เท่านั้น จึงจะครองครองอาติแฟคได้ครับ

บวกกับอาติแฟค ที่มีผล เพิ่มความสามารถต่างๆ ช่วยให้การต่อสู้และการป้องกันต่างๆ ยากยิ่งขึ้นมากมาย

ไม่ใช่ว่า จะหามา 1 อัน แล้วจะครองเวิลด์ได้เลย มันต้องทั้งวางแผน และการเดินทัพ ถ้าอาติแฟคไปเกิดไกลๆ

จากทวีปคุณ คุณก็อดยึดอยุ่แล้วครับ เพราะขุนนาง ไปไม่ถึง ต้องค่อยๆขยับบ้านเข้าแนว เหล่านั้นไปเรื่อยๆ

โอกาส สะสมอาติแฟค นั้นยากกว่า การไล่ยึดบ้านผู้เล่นมากมายครับ ยิ่งถ้า คนเก่งๆได้ครองไป

คุณ จะไปขอเขาเฉยๆคิดว่าเขาคงไม่ให้ครับ นอกจากจะสู้รบและแย่งชิงเท่านั้น

hydestiny

Member
คะแนน react
0
อย่างประสบการณ์ ที่ผม เล่นทราเวียนมาก่อนนะครับ

คนที่ครอบครองอาติแฟค นี่ คล้ายกับ มีขี้ไว้เลยครับ

เพราะจะโดนโจมตีอย่างหนักจากกิลอื่นๆ ที่จะมารุม ตี ลูกกิลก็ต้องรีบเรนช่วย

และที่ยากคือระบบ ข้าว เรนเข้าไปถาวรมากๆก็ไม่ได้ข้าวไม่พอเลี้ยงสุดท้ายก็ตายครับ

แต่ไทรบัลไม่มีระบบข้าว การป้องกันน่าจะง่ายกว่ารวมทั้ง ระบบทหารที่จำกัด ฟาร์ม

ทำให้ ทัพเปิด เล็กมากๆ การจะไปครอง อาติแฟคอาจจะไม่ง่ายอย่างที่คิด

คุณอาจจะต้องตีบ้านผู้เล่นที่เขาครอง ไปให้หมดทุกหลัง ก่อนเพื่อทำลายแนวเรน

และทัพเขาจึงเริ่มตีบ้านอาติแฟค ถูกใหมครับ และคิดว่าลูกทีมเขาคงไม่ยอมให้คุณ

ถล่มง่ายๆ สุดท้ายคนที่มาตีก็ชน ตอตายไปตามระเบียบ เพราะ เดินทัพไกล

และถึงตีได้ ถ้าถูกดักเวฟขุนนาง ก็อดยึดบ้านอยุ่ดี บอกตามตรงครับ ยากทั้งคนตี

ยากทั้งคนป้องกัน ถ้าคนป้องกันไม่แอคทีพได้มาแล้วเกิดเบื่อๆ ไม่สนใจเล่น ก็อาจจะโดนยึดไปง่ายๆ

ได้เช่นกัน บีบ รัดผู้เล่นพอสมควรครับ

DeletedUser

Guest
ผมขอสนับสนุนนะครับ

เเต่บ้างข้อที่่เสนอมา
ผมรู้สึกเวอร์มากๆ หรือไม่เวอร์ผมไม่เเน่ใจเพราะไม่เคยเล่นเกมอื่นเเนวนี้มาเลย
ผมเล่นเกมเเนวนี้ครั่งเเรกเลย ก็เกมไทรบัลวอนี้ละครับ ส่วนมากจะเล่นเป็นเกมต่อสู้เล่นดอท ? พวกนี้
หากผมเข้าใจผิดหรือทำให้ไม้พอใจยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับ

ที่เวอร์ๆคือ อาติแฟคพิเศษนะครับ
เพราะมันดูจะโกงกันเกินไปทุกข้อเสนอเลย
เเต่พวกธรรมดาพอจะย่อมรับได้ เป็นความคิดที่ดีมากๆ
เพราะเหมือนกับเราได้บ้านโบนัสมา เเค่เพื่มโบนัสอื่นๆเข้าเเทนทีให้มากขึ้นเท่านั่นครับ

เเต่ถ้าเป็นพิเศษนี้มึนเลยครับ ฟาร์มระดับ 30 จุได้ทหารได้เเล้ว 20000 กว่าหน่วยถ้าหักค่ากำลังคนในการสร้่างเมืองเเล้ว
ถ้าฟาร์ม 50 นี้คงมีทหารเป็นเเสน เลยละครับ =.=

ผมเห็นด้วยกับระบยอาติเฟคเเบบธรรมดาเต็มทีครับ เเต่เเบบพอเศษผมพูดไม่ค่อยออกครับ อึ้งเลยที่เดียว

hydestiny

Member
คะแนน react
0
ผมขอสนับสนุนนะครับ

เเต่บ้างข้อที่่เสนอมา
ผมรู้สึกเวอร์มากๆ หรือไม่เวอร์ผมไม่เเน่ใจเพราะไม่เคยเล่นเกมอื่นเเนวนี้มาเลย
ผมเล่นเกมเเนวนี้ครั่งเเรกเลย ก็เกมไทรบัลวอนี้ละครับ ส่วนมากจะเล่นเป็นเกมต่อสู้เล่นดอท ? พวกนี้
หากผมเข้าใจผิดหรือทำให้ไม้พอใจยังไงต้องขอโทษด้วยนะครับ

ที่เวอร์ๆคือ อาติแฟคพิเศษนะครับ
เพราะมันดูจะโกงกันเกินไปทุกข้อเสนอเลย
เเต่พวกธรรมดาพอจะย่อมรับได้ เป็นความคิดที่ดีมากๆ
เพราะเหมือนกับเราได้บ้านโบนัสมา เเค่เพื่มโบนัสอื่นๆเข้าเเทนทีให้มากขึ้นเท่านั่นครับ

เเต่ถ้าเป็นพิเศษนี้มึนเลยครับ ฟาร์มระดับ 30 จุได้ทหารได้เเล้ว 20000 กว่าหน่วยถ้าหักค่ากำลังคนในการสร้่างเมืองเเล้ว
ถ้าฟาร์ม 50 นี้คงมีทหารเป็นเเสน เลยละครับ =.=

ผมเห็นด้วยกับระบยอาติเฟคเเบบธรรมดาเต็มทีครับ เเต่เเบบพอเศษผมพูดไม่ค่อยออกครับ อึ้งเลยที่เดียว

ครับเป็นเพียงข้อเสนอครับ สำหรับอาติแฟคพิเศษ มันมีความหมายในตัวมันครับ คือไว้ใช้ สำหรับศึกอาติแฟคด้วยกันนี่หละครับ

ถ้าจะไปตีบ้านอาติแฟค รับรองครับ ทัพธรรมดากระจอกๆ ฟาม 30 ๆ ขนไปเป็น ร้อยๆ บ้านยังไงก็แตกยากมากๆครับ

พวกกองทัพใหญ่ ที่ต้องใช้เวลาสะสม 3-4 เดือน ถึงเต็มฟาร์มนี่หละครับ ถึงจะมีโอกาสตีแตก อย่าลืมนิดนึงนะครับ

ว่าเมื่อคุณมีอาติแฟคในบ้าน อาจจะ ไม่ได้สะสมทหารง่ายๆ ศัตรูก็จ้องจะยึดบ้านอาติแฟคคุณเช่นกัน ยิ่งถ้ารุ้ว่าบ้านคุณ

เป็นอาติแฟคพิเศษเมื่อไหร่ นี่บอกได้คำเดียวครับ โอกาสสะสมทัพใ็ห้อลังการคงยากและถ้าได้เปิดตัวทัพใหญ่ไปครั้งหนึ่งเมื่อไหร่

ก็จะทราบทันทีว่าบ้านคุณเป็นอาติแฟคพิเศษ ก็รอรับ เวฟนรก จากศัตรูมาถล่มเช่นเดียวกันครับ ดาบเดียว ของคุณอาจจะต้องแลก

กับ ร้อย ดาบของศัตรู ครับผม นี่หละครับ ความมันส์ ของ ระบบ อาติแฟค

ปล. อาติแฟค พิเศษ หายากๆ อย่างระดับ s อาจจะมีเพียงชิ้นเดียวในเวิลด์ ซึ่งแร่ร์มากๆๆ และเป็นอะไรเว่อร์ๆไว้ครับ

สงครามแย่งชิงความเป็นหนึ่ง มันถึงจะเกิด ถ้าออพชั่นมันไม่น่าในสนใจ ผมคิดว่าคงจะยากที่จะเกิดสงครามแย่งชิง

แผนที่ผมคิดไว้นะครับ คนที่จะเป็นจ้าว แห่ง ไทรบัล คือทีมที่ครอบครอง อาติแฟค ธรรมดาได้มากๆ และได้อาติแฟค

ฟาร์มระดับ b c ไว้หลายๆหลัง นี่หละครับ คือของแท้ เพราะ ไม่จำเป็นต้องทัพใหญ่สุดๆ ทัพเดียวแต่ ควรจะสร้างไวเต็มฟาร์มไว

และได้ใช้ตีบ่อย ๆ นี่หละครับ ถึงจะสุดยอดในการวางแผน ไอ้พวก ระดับ a s จริงๆ คงไม่ค่อยได้ใช้แน่นอนถ้าเลทเกมส์

การครอบครองแบบกระจายๆ หลายฝ่าย ตรงนี้หละครับอาจจะได้ใช้ท่าไม้ตายกันจริง

แก้ไขล่าสุด:

b078932078

Member
คะแนน react
0
ผมยังไงก๊ได้ มีอะไรใหม่ๆๆก๊จัดๆๆมาเถอาะครับ เกมส์จะได้ถล่มกันให้เดือดๆๆหน่อย

hydestiny

Member
คะแนน react
0
ผมยังไงก๊ได้ มีอะไรใหม่ๆๆก๊จัดๆๆมาเถอาะครับ เกมส์จะได้ถล่มกันให้เดือดๆๆหน่อย

ถ้ามีสงครามเวิลด์เดือดแน่นอนครับ รับประกันครับ เพราะช่วงเวลาแห่งการแย่งชิง สิ่งล้ำค่าและการก้าวสู่จุดสูงสุด

น่าจะเป็นเป้าหมายของทุกๆคนครับ

kizv

คะแนน react
0
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะให้อัฟระแบบนี้ขึ้นมา
จากประสบการณ์การเล่นของผม
การไม่มีสงครามเป็นอะไรที่ทำให้
เกมไทรบัลวอรส์ขาดอรรถรส เหมือนการเล่นซิมไปวันๆ
แล้วในที่สุดเมื่อผู้เล่นเบื่อ ผู้เล่นก็จะเลิกกันหมด แบบเวิลดิ์3ในปัจจุบัน
อยากให้รับไว้พิจราณาด้วย

samuraimusic

Member
คะแนน react
0
อย่างไรก็ตาม ให้คิดเรื่องสมดุลของเกมด้วยครับ เพราะถ้าระบบนี้เข้ามาจริง ๆ จุดประสงค์ของผู้เล่นเปลี่ยนไปแน่ ๆ

บน