โดนแฮก id ค่ะ

DeletedUser

Guest
สวัสดีค่ะ

ชื่อ กุ้งนะคะ

เมื่อเช้าเปิดมา เข้าเกมส์ไม่ได้
ระบบบอกว่า พาสเวิร์ดไม่ถูกต้อง

ลองเข้าไปเชคเมลล์ มีเมลล์ส่งมาจากระบบว่า

กุ้งไม่ได้เปลี่ยนเมลล์ และไม่รู้จักกับเจ้าของเมลล์ที่เค๊าแจ้งมาว่าเปลี่ยน

กุ้งกดยกเลิกการเปลี่ยนไป และเปลี่ยน พาสเวิร์ดใหม่เพื่อเข้าระบบ

ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรตามมาภายหลังกับระบบรักษาความปลอดภัยไหม

ขอยืนยันว่าไม่มีใครรู้รหัสผ่านของกุ้งนะคะเล่นเองคนเดียวเลย =_=

ไม่รู้ว่าแฮกไปได้อย่างไร

เพื่อนๆเคยเจอกรณีนี้ไหมคะ ควรทำไงต่อไปคะ

DeletedUser

Guest
ไปฝากบัญชีไว้กับใครลองนึกดูครับ เพราะ เขาพอจะทำเรื่องแบบนี้ได้(ผมไม่เคยเจอเหตุการ์ณอย่างนี้หรอกนะแต่คิดว่าคนที่เป็นผู้ช่วยดูแลบัญชีน่าจะทำอย่างงี้ได้ เพราะ ผมเคยเข้าไปตั้งค่าโปรไฟล์เพื่อนตอนที่ดูแลบัญชีเขาได้ ถ้าเปลี่นโปรไฟล์ได้ก็น่าจะเปลี่ยนรหัสได้)

DeletedUser

Guest
ไปฝากบัญชีไว้กับใครลองนึกดูครับ เพราะ เขาพอจะทำเรื่องแบบนี้ได้(ผมไม่เคยเจอเหตุการ์ณอย่างนี้หรอกนะแต่คิดว่าคนที่เป็นผู้ช่วยดูแลบัญชีน่าจะทำอย่างงี้ได้ เพราะ ผมเคยเข้าไปตั้งค่าโปรไฟล์เพื่อนตอนที่ดูแลบัญชีเขาได้ ถ้าเปลี่นโปรไฟล์ได้ก็น่าจะเปลี่ยนรหัสได้)

ไม่ได้ฝากบัญชีใครเลยค่ะ ^^

DeletedUser

Guest
ถ้าคุณให้อภัยเขา คุณก็แจ้งทีมงาน แล้วทีมงานจะแบนเขา
ถ้าคุณแค้น คุณก็ตั้งรหัสผ่านให้ยากขึ้น (Windows แฮกค์เข้าง่ายสุด)
ถ้าคุณแค้นมากๆ แจ้งความ ข้อหาล้วงข้อมูลผู้อื่น โดยไม่ได้รับอนุญาต

ทางที่ดี คุณควรแจ้งความจะดีที่สุด กฎหมายก็ต้องเป็นกฎหมาย
มัวแต่คิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย เลยไม่แจ้งตำรวจ งั้นจะมีกฎหมายไว้ทำไม นี่เป็นคดีอาญา ยอมความกันไม่ได้
คุณลองคิดดูว่า ถ้าเขาไปแฮกค์คนอื่นอีก หรือไปแฮกค์ข้อมูลระดับประเทศ มันจะเกิดเรื่องขึ้นอีก
ถ้ารู้ตัวเขา พาเขาขึ้นศาล ให้ผู้พิพากษาตัดสิน
กฎหมายก็คือกฎหมาย

DeletedUser

Guest
ก่อนที่จะตัดสินว่าใครแฮกไอดี ส้มคิดว่าควรย้อนคิดก่อนถึงที่มาและที่ไปนะค่ะ

1. คุณให้ใครรู้พาสเวิร์ดบ้าง นอกจากตัวคุณเอง

2. คุณตั้งพาสเวิร์ดเดาง่ายแค่ไหน เช่น 12345 123456 123456789 หรือพวกวันเดือนปีเกิด หรือพาสเดียวกับไอดี ฯลฯ

3. คุณเคยไปออนคอมที่ร้าน หรือว่าเครื่องของคนอื่นที่ไม่ใช่เครื่องตนเองหรือป่าว?

เมล์ที่แจ้งไปให้คุณทราบนั้นก็เพราะเกมส์๋ได้รักษาความปลอดภัยให้กับคุณแล้วค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นเค้าคงทำการเปลี่ยนเมล์ไปได้เลย

แต่ระบบเกมส์จะมีการแจ้งเตือนไปที่ E-mail เก่าว่ามีการเปลี่ยนเมล์ใหม่ และหากเราไม่กดยกเลิกภายใน 14 วัน เราก็จะไม่สามารถทำอะไรได้เลยค่ะ

แต่ในกรณีนี้ถือว่าโชคดีค่ะ ที่ยังรู้ตัวก่อน พาสเวิร์ด ส้มแนะนำให้ตั้งไกลตัวเอง และเอาแบบที่ไม่สามารถเดาได้จะดีกว่าค่ะ

เพราะบางครั้งคนใกล้ตัวแหละค่ะ ร้ายที่สุด :p:p:p

DeletedUser

Guest
คำแนะนำเบื้องต้นเมื่อรู้ตัวคือ

1. ให้เปลี่ยนรหัสผ่านก่อนเลยทั้ง เกมส์ และอีเมล์ โดยรหัสผ่านควรจะไม่เหมือนกันครับ เกมส์/อีเมล์ควรจะต่างกัน
2. แจ้งทีมงานโดย copy email หรือถ่ายรูปแบบนี้ส่งมาที่ระบบสนับสนุนผู้เล่นได้เลยครับ เพราะทีมงานจะตรวจสอบได้ว่ามาจากใครในกรณีส่วนใหญ่ ยังไงตรงนี้คุยกับทีมงานในระบบสนับสนุนผู้เล่นครับ
3. ในช่วงอาทิตย์แรกหลังเปลี่ยนรหัสผ่านให้สังเกตความผิดปกติ รวมไปถึง Login Log ด้วย (ในเมนูการตั้งค่า) จะเห็น 10 ครั้งที่เข้าระบบล่าสุดครับ ว่ามี IP แปลกๆ เข้ามาไหม ถ้ามีให้รีบเปลี่ยนรหัสผ่านอีกที และแจ้งทีมงานโดยแจ้งข้อมูลให้มากขึ้นเช่นเคยไปเล่นที่ไหน 2-3 วันที่ผ่านมาทำอะไรผิดปกติจากที่เคยไหม เพราะถ้าเค้ายังรู้รหัสผ่านได้อีกนี่แปลว่าเค้าต้องเข้าถึงตัวคุณได้ เช่นคนใกล้ตัวแอบดู หรือร้านเกมส์ที่แอบติดพวก key logger (หากไม่ได้บอกรหัสผ่านใคร)

ผมอยากแนะนำให้ผู้เล่นทุกท่านห้ามบอกรหัสผ่านใคร ไม่ว่าจะสนิทแค่ไหนก็ตาม เพราะผมเห็นมาเยอะเพื่อนกันเนี่ยแหละครับตัวดี, เปลี่ยนรหัสผ่านบ่อยๆ, ใช้รหัสผ่านที่ยากและยาว แต่จำง่ายกับตัวเอง ไม่ควรตั้งเป็นวันเกิด ที่อยู่บ้าน เพราะพวกนี้คนที่รู้จักคุณเค้าเดาได้ครับ, ใช้รหัสผ่านที่ต่างกัน เช่น email 1 รหัส facebook อีก 1 รหัส เกมส์อีก 1 รหัส เพราะไม่งั้นเค้ารู้ 1 รหัสเค้าก็รู้หมดเลยครับ, สังเกตสิ่งผิดปกติ เช่นทหารออกไปตีโดยไม่ได้สั่ง หรือมี IP แปลกๆ มาเข้าสู่ระบบ ให้รีบแจ้งทีมงานครับ

เท่าที่เห็นๆ มาส่วนมากมาจากคนใกล้ตัว เช่นเราฝากดูแลและไปบอกรหัสผ่านเค้า ซึ่งเสี่ยงมากนะครับ หรือไปเล่นร้านเกมส์บางร้านที่ไม่ปลอดภัยคือมีการ Install พวก Keylogger ไว้ ผมแนะนำว่าเวลาไปเล่นด้านนอก ไม่ว่าจะโรงเรียน ร้านเกมส์ ที่ทำงาน หากไม่ไว้ใจแล้วกลับถึงบ้านให้เปลี่ยนรหัสผ่านอีกทีครับ หรือเวลาเข้าระบบก็อย่าพิมพ์รหัสผ่านทั้งหมดไปที่เว็บใดๆ copy ตัวอักษรมาวางเอาเช่นรหัสผ่าน Yahoo1234 ก็อาจจะไปที่ cnn.com แล้ว copy ตัว Y a h o o จากข่าวต่างๆ มาวางในช่อง และพิมพ์แค่ 1234 ก็ช่วยได้ครับ แต่อย่างที่บอกถ้าร้านไม่น่าไว้ใจก็เปลี่ยนรหัสผ่านจะดีที่สุดครับ

DeletedUser

Guest
ผมก็เคยโดนครับ จึงต้องมาเล่นใหม่ แถมถูกด่าด้วยล่ะ
เลยไม่ค่อยอยากเติมพรีเมี่ยมเลย

บน