โปรแกรมจำลอง

GriffithZ

คะแนน react
0
มันแปลกๆ มั้ย คับ ระบบ

เข้าใจนะคับว่า ค่าโจมตี ค่าป้องกัน หักลด กัน แต่ ฝ่ายป้องกัน กำแพง ฯลฯ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเรหอคับ สมมุติ

ม้าเบา 200 ตัว ตี ฝ่ายรับ ม้าเบา 200 เหมือนกัน ฝ่ายบุกกับชนะ แระเสียหายไม่ถึงครึ่ง มันหมายความว่ายังไง ง ง ง ง ง ง ง ง ง ง ง ง :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

DeletedUser

Guest
ก็คุณไปเอาม้าเบาไปรับทำไมครับ มันเป็นทหารเพื่อบุกครับ ไม่ใช่ป้องกันครับ

GriffithZ

คะแนน react
0
ผมเข้าใจ ในเรือ่ง ค่าโจมตี กับค่าป้องกันนะคับ แต่ว่า อยู่ในเมืองแล้วแท้ๆ จำนวนเท่ากัน ในเมืองน่าจะได้เปรียบกว่าหน่อย นี้กลับเป็นว่า ใช่ระบบหักรบ โจมตีป้องกัน

darkside

คะแนน react
0
ได้เปรียบมันก็ได้เปรียบอยู่ แต่ดูค่าพลังของม้าก่อนนะ
พลังโจมตี 130
พลังป้องกัน 30
พลังป้องกันต่อทหารม้า 40
พลังป้องกันต่อพลธนู 30

ดูพลังโจมตี130 และพลังป้องกันต่อทหารม้า 40 เทียบกันไม่ได้เลย
เมื่ออยู่ในเมืองกำแพง20xป้องกัน107% ได้พลังป้องกันต่อทหารม้า 80.8 ก็ยังสู้ไม่ไดอยู่ดี
เมื่อบวกโบนัสกลางคืนอันผมไม่แน่ใจคูนพลังป้องกันอย่างเดียวหรือคูนกำแพงด้วย แต่คิดว่าน่าจะคูนทั้งหนดก็จะได้ 161.6 ที่นี้ละโหดกว่าฝ่ายบุกแล้ว

GriffithZ

คะแนน react
0
ตามนั้นเลยคับ ข้างบน งั้น เปลี่ยนมาเป็นฝ่ายบุกดีกว่ามั้ย รับไปทำไม ในเมือง บุกได้เปรียบมากกว่า

darkul

Member
คะแนน react
0
ที่จริงม้ามันไม่ใช่ตัวรับอยู่แล้วครับ ถ้าคุณอยากรู้ตัวใหนรับรองใช้โปแกรมจำลอง
เช่นม้าเบา100 ให้ใช้หอก400 โดยเปรียบเทียบจากจำนวนฟาร์มที่ใช้ครับ ม้า1ตัวใช้ฟาร์ม4คน หรือคุณอาจเปลี่ยนเป็นดาบหรือธนูก็ได้ครับ และดูค่าพลังด้วยว่าตัวใหนให้พลังด้านใหนสูง

DeletedUser

Guest
เกมนี้ความจริง มาจินตนาการไปกับเกมนะครับเหมือนในหนัง ทหารม้าเบาวิ่งเข้าตี ใจเย็น ฝ่ายรับบอก ธนูยิงไป ทหารม้าเบาวิ่งเข้ามาใกล้ พลหอกยกหอกมากันม้าเบาตายเรียบหอกแทงก่อนจะถึงตัวพลหอก อะไรประมาณนี้ครับ :):)

DeletedUser

Guest
ผมว่ามันถูกแล้วนะครับที่ต้องเป็นแบบนั้น
ไม่งั้นคนที่เล่นมานานก็ไม่ต้องไปตีมันพอดีตียังไงก็ไม่แตก

GriffithZ

คะแนน react
0
พอจะเข้าใจระบบ แล้วคับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากเลยนะคับ

DeletedUser

Guest
พี่เล็กครับพี่แจ๊ดเยเล่าให้ฟัง พี่เล็กเอามาเปรียบเทียบจากหนังใช่ไหมครับเนี่ย

แต่มันก็จริงนะครับ ม้าเบาบุกมาธนูป้องกัน ก็เจอม้าธนูเก็บ ม้าเบาบุกต่อก็มีหอกมากัน พอกำแพงแตกขวานและม้าเบาวิ่งเข้าไปเจอ ดาบที่ตั้งขบวนรอแล้วก็รับ

คิดจิตนาการแล้วอยากเล่น

Medieval 2 total warหาโหลดยากมากๆ

DeletedUser

Guest
เพื่อความเข้าใจยิ่งขึ้น GriffithZ ลองโยกพลหอกซัก 300 ไปซุกไว้ในเมืองคนเถื่อนใกล้เมืองผู้เล่นคนหนึ่ง ในช่วงเวลาโบนัสกลางคืนถ้าพลหอก 300 ตัวของ GriffithZ ตายเรียบแสดงว่า ม้าเบาเขาบุกมามากกว่า 200 ตัว ถ้าเป็นช่วงเวลาปกติแล้วพลหอก 300 ตัว ตายเรียบแสดงว่าม้าเบาเขาบุกมามากกว่า 100 ตัว

พอมีรายงานการโจมตีแล้วก็ลองส่งข้อความไปถามผู้เล่นคนนั้นดูว่า พี่ๆ พี่ส่งม้าเบามากี่ตัว บอกไปว่าผมกำลังทำการทดสอบความถูกต้องของโปรแกรมอยู่ เขาคงไม่ว่าอะไร(มั้ง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:
บน