[B]ไทบัลวอร์ กับ ทราเวียน [/B]

• ผู้เริ่มกระทู้ alone-m
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ไทบัลวอร์กับทราเวียน

ไทบัลวอร์กับทราเวียนนั้นเป็นเกมสร้างเมืองออนเว็บ เหมือนกัน อยากจะ รู้ว่า

คุณคิดว่าไทบัลวอร์กับทราเวียนสู้กัน ใครจะชนะลองทายกันดูดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ใช่เลยทรัพยากร+25% ไหนจะเอาเมืองทั้งเมืองมาสร้างฟาร์มอย่างเดียวได้ ยุ้งหลังหนึ่งจุคนได้8หมื่นเหอะๆแค่นี้ก็รุู้แลว

ldavoll

Member
คะแนน react
0
ทราเวียนสร้างทหารไม่จำกัด
ส่วนไทรบัล สร้างทหารได้จำกัด

ยุ้งฉางกับโกดังไม่เอามาเกี่ยวเพราะยุ้งฉางเก็บข้าวได้ 80000 จริง
แต่กำลังการผลิตคิดจากบ่อข้าวเองต่างหาก

มันมีข้อดีต่างกัน
แต่ส่วนตัวแล้ว ทราเวียนค่อนข้างที่จะสมดุลกว่า
เพราะทหารกินข้าวในเมืองที่อยู่ ข้าวติดลบได้
ไม่มีข้าวให้ทหารกิน ทหารในเมืองจะค่อยๆ ตาย
สมดุลกว่าจริง แต่เล่นยาก

ไทรบัลเล่นง่าย ฝ่ายป้องกันได้เปรียบมาก
เพราะทหารกินข้าวจากเมืองที่ผลิต ทหารตีสร้างต่อเมืองมีได้จำกัด
แต่ทหารเรน อัด 1 เมืองมีเท่าไหร่ก็ได้
กำแพงให้ค่าป้องกันสูงลิบ

เพราะงั้น ถ้าเอา 2 อย่างนี้มาสู้กัน
ไทรบัลน่าจะชนะ ออกเมืองง่ายกว่า ทหารสร้างง่ายกว่า โบนัสสูงกว่า
ทราเวียนโบนัสฮีโร่แค่ 20% เอง

DeletedUser

Guest
^^นั่นสินะลืมไปไม่ได้เล่นมานานมั่วซะเลยเรา

ฟาร์มของเขาอ่ะจุคนได้เท่าไหร่อ่ะครับถ้าเวลตัน

DeletedUser

Guest
คิดไปคิดมาทราเวียนก็เหมือนกับค่ายสนามอย่างที่คิดไว้ครั้งแรก แต่ต้องดูแลข้าว

ldavoll

Member
คะแนน react
0
ถ้าจำไม่ผิด ที่ระดับ 20 มัน 2450 ครับ
บ่อสูงสุดมันมีได้ 15 บ่อ
โบนัสจากโอ 150%
กดทองอีก 25%

สรุป รวมๆ แล้วมันมีข้าวได้ประมาน 150,000 อ่ะครับ
แต่สร้างข้าวติดลบเองต่างหากครับ
ในเมือง ww ทหารอัดกันเป็นล้านๆ
ทัพตี ww ก็หลัก3-4 แสน หน่วยการกินข้าวครับ

น่าจะประมานนี้นะครับ

jobjob55

คะแนน react
0
ทราเวียนตอนเเรกๆเล่นยากมากเลยครับ ส่วยไทบัลวอร์สก็ยากพอปานกลางครัับ ส่วนใครชนะนั้นก็ต้องเอา2เกมนี้มารวมกันเเล้วสู้กันครับ อิอิ

Lerf

คะแนน react
0
ไทรบัลวอรส์สิครับ

ผมว่าไทรบัลวอรส์มากกว่านะครับ

DeletedUser

Guest
คิดว่า ทราเวียนเดินทัพไวกว่า (เทียบช่องต่อชั่วโมง)

ถ้าจำไม่ผิด ทราเวียน หน่วยเป็น ตารางต่อชั่วโมง พลราบ ก้อราวๆ 6-7ตารางต่อชั่วโมง
พวกม้า ก้อ 14-19 ตารางต่อชั่วโมง มั๊ง

ตัวทีไวสุดของไทรบัล (ไม่นับสอดแนม) น่าจะเป็นม้า 10 นาที ต่อช่อง ....6 ตารางต่อชั่วโมง (พอๆกะราบเลย)

ถ้าจำผิดก้อขออภัยด้วย มันนานแล้ว คุ้นๆแบบเลือนลาง งิงิ

ถ้าเอามาฉะกัน คงได้เห็น ...ไทรบัลส่งตี ทราเวียนตีสวน แล้วทราเวียนก้อกลับมาาตั้งรับทัน :eek:

DeletedUser

Guest
ไทรบัลวอรส์ดีกว่าคับ

1.ภาพสวยกว่า
2.เล่นง่ายกว่า เพราะว่า
- ไม่ต้องกังวลเรื่องข้าว แต่ทราเวียนต้องคอยดูว่าข้าวจะหมดเมื่อไหร่ ข้าวหมดทหารอดตาย
- ออกเมืองง่ายกว่า ทราเวียน1เมืองสร้างตั้งถิ่นฐานได้9คน ใช้3คนในการสร้าง1เมือง=3เมือง หัวหน้าเผ่าไม่รู้คับเพราะตอนที่เล่นเมืองหลวงขยายออกไป3 เมืองแล้ว ไม่รู้ว่าสร้างยังไง (ที่ผมเล่นมี5เมือง) แต่ไทรบัลวอรส์ ไม่จำกัดแค่มีแร่ก็กดเหรียญก้อสร้างขุนนางในการยึดครองได้แล้ว
- ฮี่โร่เขาไม่สามารถเลือกอาวุธให้เหมาะสมกับการใช้งานได้ขุนพลเหมือนเรา แต่ฮีโร่เขาเลเวลอัพตัวเองได้ถ้าผ่านศึกมาเยอะๆ ข้อนี้ให้เสมอกันคับ
ข้ออื่นๆลองเสนอกันมานะคับ ตอนนี้คิดไม่ออกแล้ว

gu tae

Member
คะแนน react
0
:usword:ครับ ขอบคุณครับ:usword:

สําหรับคําคิดเห็น

picture.php

DeletedUser

Guest
ทราเวียนผมเล่นได้ไม่ถึงอาทิตย์ ผมเลิกเลย

เพราะเล่นยากมาก ภาพมันเยอะจนผมงง

มีบ่อแร่เป็นวงกลม ผมตาลายเลย แผนที่ก็ดูไม่รู้เรื่อง

แต่ไทรบัลวอร์ลภาพมันสวยกว่า

แถมมีบ่อแร่ 3 บ่อ คอยอัพเอา แถมขุนพลมีไอเทมมาก เลือกใช้ได้ดี

ไม่ต้องอัพเกรดขุนพลเหมือนทราเวียน

บน