Gm ครับ ถ้าผู้เล่นของเผ่าหนึ่ง สมัครไอดีใหม่ และขอไปอยู่เพื่อเป็นไส้ศึกของฝ่ายตรงข้าม

DeletedUser

Guest
จะมีบทลงโทษสถานใดครับ
ผมเชื่อว่า ถ้าทำผิดแบบนั้นจริงต้องถูกแบนไอดีอยู่แล้ว เพราะผิดกฏชัดเจน

แต่สำหรับเผ่าเอง มีบทลงโทษอย่างไรบ้างมั้ยครับ
อาทิเช่น ยุบเผ่า หรืออะไรทำนองนี้
เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างต่อผู้เล่นอื่นๆต่อไป

อันนี้ถามเป็นแนวทางไว้หน่ะครับ

DeletedUser

Guest
ผมคงไปยุบเผ่าไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าหัวหน้าเผ่าเป็นคนสั่ง มีหลักฐานครบ ผมก็แบนคนสั่งได้ครับ
ถ้าไม่มีหัวหน้าเผ่าแล้ว ผมคิดว่าสมาชิกก็คงไม่อยู่เหมือนกันครับ

เพราะถ้าเป็นเผ่าใหญ่ๆ แต่สมาชิกทำกันแค่ 2-3 คน หรือมีไส้ศึกทำกันเองหัวหน้าไม่รู้เรื่องด้วยเลย สมาชิกท่านอื่นๆ ไม่รู้เรื่องด้วยเลย ไปยุบเผ่าคงไม่ใช่ทางออกครับ

แต่ถ้าโกงเลือกตั้งโดนยุบพรรคนะครับ :p

DeletedUser

Guest
เขาผิดด้วยเหรอครับ เขาสมัครไอดีใหม่ แสดงว่าไอดีเก่าเขาเลิกเล่นใช่ไหมครับ
แล้วเขามาเข้าเผ่าใหม่เพื่อเป็นสายลับให้เผ่าเดิม ผมยังงง งง ครับว่าเขาผิดฐานเป็นสายลับเหรอครับ

ตามกฎนี่สายลับผิดกฎเกมด้วยเหรอครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ จึงอยากได้ความชัดเจนครับ

DeletedUser

Guest
เขาผิดด้วยเหรอครับ เขาสมัครไอดีใหม่ แสดงว่าไอดีเก่าเขาเลิกเล่นใช่ไหมครับ
แล้วเขามาเข้าเผ่าใหม่เพื่อเป็นสายลับให้เผ่าเดิม ผมยังงง งง ครับว่าเขาผิดฐานเป็นสายลับเหรอครับ

ตามกฎนี่สายลับผิดกฎเกมด้วยเหรอครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ จึงอยากได้ความชัดเจนครับ

หมายความว่ายังเล่นทั้ง 2 ไอดีครับ เล่นที่เผ่าเดิมเป็นหลัก แต่มาเล่นที่เผ่าใหม่เพื่อมาแอบอ่านฟอรั่มภายในเผ่า เพื่อเอาข้อมูลของฝ่ายตรงข้าม ไปวางแผนในการทำสงครามกันครับ

คือถ้ามันไม่ผิด ผมก็ขอความชัดเจนด้วยครับ จะได้ยึดถือเป็นแนวทางปฏิบัติ และผู้เล่นท่านอื่นๆ ก็จะได้ทราบโดยทั่วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

elderq

Member
คะแนน react
0
เค้าคงหมายความว่ามีเผ่า a กับ b ทำสงครามกันอยู่แล้วคนในเผ่า a สมัครไอดีไหม่ไปอยู่ในเผ่า b เพื่อหาข้อมูล แล้วจะลงโทษยังไง ผมเข้าใจแบบนี้อ่ะครับ^ ^

DeletedUser

Guest
แต่ถ้า ลงทะเบียนการใช้งานอินเตอร์เน็ตร่วมกัน ก็ไม่ผิด นี่ครับ

DeletedUser

Guest
เค้าคงหมายความว่ามีเผ่า a กับ b ทำสงครามกันอยู่แล้วคนในเผ่า a สมัครไอดีไหม่ไปอยู่ในเผ่า b เพื่อหาข้อมูล แล้วจะลงโทษยังไง ผมเข้าใจแบบนี้อ่ะครับ^ ^

ท่าน elderq ที่กินโต๊ะผมอยู่ที่ world 1 นี่ ยังไงก็เบาๆ บ้างนะท่าน อิอิ

พอดี มีปัญหาที่ world 2 นิดหน่อยครับ

DeletedUser

Guest
แต่ถ้า ลงทะเบียนการใช้งานอินเตอร์เน็ตร่วมกัน ก็ไม่ผิด นี่ครับ

ตามหลักแล้วถ้าทีมงานพิสูจน์ได้ว่าเป็นผู้เล่นเดียวกัน ก็ผิดนะครับ ตามกฎข้อที่ 1 ระบบใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันออกแบบมาเพื่อคนที่ใช้อินเตอร์เน็ทร่วมกันจริงๆ ครับ
ซึ่งปกติแล้วทีมงานสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้วครับ ว่าเป็นคนๆ เดียวกันไหม แต่อาจจะต้องใช้เวลาเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อย จากแบบที่เห็นชัดๆ แบบคนที่ไม่ได้ตั้งค่าระบบใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ยักรู้ว่าการ spy ถือว่าผิดกฏเกมด้วยเหรอ ? -*-

DeletedUser

Guest
ครับ มัตติ ผิดแน่นอน แต่ ไม่เห็นมีคนยกมือถามเลยว่า spy ผิดเหรอป่าวเลยต้อง

ถามเอง -*-

DeletedUser

Guest
ไม่ผิดกฎเกมส์ครับ ถ้าไม่ได้มัลติ เช่น ผมเล่น 1 บัญชี และเป็นสมาชิกของเผ่า a มาก่อน แล้วหัวหน้าเผ่าบอกว่า ออกไปอยู่เผ่า b เพื่อสืบข้อมูลให้หน่อย
ผมคอยส่งข้อมูลให้หัวหน้าเผ่า a ตอนอยู่ในเผ่า b ไม่ผิดนะครับ ถือเป็นเทคนิคการเล่นครับ

แต่ถ้ากรณีนี้ หัวหน้าเผ่า a บอกผมว่า ไปสมัครบัญชีเพิ่ม แล้วเอาเข้าไปเป็นสายในเผ่า b ให้หน่อย แบบนี้ผิดทั้งคนสั่ง คนทำนะครับ

DeletedUser

Guest
ผมว่า ระหว่าง มัลติ กับเล่นบ้านเดียวกันนี่แยกยากนะ

แบบว่า น้องกับพี่เล่น พี่ก็แนะนำต่างๆ ให้น้องก็เลยเล่นสไตลย์คล้ายๆ กัน
หรือบางวัน พี่ไม่อยู่ก็ฝากน้องเปิด

มีอะไรหลายๆ อย่างที่มันแยกไม่ค่อยได้เท่าไหร่

DeletedUser

Guest
งืมนั่นดิ ถ้าลงทะเบียนใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกันแล้วจะแยกยังไงว่ามัลติรึเปล่า

ในทางกลับกันถ้ามัลติแล้วลงว่าใช้เน็ตร่วมกัน ถ้าตรวจสอบได้ก็คงแค่เรื่องการส่งแร่อย่างเดียว ส่วนเรื่องการส่งทหารช่วยบุกหรือรับและเรื่องข้อมูลข่าวสาร ก็จะว่าเค้ามัลติไม่ได้ เพราะลงทะเบียนใช้เน็ตร่วมกัน ถ้าบ้านนึงเล่น 2-3 คนแล้ววางแผนนอกจอนัดกันบุกช่วยกันเรนหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน มันก็ไม่ใช่มัลติแต่เล่นด้วยกัน ถ้าจะบอกว่าผู้ที่ร่วมโจมตีร่วมป้องกันโดยลงใช้เน็ตร่วมกันไว้เป็นมัลติหมด แล้วจะมีกฎห้ามมัลติไปทำไมในเมื่อสามารถมัลติแบบถูกกฎได้

เป็นคำถามที่ชวนให้คิดและท้าทายคำตอบจริงๆครับ
โปรดติดตามตอนต่อไป....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
งืมนั่นดิ ถ้าลงทะเบียนใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกันแล้วจะแยกยังไงว่ามัลติรึเปล่า

ในทางกลับกันถ้ามัลติแล้วลงว่าใช้เน็ตร่วมกัน ถ้าตรวจสอบได้ก็คงแค่เรื่องการส่งแร่อย่างเดียว ส่วนเรื่องการส่งทหารช่วยบุกหรือรับและเรื่องข้อมูลข่าวสาร ก็จะว่าเค้ามัลติไม่ได้ เพราะลงทะเบียนใช้เน็ตร่วมกัน ถ้าบ้านนึงเล่น 2-3 คนแล้ววางแผนนอกจอนัดกันบุกช่วยกันเรนหรือแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน มันก็ไม่ใช่มัลติแต่เล่นด้วยกัน ถ้าจะบอกว่าผู้ที่ร่วมโจมตีร่วมป้องกันโดยลงใช้เน็ตร่วมกันไว้เป็นมัลติหมด แล้วจะมีกฎห้ามมัลติไปทำไมในเมื่อสามารถมัลติแบบถูกกฎได้

เป็นคำถามที่ชวนให้คิดและท้าทายคำตอบจริงๆครับ
โปรดติดตามตอนต่อไป....

ทีมงานมีวิธีการคาดเดาผู้เล่นที่คิดว่าน่าจะเป็นผู้เล่นคนเดียวกันครับ แต่ก็เป็นเพียงแค่การคาดเดาเท่านั้น

A.N.jell

Member
คะแนน react
0
ตาม จริงแล้วเปน ไส้ศึก ก้นะจะเปน วิธี การเล่นแบบ หนึ่งนะ ครับ

แต่ ถ้า สมัครเกิน ที่ บัญชี ต่อ 1 เวิล ก้จะผิด กฏ

DeletedUser

Guest
การคาดเดาก็ผิดพลาดได้สูงครับ ^^

หากรอดูจากการพิมพ์การส่งเมลล์ บางคนเล่นด้วยกันก็ไม่เคยส่งเมลล์สักครั้งก็มี

ดูยากครับว่าเป็นคนๆเดียวกันหรือเปล่า

ระบบที่ให้เล่นร่วมกันนี่ ถึงจะได้ผู้เล่นใน Sv. เพิ่มก็จริง เเต่ก็เพิ่มงานหนักให้ผู้ดูเเลด้วยเช่นกัน:p

ถ้าทางผู้ดูเเล เขาทำไหว พวกเราก็ไม่เห็นจะต้องมีปัญหาอะไรเลยงับ

หากพบใครทำผิดกฏก็ช่วยกันเเจ้งไปให้ผู้ดูเเล ดำเนินการก็เท่านั้นล่ะครับ:D

goodknife

Member
คะแนน react
0
รู้ได้ไงว่า Multi ครับเพราะลงทะเบียนใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกันอาจเป็นน้องชาย?

ผมเห็นมันมีตัวอย่างอยู่ในกฎน่ะครับ ถ้าผิดข้อใดข้อหนึ่ง ก็น่าจะนับว่ามัลติ มั้ง (โดยเฉพาะข้อแรก (ไม่อนุญาตให้ใช้แอคเค้าท์ไปในทางที่ส่งผลประโยชน์แก่อีกแอคเค้าท์บนการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน) ที่คำจำกัดความกว้่างมากๆ ซึ่งผมคิดว่าการไปอยู่ในกิลด์ศัตรูก็มีสิทธิผิดกฎข้อนี้ด้วย เพราะทำให้อีกแอคเคาท์นึงได้ผลประโยชน์)

§2) ผู้เล่นที่ใช้การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน

คำจำกัดความของกฎนี้:
การกระทำร่วมกัน – โจมตี, ส่งกำลังบำรุง หรือส่งทรัพยกรภายใต้การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน
ความร่วมมือต่อกัน – โจมตี, ส่งกำลังบำรุง หรือส่งทรัพยกรไปยังผู้เล่นคนเดียวกัน, จากสองหรือมากกว่าสองคนที่ใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกัน
กฎนี้บังคับใช้ต่อใครก็ตามที่ใช้งานคอมพิวเตอร์ หรือเครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกัน หนึ่งผู้เล่นหรือมากกว่า เครือข่ายที่ใช้ร่วมกันไม่ว่าจะเป็นภายใต้บ้านเดียวกัน, หรือที่ทำงานหรือโรงเรียน ผู้เล่นทุกคนต้องทราบว่าการใช้เครือข่ายอินเตอร์เน็ทเดียวกันเป็นประจำ (3 วันหรือมากกว่า) ต้องเพิ่มบัญชีผู้ใช้งานอื่นที่ใช้อินเตอร์เน็ทร่วมกันในระบบ “ใช้เครือข่ายอินเตอร์ร่วมกัน” โดยที่บัญชีผู้ใช้งานที่เปิดใช้ระบบผู้ช่วยเล่น (Account Sitting) ไม่จำเป็นต้องเปิดใช้ระบบนี้
ถ้าคุณใช้งานระบบเครือข่ายร่วมกันชั่วคราว (ไม่เกิน 72 ชั่วโมง) คุณไม่จำเป็นต้องเพิ่มผู้ใช้อื่นหรือใดๆ ภายใต้ระบบ “ใช้งานเครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกัน”
ถ้าคุณได้เปิดใช้ระบบใช้งานเครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกัน คุณจะไม่ได้รับอนุญาตให้กระทำการใดๆ ที่เป็นการกระทำร่วมกันกับผู้เล่นที่คุณใช้เครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกัน และห้ามกระทำการใดๆ ที่เข้าข่ายให้ความร่วมมือต่อกันใน 3 อาทิตย์หากคุณยังใช้งานเครือค่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกันอยู่ นั่นหมายถึงว่าต้องไม่ต่ำกว่า 3 อาทิตย์ที่ต้องผ่านมาแล้วจากคำสั่งล่าสุดที่ส่งจากผู้เล่นคนหนึ่ง ก่อนหน้าผู้เล่นอีกคนหนึ่งไปยังผู้เล่นเดียวกัน
ถ้าคุณใช้งานเครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกันชั่วคราว (ไม่เกิน 3 วัน) เราไม่อนุญาตให้ทำการกระทำร่วมกันใดๆ และการให้ความร่วมมือต่อกันใดๆ จนกว่าจะครบ 24 ชั่วโมงหลังจากการใช้เครือข่ายอินเตอร์เน็ทร่วมกันได้จบสิ้นลง
ตัวอย่าง:

* ไม่อนุญาตให้ใช้แอคเค้าท์ไปในทางที่ส่งผลประโยชน์แก่อีกแอคเค้าท์บนการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน
* ผู้เล่นที่ใช้งานการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทร่วมกัน จะไม่ได้รับอนุญาตให้โจมตี, ส่งกำลังบำรุง, หรือช่วยเหลือซึ่งกันและกันเป็นเวลา 24 ชั่วโมงหลังจากการใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันนั้นจบลง
* ผู้เล่นที่ลงทะเบียนด้วยการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน จะไม่ได้รับอนุญาตให้โจมตี, ส่งกำลังบำรุง, หรือช่วยเหลือกันในช่วงเวลา 3 อาทิตย์
* ห้ามมิให้ใช้แอคเค้าท์ที่สามในการถ่ายโอนทรัพยกร หรือหมู่บ้านระหว่างแอคเค้าท์บนการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน ในกรณีนั้นทั้ง 3 แอคเค้าท์กำลังทำผิดกฎ
* ผู้เล่นที่ใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันได้รับอนุญาตให้โจมตีผู้เล่นอื่นที่มาจากชนเผ่าเดียวกัน
* ผู้เล่นที่ใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันชั่วคราวจะไม่ได้รับอนุญาตให้โจมตี, ส่งกำลังบำรุง, หรือช่วยเหลือไปยังผู้เล่นเดียวกันขณะที่ใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันและเป็นเวลา 24 ชั่วโมงหลังจากนั้น
* ห้ามมิให้ผู้เล่นใช้แอคเค้าท์บนการเชื่อมต่อของคุณในการตอบโต้* ผู้เล่นอื่นๆ ในนามของแอคเค้าท์นั้นๆ บนการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทเดียวกัน

DeletedUser

Guest
ทีมงานไม่ได้ใช้การคาดเดาหรอกครับ และใช้การเดาแบนไม่ได้ด้วยครับ ส่วนมากแล้วหากเป็นเจ้าของเดียวกันยังไงทีมงานก็ตรวจสอบได้ครับ ไม่ว่าจะมีการส่งทรัพยกร/ทหารหรือไม่ แต่ว่าหากส่งทรัพยกร หรือทหารแบบผิดกฎก็ทำให้ทีมงานเจอตัวคนที่ทำเร็วขึ้นมากครับ

สำหรับเรื่องสายลับต่างๆ อย่างที่ผมบอกมันไม่มีกฎห้าม และเป็นเทคนิคอย่างหนึ่ง ซึ่งหัวหน้าเผ่าต่างๆ ก็ต้องหาวิธีรับมือกันเอาเอง แต่ถ้าคิดว่าจะสมัคร Account ใหม่ แล้วทำระบบใช้งานอินเตอร์เน็ทร่วมกันซะเรียบร้อย แล้วคิดว่าทีมงานจะตรวจสอบไม่ได้ หรือจะอ้างได้ว่าอยู่บ้านเดียวกันต่างๆ นานา ก็บอกได้แค่คุณคิดผิดครับ แค่นั้นเองครับ ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับเวลาจริงๆ ครับว่าทีมงานจะไปเจอเร็ว หรือเจอช้า แต่ถ้าเจอแล้ว ตรวจสอบได้ โดนแบนแน่นอนครับ แต่แน่นอนว่าวิธีการทำงาน และเครื่องมือของทีมงานจะต้องถูกเก็บเป็นความลับทั้งหมด ตามข้อบังคับของบริษัทฯ ครับ

หากคุณคิดว่าการสมัครบัญชีใหม่ทำได้ง่ายๆ เพราะใช้เพียงแค่ Email ก็สมัครได้แล้ว แต่ผมพูดได้แค่ว่าการตรวจสอบ Multi Account ง่ายกว่าการสมัครใหม่เสียอีกครับ

บน