นโยบายการทำสงครามที่ผิดพลาด

• ผู้เริ่มกระทู้ ซาลาดิน
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
มาแนวหลักการหน่อยน่ะครับ

ในเกมนี้การจะหาฟาร์มเก็บแร่ทำได้ง่าย หมู่บ้านคนเถื่อนมีอยู่เยอะ ผมมาเล่นแค่ 2 เดือน ผมยึดเมืองได้ 7 เมือง ตั้งขุนนางได้ 8 ตัว (กำลังจะสร้างขุนนางตัวที่ 9 ขาดเหรียญอีก 2 เหรียญ) สร้างเครื่องยิงหินได้ร่วม 200 เครื่อง ม้าเบาพันตัว ทหารราบรวมๆกัน 2000 กว่าตัว ตั้งสถานศึกษาได้ 6 แห่ง คะแนนขึ้นไป 19000 กว่าคะแนน

แต่เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมก็โดนโจมตีจาก 2 เผ่าที่อยู่ใกล้เคียงคือ เผ่า ~NOA~ กับ เผ่า Chaos โดยโจมตีผมไป 70 กว่าครั้ง มีอยู่ร่วม 30 ครั้ง ที่ฝ่ายโจมตีขนพลขวานมา 1000 ตัว ม้าเบา 1000 ตัว เครื่องยิงหินผมนับรวมทุกการโจมตีแล้วมากกว่า 1000 เครื่อง และก็ยิงทำลายเมือง+ยึดเมืองผมไป 2 เมือง จนผมต้องลากเครื่องยิงหินไปยิงเมืองตัวเองผสมโรง หุหุ

ตามความเห็นของผม ผมมองว่าเป็นนโยบายที่ผิดพลาดของทั้งสองเผ่า เพราะ่ว่าเมืองฟาร์มเก็บแร่มีเยอะอยู่แล้ว แต่ผู้เล่นมีน้อย นั่นคือ การทำสงครามยึดเมืองผู้เล่นคนอื่นไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย เพราะคุณก็ยังมี 2 แขน 1 หัวคิด เท่าเดิม

ควรจะเก็บผู้เล่นไว้เพื่อเป็นมิตรเพื่อเพิ่มแขนอีก 2 ข้างในการกดเมาส์คีย์บอร์ด เพื่อร่วมมือกันรับมือเผ่าที่ใหญ่กว่าน่าจะดีกว่า

คือ ถ้าจะมองว่าเป็นเกมเล่นกันสนุกๆ ผู้แพ้ต้องออกจากเกมเป็นเรื่องปกติมันก็ใช่ แต่...ถ้ามองในระยะยาวแล้ววันใดที่ถูกเผ่าใหญ่กว่ามีผู้เล่นหลายร้อยคนทำสงครามล้างโลกบุกโจมตี อาจจะหาคนมาช่วยได้น้อย ที่ถูกต้องควรจะซื้อใจผู้เล่นที่อยุ่ใกล้กันให้มากที่สุด แม้ว่าเขาจะไม่ร่วมเผ่าด้วย แต่ถ้ารู้ว่าจะมีสงครามครั้งใหญ่และเพื่อนบ้านจะถูกบุกเขาก็ต้องช่วยเหลือแน่นอน เพราะเขาเองก็ต้องได้รับผลกระทบ

แนวคิดแบบจิ๋นซีฮ่องเต้ คือ รวมเผ่าที่กระจัดกระจายให้เป็นหนึ่งเพื่อความยิ่งใหญ่ มันไม่เหมือนกันกับในเกมนี้ครับ การทำสงครามจริงๆ นั้น เมื่อชนะก็จะได้เชลยมาร่วมทำศึกด้วย แต่ในเกมนี้นั้นเมื่อคุณชนะยึดเมืองคู่อริข้างๆได้ คุณก็จะไม่ได้ 2 มือมาช่วยแต่อย่างใด และอาจจะได้ 2 มือ ผลิตพลหอกมาวางดักม้าเบาคุณตามเมืองเถื่อนข้างๆ หุหุ

ควรจะมองให้ออกว่า ศัตรูที่แท้จริงคือ เผ่าที่ใหญ่กว่า แม้จะเป็นแค่เกมแต่ก็ควรจะเก็บความเคียดแค้นส่วนตัวเอาไว้ บ่อยครั้งไปในความเป็นจริงที่คู่อริต้องจับมือกันเพื่อรับมือศัตรูที่ยิ่งใหญ่กว่า ดังนั้น....สองเผ่าที่เอ่ยถึง ลองตรวจสอบนโยบายดูอีกซักทีน่ะครับ ก่อนจะเสียผู้เล่นในทวีปไปมากกว่านี้

DeletedUser

Guest
ใครจะไปรู้ในวันข้างหน้า คุณอาจเป็นผู้ที่เป็นอริแทน การโจมตีทุกครั้งเพื่อพัฒนาผู้เล่นใครมีคะแนนสูงขึ้นไปเป็นลำดับซึ่งการยึดมาก็เป็นการเพิ่มความสามารถให้กับเผ่านั้นๆๆ ถ้ามั่วแต่ ยึดบ้านเล็กๆๆแล้วเมื่อไรถึงจะพัฒนาเท่าเผ่าที่

ใหญ่ได้ก็ต้องโดนกดกันไปเป็นลำดับ เกมนี้มันมีมิตรแหละศัตรู ขึ้นอยู่กับมุมมองผู้เล่นคะแนน 50000+ ยังโดนกลายเป็นเมืองล้างได้นั้นก็ไม่ต่างอะไรถ้าคุณจะกลายเป็นเมืองล้างเพราะเกมเป็นในรูปแบบนี้

DeletedUser

Guest
เรื่องของเรื่อง
คุนคิดว่าเก่งแล้วไง
ไม่เข้าเผ่า
นี่ยังดีนะที่เค้ามาถามว่าเข้าเผ่าไหม

ของผมไม่มีถามเลย
ส่งคำเชิญมา
ผมไม่ได้กดไป
หลังจากนั้น 1วัน โดนตีแตกหมด

DeletedUser

Guest
เผ่าสำคัญมากนะครับ อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง บ้างครั้งเราต้องเเกล้งโง่ครับ ถึงเวิลด์ 2 ผมจะไม่จิงจัง ผมก็คิดว่าเผ่านั้นสำคัญมาก

DeletedUser

Guest
ผมว่าอย่าซีเรียสไปเลย มันก็แค่เกมๆหนึ่ง ที่ช่วยผ่อนคลายเรา:cool:

DeletedUser

Guest
3 ความเห็นแรกคงจะยังไม่เข้าใจที่ผมต้องการจะสื่้อ

คือ ผมจะบอกว่าสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ
แม้จะเป็นแค่เกม ก็ต้องหัดซื้อใจผู้เล่นคนอื่น ให้เขาร่วมมือกับคุณได้ด้วยความจริงใจ แม้จะอยู่ต่างเผ่ากันก็ตาม

เล่นเกมนี้มันก็น่าจะได้อะไรบ้างอย่างเช่น ทำอย่างไรถึงจะซื้อใจคนๆนี้ได้ให้เขาร่วมมือกับเรา

ส่วนการแสดงอำนาจของเผ่าข่มขู่แล้วบอกว่าเป็นแค่เกม ผมว่ามันก็เป็นการเล่นเกมที่ไร้สาระเกินไปน่ะ หุหุ

DeletedUser

Guest
มันก็ พูด ยากครับ เกมส์นี้ ผมดูแล้ว มันสร้างขึ้นมา เพื่อจำรองการ สร้างเมือง+ล่าอาณานิคม
หาก คุณไม่อยากตีคนอื่น ก็ ไปเล่น Sim Citty ดีกว่า เพราะเกมส์นี้มันเป็นการชิงความเป็นใหญ่
ของอาณานิคม แสดงถึงความเอาตัวรอด ประมาณ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก การที่เราไม่ยอมเข้ารวมฝูง
ย่อมถูก สัตว์ใหญ่กลืนกิน เป็นธรรมดา คุณต้องทำความเข้าใจและยอมรับ หากคุณไม่อยากตีเมืองที่มีคนเล่นหรือ
ให้ผู้เล่นอื่นมาตี ให้ เก็บแต่เมืองร้างอย่างเดียว แล้วมันจะต่างอะไร กับการที่ คุณเล่นอยู่คนเดียว

และการที่อยู่เผ่าที่เป็นอริกันแล้วตีกันนั้นก็ เป็นเรื่องธรรมดา ขนาดเมืองไทย แดง-เหลือง-อื่นๆ ยังตีกัน อย่าทำเป็นไร้เดียงสา

การที่เราไม่เข้าเผ่าแล้วโดนตีนั่น ก็ ง่ายๆ เมื่อเมืองของคุณ ใหญ่และอาจจะเป็นอันตราย ต่อ ความมั่นคงของเผ่า อื่นๆ
แล้ว ปฎิเสธที่จะเข้าร่วม กับเผ่า นั้นๆ ย่อมโดน เก็บ..เพื่อความมั่นคงของเผ่า เป็นธรมดา มีให้เห็นทั่วไปในเมืองไทยกับพรรคการเมือง

สรุป อย่า โวยเมื่อถูกตี เพราะ คุณก็รู้ดีว่า โลกไม่ได้สวยงามอย่างคุณคิด ทำใจให้ได้แล้วหาหนทางในการอยู่รอด

ปล.คนดี..ไมไ่ด้ อยู่รอดถึงตอนจบเสมอไป แต่คนที่สามัคคี กันกลุ่มใหญ่อย่างมั่นคง มักอยู่รอดเสมอ

DeletedUser

Guest
แม้จะเป็นแค่เกม ก็ต้องหัดซื้อใจผู้เล่นคนอื่น ให้เขาร่วมมือกับคุณได้ด้วยความจริงใจ

ถ้าคุณคิดว่าไร้สาระก็ไม่ต้องเล่นก็ได้นิครับ ถ้าคุณไม่อยากให้มีคนไปตีคุณ คุณก็หาเผ่าอยู่ก็จบ ก็มันเป็นเกมสงคราม เห็นไหมญี่ปุ่นได้ซื้อใจประเทศไทยให้ร่วมมือด้วยความจริงใจกับเขารึเปล่าครับ คำตอบคือไม่ เพราะ เขาต้องการหาพวก เหตุที่เลือกไทยก็เพราะเป็นประเทศเอกราชมีกษัตริย์มายาวนานเหมือนกันร่วมมือกันต่อต้านตะวันตก นี่ก็เหมือนกันถ้าคุณไม่เข้าก็เจอดี เหตุที่เขาเลือกคุณก็เพราะเขาคิดว่าคุณมีดีพอ
คำว่าสงครามในพจนานุกรม(ที่ศาลเอาไปตัดสินคดี คิดได้ไงเอาพจนานุกรมไปเปิดตัดสิน) นั้นมันก็เเปลตรงตัวอยู่เเล้วครับ

DeletedUser

Guest
เกมนี้มันเป็นเกมปลาใหญ่กินปลาเล็กก็ถูก แต่เมื่อเผ่าคุณไม่ใช่เผ่าที่เป็นปลาใหญ่ที่สุด ซักวันคุณก็ต้องถูกปลาใหญ่ที่สุดกลืน ไม่มีประโยชน์ที่เผ่าคุณจะมาไล่กำจัดเผ่าที่เล็กกว่า เพราะคุณจะไม่ได้เผ่าที่ใหญ่ขึ้น เนื่องจากเผ่าที่เล็กกว่าที่ถูกคุณกำจัดเขาก็จะเลิกเล่นเกมนี้ไปแบบผม

เผ่าคุณก็ไม่ได้ใหญ่ขึ้นเพราะคุณไม่ได้ผู้เล่นเพิ่มได้แต่เมืองเพิ่ม ซึ่งไม่มีประโยชน์ และสุดท้ายพวกคุณก็ถูกเผ่าที่ใหญ่ที่สุดตีได้ในที่สุด เพราะเกมนี้คือเกมสงคราม

นี่คือ นโยบายการทำสงครามที่ผิดพลาด ปลาเล็กไม่ควรจะกำจัดกันเอง

ตีกันผมก็ชอบครับ ตอนผมเริ่มเกมใหม่ๆ ผมก็เป็นฝ่ายยกกำลังไปตีเมืองอื่นเขาก่อน แต่ก็เป็นแค่ประลองกำลังเฉยๆตีกันสองสามทีก็สงบศึก แต่เจตนาของเผ่า ~noa~ กับ chaos ทีโจมตีผม สังเกตดูแล้วต้องการกำจัดผมออกจากพื้นที่บริเวรนี้จริงเพราะเห็นผมเป็นเสี้ยนหนาม เมื่อต้องการตามนั้นผมก็จัดให้ตามนั้น หุหุ

DeletedUser

Guest
ก็ในเมื่อคุณไม่เป็นพวกเขา เขาจะเอาคุณไว้ทำใมครับ เขาจะเอาคุณมาต่อรองทางการเมืองหรอครับ คุณก็ไม่มีประโยชน์สำหรับเขาเขาก็กำจัดสิครับ คุณก็บอกเองว่าคุณเป็นเสี้ยนหนามของเขา ขืนเขาปล่อยคุณไว้ มันก็เป็นอันตรายสำหรับเขาสิครับ

ส่วนการจะได้ผู้เล่นเพิ่ม เเล้วเเต่ว่าใครจะสมัครใจครับ ถ้าไม่เข้าเผ่าเขาก็กำจัด เพราะใน 1 ทวีป จะมีเผ่าใหญ่อยู่ 3-4 เผ่าคงเเปลกดี ส่วนพันธมิตรนั้นเขาก็รับกันคนละทวีป เพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเมืองเรื่องคน ถ้ามีพันธมิตรอยู่ในทวีปเดียวกัน มันก็ไม่มีอิสระในการตัดสินใจ และมันจะเเย่งกันใหญ่ จากนั้นมันจะเกิดสงคราม(มหาเอเชียบูรพา อิอิ) ใหญ่ตามมาทีหลัง

DeletedUser

Guest
ผมกำลังเรียนอยู่ ม.ต้น แต่ต้องการมีเพื่อนมีสังคม มีความคิดที่ดีขึ้น เมื่อเห็นเกมส์นี้จึงเข้ามาลองแล้วก็พบว่าเกมส์นี้สอนให้

1.สื่อสารแลกเปลี่ยนความคิดกับผู้อื่น 2. ฝึกใช้สมองและการคำนวณเวลาปล้นหรือโจมตี แม้แต่ทัพเฟคยังต้องคิด คำนวณเวลายังไงล่ะครับจะได้ไม่พลาด^^

3.ผู้ใหญ่ในเกมมีมากมาย แต่เกรียนในร่างผู้ใหญ่ก็มีเช่นกันข้อความบางฉบับส่งมาหาผมพูดกับผมเหมือนเขาเป็นเด็ก เหตุผลเพียงผมเรนให้เพื่อนแล้วเขารู้ว่าผมเรนให้คนที่เขามาตีเขาก็เลยส่งข้อความมาด่า แต่เราควรจะเรียนรู้และยอมรับความจริงในข้อนี้ 4.ใช้ความคิดแบบผู้ใหญ่ วางแผนอย่างเป็นระบบ ข้อความทุกฉบับที่ผมส่งไปพูดึยกับผู้เล่นอื่นๆ ตอบไปด้วยความสุภาพ

เกมส์นี้ 1.ฝึก ความสามัคคี ถ้าคุณไม่มีเผ่าที่ดี เพื่อนที่จริงใจช่วย คุณจะไปรอดไหม? 2.ฝึกการใช้ความคิด ถ้าคุณถูกตีคุณย่อมต้องรู้วธีการเอาตัวรอดนะครับ ไม่ใช่เอามา
ลง ฟอรั่มแบบนี้ ฝึกการเก็บอารมณ์ เพราะถ้าไม่เก็บ เราก็จะเจอข้อความแบบนี้ หรือข้อความที่ส่งมาแบบเด็กๆคุยกัน ทำอะไรไปไม่รอดก็มาลงที่นี่ 3.การเข้าสังคมแลกเปลี่ยนความคิด หากคุณยังยึดติดกับความคิดแบบเก่าที่ทำให้คุณไม่สามารถเป็นผู้ชนะในเกมส์นี้ได้ คุณก็จะเป็นแบบนี้ไงครับ การสื่อสารแลกเปลี่ยนความคิดวิธีการ กลยุทธ์ต่างๆในการเล่น เป็นตัวช่วยที่ดีในการเล่นเกมนี้นะครับ 4.จำไว้เสมอว่า ไม่มีมิตรแท้หรือศัตรูถาวร ในเกมส์นี้ เพราะบางทีเพื่อนของคุณหรือเผ่าของคุณ บางทีอาจจะมีเหตุทำให้ต้องขัดแย้งกันรุนแรงถึงขั้นออกเผ่าหรือรบกับคุณ 5.ยังมีอะไรมากมายที่ทำให้คุณคิดหรือทำในเกมส์นี้ ไม่ใช่มัวแต่เล่นคนเดียว ถ้าเล่นแบบคุณผมคิดว่าInternetคงเป็นสิ่งที่"ไม่จำเป็นสำหรับคุณนะครับ"เอาเกมส์ออฟไลน์ที่เล่นแล้วมีจบ เล่นแล้วคุณรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป จงระลึกไว้เสมอว่าในชีวิตจริงอะไรก็เกิดขึ้นได้ ไม่เว้นแม้แต่เกมส์นี้ จงเตรียมรับมือกับสิ่งที่จะมาถึงดีกว่านะครับ

ป.ล.ขอให้คุณจงโชคดีกับเกมส์นี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ดูไว้นะครับ นี่คือความคิดของเด็กรุ่นใหม่มัธยมต้นเอง เป็นกำลังใจให้ครับ น้อง :):)

DeletedUser

Guest
แหม ผมก็นึกว่าใคร พี่เล็กนี่เอง ผมนี่น้องพี่แจ๊ดเอง รู้จักมั้ยครับJaddjaadเผ่า-UOF-ครับพี่เขาพูดถึงพี่บ่อยๆบอกว่าพี่แผนเจ๋งมากๆ

วางแผนนี่สุดยอดเลย ผมก็อยากคุยด้วยนะแต่ไม่มีโอกาส^^ ว่างๆผมจะทักไปนะครับ

DeletedUser

Guest
5 ข้อที่ deltaforce อธิบายมา เผ่า NOA กับ Chaos เอาไปปฎิบัติด้วยน่ะครับ

การเล่นเกมมีแต่มิตรแท้ครับไม่มีศัตรู ถ้ามีศัตรูมันก็ไม่ใช่การเล่นเกม จริงแมะ

ที่ผมเสนอความเห็นก็เป็นความหวังดีที่เสนอไปยังมิตรสหายเผ่า NOA กับ Chaos นโยบายไม่เข้าเผ่าแล้วกำจัด ระวังภายภาคหน้าจะหาคนช่วยส่งทหารเวลาถูกบุกไม่ได้ เพราะเห็นบ่นๆกันมาจะเลิกเล่นไปหลายคนแล้ว ตอนนี้ก็ฝากดูแลบัญชีกันพรึ่บพรั่บ ถ้าผมยังเล่นอยู่ 2 เผ่านี้ถูกบุกผมก็ว่าจะส่งทหารไปช่วย แต่ผมไม่ได้เล่นแล้วก็ให้น้องมัธยมต้นส่งทหารไปช่วยล่ะกันน่ะ

เมื่อพวกคุณมองเห็น เผ่าใหญ่เผ่าหนึ่งยึดนโยบายใครไม่เข้าเผ่าแล้วกำจัด พวกคุณลองไปคิดดูซิ พวกคุณอยากจะเป็นมิตรที่ดีกับเผ่านั้นด้วยความจริงใจไหม

DeletedUser

Guest
ถูกของคุณครับ แต่อย่างที่บอก ในสงครามไม่มีมิตรแท้หรือศัตรูถาวร คนเป็นเพื่อนบ้านกันเจอหน้ากันทุกวันแต่อาจจะไม่ถูกกัน มันก็เหมือนกับชีวิตจริงครับ

กฏของธรรมชาติคือ"ปลาใหญ่กินปลาเล็ก"อย่างที่บอกครับคุณต้องมีเผ่าเพื่อคุ้มกันคุณมิฉะนั้นการรุกรานมักจะเกิดขึ้นเสมอ ถ้าคุณมี

เผ่าแล้วการมีพันธมิตรที่ดีก็คือการรักษาเอกภาพของเผ่า ผมจะยกตัวอย่างเผ่า1เผ่าซึ่งผมไม่ขอบอกชื่อนะครับ เผ่านี้เขามีพันธมิตร

มากมายแต่เขาเลือกที่จะขยายเมืองของพวกเขาไปเบียดกับหมู่บ้านของเผ่าพันธมิตรแล้วใช้การโจมตีแบบสายฟ้าแลบ กลืนเผ่าทั้งเผ่า

โดยที่ไม่รู้ตัว แต่หากว่าเรามีการฉุกคิดอยู่ทุกขณะว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ เราก็จะหาทางป้องกันได้ทัน

ตอนนี้เผ่านั้นถูกรุมโดยเผ่าอื่นๆมากมายเนื่องจากควบคุมผู้เล่นไม่ได้ การทำสงครามจะทำ2ด้านก็ยากที่จะชนะ เผ่านั้นก็โดนเก็บทีละ

คนเป็นเผ่าที่เก่งมากนะครับเผ่านี้แต่เก่งแบบตัวใครตัวมัน เพื่อนข้างๆโดนตียังไม่ช่วย สงสัยจะไม่ดูแผนที่ดังนั้นคุณควรดูแผนที่ให้กว้าง

นะครับว่าตอนนี้มีเผ่าอะไรล้อมคุณบ้างแล้วเขาเป็นมิตรที่ดีกับคุณไหม

ถ้าหากพฤติกรรมเป็นศัตรูกับคุณ คุณควรจะคิดหาทางป้องกันตั้งแต่เริ่มต้นนะครับ"ตัดไฟตั้งแต่ต้นลม"จะดีกว่าที่ปล่อยให้ไฟลามมาใกล้เมืองเราแล้วค่อยตัด มันไม่ทันหรอก

นะครับ แล้วคุณลองคิดดูถ้าคุณมีเผ่าไม่ว่าเผ่าจะเล็กหรือใหญ่ก็อาจจะข่มให้เขากลัวเรา และคิดหนักก่อนที่จะตีเราบ้างได้ใช่ไหมครับ

DeletedUser

Guest
ส่วนการถูกบุกแล้วหาคนช่วยไม่ได้ การยึดเมืองแล้วหาทหารมาป้องกันน่าจะดีกว่าการขอความช่วยเหลือคนอื่นใช่ไหมครับ เพราะเราไม่รู้ว่าเขาจะช่วยเราด้วยความจริงใจ

อย่างที่บอกหรือเปล่า ส่วนที่คุณบอก เขายึดหมู่บ้านคนอื่นเหมือนกับการตัดมือตัดเท้าตัวเอง จะไปตัดได้อย่างไร ในเมื่อมันเมืองของเขาและไม่ใช่มือเท้าของเราที่เราจะสั่ง

หรือควบคุมเขาได้นะครับ

DeletedUser

Guest
อย่างที่ผมเคยบอก การมีเมืองมากขึ้น มีสิ่งก่อสร้างมากขึ้น มันไม่ได้ทำให้เผ่าใหญ่ขึ้นครับ เพราะคุณมีเวลาให้กับเกมเท่าเดิม ถ้าจะทำให้เผ่าใหญ่ขึ้นก็ต้องหาผู้เล่นให้มากๆ

ถ้ามองแบบไม่ลึก ผู้เล่นคนนี้คุณควบคุมเขาไม่ได้ก็ต้องกำจัด แต่ถ้ามองแบบระยะยาว ในอนาคตเขาอาจจะให้ความร่วมมือที่เป็นประโยชน์ก็ได้ เมื่อเพื่อนบ้านในละแวกใกล้ๆถูกรุกราน

ยกตัวอย่างง่ายๆ เรื่องลอร์ดออฟเดอะริง ทำไมถึงต้องเก็บเจ้าก็อบลินผู้คิดจะขโมยแหวนไว้ ทำไมไม่ฆ่าทิ้งตั้งแต่แรก ตอนจบก็มีเฉลยออกมาแล้วว่า ทำลายแหวนได้ก็เพราะความโลภของก็อบลินตัวนั้น

ผู้เล่นคนนี้คุณระแวงว่าเขาจะเป็นไส้ศึก แต่ถ้าคุณไปตีเขา ไปยึดเมืองเขา โอกาสที่จะทำให้เขาเปลี่ยนมาเป็นพวกของเราก็หายไปแน่นอน

ถ้าจะถามว่า มันเสี่ยงไหมที่จะเก็บผู้เล่นที่ไม่ยอมร่วมเผ่าด้วยรอบๆ ตัวเอาไว้ ความเสี่ยงมันอยู่ที่ตัวคุณเองจะลิขิตครับ ถ้าคุณมีนโยบายที่ดี อย่างน้อยร้อยละ 10 ของผู้เล่นรอบๆตัวจะร่วมเป็นพันธมิตรกับคุณแน่นอน
แต่ถ้าคุณไปยึดเมืองเขาคุณได้ศัตรู 100 % แน่นอน

ส่วนเรื่องการมีเผ่าหรือไม่มีเผ่า ผมมองว่าเป็นเทคนิคการเล่นและความพอใจของแต่ละคนมากกว่า ในกระทู้นี้ผมเสนอความเห็นแต่เพียงว่า เทคนิคการเล่นเกมนี้ ควรจะเก็บผู้เล่นข้างๆเอาไว้ให้มากที่สุด เพื่อประโยชน์ในวันข้างหน้า แม้เขาจะไม่อยุ่เผ่าเดียวกับเราก็ตาม ในอนาคตเขาจะเป็นประโยชน์กับคุณแบบก็อบลินตัวนั้น อนาคตอยู่ทีตัวคุณเอง

ผมเล่นทราเวียนผมก็ตั้งพันธมิตรแล้วก็อยู่คนเดียว ผมเล่นวอร์ทูผมก็ตั้งสหภาพแล้วก็อยู่คนเดียว ผมเล่นKhanwarsผมก็ตั้งClanแล้วก็อยู่คนเดียว อันนี้เป็นสไตล์การเล่นเฉพาะตัว หุหุ เลียนแบบได้น่ะครับ

DeletedUser

Guest
555 ไม่ไหวอ่ะครับอยู่ตัวคนเดียวมันเหงาอย่างว่าที่ผมอธิบายมา ผมเข้าเกมส์นี้มาเพื่อหาเพื่อนแลกเปลี่ยนความคิดครับ

ไม่เว้นแม้แต่ชีวิตจริงผมคุยกับคนทำงาน คนเรียนหมอ และอีกมากมายได้เพื่อนดีๆเยอะแยะครับ

ส่วนการตีเมืองคนอื่นนั้น"ตีงูต้องตีให้สันหลังหัก"คือตีโดยที่เขาไม่มีวันจะมาทำร้ายคุณได้อีก

แต่ถ้าเขายังเล่นอีกเรื่อยกก็คงต้องยอมเขาไปล่ะครับ

ส่วนการมีเวลาให้กับเกมส์เท่าเดิมนั้นไม่ใช่ปัญหาเลย อยู่ที่การจัดแบ่งเวลามากกว่าครับ เพื่อนผมที่โรงเรียนคุยmsnกับผมได้โดยที่เขายังทำการบ้านไปด้วยเลย

เมื่อก่อนผมมีเมืองเดียวตอนนี้มี16เมืองในตอนแรกดูแลยากมากทุกวันผมจะหาแร่มาอัพเมือง+ทหาร+เหรียญ+ขุนนาง อีกและต้องเหลือช่องว่างของเวลาให้น้อยที่สุด

เช่นผมกลับมาจากโรงเรียนตอน17.30น.ใช่มั้ยครับผมก็จะอัพเมืองให้สร้างเสร็จไว้ที่18.00น.หรือใกล้เคียงครับ

เพราะเรารู้สึกว่าได้ใช้มันคุ้มค่ากับแร่ที่เราเอาไปอัพที่ทำการหมู่บ้านแล้วจริงๆ ตอนนั้นต้องบริหารเวลาให้ใช้คุ้มค่ามากๆเพราะอย่างว่าครับเมืองเยอะขึ้นแต่เวลาเล่นเท่าเดิม

แต่เมื่อเมืองเต็มแล้วมันก็ไม่มีอะไรลำบากเลยครับ แค่วันเสาร์-อาทิตย์หาแร่มาปั๊มเหรียญก็ได้แล้ว เพราะทุกครั้งที่ปล้นจะได้แร่ประมาณวันล่ะ10ล้านหน่วยโดยรวมทั้งหมด

นะครับ ผมเช็คดูตรงที่เขาบอกไว้ครับ เขาบอกให้ เมื่อก่อนปล้นทุกวันเพราะต้องหาแร่มาอัพเมืองตอนนี้อาทิตย์ละครั้งครับ จะได้มีเวลาทำการล้านหรืออย่างอื่นมากขึ้น

ส่วนเมืองใหม่ๆก็หาแร่มาอัพอย่างเดียวครับไปเรื่อยๆ ใช้เวลาน้อยลงมากๆเมื่อเมืองเต็มหมดแล้ว ปัจจุบันเต็มไปแล้ว13เมืองครับ จะยึดเมืองชุดใหม่อีก5เมืองครับ

ใครมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็บอกได้นะครับ

beepraw

คะแนน react
0
ก็เล่นสนุกๆ เพื่อนเยอะๆ
ไม่ดีเรอะไง แบ่งแยกกันไม่ดีน่ะ

บน