สนธนาภาษา "นักรบ"แนวคิด มุมมอง และ ยุทธศาสตร์ การรบ

• ผู้เริ่มกระทู้ mr.suda
  • เริ่มวันที่

DeletedUser

Guest
ถ้าจะถามว่า คนตาย กับ คนเกิด อันใหนเยอะกว่ากัน ละ ค๊ะ

ขอฟังเหตุผลด้วยฯ....

ตามหลักคณิตศาสตร์คนเกิดต้องมากกว่าคนตายครับ(หลักวิชาอื่นไม่ทราบนะครับ)
เพราะคนที่จะตายได้ต้องเกิดก่อน
แต่ปัจจุบันยังมีคนเกิดที่ยังไม่ตายอีกหลายพันล้านคนบนโลก
ตามสมการคณิตศาสตร์
จำนวนประชากรที่เหลืออยู่บนโลก = จำนวนคนเกิด - จำนวนคนตาย

DeletedUser

Guest
ตามหลักคณิตศาสตร์คนเกิดต้องมากกว่าคนตายครับ(หลักวิชาอื่นไม่ทราบนะครับ)
เพราะคนที่จะตายได้ต้องเกิดก่อน
แต่ปัจจุบันยังมีคนเกิดที่ยังไม่ตายอีกหลายพันล้านคนบนโลก
ตามสมการคณิตศาสตร์
จำนวนประชากรที่เหลืออยู่บนโลก = จำนวนคนเกิด - จำนวนคนตาย

คำตอบ ยังไม่เป็นที่พอใจ แต่ขอให้อิง ความเป็นจริง และเกิดขึ้นจริงๆ(อิงธรรมะนิดๆ ค๊ะ ไม่อิงคณิตศาตร์) นะค๊ะ

ลองคิด อีกที นะ ค๊า

คิดว่าทุกคน ยังตีความหมายของคำถามยังไม่แตก อะ ค๊ะ

hydestiny

Member
คะแนน react
0
น่าติดตาม

เวิล 5 คน เยอะดีครับ เห็นสิ่งใหม่ๆ มากขึ้น ถือเป็นเวิล ที่น่าเล่นที่สุดตอนนี้แล้วหละครับ

ผมนั่งอ่านและติดตาม ผลงานของ เพื่อนๆเก่าๆ ที่ย้ายไปอยุ่เวิล 5 อยุ่เช่นกันนะครับ

ขอให้สนุกสนานกันทุกท่านนะครับ

Bleach.

Member
คะแนน react
0
#37 เมื่อวานนี้, 23:43 ไปบนสุด
ถ้าจะถามว่า คนตาย กับ คนเกิด อันใหนเยอะกว่ากัน ละ ค๊ะ

ก้ต้องเป็นคน เกิดอยู่แล้ว เพราะเค้าทำกันทุกวัน ขยัน :cool:

DeletedUser

Guest
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.suda

คนเกิดย่อมเยอะกว่า เหตุผล เพราะทุก 6วินาทีจะมีคนเกิด 1คน และทุก 4วินาที จะมีคนตาย 1 คน อัตราส่วนคือ 3ต่อ 2ครับ ถึงมีคนเกิดมาครับ แต่ถ้าเกิดภัยพิบัติอะไรเช่นสึนามิ โรงงานนิวเคลียร์ระเบิดมันก็จะส่งผลต่อการเกิดประชากรด้วยครับ

-zero959-

Member
คะแนน react
0

คำตอบ.. คนตายเยอะกว่าคนเกิด เพราะคนเกิดที่ยังเหลืออยู่บนโลกก็เปรียบเสมือนคนตายที่ต้องชดใช้กรรม เพื่อนำสู่การหลุดพ้นบ่วงกรรม จึงเรียกว่าคนตาย

คนเกิดคือคนที่ตายไปแล้วในโลกความจริง แต่เป็นคนเกิดในโลกแห่งธรรม เพราะเป็นบุคคลที่ละสังขาร หมดสิ้นกรรม เหลือเพียงจิตที่เกิดใหม่

จากที่กล่าวมาข้างต้นจึงทำให้คนตายเยอะกว่าคนเกิด........

ไม่รู้ถูกป่าวนะ (มั่วๆๆเอา):d:d:d

b078932078

Member
คะแนน react
0
แล้วถ้าจะบอกว่าผมเคยตายมาแล้ว หน1ล่ะครับผมใครจะเชื่อป่ะ
เคยได้ยินคำว่าตายแล้วฟื้นไหมครับ
แต่ผมรู้ล่ะว่าชาติหน้ามันไม่มีจริง ศาสนาแค่สอนไห้คนเป๊นคนดี ถ้าไม่มีศาสนาป่านนี้คนตีกันตายและคงจะไม่มีบ้านเมืองจนถึงทุกวันนี้
แถวบ้านผมที่ว่าเฮี้ยนๆๆบอปมีเป๊นพันตัวกระสือมีเป๊น100
ตั้งแต่ผมลืมตามายังไม่เคยเจอเลยมีแต่คนอื่นเห๊น
ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดจากจิตคนเราเอง ท่าคนเราตกในสภาวะวาดกรัวจิตก๊จะคิดไปเอง สร้างภาพของมันเอง ก๊เหมือนกับสมองคนเรานั้นล่ะครับ ความจำคนเรามันมีเต๊มถ้าสมองไม่ลบความจำทิ้งคนนั้นก๊เป๊นบ้า เหมือนกับเราคิดมากเรื่องใดเรื่อง1สัก1เดือน รับลองได้เลยว่าประสาทหลอนแน่นอน อิอิ อันนี้ก๊แล้วแต่ความคิดใครความคิดมันนะครับ แค่ผมต้องการแลกเปลี่ยนความคิด พระที่บ้านยังบอกเลยว่าชาติหน้าไม่มีจริง :p

b078932078

Member
คะแนน react
0
คนเกิดแยะกว่าครับ ดูผลสำรวจประชากรก๊รู้
เหตุผลคือ คนเกิดเท่านั้นที่ยังไม่ได้ตาย และคนตายเท่านั้นที่ไม่ได้เกิด
คนโบรานที่บ้านชอบพูดอยู่บ่อยๆๆว่าตายไป ก๊เป๊นฝุ่นเป๊นลมเป๊นแล้ว ล่องลอยไป
ไม่มีตัวตนไม่มีความรู้สึกสงบว่างเปล่า ความคิดคนเราไม่เหมือนกันถ้าได้มายืนอยู่จุดๆๆจุดหนึ่ง สักวันจะเข้าใจและจะรู้ว่าโลกนี้คืออะไร

DeletedUser

Guest
ผมอยากเป็นอมตะ มีชีวิตนิรันดร์ นะ ใครรู้วิธีบอกมั่งดิ

b078932078

Member
คะแนน react
0
ท่านว่องตายไป เด่วก๊เป๊นนิรัน เองล่ะครับเชื่อผม
:p

DeletedUser

Guest
ขออ้างถึง คำถาม นะ ค๊ะ

เราว่า น่าจะเท่าๆ กันนะ

เหตผลคือ ทุกคนในโลก เกิดมา ๑ ก็ต้องตาย ๑ คนฯ

เช่นประเทศไทย ๗๐ กว่าล้านคน บุคคลภายใน ๗๐ ล้านคน ตายแน่นอน

เกิด ๑๐ ต้องตาย ๑๐ เกิด ๑๐๐ ต้องตายทั้ง ๑๐๐ เกิด ๑,๐๐๐ ต้องตายทั้ง ๑,๐๐๐ ไม่มีใครอยู่คงกระพันธ์ นิจนิรันดร์

สรุป คือเท่ากัน ค๊า...

Bleach.

Member
คะแนน react
0
มันคงไม่ใช้หรอกมั้งคับ ตายเท่ากันเนี่ย
บ้างปี คนตายไปตั้ง 1200 เกิดมา 2000
อะไรแบบนี้ถ้าจะตอบว่าตายเท่าๆกันเนี่ย มันคงไม่ใช้หรอกมั่ง
ลองไปหาที่ Google สิคับ ว่า เกิด กับ ตาย เยอะกว่ากัน

DeletedUser

Guest
ข้อความดั้งเดิมโดย mr.suda

เหตผลคือ ทุกคนในโลก เกิดมา ๑ ก็ต้องตาย ๑ คนฯ

เช่นประเทศไทย ๗๐ กว่าล้านคน บุคคลภายใน ๗๐ ล้านคน ตายแน่นอน

เกิด ๑๐ ต้องตาย ๑๐ เกิด ๑๐๐ ต้องตายทั้ง ๑๐๐ เกิด ๑,๐๐๐ ต้องตายทั้ง ๑,๐๐๐ ไม่มีใครอยู่คงกระพันธ์ นิจนิรันดร์

แต่มีบุคคล 2คนที่มีชีวิตอมตะอยู่ครับ เขาชื่อ นิโคลัส ฟาร์เมล (นักเล่นแร่แปรธาตุ ที่ค้นพบ ศิลานักปราชญ์ )
และภรรยาของเขา

DeletedUser

Guest
มันคงไม่ใช้หรอกมั้งคับ ตายเท่ากันเนี่ย
บ้างปี คนตายไปตั้ง 1200 เกิดมา 2000
อะไรแบบนี้ถ้าจะตอบว่าตายเท่าๆกันเนี่ย มันคงไม่ใช้หรอกมั่ง
ลองไปหาที่ google สิคับ ว่า เกิด กับ ตาย เยอะกว่ากัน

ถามโดยๆรวม ว่า คนเกิดเท่าใหร่ คนตายเท่าใหร่ ไม่ได้ถามสถิติแต่ละปี...

ถ้าไม่เชื่อ ว่าคนทั้งโลกต้องตายหมดทุกคน คำตอบ ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ และก็จะขัดแย้ง กัน ตามความคิดของแต่ละบุคคล

DeletedUser

Guest
แต่มีบุคคล 2คนที่มีชีวิตอมตะอยู่ครับ เขาชื่อ นิโคลัส ฟาร์เมล (นักเล่นแร่แปรธาตุ ที่ค้นพบ ศิลานักปราชญ์ )
และภรรยาของเขา

มีตัวตนหรือเปล่า ที่พูดถึง

ถ้าเขามีชีวิต อยู่จริง อีกไม่ เท่าใหร่เดี๋ยวเขาก็ตาย

ไม่เชื่อว่า มีคหนีความตายไปได้พ้นฯ

ขนาดพระเยซู ถูกตรึงไมกางเขนจนตาย แล้ว อีก ๓ วันก็ฟื้น สุดท้ายก็ยังต้องตาย

DeletedUser

Guest
ขออ้างถึง คำถาม นะ ค๊ะ

เป็นคำตอบที่ไม่ยึดติดกับปัจจุบันกาลเลยต้องถือว่าไม่เป็นจริงในปัจจุบันกาล จึงอาจก่อเกิดความขัดแย้งทางความคิดได้ หุหุ
ถ้าคำตอบนี้จะเป็นจริงได้ต้องรอให้ทุกคนบนโลกตายหมดเสียก่อนจึงจะเรียกได้ว่าเป็นจริง
คำถามแบบนี้มันไม่มีคำตอบตายตัว เพราะเป็นการถามเชิงแสดงความคิดเห็น
ถ้าผมถามแล้วผมก็คงไม่เฉลย คงได้แค่เพียงแสดงความเห็นของตัวเองออกมาเท่านั้นเพื่อไม่ให้เกิดความขัดแย้งทางความคิด หุหุ
แต่ก็เพลินดีที่ได้อ่านครับ

b078932078

Member
คะแนน react
0
ถ้าโลกแตกวันไหน คำตอบของต๊อคมาน ถึงจะใช้ได้ครับ อิอิ:p

b078932078

Member
คะแนน react
0
ไม่แน่อีก10ปีข้างหน้าโลกอาจจะแตกก๊ได้ เด่วคนก๊ตายหมด:p

Bleach.

Member
คะแนน react
0
#57 วันนี้, 03:25 ไปบนสุด
ถ้าโลกแตกวันไหน คำตอบของต๊อคมาน ถึงจะใช้ได้ครับ อิอิ

ใช้คับ แตกตอนไหน ตายเท่ากันแน่ๆ
แต่ตอนนี้ยังตายไม่เท่ากันเลย รอให้แตกก่อนแร้วกันมั่ง

Bleach.

Member
คะแนน react
0
ถามโดยๆรวม ว่า คนเกิดเท่าใหร่ คนตายเท่าใหร่ ไม่ได้ถามสถิติแต่ละปี...

ถ้าไม่เชื่อ ว่าคนทั้งโลกต้องตายหมดทุกคน คำตอบ ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ และก็จะขัดแย้ง กัน ตามความคิดของแต่ละบุคคล

ง่ะ โลกแตกตอนไหนผมถึงจะเชื่อว่าตาย เท่ากันแน่ๆ :eek: :eek:
คำตอบ มันศักดิ์สิทธิ์ ต่อไหน คำตอบก้คือ คำตอบ มันไม่เกี่ยว ศักดิ์สิทธิ์ เลย

บน