การแบนไอดีโดนที่เป็นการฟันข้างเดียว

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า

DeletedUser

Guest
ถ้าผ่านไป 10 ปีแล้ว ก็แจ้งความไม่ได้แล้วล่ะครับ ตำรวจไม่รับแ้จ้งครับ เพราะหมดอายุความ

ส่วนเรื่องการลงโทษ ทีมงานมีเกณฑ์การลงโทษอยู่แล้วครับ

"แต่ นี้เหมือนจงใจ แบนผม แล้วให้ไอ้คนแจ้ง มาวิ่งยึดได้สบายใจ มันไปเลย เคยคิดถึงตรงนี้มั้งไหม"
ถ้าคุณไม่ได้ทำผิด ผู้เล่นคนอื่นก็ไม่มีอะไรให้แจ้งครับ ถึงแจ้งมาก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปลงโทษครับ
ผมแนะนำให้ทำตามกฎของเกม เพราะคนที่ทำถูกกฎของเกมไม่เห็นเดือดร้อนเลยครับ

เช่น ใช้คำพูดไม่สุภาพก็มีหลายระดับครับ เช่น ตักเตือน, แบน 24 ชม.
นี้คือ เกณฑ์การลงโทษครับ หากบอกว่า ทีมงานไม่เห็นใจก็ผิดแล้วล่ะครับ
ถ้าไม่เห็นใจผู้เล่นที่ทำผิดครั้งแรกจริงก็คงมีโทษเดียวเลย คือแบนถาวร จริงมั้ยครับ
แต่นี้ทีมงานก็มีเกณฑ์การลงโทษตามความผิดนั้นๆ ครับ

แล้ว เรื่อง ที่มีคนแจ้ง ผมไม่ได้ผิดเรื่องนั้นเรื่องสักนิดเดียว
เป็นความสามารถ ของผม ทั้งนั้น
ไม่มี การใช้โปรแกรมในการ โจม ตี คนที่ไปแจ้งเลย

ผมรู้นะครับ ว่าคนแจ้ง แจ้ง เรื่องที่ผมสั่งทับตี ถึง ใกล้กัน
ไม่ได้แจ้งเรื่อง ตอนที่ผมใช้ โปรแกรม ตอนที่ผมมีบ้าน 2หลังนี้แน่นอน

DeletedUser

Guest
- คนที่โดนแบนเอง ขอหลักฐานทีมงานให้ได้อยู่แล้วครับ แต่คนที่เป็นเพื่อนคนโดนแบน ทีมงานคงไม่ให้หลักฐานอะไรนะครับ เพราะทีมงานก็ไม่ทราบว่าเป็นเพื่อนกันจริงไหม ดังนั้นเพื่อตัดปัญหาที่จะตามมา และในเรื่องความเป็นส่วนตัวคนที่โดนแบนเองด้วย ทีมงานจะไม่ให้หลักฐานกับคนอื่นๆ เช่น เพื่อน คนในเผ่า หรือแม้ว่าบางครั้งคนแจ้งเอง ที่แจ้งเข้ามาเรายังไม่บอกผลเลยครับว่าโดนแบนหรือไม่ มันก็เลยดูเหมือนบางครั้งเราไม่ได้แบน แต่ตามหลักแล้ว อาจะเป็นเพราะเค้าไม่ผิดจริงๆ หรือกรณีอื่นๆ

- ส่วนไอเรื่องทำความผิดมานานแล้ว พอโดนแบนก็มาโวยวาย ยกเรื่องอื่นๆ มาอ้างเช่น ผมเติมเงินเป็นพันๆ, เพื่อนผมเยอะถ้าผมโดนแบนพวกเค้าจะเลิกตามผม, พยายามให้เพื่อนมาอธิบายบ้างแหละ และอื่นๆ อีกมากมาย รวมไปถึงการทำให้เรื่องที่ตนทำผิด ดูเหมือนผิดน้อยลง เช่น ทำไมไม่แบนตอนผมเริ่มใหม่ (ถ้าทีมงานเจอก่อน ก็คงแบนก่อนแหละครับ แต่ถ้าเจอทีหลังแล้วแบน นี่เป็นความผิดทีมงานคงไม่ใช่นะครับ) แบบนี้ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกนะครับ

- เรื่องการตักเตือน ผมว่าการแบนนี่เป็นการตักเตือนที่ดีที่สุดแล้วแหละครับ ให้รู้ตัวว่าคุณทำผิด ส่วนเรื่องโทษถ้าคิดว่ามันหนักไป เราก็เปิดโอกาสให้คุณอุทธรณ์อยู่แล้ว ถ้าจะให้ทีมงานส่งจดหมายไปบอก ก็คงไม่ใช่ เอาเป็นว่ากฎมันมีให้อ่านอยู่แล้ว และกฎก็บอกไว้แล้วว่าความผิดเหล่านี้จะทำให้คุณโดนแบน คุณก็รู้ดีแก่ใจ แล้วถ้ายังไปทำผิด กฎน่าจะเป็นอะไรที่เตือนใจคุณอยู่แล้วนะครับ มันไม่ใช่ในกรณีที่ต้องเตือนกันก่อนจริงๆ แบบเช่นชาวต่างชาติ ที่มาเที่ยวไม่ทราบว่าสูบบุหรี่ในอาคารไม่ได้ ถ้าเค้าไม่รู้แบบนี้ถ้าจะบอกให้เลิกสูบคงโอเคครับ แต่ถ้าในกรณีเดียวกันฝรั่งคนเดิมไปไล่ชกต่อยคน คุณว่าตำรวจจะตักเตือนด้วยปากเปล่าหรือใส่กุญแจมือก่อนหล่ะครับ? แล้วไม่ใช่ว่าเราแบนเสร็จเป็นอันจบเรื่อง หากคุณคิดว่ามันไม่ถูกก็อุทธรณ์เข้ามา แล้วอธิบาย หรือถ้ารู้ตัวว่าผิดจะขอลดโทษเราก็เปิดโอกาสให้ทำอยู่แล้ว แต่การอุทธรณ์ไม่ใช่ช่องทางในเข้ามาอ้างนู้นอ้างนี่ พ่อผมใหญ่ เดี๋ยวจะเก็บแม่งทั้งบริษัทฯ อะไรแบบนี้ก็คงไม่ใช่ ทุกวันนี้นโยบายที่นี่ยังปล่อยมากนะครับ ปกติถ้าเป็นเวอร์ชั่นอื่นๆ หากคุณไม่ได้ใช้เหตุผลในการอุทธรณ์ หรือใช้คำพูดหยาบๆ เค้าแบนทั้งเลยนะครับ แต่นี่ผมว่าผมให้โอกาสเยอะมากแล้วนะครับ เพราะผมก็เคยเจอมาครับ ตัวเองเล่นมานานเจออะไรหลายๆ อย่าง มาแล้ว เข้าใจว่ามันเป็นยังไง

ถ้าผมพูดได้ว่าใครทำผิดบ้าง ผิดเพราะอะไร แล้วบอกคนที่คอยแจ้งได้ว่าเค้าผิดนะแบนไปแล้วได้ หรือขาดหลักฐานนะ ถ้าผมทำได้ ถ้าทีมงานทำได้ เราคงทำไปแล้ว คงไม่ต้องมีใครสงสัยหรอกถูกไหมครับ? แต่ทีมงานก็มีกฎของทีมงานที่ต้องทำตามเหมือนกัน ผมคงไม่ไปถามคนออกกฎหรอกครับว่า ทำไมผมถึงบอกไม่ได้ หรือถ้าผมแหกกฎเองแล้วบอกว่า ก็ผมเห็นว่าเค้าสมควรทราบ แบบที่ผู้เล่นบางคนเป็นอยู่ในตอนนี้ได้ ก็คงจะดีนะครับ แต่ในเมื่อกฎมันมีออกมาแปลว่าเค้าต้องมีเหตุผลที่ดี ดังนั้นถ้าเราทำตามได้ก็คงไม่เสียหาย แต่ถ้าเราทำไม่ได้จริงๆ เราก็ควรมีเหตุผลดีๆ เพื่อที่จะได้ไปบอกเค้าว่ามันเกิดอะไรขึ้น ไม่ใช่ว่าอ้างว่า พ่อผมใหญ่ แบบนี้คงไม่ถูกนะครับ

ไอเรื่องฟังความข้างเดียว ผมว่าไม่จริงหรอกนะครับ ถ้าจะให้ฟังความข้างเดียวได้จริง ก็คงดีจริงๆ สำหรับพวกทีมงานเอง เพราะงานจะง่ายมาก ฟังมา แล้วแบนเลย ไม่ต้องตรวจสอบ จะได้มีเวลาไปนอนเพิ่มคนละ ชม สอง ชม คงดีไม่ใช่น้อย แต่ก็คงไม่ได้หรอกครับ เพราะเวลาคนแจ้งมา ผมกำชับทีมงานเสมอว่าให้รับฟังเหมือนเป็นแสงที่ชี้ทางไป แต่เราจะเจออะไรให้ใช้ตา ใช้ข้อมูลอื่นๆ ตัดสิน พยายามหาสิ่งที่จะช่วยคนที่เราตรวจสอบ เช่น หากเล่นหลายบัญชี ก็ให้พยายามดูว่าการเล่นครั้งล่าสุดนั้นเป็นคนละที่ไหม เค้าได้แค่สมัครที่เดียวกันไหม ไม่ใช่ว่าเห็นว่าเคยสมัครที่เดียวกันก็จะแบน ก็คงไม่ใช่ครับ แล้วต่อมาหากผู้เล่นโดนแบน ก็ยังอุทธรณ์ได้อีก 14 วันเต็มๆ หากมีเหตุผล หรือข้อเท็จจริงที่ทีมงานยังไม่ทราบก็เสนอมาครับ ทีมงานก็พร้อมที่จะรับฟังอยู่แล้ว หรือจะขอหลักฐานทีมงานก็พร้อมที่จะให้ ไม่ใช่ว่าเราปิดไม่ให้อุทธรณ์ แบบนี้ถ้าจะเรียกว่าฟังความข้างเดียวผมคงไม่เถียงหรอกครับ แต่นี่ผมว่าคงไม่ใช่หรอกครับ หรือหากคุณทำผิดแล้วจะยอมรับ หรือขอลดโทษทีมงานก็พร้อมจะช่วยอยู่แล้วครับ

ถ้ามาแบบ พ่อผมใหญ่ แม่ผมใหญ่กว่าพ่อ หรือเพื่อนเยอะ อะไรแบบนี้ เป็นอันรู้กันนะครับ ถ้าคุยมาแนวๆ นี้ขออนุญาตอ่านผ่านๆ นะครับ เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรจริงๆ อาจจะทำให้ทีมงานอารมณ์เสียนิดหน่อย หรือหัวเราะได้นิดหน่อย ก็แล้วแต่กรณีครับ แต่หากคิดว่ามันจะช่วยการปลดแบน คงไม่ใช่แน่นอนครับ

athit28

คะแนน react
0
ทำไมพี่ไม่แค่ตักเตื่อนก่อนละครับ เรื่องมันก็นานมาแล้ว พี่ไม่เห็นใจคนที่เล่นเกมส์ของพี่บ้างหรอครับ อีกอย่างถ้าพี่แบนเขาตั่งแต่ใช้แรกๆ เค้าก็คงไม่เสียดายหรอกครับ แต่นี่พี่เล่นแบนตอนเค้ามีหลายเมือง ไครบ้างจะไม่เสียดาย ตอนเค้าทำผิดก็มันก็ตอนเค้ามี2เมืองไม่ใช่หรอครับ พี่เล่นรอให้เค้ามีเมืองหลายๆเมืองค่อยแบนมันก็เกินไป เป็นไคร ไคร ก็เสียดาย ทำไมไม่มีการตักเตือนกันก่อน

DeletedUser

Guest
ถ้าเค้าขอลดโทษคงไม่ใช่แบนถาวรหรอกครับ แต่ผมก็ช่วยไม่ได้จริงๆ ถ้าเค้าจะเลิกเล่นเอง อย่างที่ผมอธิบายไปด้านบน (ถ้าได้อ่าน) ก็คงรู้ว่าทำไมนะครับ

DeletedUser

Guest
สำหรับ ที่มีคนบอกว่า มีคนปล้น 4000-6000 ต่อ 1วัน มันทำได้ครับ ก็แค่มีเมืองซัก 2เมืองขึ้น แล้วส่งทัพพลขวานซัก 5ตัวไปปล้นหมู่บ้านเถื่อน ในเมือง1 คงมีพลขวาน ซัก ที่เคยเจอนะครับ 16000 ส่งไป ที่ละ 5ตัว ได้ 3200 ครั้ง และมีเมืองที่เขาครองอีกกี่เมืองครับ เขาก็แค่ส่งอย่างนี้ไปทุกเมืองครับ เรื่องพิกัดไกลๆ แลเวกดส่งไปจนมันไปถึงที่หมาย แล้วรอให้กลับก็ส่งไปใหม่ได้ครับ แต่วิธีนี้ทหารจะตายไปมากครับ แต่ถ้าคุณยอมแลกทหารกับรางวัล คุณก็ทำได้ครับ แต่รางวัลได้มามันก็ไม่มีอะไรมากครับ

-------------------------------------------------------
เคยทำแล้วตายเป็น1000 เลย เลยเลิกทำ

-------------------------------------------------------
ส่วนเรื่องแบนนั้นผมเห็นมาเยอะครับ ผู้เล่นบางคนคล้ายกันมา แต่ผมก็ไม่อยากฟ้องไปหรอกครับ เพราะผมเองก็เคยเล่นมากกว่าไอดีเดี่ยวใน 1เวิล์ด แต่ก็แค่สร้างไว้เพื่อสอดส่องลูกเผ่าว่ามันจะกบฎไหม แต่พอโดนตีแพ้ก็ลบไปไอดีหนึ่งครับ ตอนนี้ถ้าเขาเล่นหลายไอดีแล้ว มีหหลักพิจารณาอยู่ 2ข้อครับที่ผมจะฟ้องแบน 1คือ ถ้าเขาให้ความช่วยเหลือกันระหว่างเมือง คือ อยู่เผ่าเดียวกัน ขนทรัพยากรให้กัน ถ้าขนไม่ได้ก็ให้สร้างแหล่งทรัพยการในเมืองนั้นแล้วอีกเมืองส่งทัพไปปล้น นี้ถือว่าเอาเปรียบอย่างนี้ผมฟ้องครับ อย่างที่2 คือ ใช่ 2เมืองตีผู้เล่นคนเดียวกันครับ อย่างนี้ผมก็ฟ้องเหมืนอกันครับ ถ้าเล่นหลายไอดีคุณควรจะมีจันญาบรรณว่าคุณต้องแบ่งตัวตนเป็น 2คนไม่นำ2ไอดีมารวมกันหรือเอื้อประโยชน์ให้กันและกันทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ

DeletedUser

Guest
ผมว่านะครับ
อยากให้มันเป็นมาตราฐานเดียวกัน
ตอนนี้คนใช้มาโคร กันเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นตีบ้าน
ตีพร้อมกันได้อย่างไร หรือ ไม่ว่าจะเป็นการฟาร์ม

วันนึงผมขอถามคนรึครับแมร่ง ฟาร์มวันนึง10000ครั้งต่อวัน
ไม่ใช่คนแล้วล่ะครับ ในกรณีต่างๆก็เหมือนกัน
อยากให้มันเป็นมาตราฐานเดียวกันด่้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:

DeletedUser

Guest
ก็ผมบอกวิธีแล้วนิครับ ถ้าจะทำจริง ยกตัวอย่าง อย่างคุณ200 หมู่บ้านในเวิล์ด1 ถ้าเขาจะฟาร์มจริงๆเพื่อเอารางวัล เขาทำได้ถึง 3200คุณ200 เท่ากับ 640000 ครั้ง เป็นแสนครับ แต่ไม่มีใครบ้านั่งกดได้นานขนาดนั้นหรอกครับ จะเปิดมาหลายหน้าต่างก็ทำไม่ได้ด้วยระบบของเกมส์ แต่ก๊มีวิธีทำอยู่แต่มันก็ช่วยอะไรมากไม่ได้ ถึงจะใช้พรีเมียมก็อาจจะลำบากเหมือนกันครับ

DeletedUser

Guest
ทำไมพี่ไม่แค่ตักเตื่อนก่อนละครับ เรื่องมันก็นานมาแล้ว พี่ไม่เห็นใจคนที่เล่นเกมส์ของพี่บ้างหรอครับ อีกอย่างถ้าพี่แบนเขาตั่งแต่ใช้แรกๆ เค้าก็คงไม่เสียดายหรอกครับ แต่นี่พี่เล่นแบนตอนเค้ามีหลายเมือง ไครบ้างจะไม่เสียดาย ตอนเค้าทำผิดก็มันก็ตอนเค้ามี2เมืองไม่ใช่หรอครับ พี่เล่นรอให้เค้ามีเมืองหลายๆเมืองค่อยแบนมันก็เกินไป เป็นไคร ไคร ก็เสียดาย ทำไมไม่มีการตักเตือนกันก่อน

เห็นด้วยครับ เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

DeletedUser

Guest
หุหุ ขอเสนอความเห็นบ้างน่ะครับ

เรื่องที่ 1. ที่มีคนบอกว่า การส่งโจมตีพร้อมกันทำได้นั้น จริงครับสามารถทำได้ครับถ้าเป็นการส่งจากเมืองเดียวกัน โดยการกดปุ่ม TAB เพิ่อเปิดหน้าจอหลายๆ หน้าจอ แล้วก็กด OK

แต่กรณีของ s.n.k นั้น ส่งมาจากหลายที่หลายเมือง แต่กลับมาถึงจุดเดียวกันในเวลาห่างกันไม่เกิน 1 วินาที ดังนั้นที่มีคนพยายามบ่ายเบี่ยงว่า เป็นความสามารถส่วนตัวนั้น ผมไม่เชื่อหรอกครับ

เรื่องที่ 2. ที่มีคนบอกว่า การปล้นวันละ 4000-6000 ครั้ง นั้นทำได้ ถ้าเป็นการทำเพื่อเอารางวัล ก็จริง แต่ในกรณีของ imullet กับ prajin เขาสั่งปล้นเพื่อเอาทรัพยากรแน่นอนครับ เขาปล้น 4000-6000 ครั้ง มากกว่า 1 วัน โดย imullet ได้สุดยอดนักปล้นประจำวันมากกว่า 23 ครั้ง ถ้าไม่เชื่อดูจากยอดทรัพยากรที่ปล้นได้ก็จะรู้

เรื่องที่ 3. ที่มีคนบอกว่า ทำไมคดีของ s.n.k ไม่หมดอายุความ คือ อันนี้เป็นเรื่องของคุณสมบัติของผู้เล่นครับ เมื่อ s.n.k ยอมรับแล้วว่าใช้โปรแกรมตอนมี 2 เมือง ก็ถือว่า ขาดคุณสมบัติมาตั้งแต่แรก ผิดมาตั้งแต่แรก ก็เหมือนกับรัฐมนตรีขาดคุณสมบัติอย่างนั้นแหละ มันคงจะอลุ้มอล่วยไม่ได้ เพราะจาก 2 เมือง ที่คุณใช้โปรแกรมช่วยวันนั้น ทำให้คุณได้มา 30 เมืองวันนี้

DeletedUser

Guest
หลายๆ ท่าน(โดยเฉพาะเพื่อนฝูงของผู้ทำผิดกฎ) คงอยากทราบว่า ทำไมทีมงานไม่ตักเตือนก่อน

ปัจจุบันมีผู้เล่นกว่า 7หมื่นคน ถ้ามีกฎว่าทำผิดครั้งแรกแค่ตักเตือน(ยังไม่ทำโทษ)
ผมถามหน่อยนะครับ ท่านจะลองผิดครั้งแรกมั้ยครับ เพราะครั้งแรกแค่ตักเตือน
อาจมีบางท่านที่ตอบว่า ยังไงผมก็ไม่ทำผิดอยู่ล่ะ ผมขอให้ท่านได้ดิบได้ดีครับ
แต่ก็คงมีไม่น้อยที่ ในเมื่อกฎของเกมเปิดโอกาสให้ลองทำผิดครั้งแรกได้
มีหรอครับที่คนอยากลองของแล้วไม่อยากจะลอง

คุณเคยถามลอยๆ ดูบ้างมั้ยครับ ว่าทำไมกฎหมายไม่กำหนดโทษของผู้ค้ายาให้ประหารให้หมดเลย
ทำไมต้องมี โทษของผู้ผลิต โทษของผู้ที่ไว้เสพเอง โทษของผู้ที่มีไว้เพื่อเสพเองและจำหน่าย
ทั้งนี้ก็เพื่อให้ผู้ที่คิดจะทำผิดกฎหมายครั้งแรกไม่กล้าทำผิดแบบหนักๆ ครับ
หากโทษเท่ากันหมด ผมว่าครั้งแรกทุกคนคงผลิตเองขายเองเลยครับ
เพราะทำเล็กหรือใหญ่ยังไง โทษก็เท่ากันหมด สู้ทำใหญ่ๆ เลยดีกว่า

เช่นกันครับ เกมก็มีโทษเบาโทษหนักไว้ครับ เพื่อป้องกัน(มิใช่ให้โอกาสทำผิดได้) การทำผิดกฎเกม
และที่สำคัญกฎบทลงโทษ สำหรับตัวผม ผมว่าเบาไปด้วยซ้ำครับ
เพราะมันไม่ยุติธรรมกับผู้เล่นที่ทำถูกมาตลอด
(แต่บทลงโทษนี้ทางเยอรมันเป็นผู้กำหนด มาตรฐานเดียวกันครับ)

DeletedUser

Guest
ผมว่าปิดกระทู้เถอะครับ ในเมื่อคุณtonyมาตอบแล้วและค่อนข้างชัดเจนแล้วครับ ถ้าใครมีอะไรสงสัยก็ไปถามในส่วนของสนับสนุนได้ครับ ถ้ายังข้องใจ :):)

DeletedUser

Guest
ในเมื่อสมาชิกอาวุโส 2 ท่านแนะนำให้ปิดกระทู้ ^0^ ก็จัดให้ครับ

ขอให้สนุกกับเกมไทรบัลวอส์

สถานะ
ไม่เปิดให้มีการตอบกลับในภายหน้า
บน