ขอถาม เรื่อง พันธมิตร กับ nap หน่อยครับ

DeletedUser

Guest
เรื่องคือ เผ่าผมเป็นพันธมิตรกับ อีกเผ่านึงอยู่ ขอใช้ตัวย่อนะครับ แต่อยู่ดีๆวันนึง ทางเผ่า b ก็ยกเลิก พันธมิตรกันไป ทางเผ่าผมก็ โอเคไม่ว่าอะไร แต่ติดใจตรงที่ทำไมไม่บอกกันมั่ง

แล้วมาเมื่อวานตอน 19.26 ทางคนในเผ่าผมได้ไป ตี ทางเผ่า b เข้า ที่ตีเพราะจำชื่อเผ่าไม่ได้ เนื่องจาก ทางเผ่า b ได้เปลี่ยนชื่อ ย่อเผ่า

พอตีเสร็จ ทางเผ่า b ก็มาโวยว่าทำไมมาตีคนในเผ่าเขา ทั้งๆที่ ทำ สนธิสัญญาไม่รุกราณต่อกัน (nap) อยู่

ทีนี้พวกผมก็ งง เลยว่า อ้าวไอ้เราไปทำ nap กันตอนไหน ในรายงานก็ไม่มีในการทูตก็ไม่มี ไม่เห็นจะมีคำเชิญอะไรมาเลยในแผนที่ก็ไม่เห็นเป็นสี อื่นๆเลยนอกจากสีน้ำตาล แต่ทาง ฝั่งเผ่า b เขาเห็นฝั่งเผ่าของผมเป็นสีม่วง ตกลงนี่มันยังไงกันครับ แอดมิด ช่วยตอบที เป็นไปได้หรือที่ จะทำสัญญาข้างเดียวแบบนี้ งง มากครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ว่าจะพันธมิตร สนธิสัญญาไม่รุกรานกัน หรือ ศัตรู
เป็นสัญญาฝ่ายเดียวทั้งหมดครับ

จะทำให้เกิดขึ้นทั้งสองฝ่าย จำเป็นต้องมีการหารือที่ตรงกันนะครับ

DeletedUser

Guest
ตอนแรกก็เป็นพันธมิตรกันอยู่แหละครับ แต่ทางเผ่า b เขาเปลี่ยนชื่อเผ่าแล้วไม่ได้บอกทางเรา

กลายเป็นว่า ในตอนนี้ ทางเผ่าผมไม่ได้ทำพันธมิตรกับทางฝั่งนั้น ถูกไหมครับครับ

เปลี่ยนชื่อย่อนี่ทำให้ สัญญา พันธมิตรหายไปด้วยเหรอครับ

qhost

คะแนน react
0
เป็นการทำสัญญาฝ่ายเดียวครับ ในเบื้องต้นถ้าดูจากความหมายก็คือ หยุดยิง
แต่คนในเผ่าก็สามารถตกลงกันเองได้ครับ ว่าจุดประสงค์ของการมาร์คสีคืออะไร
บางทีสถานการณ์อึมครึม(ประมาณว่า ระแวงใส่กัน เมิงมากรูก็พร้อม) ก็มาร์คไว้ก่อนได้ครับ เพื่อจะได้สังเกตท่าทีได้ง่าย

DeletedUser

Guest
ขอบคุณครับ แล้วอยากจะรู้อีกข้อนึง ถ้าเผ่าที่ผมมาร์ค สีไว้เปลี่ยนชื่อย่อนี่ จะทำให้ที่ผมมาร์คไว้หายไปไหมครับ

DeletedUser

Guest
ไม่ครับ
เพราะ ทางระบบ จะจำไว้ว่า เผ่านี้เปนเลขนี้
ต่อให้เปลี่ยนชื่อ เลขที่บันทึกไว้ก็ตัวเดิมครับ

นอกจากยุบแล้วสร้างใหม่อย่างเดียวครับ

DeletedUser

Guest
ถ้าอย่างนั้นมันก็แปลกมากเลยครับ เพราะทาเผ่าผมก็ไม่ได้ยกเลิกการมาร์คสีแต่อย่างใด อยู่ๆสีที่มาร์คเอาไว้นั้นมันก็หายไปเองเฉยๆ แบบนี้ บอกได้คำเดียวว่า งง ครับ

อัพเดท : ตอนนี้รู้แล้วว่าทางเผ่า b ได้ตั้งเผ่าใหม่ แต่ไม่ได้บอกทางเผ่าผม ทำให้ การมาร์คสีที่ทำไว้หายไปครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบให้หายข้องใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล:
บน