ขอระบายความในใจหน่อย เก็บมานานละ

OneZoRo

คะแนน react
0
ผมนายแป๊ป ดยุบแห่งเผ่า VerGins เวิดล์ 1

สงครามไม่ใช้ทางออกแห่งชัยชนะเสมอไป ถึงท่านชนะสงคราม ใช้ว่าจะดีที่สุดเสมอไป

สงครามสอนให้คนรู้จักสามัคคี การช่วยเหลือกัน และสอนให้รู้จักคำว่า มิตร์ภาพ

ท่านไม่อาจชนะสงครามได้โดยปราศจาก สิ่งเหล่านี้ ถึงท่านจะเก่งแค่ไหน
สักวันท่านจะต้องแพ้มัน

ท่านลองมองดูว่า การทำร้าย คนอื่นที่อ่อนแอกว่า ซึ่งให้ได้มาด้วยชัยชนะ
ท่านภูมิใจกับมันแค่ไหน ชัยชนะ บนความเจ็บปวดขอผู้อื่น

แน่นอนนี้มันเป็นแค่เกม แต่ท่านลองมองดู ว่ามันสอนอะไรให้แกท่านบ้าง
สำหรับผมแน่นอนมันสอนหลายๆอย่าง ที่สำคัญ คือ มันสอนให้รู้จักคำว่า พึงพาอาศัยกัน ท่านไม่อาจจะอยู่รอดปลอดภัยในสนานรบได้ ถ้าปราศจาก มิตร

โดยรวมแล้ว เกมนี้ยังขาด คำว่า การพึงพาอาศัยกัน
หลักๆ ผู้เล่นเก่งๆ เผ่าใหญ่ๆ ในเกม จะไม่ยอมรับผู้เล่นหรือเผ่าเล็กๆ
กลับมองว่าเผ่าเหล่านี้เป็นอาหารชั้นดี ที่เราจะกินเพื่อชัยชนะ

แต่ลองมองย้อนกลับมาว่า ถ้าเกิดเผ่าหรือผู้เล่น ให้การช่วยเหลือแนะนำผู้เล่นใหม่ๆ มันจะเกิดอะไรขึ้น แน่ๆเลย คือคำว่า มิตรภาพ ถ้าเกิดวันใดวันหนึ่ง ท่านต้องการความช่วยเหลือ ผมเชือแน่นอนว่า คนที่ท่านเคยช่วยใว้ จะตอบแทนท่าน ในสิ่งที่ท่านต้องการได้

ผมเชื่อว่ามีผู้เล่นหลายๆ คนที่ยังขาดความรู้เกี่ยวกับเกมนี้ และต้องการปรึกษาหาแนวทาง
แต่ด้วยความ หยิ่งยโส ของผู้เล่นบ้างคน ทำให้พวกเค้าเหล่านี้ ลาจากเกมนี้ไป

เกมนี้ไม่ใช้ว่าจะมีแต่คนไทยที่เล่นเท่านั้น แต่มีทุกชนชาติ
ถ้าเกิดคนไทยไม่ช่วยเหลือคนไทยด้วยกัน ต่อไปเราจะมี ธงชาติใว้ทำไม
ไม่ว่าจะในเกมหรือนอกเกม เราเป็นคนไทย ต้องรู้จักช่วยเหลือกัน
หนีความเครียด มาเล่นเกม หวังว่าจะเจอกับสิ่งที่ดีๆ
ผู้เล่นหรือเผ่า ต่างๆ เปลี่ยนแนวคิดใหม่ ลองหันหน้ามาช่วยเหลือกัน
ผมเชื่อเหลือเกินว่า เกมนี้น่าเล่นขึ้นอีกเยอะเลย

ผมจึงเขียนบทความนี้สะท้อนหลายๆสิ่ง ในเกม
และหวังว่าท่านที่ได้อ่านบทความนี้ คงจะมีความคิดใหม่ๆ ดีๆ ขึ้นมาบ้าง

แก้ไขล่าสุด:

DeletedUser

Guest
เยี่ยมมากครับ

เยี่ยมมากครับ ผมเห็นด้วย

DeletedUser

Guest
เห็นด้วยครับ...แต่เพียงครึ่งเดียว

ถ้าทุกคน ทุกเผ่า สามัคคีกัน ให้ความช่วยเหลือกัน
มีมิตรภาพให้กับทุกชนชั้นอย่างล้นเหลือ
เผ่าใหญ่ไม่รังแกเผ่าเล็ก ไม่แก่งแย่งชิงดี(ชิงเมือง)กัน
ทุกคน ทุกเผ่า เป็นพันธมิตรกันหมด
ไม่ทำร้ายกัน ทุกคนหยิบยื่นสิ่งดี ๆ ให้แก่กัน

จบ...ครับ

ถ้ามันเกิดสภาวะแบบนั้นขึ้นมาจริง ๆ (แต่ไม่มีทางอยู่แล้ว^^)
ถามว่า เกมนี้มันจะสนุกตรงไหน หรือว่ามันจะน่าเล่นขึ้นตรงไหนครับ

สิ่งที่เหลือก็คือ การสร้างบ้าน สร้างเมือง
สร้างทหารเยอะๆ เอาไปปล้นเสบียงหมู่บ้านโบนัส กับหมู่บ้านคนเถื่อน
สร้างขุนนางเพื่อยึดหมู่บ้านโบนัส กับหมู่บ้านคนเถื่อน
แล้วก้อวนกลับมาที่จุดแรกครับ
สร้างบ้าน สร้างเมือง...

แล้วเราก้อจะเห็นความสามัคคีครับ สามัคคีสร้างบ้าน สร้างเมือง - -
ในที่สุดมันก้อกลายเป็น Sim City อย่างที่หลาย ๆ คนพูดกัน

สิ่งที่สำคัญคือ ต้องแยกให้ออกครับ ว่าเกม ก็คือ เกม
ถ้าเล่น dota ก็ต้อง kill ครับ ถึงคนโดน kill จะเซ็ง
(ถ้ามีความคิดสักหน่อยก็จะไม่เซ็ง และจะพัฒนาตัวเองได้ครับ)

ถ้าจะให้เข้าใจชัดๆ ขึ้นไปอีก ลองคิดถึงฟุตบอลโลกนัดชิงชนะเลิศ
ถูกครับ มันต้องมีทีมที่แพ้ และทีมที่ชนะแน่นอน
ทีมที่แพ้ก็จะต้องเสียใจอย่างสุดซึ้งแน่นอน
(ยังไม่ต้องคิดถึงทีมเล็กๆ ที่ตกรอบแรกๆ นะครับ)
หรือทั้ง 2 ทีมจะช่วยกันเลี้ยงบอลถ่วงเวลาจนหมด แล้วชนะเลิศด้วยกัน...
แล้วมันจะสนุกตรงไหน

ถูกครับ มันเป็นแค่กีฬา ต้องมี แพ้-ชนะ เป็นธรรมดา
ด้วยเหตุผลเดียวกัน... มันเป็นแค่เกม ครับ

ผมเล่นเกมนี้มาได้ประมาณ 2 อาทิตย์
สิ่งที่ได้จากเกมนี้ คือ ทำให้ตระหนักว่า พวกพ้องสำคัญแค่ไหน
และต้องทำยังไงไม่ให้ถูกรังแก
เรียนรู้ และ พัฒนา
คนที่พ่ายแพ้ก็ควรเรียนรู้อะไรจากความพ่ายแพ้บ้าง
มันเป็นแค่เกม... เริ่มต้นใหม่ได้เสมอครับ

แต่เวลาที่คุณ shut down แล้วเดินออกนอกบ้านไป
นั่นล่ะ จงระวังตัวให้ดียิ่งกว่าตอนเล่นเกม...

เพราะสังคมจริง ๆ มันเริ่มต้นใหม่ลำบากครับ
(อาจจะ game over เลยทีเดียว)

โอ... พิมพ์เพลินไปหน่อย จะมีคนอ่านจบมั๊ยเนี่ย - -
สรุปว่า มันก็คือความคิดส่วนตัวของผมคนเดียว

แค่ต้องแยกให้ออก...แค่นั้นเอง แล้วทุกคนจะ happy แน่นอน

DeletedUser

Guest
พึ่งกลับมาเล่นอะ คุคุ ไอดียังอยุ่ 555+ แต่ มีแค่ 15.000+คะแนนเอง

ไม่มีใครมาตี คุคุ ทวีป 35 ด้วยแหะ อิอิ รอดมาได้งัยเนียเรา 555+

ตอนนี้กลับเข้าเผ่าที่ตัวเองสร้างแต่ต้นเกมแล้ว อิอิ อันดับเกียบ 1-20 อะนะ

อันดับเผ่าตกมาได้งัยเนียที่แรกเกียบติด 1-10 แล้วนะเนีย เหอะๆ สงสัยรอผุ้นำอย่างผมกลับมาคุมมั้งเนีย

DeletedUser

Guest
วิธีชนะคือเลิกเล่นมันไปซะ อย่าไปบ่นมากมาย จบ!!!!

DeletedUser

Guest
ช่ายแล้ว เกมนี้ต้องพึ่งพาอาศัยกัน

แต่คนที่ไม่ค่อยออน ก็ เหมาะที่จะจับทำฟาร์ม (จริงไหม)

ตัวเขาไม่ว่างมาดู ด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม บ่อยครั้งเข้า ก็ไม่พ้นโดนจับทำฟาร์ม
เหตุผล เพราะ เราฟาร์มดีกว่าให้คนอื่นฟาร์ม

ความช่วยเหลือมีเสมอ แต่ก็มีลิมิต
บางคนที่ผมเจอ คนอื่นเดือดร้อน เงียบ แกล้งไม่อยู่
พอเจอเข้ากับตัว .... ช่วยด้วยคับ (คิดว่าสมควรช่วยไหม)

เผ่าผมไม่ใช่ที่ซุกหัวของเมืองฟาร์ม
เก็บเมืองฟาร์มมาเยอะๆ ก็มีแต่จะเป็นภาระเพื่อนคนอื่น

สุดท้ายนี้ ..ก่อนขอความช่วยเหลือ จากเพื่อน คุณเคยพึ่งพาตัวเองแล้วหรือยัง
อยากให้เพื่อนช่วย .... เพื่อนเดือดร้อน คุณเคยช่วยไหม

nontom007

คะแนน react
0
............

ผมเห็นด้วยนะครับ สิ่งที่สำคัญที่สุดในสงครามก็คือพันธมิตร ฉะนั้นเรามาสามัคคีกันเหอะ

DeletedUser

Guest
เอาพระราชดำรัสของพระองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมากล่าวในที่นี้ ผมว่ามันไม่เหมาะสมนะครับ เพราะนี่คือเรื่องในเกม
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้ลบออกครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นตีความหมิ่นเหม่ แล้วเข้าข่ายไม่ดี เกมนี้คือเกมสงครามจะมากอดคอกันทุกเผ่าก็คงไม่ใช่

DeletedUser

Guest
ทั้งเผ่ามีกว่า 70 คน
ถ้าให้ช่วยทุกคนผมก็ไม่ไหว ทหารชุดเก่ายังไม่กลับมาเลย
อีกคนขอให้ช่วยส่งทหารไปให้อีกแล้ว พออธิบายให้เข้าใจก็โกรธอีก หาว่าไม่ช่วยเพื่อนในเผ่า
-*-

ความสามัคคีเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่นี่เป็นเกมนะ อย่าดึงฟ้าสูงมาแผ่นดินต่ำเลย

บน